[SOS] Cảnh báo QL1A các cụ xuyên Việt!!!

anhtuan0117

Xe hơi
Đường hồ chí minh có quán nào ăn trưa ổn các cụ chỉ cho e với, đoạn từ Hà nội đi quảng bình
Cảm ơn các cụ
nhà cháu mới đi về tuần trước, cụ tham khảo 2 nhà hàng này xem:
Đức Viêm ở Tân Kỳ: https://goo.gl/maps/jvKPvPdK38Ehp1Wi6
Gà Đồi Hiền Tâm gần Phố Châu: https://goo.gl/maps/L9SDKNMMLCrdeXbE6

Phượt thì HCM thẳng tiến chứ còn gì nữa, những cụ nào đã đi HCM thì cố mà đi càng vào trong càng đẹp, nhất là từ Hà Tĩnh vào Quảng Trị, nói chung không gấp gáp thì nên đi trải nghiệm hay phết, giờ hàng quán cũng nhiều rồi, ăn uống ngủ nghỉ thoải mái.
Đây là địa danh nổi tiếng trên đường HCM !

Đi qua đèo Đá Đẽo sẽ đi qua sân bay dã chiến Khe Gát, một sân bay nằm giữa núi rừngTrường Sơn, nơi xuất phát của những chiếc Mig17 bay ra đánh thằng Maddox vì nó xâm phạm Miền Bắc.
Đến đây các cụ nhớ thử nẹt po xem độ vọt của xe và tiếng po vang vọng núi rừng như những chiếc mig huyền thoại nhé !
ôi trời, hèn gì nhà em đi mấy lần qua đèo Đá Đẽo đều bảo sao đoạn này như đường băng sân bay vậy.

chung1012

Xe tải
Nên chạy từ Hà Nội 17h(18h) hôm trước đến Nghệ An hoặc Thanh Hóa ngủ thì hôm sau chạy rất nhàn các cụ ơi. Nhà em toàn chyaj như vậy khi đi Đà Nẵng

Văn Bản

Xe tải
Quê em Tĩnh Gia.
Hôm nào về quê là chạy 5h từ Hà Nội,đảm bảo chậm nhất 8h30 vào đến Tĩnh Gia. Đường thời điểm đó khá là vắng và mát :D
Đến Tĩnh Gia là đã qua đoạn đông xe chưa Cụ ? em cũng đang định chạy từ 5h sáng,dự kiến 8h30 đến Tĩnh Gia ăn sáng quán Thanh Còi

tienkhi80

Xe máy
nhà cháu mới đi về tuần trước, cụ tham khảo 2 nhà hàng này xem:
Đức Viêm ở Tân Kỳ: https://goo.gl/maps/jvKPvPdK38Ehp1Wi6
Gà Đồi Hiền Tâm gần Phố Châu: https://goo.gl/maps/L9SDKNMMLCrdeXbE6
Đa tạ cụ, cụ đã ăn ở đó chưa? Giá cả chất lượng ra sao?

ôi trời, hèn gì nhà em đi mấy lần qua đèo Đá Đẽo đều bảo sao đoạn này như đường băng sân bay vậy.

BINH MINH 07

Xe điện
Nên chạy từ Hà Nội 17h(18h) hôm trước đến Nghệ An hoặc Thanh Hóa ngủ thì hôm sau chạy rất nhàn các cụ ơi. Nhà em toàn chyaj như vậy khi đi Đà Nẵng
Nếu chỉ đi đến Đồng Hới = đường HCM thì không cần phải đi đêm rồi lại phải ngủ một đêm trên đường mà hôm sau cũng khó dậy sớm. Cứ 5 giờ sáng đi thì đi chậm cũng 5 giờ chiều tới nơi, em đi thì chỉ 4 giờ là tới vì quen đường và ăn uống dọc đường cũng đơn giản và nhanh chóng.

truong_son

Xe máy
E đi từ HN vào Quảng Bình theo đường HCM , muốn nghỉ một đêm thì nên nghỉ ở đoạn nào hả cụ ?Nhà có trẻ nhỏ
tiện đâu nghỉ đó km số ) nghỉ ks ngay bùng binh đc mà. trước em hay vào sầm sơn ngủ 10 h chạy từ thành phố thanh hóa vào đến quảng bình khoảng 6h chiều

truong_son

Xe máy
Cụ đi từ Hà nọi - đồng hới theo đường hcm là đúng 600km (tính bờ hồ đến chân khách sạn mường thanh luxury quảng bình. Như vậy, bình quân cả nghỉ ăn trưa, nghỉ uống nước, vệ sinh các kiểu thì tối đa 11 tiếng. Em đã đi hơn 20 lần tuyến bày từ 2010 đến nay.
vậy nếu cụ đi tùa nhà lúc 6h sáng, thì kịch kim 5h chiều cụ đến khạch sạn trong đồng hới.
Em thì hay mua đồ ăn sẵn trên xe. Vừa đi vừa ăn chơi hay chỗ nào đẹp dừng lại ăn: gà luộc, giò lụa, hoa quả các loại (loại nào chỉ việc bốc ăn ý không thì bảo gấu gọt sẵn). Đi như em thì chỉ 10 tiếng là đến. Do đó em hay chạy 1 mạch đến Phố châu, cách Hanoi đúng 400km. Ở đó có mấy nhà hàng thịt dê hay cơm bụi đủ cả. Ăn nghỉ khoảng 1 tiếng đi tiếp. Mục đích là để tránh đi đến đèo đá đẽo bị muộn thì có thể gặp sưog mù em không thích (có lần em đã bị nhỡ nên đi đèo đá đẽo buổi đêm gặp sương mù rất khó chịu).
Còn muốn chi tiết nữa thì cứ hỏi em
èo em đóng từ mai dịch về sầm sơn sáng lộn lên thành phố thanh hóa vào đến ub qb 505 km thế thì bỏ qua đường hcm đi đường 1 tiết kiệm đáng kể

3077

Xe container
E thì ngược lại, đi đường HCM không có phân cách giữa, dân 2 bên đông nên họ phi xe máy sang đường hay ngược chiều kinh hãi lắm. Em có lần trải nghiệm chạy tối đường đấy chả nhìn thấy gì đi không dám quá 40km/h

QL1 giờ thì ngày càng đông, trước chỉ qua Ninh Bình là ok giờ phải qua Thanh Hóa mới ok nhưng dù sao có phân cách cứng chạy vẫn yên tâm hơn, lạng lách đánh võng đi vẫn nhanh

anhtuan0117

Xe hơi
E thì ngược lại, đi đường HCM không có phân cách giữa, dân 2 bên đông nên họ phi xe máy sang đường hay ngược chiều kinh hãi lắm. Em có lần trải nghiệm chạy tối đường đấy chả nhìn thấy gì đi không dám quá 40km/h

QL1 giờ thì ngày càng đông, trước chỉ qua Ninh Bình là ok giờ phải qua Thanh Hóa mới ok nhưng dù sao có phân cách cứng chạy vẫn yên tâm hơn, lạng lách đánh võng đi vẫn nhanh
đường HCM ko nên đi lúc tối ạ, còn dân cư thì em nhớ qua Hòa Bình là vắng rồi. Nói chung cũng tùy, nhà em 2 bố con, ông cụ thì nhất định đi đường 1, em mà cầm lái thì sẽ đi đường HCM (nếu đi xa cỡ từ Cửa Lò trở đi :D)

z300

Xe điện
èo em đóng từ mai dịch về sầm sơn sáng lộn lên thành phố thanh hóa vào đến ub qb 505 km thế thì bỏ qua đường hcm đi đường 1 tiết kiệm đáng kể
Có thể nhanh hơn 1 chút nhưng chán và nguy hiểm gấp nhiều lần

bellring

Xe buýt
Gia đình em cũng định đi QB, xuất phát từ HN tầm 4h30-5h sáng. Dự định ăn sáng ở Thanh Hóa. Ăn trưa Hà Tĩnh. Các cụ cho hỏi ăn sáng Thanh Hóa thì quán nào ngon. Ăn trưa Hà Tĩnh thì ăn quán nào ạ.

alittlemad

Xe tải
e đi ngày 23 tầm 5h30 từ HN, cụ nào trùng lịch ko chạy đoàn cho vui.

truong_son

Xe máy
Có thể nhanh hơn 1 chút nhưng chán và nguy hiểm gấp nhiều lần

đi đường 1 đông vui chứ sao lại chán thích dừng nghỉ thoải mái. đường 1 sao nguy hiểm bằng đường HCM đc cụ ? nhiều đoạn đường 2 chiều tha hồ mà vít . ví dụ vào đến qua bỉm sơn chào xxx trạm cuối là 120 em vít thôi. đến hà trung bắt đầu cái nhà đầu ga mà có xe tải là xong nếu chưa gặp thì lên bãi chỗ qua cầu đò lèn vít đến gần đền bà triệu giảm qua xxx xong là vít 1 mạch đến qua trạm hoàng mai có biển đông dân cư em lại ngoan đến sang được đến ngã 3 đi bãi lữ là em lại vít thoải mái đến gần đền ông hoàng 10 lại ngoan,qua cầu bến thủy đường tránh hồng lĩnh đc chạy 90 rồi qua trạm là chạy thoải mái cho đến tận hầm hải vân sau đó chú ý mấy cái cam với đoạn cầu cắm biển 50. cho đến khi ngã 3 quảng bình vào thành phố thì đi ngoan thôi.em thấy chạy nhàn nhẹ cái đầu chứ đường HCM lúc nào cũng căng như dây đàn chó mèo trâu bò người lao ra bất chợt. nguy hiểm nhất lúc xịt lốp k dám dừng mà phải tìm đc chỗ nào rẽ vào qua đc hào nước chứ thay trên đường nguy hiểm lắm. mà mưa rừng mất điện toàn tuyên em đã phải rẽ sang đường 1 đổ xăng 1 lần vì mất điện rồi

TYFN

Xe tăng
Thứ bẩy tuần sau nhà e cũng làm cuốc hà nội - huế, dự kiến nghỉ Quảng bình, phi hành đoàn là 2vck và 3 đứa con 8, 11, 13 tuổi, 1 tài là thằng bố khốn khổ :), các cụ thông thái chốt đường giúp e với. Dự kiến e xuất phát HN lúc 4h30 sáng
24/7 này em cũng đi giống cụ. Định xuất phát lúc 5:00 sáng, chiều tối nghỉ đâu đó QB, sáng hôm sau đi Lăng Cô. Lần trước em đi QT toàn đi QL1, lần này định đi đường ông cụ xem thế nào. Cụ đã đi chưa? Đường ông cụ đi ngon không ạ? Mấy giờ tới QB nếu đi từ 5:00 giờ sáng hở cụ?

BINH MINH 07

Xe điện
24/7 này em cũng đi giống cụ. Định xuất phát lúc 5:00 sáng, chiều tối nghỉ đâu đó QB, sáng hôm sau đi Lăng Cô. Lần trước em đi QT toàn đi QL1, lần này định đi đường ông cụ xem thế nào. Cụ đã đi chưa? Đường ông cụ đi ngon không ạ? Mấy giờ tới QB nếu đi từ 5:00 giờ sáng hở cụ?
Xa hơn 1A 100km lâu hơn 1,5 tiếng nếu đi toàn tuyến từ HN vào Quảng Bình. Nếu đi đến Thái Hoà rẽ ra Diễn Châu thì khoảng cách và thời gian gần giống 1A nhưng đoạn thú vị nhất của đường HCM lại là từ Hà Tĩnh đổ vào Quảng Trị.
Chạy toàn tuyến thì hết khoảng 10,5 tiếng lái xe, chạy 1 A thì hết 9 tiếng với điều kiện không tắc chỗ nào.

Chỉnh sửa cuối:

z300

Xe điện
Cứ đi bình thường, cả ăn trưa, nghỉ ngơi, vệ sinh tối đa 11 tiếng. 5h xuất phát, chậm nhất cụ đến Đồng hới lúc 4h chiều. Chú ý phụ thuộc KS cụ đặt ở Đồng hới thì sẽ có những đường xuống khác nhau. Đường gần nhất là rẽ từ đường HCM vào phố Phan Đình Phùng, xuôi thẳng cắt Lý thường kiệt ra biển Nhật lệ: nếu cụ chọn ngủ Mường Thanh đồng hới. Ở đó giá cả vừa phải, phòng cao cấp, ăn sáng ngon. Quanh đó cũng nhiều KS bình dân khác nhưng giá không rẻ hơn bao nhiêu