Sorento 2014 Trường Hải

cclass

Xe buýt
Cụ tung tin ghê quá làm các cụ nhà mình sợ =)). Trên trang chủ otofun nhà mình đã có bài viết và hình ảnh của em nó ở VN rồi mà các cụ. Giá thì chưa có chính xác được, phải hôm ra mắt thì mới công bố giá. Em là sâu bên Trường Hải mà cũng chưa nắm đc giá đây. Còn đây là bài viết em đã viết ở box bên kia cop sang đây cho các cụ tiện theo dõi ạ
Tất cả các showroom đã có xe trưng bày rồi, các cụ có thể qua showroom gần nhất để tham khảo thêm về em nó. Em đã được ngồi lên em nó và có 1 số điểm + em thấy rất được ở bản mới này.
Đó là máy dầu. Máy dầu của Sorento là phiên bản máy dầu thế hệ thứ 5 giống hệt máy dầu lắp trên Santafe 2013. Với Công suất 195 Mã lực và Mômen xoắn là 437. Thực sự 1 con số đáng nể cho động cơ 2.2. Có thể so sánh ngay là Fortuner máy dầu của Toy thì động cơ 2.5 công suất 142 và momen xoắn là 343.
Sorento máy dầu có cả số sàn và số tự động (Số sàn kém hơn 1 số option) với mức tiêu hao nhiên liệu công bố là 6,7L/100km với bản số tự động. Cộng với đó là hệ thống an toàn với 6 túi khí 1 điểm + lớn cho Sorento .
Còn nhiều option khác nữa, các cụ có thể đến các showroom Kia gần nhất trên toàn quốc để nghiên cứu thêm. Còn giá bán chính thức chắc chỉ loanh quanh 1 củ to (Chưa có giá bán chính thức ạ ) Xe đã có ở showroom nên trong tháng 3 này sẽ bán ra ^^!
Các cụ có thể vào đây để chiêm ngưỡng luôn 1 số hình ảnh mà otofun mình đã chụp và up lên
http://news.otofun.net/Trong-nuoc-28...-lieu-3311.ofn

Cụ sale cho em hỏi ngu cái là tay lái trợ lực điện hay dầu, trên các trang nói về Sorento toàn dấu cái này. Mua xe gần tỏi mà vẫn trợ lực dầu đi nhàm lắm

Hôm sang Long Biên em cũng thấy hơi buồn mấy bạn sale nhưng chả có tý kiến thức gì về xe cộ, bán xe nhưng không hiểu rõ về chiếc xe lắm

cclass

Xe buýt
Thêm thong tin đây các cụ ơi

Giá xe được Thaco Kia công bố là 1 tỷ đồng đối với bản Sorento máy dầu, một cầu, số tự động

Linh_Bui

Xe hơi
Cụ sale cho em hỏi ngu cái là tay lái trợ lực điện hay dầu, trên các trang nói về Sorento toàn dấu cái này. Mua xe gần tỏi mà vẫn trợ lực dầu đi nhàm lắm

Hôm sang Long Biên em cũng thấy hơi buồn mấy bạn sale nhưng chả có tý kiến thức gì về xe cộ, bán xe nhưng không hiểu rõ về chiếc xe lắm
Cụ ơi xe này vẫn trợ lực dầu ợ. Nhưng cá nhân em đánh giá là trợ lực dầu khá đầm, tuy ko nhẹ và nhiều chế độ như K3 nhưng e thấy với dòng SUV này thì nên để trợ lực dầu chạy sẽ thích hơn. Còn Sportage 2014 là trợ lực điện 3 chế độ giống K3, chắc ko phải tự nhiên mà người ta thiết kế xe trợ lực dầu mà ko xài trợ lực điện cho dòng SUV này đâu cụ ợ. Còn về sale thì người nào thích xe, thích tìm hiểu về xe thì mới hiểu về xe nhiều còn ko thì chỉ thuộc lý thuyết thôi cụ ợ. Cũng ko trách đc, chưa tính nhiều cụ sâu còn chưa biết lái xe ấy chứ :D

reloaded

Xe tăng
Bản dầu 2.2 giá 996 chính thức rồi các cụ nhé, e đợi bản 2.2 máy xăng tuần sau có giá
Thấy sale báo máy dầu chỉ có bản 4x2, mà 996 thì giá cũng cao hơn cũ tương đối mà option HAC lại bị cắt.

Linh_Bui

Xe hơi
Hôm nay nhà cháu đã xem qua Sorento 2014 ở Showroom. Về cơ bản là đẹp, một số cái tốt hơn kỳ vọng như:
- 8 túi khí (thay vì 6 như trong catalogue giới thiệu). Nếu chỉ 2 như bản cũ thì chắc chắn nhà cháu bỏ qua luôn.
- Ngoại thất đẹp và hoành tráng hơn hình chụp, quan điểm cá nhân thì đẹp hơn hẳn bản cũ.
- Nội thất da đẹp, mùi dễ chịu, phối màu hợp với gu nhà cháu.

Tuy nhiên cũng có vài cái kém hơn so với mong đợi lúc đầu:
- Hàng ghế thứ hai không kéo lên xuống được, chỉ ngả với gập được thôi (giống bản cũ).
- Rèm cửa sổ trời 1 mảnh cho 2 khoang, kéo 1 phát từ trước ra sau, như vậy không kéo riêng được cho từng khoang như bản cũ.
- Chưa có bản 2 cầu. Nhà cháu tính mua cái này nên có lẽ đành đợi vậy.

Những thứ còn lại thì nhà cháu thuộc diện bàng quan, sao cũng được. Mấy cái lặt vặt kiểu đèn hậu đèn sương mù dựng đứng, DVD hàng lô hay hãng... nhà cháu không ý kiến.

Giá chưa có chính thức nhưng có vẻ hơn bản cũ tầm dăm chục củ. Bản máy dầu có thể không đắt hơn máy xăng bao nhiêu. Túm lại là không tới một củ to dù là phiên bản nào.

p/s: mới thử nổ máy bản máy dầu, có vẻ hơi ồn và rất ù so với xăng.
Cái rèm cửa có thể kéo riêng cho từng khoang mà cụ, chẳng qua cụ chưa xài đúng kiểu thôi. Khi cụ ấn mở cửa sổ trời ra nó sẽ kéo hết cả rèm ra, sau đó cụ ấn nút Close để đóng rèm lại thì nó sẽ chỉ đóng đúng khoang sau còn khoang trước cửa sổ trời vẫn mở nên nó cũng chỉ kéo đến 1 nửa thôi :D. Em đã test rồi cụ ợ ^^

hi_lander_6052

Xe buýt
ông Linh bùi ơi cho em hỏi tí,bác ngồi trong xe nổ máy thấy thế nào.

hi_lander_6052

Xe buýt
sao lại không có màu xanh nhỉ,e mạng hỏa mà,chán thế

ca_vang

Xe tải
Ố e nhầm 2.4 máy xăng mà 174 ngựa thì kém tương đối so với bản 2,2 dầu, nếu máy xăng rẻ tầm <50 củ thì đc chứ 20-30 củ thì cố máy dầu cho xong.
E cũng mệnh hỏa nên ngâm cứu màu trắng hoặc đỏ đun

khanhlc

Xe hơi
bao giờ mới có xèng để cưỡi e này nhỉ???

Linh_Bui

Xe hơi
ông Linh bùi ơi cho em hỏi tí,bác ngồi trong xe nổ máy thấy thế nào.
Máy dầu thì vẫn hơi ồn 1 chút là ko tránh khỏi rồi cụ ợ. Về đánh giá tiếng ồn thì e ít để ý nên cũng khó đánh giá. Thôi thì cụ ra showroom KIA gần nhất hoặc đợi có đợt lái thử sẽ tổ chức trên tất cả các tỉnh thành có showroom KIA thì cụ đánh giá sẽ chuẩn hơn. Ngay từ bây giờ cụ ra luôn showroom KIA đăng ký bao giờ có chương trình lái thử là sẽ có người gọi cụ ngay :D

pupil

Xe điện
Hội chúng em hầu hết là máy dầu và không hối hận khi quyết định chọn nó. Nếu bây giờ bảo bọn em lựa chọn SO giữa máy xăng 2.4 và máy dầu 2.0/ 2.2 thì chắc chả cụ nào chuyển sang xăng 2.4! Lý do đơn giản là máy dầu của Kia/ Hyundai rất khoẻ, bền bỉ, cực kỳ kinh tế và an toàn, nhất là trong bối cảnh chất lượng xăng đang bị lập lờ như hiện nay đã làm bao nhiêu xe trở thành bó đuốc sống. Về đô ồn: nó ồn hơn máy xăng 1 chút thôi, hoàn toàn chấp nhận được, máy CRDI nó là công nghệ mới rồi. Các cụ đừng "nghe", hãy trực tiếp thử để có lựa chọn hợp lý cho riêng mình.

Chỉnh sửa cuối:

xe 0 banh

Xe hơi
Cái rèm cửa có thể kéo riêng cho từng khoang mà cụ, chẳng qua cụ chưa xài đúng kiểu thôi. Khi cụ ấn mở cửa sổ trời ra nó sẽ kéo hết cả rèm ra, sau đó cụ ấn nút Close để đóng rèm lại thì nó sẽ chỉ đóng đúng khoang sau còn khoang trước cửa sổ trời vẫn mở nên nó cũng chỉ kéo đến 1 nửa thôi :D. Em đã test rồi cụ ợ ^^
Đúng là rèm cửa sổ trời là cho toàn bộ cửa sổ nên chỉ có thể mở toàn bộ hoặc 1 phần phía trước thôi cụ ạh, không giống như bản cũ là 2 rèm riêng biệt cho từng khoang nên có thể mở riêng cho từng khoang (ví dụ đóng rèm khoang trước, mở rèm khoang sau). Tuy nhiên, điều đó không đáng nhắc đến nếu biết là bản cũ mở rèm bằng cơm còn bản mới mở rèm bằng điện.

Một số ưu điểm khác so với bản cũ:
+ Đèn sương mù dựng đứng vì bên trong có 2 đèn riêng biệt, 1 đèn phía trên tự động quay chiếu theo hướng rẽ khi bật xi nhan.
+ Đèn LED tích hợp không phải là dải mấy cái đèn rời được anh Hải dán thêm vào ở bản cũ.
+ Nút bấm bluetooth tích hợp lên vô lăng.
+ Màn hình báo rõ ràng cửa nào đang mở, không báo chung chung là có cửa đang mở như bản cũ, đỡ phải hô hào mọi người đi đóng lại các cửa.
+ 8 túi khí: sales giới thiệu thế, nhưng báo chí lại nói chỉ có 6 túi khí.
+ LCD 8 inch: cũng là sales giới thiệu, còn báo chí nói là 7 inch
+ Da ghế mềm hơn bản cũ

Nhược điểm khác so với bản cũ:
+ Không hỗ trợ đổ đèo leo dốc.
+ Không có cửa sổ gió điều hoà hàng ghế thứ 3.
+ Máy dầu thì giống STF, còn máy xăng thì như là vẫn của bản cũ.

LEXUS GS.350

Xe tải
Kiểu này chơi khó anh Công rồi! Sắp có đợt giảm giá Santafe trên diện rộng.