[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

80Bê

Xe buýt
Ông thớt chắc mở đề tài lấy dữ liệu hay sao mà bỏ bẵng đi rồi. Còn toàn các cụ mợ hồi tưởng ký ức chém với nhau:))
Kiểu lập thớt vu vơ, chứ người thực sự có ý định tìm hiểu nghiêm túc họ sẽ hỏi cặn kẽ và cầu thị, chứ ông này toàn bàn lui, chắc lập thớt cho vui.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây 10 năm mợ chi tiêu kiểu gì mà 1.2K/tháng phải tằn tiện ko dám mua sắm, đi chơi. Tôi cứ cho là mợ ở Brussels thành phố đắt đỏ nhất đi?
Vâng, thuê nhà 300-350EUR, tiền ăn 150-200 EUR và 200 tiêu khác, còn 500EUR thì bê về, thì ăn chơi vào lúc nào, hixx.
Nên cực kỳ hạn chế đi chơi đấy cụ.

DE.VN

Xe tăng
Sau vụ giúp đỡ tị nạn này mà số đó đuợc làm việc và đóng vài loại bảo hiểm dạng bắt buộc có khi đời sống eu lại nâng thêm 1 bậc, đội ở trển tầm nhìn xa trên cả ngàn cây số. :D
Giờ đội vệ sinh bên Đức toàn dân châu Phi, không có đội này thì ban căng đó. Thế giới cứ chưởi má Merken đi. Bà ấy chỉ cần mỗi thằng cha trong gia đình tị nạn đi làm, là quân của bả cắt vãn trợ cấp ngay. Thêm nữa là chấp nhận nuôi lũ trẻ đẻ ra bên này, sau đó sẽ bổ xung thoải mái lực lượng lao động, thậm chí còn có kiếm được cả nhân tài có giá trị sử dụng bằng cả trăm người.
Ông thớt chắc mở đề tài lấy dữ liệu hay sao mà bỏ bẵng đi rồi. Còn toàn các cụ mợ hồi tưởng ký ức chém với nhau:))
Hết giờ chứng thì vào chém thôi cụ :))
Từ hôm mở thớt, có mò vào nữa đâu. Chắc đọc nhiều luồng ý kiến quá, đâm tẩu hỏa nhập ma. Giờ lại lang thang ngoài quán nước tiếp tục nghiệp cò đất :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giờ đội vệ sinh bên Đức toàn dân châu Phi, không có đội này thì ban căng đó. Thế giới cứ chưởi má Merken đi. Bà ấy chỉ cần mỗi thằng cha trong gia đình tị nạn đi làm, là quân của bả cắt vãn trợ cấp ngay. Thêm nữa là chấp nhận nuôi lũ trẻ đẻ ra bên này, sau đó sẽ bổ xung thoải mái lực lượng lao động, thậm chí còn có kiếm được cả nhân tài có giá trị sử dụng bằng cả trăm người.

Từ hôm mở thớt, có mò vào nữa đâu. Chắc đọc nhiều luồng ý kiến quá, đâm tẩu hỏa nhập ma. Giờ lại lang thang ngoài quán nước tiếp tục nghiệp cò đất :))
:))
Sao cụ hiểu cụ chủ thế, hihihi.
Có thần giao cách cảm ah :P

DE.VN

Xe tăng
:))
Sao cụ hiểu cụ chủ thế, hihihi.
Có thần giao cách cảm ah :P
Đọc văn là biết người mà mợ. Mình hiểu không những chú thớt mà cả mợ cũng hiểu luôn :)).
Tạm biệt mợ, mình đi cày tiếp. Sáng mai rảnh lại vào múa phím, nếu mợ còn à ơi ở đây :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đọc văn là biết người mà mợ. Mình hiểu không những chú thớt mà cả mợ cũng hiểu luôn :)).
Tạm biệt mợ, mình đi cày tiếp. Sáng mai rảnh lại vào múa phím, nếu mợ còn à ơi ở đây :))
Cụ giờ lại đi làm ca chiều ah :))
Em cũng thi thoảng à ơi, nếu cụ có gì thú vị hihi.

alceste

Xe điện
Nổ đấy cụ ạ. Đó là tiền lương mặt bằng chung ở EU ( tây Âu) cho nhóm người học ngành kinh tế-xã hội học và nhân viên siêu thị, điều dưỡng,bán hàng....Còn kỹ sư hay bên kĩ thuật thì cao hơn chút.
Con cái thì thực sự không tốn tiền nuôi chúng lắm đâu. Nhà nước hỗ trợ tân chân răng, nên sinh thoải. Chỉ nhọc cái công chăm sóc thôi.
Tốn đấy cụ ơi, nếu muốn nuôi như bình thường, bố mẹ cùng đi làm, đóng đủ thuế thì như ở Đức đâu có được trợ cấp gì đâu. Cháu em học tiền học cũng tốn trên 500 eu/tháng, chưa kể ăn uống đi lại đồng phục. Mà ở khu nào dân nhập cư hay lộn xộn quá thì lại ko dám, chuyển sang khu dân trí cao hơn, Đức thuần hơn thì riêng tiền thuê nhà đã hơn 2000/tháng rồi. Rẻ thì cũng phải 1700 nếu ở Frankfurt hay Munchen.
Người nhà em đóng gói bảo hiểm mà khi cần có thể gặp bác sỹ ngay (cái này bắt buộc do có bệnh nền), riêng tiền BH mỗi tháng đã hơn 1000 rồi mà bác/

lookyoung

Xe tăng
Vâng, thuê nhà 300-350EUR, tiền ăn 150-200 EUR và 200 tiêu khác, còn 500EUR thì bê về, thì ăn chơi vào lúc nào, hixx.
Nên cực kỳ hạn chế đi chơi đấy cụ.
À, tôi hiểu nhầm là cuối cùng chỉ cầm về VN được 500.

Nói đi cũng phải nói lại, chuyện đi học mà hàng tháng vẫn tiết kiệm được 500 thì là ổn rồi mợ còn phàn nàn gì.

Nói là ko ăn chơi được cũng hơi quá. 200 kia chơi tốt. Sinh viên ăn chơi kiểu sinh viên chứ làm sao mà sang chảnh như lúc đi làm được. Dưới 26 tuổi thì chi phí đi lại, thăm thú cũng giảm được tương đối nữa.

alceste

Xe điện
Em ở một tp nhỏ của Bỉ, taxi chỉ có theo slot, phải gọi chứ ko chỡ sẵn, ko thạo tiếng, chờ mốc cả mỏ - vì phải gọi họ họ mới tới đón, họ ko nói được tiếng A, em ko nói được tiếng F :)
Mợ ở Louvain la Neuf à? Hồi đó em cũng hay xuống đó chơi. Em ở A. Mà khéo em biết mợ ngoài đời cũng nên.

alceste

Xe điện

Nói đi cũng phải nói lại, chuyện đi học mà hàng tháng vẫn tiết kiệm được 500 thì là ổn rồi mợ còn phàn nàn gì.

Nói là ko ăn chơi được cũng hơi quá. 200 kia chơi tốt. Sinh viên ăn chơi kiểu sinh viên chứ làm sao mà sang chảnh như lúc đi làm được. Dưới 26 tuổi thì chi phí đi lại, thăm thú cũng giảm được tương đối nữa.
200 kia khi đi học sẽ gồm: tiền phô tô, in ấn, mua tài liệu, thỉnh thoảng đi dự hội thảo, cuối tuần mà có tí socialize thì ra Grotemark làm vài cốc bia với các bạn, đứng lên sẽ tầm 20 eu/đứa, đấy là hem đi bar mà chỉ vào quán uống và ăn Pizza thui. Tháng 3-4 lần uống thế. Thi thoảng dạo Meerstraat hay Brussel Nord mua quần áo, giày dép cũng tính vào khoản 200 này. Mà thế chỉ mua được đồ C&A hay HM thôi, chứ MNG, Zara là phải chờ giảm giá kịch sàn hết size hết mẫu, còn đồ kiểu Benetton, Karen Millen hay Coast, với upper hơn là ko có động vào được. Giày dép là phải mang ở Vn sang hoặc mua loại rất đau chân mới đủ được cái 200 đấy.
Chứ nếu đi chơi thì cứ nhảy tàu đi cuối tuần khứ hồi trong Bỉ là 7.6 eu, mợ ý trên 26 tuổi ko được giảm giá nữa, chưa kể đi chơi 1 ngày trong Bỉ hoặc các thành phố lân cận (Liile, Aachen, Rottedam hay Eihoven) hết trăm eu là được tính là tiết kiem rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Waterblack

Xe tải
Kiểu lập thớt vu vơ, chứ người thực sự có ý định tìm hiểu nghiêm túc họ sẽ hỏi cặn kẽ và cầu thị, chứ ông này toàn bàn lui, chắc lập thớt cho vui.
Ông này trên Tàu nhanh đấy, chắc cần bài về Ba Lan nên quẳng vào đây để lấy thông tin.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ ở Louvain la Neuf à? Hồi đó em cũng hay xuống đó chơi. Em ở A. Mà khéo em biết mợ ngoài đời cũng nên.
Em ở Gembloux cơ :)
LLN em chỉ được tới ngắm thôi cụ, em ở một cái tp nhỏ như cái vỏ hến ý, hihii.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]

Em có phàn nàn gì đâu cụ, lúc đó mừng muốn chết ý :))
Em chỉ nói cho cụ chủ hiểu thôi là 30tr đó ko bõ công đi hihii.
Em đi lúc già yếu rồi, làm gì có cái tuổi tươi đẹp đó, haizzz.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Sang tây làm cửu vạn còn không xong. Bên mình làm văn phòng máy lạnh phà phà là sướng rồi.

lookyoung

Xe tăng
200 kia khi đi học sẽ gồm: tiền phô tô, in ấn, mua tài liệu, thỉnh thoảng đi dự hội thảo, cuối tuần mà có tí socialize thì ra Grotemark làm vài cốc bia với các bạn, đứng lên sẽ tầm 20 eu/đứa, đấy là hem đi bar mà chỉ vào quán uống và ăn Pizza thui. Tuần 3-4 lần uống thế. Thi thoảng dạo Meerstraat hay Brussel Nord mua quần áo, giày dép cũng tính vào khoản 200 này. Mà thế chỉ mua được đồ C&A hay HM thôi, chứ MNG, Zara là phải chờ giảm giá kịch sàn hết size hết mẫu, còn đồ kiểu Benetton, Karen Millen hay Coast, với upper hơn là ko có động vào được. Giày dép là phải mang ở Vn sang hoặc mua loại rất đau chân mới đủ được cái 200 đấy.
Chứ nếu đi chơi thì cứ nhảy tàu đi cuối tuần khứ hồi trong Bỉ là 7.6 eu, mợ ý trên 26 tuổi ko được giảm giá nữa, chưa kể đi chơi 1 ngày trong Bỉ hoặc các thành phố lân cận (Liile, Aachen, Rottedam hay Eihoven) hết trăm eu là được tính là tiết kiem rồi.
Tôi nói rồi, sinh viên tiền ít thì ăn chơi kiểu sinh viên thôi chứ cứ muốn sang chảnh thì bao nhiêu cho đủ. Học master ở châu Âu thì đi hội thảo gì, PhD giáo cho tiền rồi.

Tính như cụ là cho dân đi làm rồi mới tuần ra ngoài ăn uống 3, 4 lần, đến sinh viên tây nó cũng không dám thế. Chơi kiểu sinh viên là kéo nhau về nhà ăn uống, nhậu cho sương sương rồi mới ra bar nghe nhạc làm thêm mấy chai nữa cho ngất hẳn. Tây hay ta gì cũng thế thôi.

Tuần nào cũng đi shopping hay sao mà đến mức giày phải cầm từ Việt Nam sang. MNG, Zara, Benetton.. hàng bình dân, làm sao mà không sờ vào được. Nếu chịu khó canh sales tháng 1, tháng 7 nó còn giảm sập sàn nữa.

Sinh hoạt kiểu cụ là nhiều tiền rồi nên mới coi đi chơi loanh quanh trong ngày mất trăm eu là tiết kiệm. Bao nhiêu sinh viên sang đấy cũng chỉ 5, 6 trăm/tháng mà checkin du lịch khắp nơi chứ có thấy chúng nó khóc lóc gì đâu.

lookyoung

Xe tăng
Em có phàn nàn gì đâu cụ, lúc đó mừng muốn chết ý :))
Em chỉ nói cho cụ chủ hiểu thôi là 30tr đó ko bõ công đi hihii.
Em đi lúc già yếu rồi, làm gì có cái tuổi tươi đẹp đó, haizzz.
Đi hay ở, bõ công hay không cũng tuỳ hoàn cảnh cụ thể của từng người.

30 triệu có thể là thấp, nhưng biết đâu nó là bước khởi đầu sau này giàu không đỡ được thì sao. Nếu là tôi thì cứ thử thôi, có thất bại thì phải chịu, còn hơn sau này ngồi chép miệng giá mà giá mà.

Tôi chỉ lăn tăn cái khoản 300 triệu chi phí ban đầu, thấy hơi gờn gợn :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Trước 36 thì thử cũng ok. Ngoài 36 khả năng thất bại là cao. (Một trung niên lesor chi sẻ)

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Đi hay ở, bõ công hay không cũng tuỳ hoàn cảnh cụ thể của từng người.

30 triệu có thể là thấp, nhưng biết đâu nó là bước khởi đầu sau này giàu không đỡ được thì sao. Nếu là tôi thì cứ thử thôi, có thất bại thì phải chịu, còn hơn sau này ngồi chép miệng giá mà giá mà.

Tôi chỉ lăn tăn cái khoản 300 triệu chi phí ban đầu, thấy hơi gờn gợn :))
Em thì ko nghĩ thế, nếu cụ chủ là người năng động, làm sales thì ko thể cam lòng với mức lương 15tr mà ở tuổi 30 rồi, chứng tỏ năng lực cũng chỉ là trung bình, ko nói là yếu...
Nếu ko năng động, ko mạnh mẽ, sang nước ngoài còn khó khăn hơn vì còn tiếng ko biết, còn tuổi tác, còn khác biệt văn hóa, còn là mức lương...
Trong bài viết em nói tất cả các góc, chỉ là cụ trích dẫn mỗi phần tiền lương, thì nó lại ra một góc khác.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em thì ko nghĩ thế, nếu cụ chủ là người năng động, làm sales thì ko thể cam lòng với mức lương 15tr mà ở tuổi 30 rồi, chứng tỏ năng lực cũng chỉ là trung bình, ko nói là yếu...
Nếu ko năng động, ko mạnh mẽ, sang nước ngoài còn khó khăn hơn vì còn tiếng ko biết, còn tuổi tác, còn khác biệt văn hóa, còn là mức lương...
Trong bài viết em nói tất cả các góc, chỉ là cụ trích dẫn mỗi phần tiền lương, thì nó lại ra một góc khác.
Mợ Trà quả từng trải

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Muốn cạnh tranh cụ chủ cần phải có lợi thế. Bản chất Tư nhân là cạnh tranh khốc liệt