[Funland] Sống bên Châu Âu có sướng ko các cụ?

Pathfinder2003

Xe tải
Em chỉ đính chính vụ lương 70K ở Úc thôi, 70K ở Úc là dạng trung bình, nếu sống ở một số nơi còn là dưới trung bình đó cụ. Quy ra tiền Vn thì đúng là tốt và tốt hơn quay về VN< chứ nói lương 70K Úc thì không ăn thua đâu. Thành phố em ở lương bình quân là 85-86K/ năm đó.
Em chỉ nói là bèo nhất thôi mà. Mà em quên nói là em tính USD chứ không phải tiền Úc. Mà cỡ mấy cháu đó thì tệ nhất cũng phải có master,ra trường làm trong môi trường phù hợp thì khả năng còn kiếm nhiều hơn.

Dr.MaxCare

Xe buýt
em cũng gần 30 lại chưa vợ, sang đó sợ khó kiếm vợ. Ở VN thì em có nhà ( Hà Nội, ông bà để lại), chỉ cái là làm lương lẹt đẹt quá.
Em cũng sợ sang bên Châu Âu chán quá, mình ko thích nghi được lại về thì vừa mất thời gian, lại tốn kém tiền bạc.
Cụ còn trẻ, chưa vướng bận vợ con gì mà muốn dấn thân mở mang đầu óc thì đi, đi tìm kiếm tương lai thì cứ đi, đừng lo nghĩ quá về về việc tìm vợ hay kiếm tiền vội. Mọi thứ sướng khổ hay không do mình cả.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em có ông chú bên Ba Lan sống bên đó được 10 năm rồi, mở 1 cửa hàng quần áo, làm ăn có vẻ ổn, bảo em qua đây rồi hướng dẫn bày mối làm ăn.
Em ko biết nên đi ko, vì ở VN thì đang làm thuê lương 15tr thôi ( cả thưởng, đá ngoài gần 20tr)
Ở bên Châu Âu có những điểm gì hơn so với VN ko các cụ? em sợ kiếm được nhiều nhưng tiêu nhiều thì cũng hết, sợ ko bằng ở VN.
- Em mới 29, chưa vợ con gì, có nhà HN rồi ( nhà được cho ), làm lương 15 củ, cả thưởng các thứ linh tinh chia trung bình tháng gần 20tr.
- Cv ở VN thì em thấy khó tiến triển, cũng tính kinh doanh mở cửa hàng nhỏ, bán online rồi dứt hẳn kiếp làm thuê nhưng do dịch giã nên chưa tính tiếp được.
- Nếu sang Âu thì bán hàng thuê cho ông chú, trả tầm 30 củ bao ăn ở. Thời gian đầu là vậy, sau này chắc phải tự thuê nhà ngoài, ông chú ko hỗ trợ ăn ở nữa.
- Cái lo là sang đó giờ món bán quần áo ở chợ Việt liệu có ổn ko? còn lấy vợ nữa sợ khó khăn. Mà ko ăn thua về VN mất vài năm phí ra.
Cụ hỏi ông chú cụ thuê e ko?_😁😁 em thấy mức sinh hoạt ở VN nhiều cái chát hơn châu âu :D còn ăn chơi thì sướng. 😂
Cái nữa cụ chưa vướng mắc vợ con gì, qua bên đó 1 time cv ổn kiếm cô vợ bên đó là đẹp. Sau cụ có giấy tờ rồi thì thêm lựa chọn sống bên đó hay VN nó đơn giản. :D e 32 cũng tìm đường qua nè. :D

jang

Xe tăng
Sao các cụ kể thấy ở châu Âu thu nhập cao nhỉ? Con em gái em ở Pháp, học xong thạc sĩ đi làm kế toán lương đâu có hơn 2k eu, trừ thuế thu nhập ... chỉ còn cầm được khoảng 1.7k. Chỉ đủ tiêu, chả thấy gửi được đồng nào về mà đấy là còn chưa có con cái. Chả hiểu khi sinh con thì nuôi kiểu gì.

Dr.MaxCare

Xe buýt
Vì em thớt đã nói rõ tuổi, tớ thì gần gấp đôi tuổi thớt, nên cứ gọi thớt là em cho thoải mái.
Tớ đang ở trời Âu, đã lội hết các trang, coi hết còm các cụ, thì có vài nhời như này.
Khi tớ rời khỏi VN cũng tương đương tuổi thớt, cũng không vợ con. Nhưng nhà tớ rộng gấp 3 nhà em thớt, nhà gần sát mặt phố chính. Tớ cũng học Tổng hợp ra giống như em thớt, khi đi lương qui đổi cũng sấp xỉ lương em thớt bây giờ. Khi đó tớ còn hơn thớt cả cái thẻ đv. Nhưng tớ vẫn buông hết để đi. Đi bởi tương lai mù mờ, đi để cho biết, đi để đời trai được tung hoành.
Tớ sang là phải vào nhập trại, chứ không được đi bán hàng và ngủ tại chợ, ăn lòng lợn ngay.
Không sao, đã đi là phải biết chấp nhận khó khăn và thử thách để tồn tại đàng hoàng như lớp người đi trước.
Tớ không nhao vào đi làm chui ngay như những người nhập trại cùng thời gian. Mà tớ ráng học lấy cái bằng lái xe ngay cả khi chưa được phép định cư. Sau đó tiếp tục học tiếng, trong thời gian này thì bắt đầu đi làm chui, vừa để kiếm tiền chi tiêu, vừa để rèn luyện sức khỏe và cọ sát với cuộc sống. mất 6 năm trời cầm hộ khẩu trại, rồi mới được nhận giấy phép định cư.
Sau đó là chính thức đi làm như người dân sở tại, rồi lấy vợ, sinh con.
Cho đến bây giờ thì không còn cảm giác cũng như khái niệm mình là công dân hạng mấy so với tụi bản địa. Vì vào xưởng là làm cùng chúng nó. Bước vào chợ hay vào phòng mạch, bệnh viện....cũng được đối xử như nhau.
Một năm có 6 tuần phép, cắt đôi tuần đi du lịch châu Âu, hoặc 4 tuần phép về quê hương. Được phép nghỉ thêm 6 tuần ốm nguyên lương/năm.
Ngày xưa khi tuổi như tuổi em thớt bây giờ ở nhà, cũng tuần 7 ngày đi làm, tối về bia bọt, tẩm quất đua xe đủ cả 7, tối nào không đi người cực kì ngứa ngáy.
Nhưng sang tớ quên được ngay thói quen đó để hòa nhập cuộc sống mới. Giờ thì không thích ồn ào, trong tuần đi làm, cuối tuần dẫn con ra cánh đồng hay vào rừng đi dạo hoặc chơi vài trò thể thao cho nó dẻo cơ bắp. Bên này cũng bốn mùa như ở VN, mỗi mùa thiên nhiên đều có vẻ đẹp riêng của nó, nếu thích thiên nhiên thì cứ xách xe mà đến những vùng đặc trưng mà thưởng thôi. Quan tâm méo gì cái gọi là xếp hạng công dân từ một tầng lớp ất ơ nào đó.
Quan niệm cá nhân của tớ là đời người chỉ có nhõn vài chục niên, khi thanh niên nếu cảm thấy tương lai phía trước không chói lòa, thì xách ba lô xuôi ngược thôi. Có sức, có điều kiện thì càng đi nhiều, càng rèn luyện nhiều...càng nhiều cái gọi là trải nghiệm thú vị.
Bạn bè ở VN giờ vẫn giữ quan hệ, chúng nó cũng ông nọ, bà kia. Về VN thì mình là khách, chúng nó vui vẻ đón rước. Nếu chúng nó qua đây, thì mình là chủ, có nghĩa vụ đón rước chúng nó. Vậy thì về nhà hay ở bên đây cũng đều vui. Cuộc sống hôm nay như thế thì cứ dùng thế. Còn ngày mai, năm sau thế nào thì vẫn sẵn sàng đối đầu tiếp, vì cuộc sống luôn vận động. Nhưng sự phong phú của cuộc đời quá khứ rõ ràng là sự thật và nếm trải (hưởng).
Vài lời với em thớt từ người thực, việc thực. Em thớt có thể làm căn cứ để trù tính.
Một chút nhắc lại với em thớt là thời gian luôn trôi rất nhanh, không chờ mình tính toán, do dự lâu. Cũng như cuộc đời luôn không bằng phẳng, nếu bằng phẳng thì cũng kém thú vị.
và mỗi người một quan điểm sống, quan điểm của tớ không đại diện cho bất cứ ai, nhưng em thớt hay ai đó quan tâm có thể tham khảo.
Đồng ý với cụ.

Nếu mình bằng tầm tuổi cụ thớt bây giờ, lại có điều kiện đi như vậy cũng té luôn, cứ đi là đến, băn khoăn suy nghĩ nhiều lúc cơ hội nó trôi qua, đến u60 u70 lại ngẫm câu "Biết thế..." :))

Dr.MaxCare

Xe buýt
Game online đang phát triển với tốc độ chóng mặt, cụ có thể nghiên cứu việc chơi và bán đồ trong game cho các đại gia. Vốn 200tr thu nhập ko dưới 50tr/ tháng
Thấy có nhiều cụ quan tâm món này, cụ mở thớt riêng vào bàn luận cho xôm đi b-)

nickky

Xe hơi
Cách đây vài năm, trước khi có dịch Covid trong dự án em làm có vài bạn trẻ người TQ, con nhà khá giả toàn du học Mỹ hoặc Canada, đã mua nhà ở Canada nhưng không ở mà quay về đi làm cho công ty của Singapore. Sau giờ làm việc cũng chém chú chém anh trong nhóm, bọn nó thì nghĩ rằng nếu muốn kiếm tiền nhanh, giàu xổi, liều ăn nhiều thì nên về các nước đang phát triển kiểu TQ, Việt Nam làm việc, còn nếu muốn phát triển bền vững thì ở lại châu Âu hoặc Mỹ.

Thắng Formosa

Xe tăng
Thấy có nhiều cụ quan tâm món này, cụ mở thớt riêng vào bàn luận cho xôm đi b-)
Ở đây nhiều cụ giỏi món này lắm, e mới vào nghề này dc 1 năm rưỡi thôi , ko dám múa rìu qua mắt thợ

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Châu Âu thì chắc chắn sẽ có nhiều thứ hơn VN, nhất là con cái được giáo dục tốt hơn, đó là điều không phải bàn cãi, cụ cứ xem bao nhiêu cháu đi du họ, riêng của chương trình Olympia thôi, thì có được mấy cháu về, chưa nói đến cánh tự đi thì em không tìm hiểu để thống kê được.
Khó khăn thì chắc chắn sẽ khó khăn vì ở môi trường mới, nhưng thuận là cụ đã có người nhà bên đó thì cũng đỡ đi nhiều, chắc vài tháng là quen thôi.
Việc cụ lo là dù kiếm được nhiều nhưng lại phải chi nhiều thì em nghĩ không cần thiết, bên đó mức sống cao hơn VN thì tất nhiên giá cả cũng cao hơn, sang rồi tìm kiếm thêm cơ hội. Em thà kiếm được nhiều hơn để tiêu nhiều hơn chứ không muốn kiếm được ít để tiêu ít :D
7 năm trước em tìm cách đi mà thấy chả có chuyên môn gì phù hợp nên đành thôi, mục tiêu của em là sẽ cho bọn F1 đi du học, rồi có thể định cư luôn nếu muốn và có thể, còn không thì lại quay về VN :)
cụ nói chuẩn ạ

wave-tau

Xe container
Sao các cụ kể thấy ở châu Âu thu nhập cao nhỉ? Con em gái em ở Pháp, học xong thạc sĩ đi làm kế toán lương đâu có hơn 2k eu, trừ thuế thu nhập ... chỉ còn cầm được khoảng 1.7k. Chỉ đủ tiêu, chả thấy gửi được đồng nào về mà đấy là còn chưa có con cái. Chả hiểu khi sinh con thì nuôi kiểu gì.
Con đầu lòng nó cho bịch tiền kha khá, loanh quanh 2k euro tuỳ nuớc, hàng tháng nó lại nhét vào tay 1k euro tiền nuôi con nữa trong vòng đôi 3 năm. Mà cụ có con lớn rồi, học hành đầy đủ mà vẫn tư tuởng gửi tiền về là sao nhể, hay con hàng xóm ? :))

mr_fox

Xe máy
Em có ông chú bên Ba Lan sống bên đó được 10 năm rồi, mở 1 cửa hàng quần áo, làm ăn có vẻ ổn, bảo em qua đây rồi hướng dẫn bày mối làm ăn.
Em ko biết nên đi ko, vì ở VN thì đang làm thuê lương 15tr thôi ( cả thưởng, đá ngoài gần 20tr)
Ở bên Châu Âu có những điểm gì hơn so với VN ko các cụ? em sợ kiếm được nhiều nhưng tiêu nhiều thì cũng hết, sợ ko bằng ở VN.
- Em mới 29, chưa vợ con gì, có nhà HN rồi ( nhà được cho ), làm lương 15 củ, cả thưởng các thứ linh tinh chia trung bình tháng gần 20tr.
- Cv ở VN thì em thấy khó tiến triển, cũng tính kinh doanh mở cửa hàng nhỏ, bán online rồi dứt hẳn kiếp làm thuê nhưng do dịch giã nên chưa tính tiếp được.
- Nếu sang Âu thì bán hàng thuê cho ông chú, trả tầm 30 củ bao ăn ở. Thời gian đầu là vậy, sau này chắc phải tự thuê nhà ngoài, ông chú ko hỗ trợ ăn ở nữa.
- Cái lo là sang đó giờ món bán quần áo ở chợ Việt liệu có ổn ko? còn lấy vợ nữa sợ khó khăn. Mà ko ăn thua về VN mất vài năm phí ra.
chag đâu bag ơ nhà,có công việc ổn định thì sag lam j hả bạn,sang đó tuong 50_100 củ chư 30 củ thi bác ơ nhà lam 15 củ ấm thân...

BMW 530

Xe tăng
Cụ còn trẻ, chưa vướng bận vợ con gì mà muốn dấn thân mở mang đầu óc thì đi, đi tìm kiếm tương lai thì cứ đi, đừng lo nghĩ quá về về việc tìm vợ hay kiếm tiền vội. Mọi thứ sướng khổ hay không do mình cả.
Thôi , sợ lên sợ xuống thì ở nhà lấy vợ đẻ con xong rồi tính !!! 😀😀😀😀, mà bên này gái Việt thiếu gì lại lo ế vợ , ngoại trừ cụ ăn chơi , cờ bạc ….. để gái nó sợ . Thật ra em thấy nhiều thanh niên ở nhà sang đây lại ngoan ra !!!

BMW 530

Xe tăng
😂😂😂, học thạc sỹ sao lương thấp như bán siêu thị vậy cụ ?

BMW 530

Xe tăng
Nếu sửa lớn chứ vặt vặt thì thuê ai, giá bao nhiêu, nên chủ đạo vẫn tự làm cho nhanh, rẻ cụ ah, em quan sát mãi rồi, nên em khiếp...
Đây là 1 lý do mà em ko tha thiết ở lại. Em lười!
Cụ về lâu chưa ? chứ giờ thay đổi nhiều hơn so với 5 năm trước .

BMW 530

Xe tăng
Bán siêu thị bên em cỡ 1-1,2k euro thoai, à pháp có khi đuợc 2k. :))
Cụ ở Séc hả , bên này siêu thị lương cỡ 1,8 k ( toàn Nga với chị em Đông Âu ) .Lương bên Đông Đức thấp hơn Tây Đức , thợ móng Berlin tầm 2,5k , nhưng sang Tây thì từ 3k trở lên , nhưng ít người chịu đi vì bên Berlin vui hơn .

wave-tau

Xe container
Cụ ở Séc hả , bên này siêu thị lương cỡ 1,8 k ( toàn Nga với chị em Đông Âu ) .Lương bên Đông Đức thấp hơn Tây Đức , thợ móng Berlin tầm 2,5k , nhưng sang Tây thì từ 3k trở lên , nhưng ít người chịu đi vì bên Berlin vui hơn .
Em ở séc.
Dạo này cũng thấy dân bản địa luời làm hơn roài, nghề đơn giản chê ít tiền không làm, dần dần đội ukrajna vào gánh hết, em thấy đội ý cũng thân thiện, làm việc chăm chỉ.
Sau vụ giúp đỡ tị nạn này mà số đó đuợc làm việc và đóng vài loại bảo hiểm dạng bắt buộc có khi đời sống eu lại nâng thêm 1 bậc, đội ở trển tầm nhìn xa trên cả ngàn cây số. :D

BMW 530

Xe tăng
Đúng rồi chị ạ. Em gái em ở Đức đợt chuyển nhà từ TP này sang TP khác, công ty e ấy làm cho tiền chuyển nhà nhưng đặt lịch trong tháng không chỗ nào nhận phải chờ đến tháng 6, thế là em ấy phải tự chuyển. Chứ k như VN mình gọi 1 cuộc gọi là xong. Làm tóc, khám bệnh cũng phải đặt lịch.
Cụ ơi, chắc có lẽ trong dịch nên mới thế .