Sơn-Shark-Bệnh xá kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa các loại xe ga.

Trạng thái
Thớt đang đóng

linhch

Xe hơi
Bác cho e hỏi với, con SH 2007 của e dạo này mùi xăng thừa nhiều quá, có cách nào khắc phục triệt để ko ạ, còn cái đèn báo dầu nữa lúc nào cũng thấy sáng mà rõ ràng e mới thay dầu song đc vài ngày, xin bác chỉ giáo Thanks bác ạ

maithanh85

Xe buýt
Bác cho e hỏi với, con SH 2007 của e dạo này mùi xăng thừa nhiều quá, có cách nào khắc phục triệt để ko ạ, còn cái đèn báo dầu nữa lúc nào cũng thấy sáng mà rõ ràng e mới thay dầu song đc vài ngày, xin bác chỉ giáo Thanks bác ạ
Đèn báo dầu định kỳ 4000km thì sáng.sau mỗi 1 lần tắt thì cứ sau 4000km thì báo sáng nhé cụ

Gaumeo770026

Xe đạp
Bác Sơn cho em hỏi xe Attila của em khi đi ga nhỏ bị giật là sao ah?

p0p

Xe đạp
Chào anh Sơn!
Em bí quá nên lang thang trên web tìm kiếm cách giải quyết cho chiếc xe,xe em là PS,mua lại hồi năm ngoái,mới hôm bữa đi Vũng tàu chơi về thì mới phát hiện nước giải nhiệt trào ra,nó ở cái bình phụ chứ k fai két nước,ra tiệm gần nhà thì họ bảo là bị hở ron đầu cullas gì đó,nếu muốn sửa bắt buộc fai rớt đầu thay ron,chi phí luôn công thợ khoảng 500k.Có chỗ thì nói là mở ra rồi mới biết được nhưng chắc fai hơn 1 triệu vì có thể fai thay bộ piston bạc nữa,rồi coi lại xupap..v..v..
Cho em hỏi tình trạng xe em như vậy có đúng bệnh k?Và nếu làm có bị hư trở lại hoặc đi xa không được nữa k?Em thấy rõ tình trạng xe em nếu để nguội đề máy lên chạy ok lắm nhưng chừng 15phut hoặc chạy được 10km thì máy nóng và hơi ì.kéo ga máy gằn to nhưng lên chậm,em nghĩ có fai do bố nồi dán không ạh?
Nếu được anh tư vấn cho em và cho em biết chi phí ước tính khoảng bao nhiêu?chứ thợ mỗi người nói mỗi kiểu
Cám ơn anh nhiều,mong được hồi đáp sớm sớm ạh,có thể pm wa yh te_thien_dao_pho@yahoo.com
sao không ai giúp mình ah?? chán ghê,chiếc xe giờ nằm chùm mền luôn #:-s

mr_baotrung

Xe hơi
bac sơn cho em hỏi, con LX 125ie của em đi rất rung và giật, khi đi chậm rùi tăng tốc nghe thấy tiếng của dây cu roa đập và thành máy kêu tành tạch, rất khó chịu, bác cho em hỏi nếu sửa thì hết bao nhiu ạ để em chuẩn bị xiền mang đến chỗ bác :)

thanhnt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Chào cụ Sơn, em hỏi chút về con Novo của em, xe em đi từ mới tới giờ, hiện đang bị tình trạng lúc mới đi ga cứ bị giật giật xe là lý do gì nhỉ ?

son-shark

Xe buýt
Bác sơn cho em hỏi con shvn2010 từ lúc đủ 1 vạn phía giảm sóc sau phát ra tiếng cục cục khi đi đường sóc và tải 2 người,bệnh gì và hướng khắc phục ạ,em cám ơn bác trước ạ
Khi rảnh bạn qua mình kiểm tra thực tế đã nhé! tả thế này hơi khó!!!!
Chào anh Sơn!
Em bí quá nên lang thang trên web tìm kiếm cách giải quyết cho chiếc xe,xe em là PS,mua lại hồi năm ngoái,mới hôm bữa đi Vũng tàu chơi về thì mới phát hiện nước giải nhiệt trào ra,nó ở cái bình phụ chứ k fai két nước,ra tiệm gần nhà thì họ bảo là bị hở ron đầu cullas gì đó,nếu muốn sửa bắt buộc fai rớt đầu thay ron,chi phí luôn công thợ khoảng 500k.Có chỗ thì nói là mở ra rồi mới biết được nhưng chắc fai hơn 1 triệu vì có thể fai thay bộ piston bạc nữa,rồi coi lại xupap..v..v..
Cho em hỏi tình trạng xe em như vậy có đúng bệnh k?Và nếu làm có bị hư trở lại hoặc đi xa không được nữa k?Em thấy rõ tình trạng xe em nếu để nguội đề máy lên chạy ok lắm nhưng chừng 15phut hoặc chạy được 10km thì máy nóng và hơi ì.kéo ga máy gằn to nhưng lên chậm,em nghĩ có fai do bố nồi dán không ạh?
Nếu được anh tư vấn cho em và cho em biết chi phí ước tính khoảng bao nhiêu?chứ thợ mỗi người nói mỗi kiểu
Cám ơn anh nhiều,mong được hồi đáp sớm sớm ạh,có thể pm wa yh te_thien_dao_pho@yahoo.com
Bạn làm thế này nhé:
Tháo mặt nạ xe ra, bạn sẽ nhìn thấy 2 cái nắp : 1 là nắp cao su của bình nhựa trắng đựng nước phụ. 1 cái nắp bằng sắt của két nước chính. Bạn mở cái nắp két chính ra (khi máy nguội nhé!), Xem bên trong két có đầy nước đến miệng két hay ko? Nếu ko thấy nước hoặc thiếu thì bạn lấy nước lã đổ cho đầy vào! Nên nhờ 1 người nữa nghiêng giúp xe sang phía chân chống phụ trong lúc đổ thêm nước để đảm bảo ko còn bóng khí trong két! Để thẳng xe, đề nổ máy! Để ý trong lúc đề, nếu nước trong két ko bị phọt mạnh ra ngoài két thì bạn có thể yên tâm là chưa bị hở gioăng quy lát - ko phải tháo máy. Bạn nổ máy , ga lên 1 lúc từ 3-5 phút và xem đồng hồ nhiệt chỉ lên đến tầm 1 vạch rưỡi thì bạn thử chạm nhẹ ngón tay vào két nước (chỗ bên dưới cái miệng két) xem có nóng ko? Nếu chuẩn thì nó sẽ nóng 70-80oC - hơi bỏng tay đấy! Nếu ko nóng mà chỉ hơi hơi ấm thôi thì bạn mang ra thợ nhờ họ kiểm tra cái trục bơm nước nhé! Mà thôi! Thực tế thì khá phức tạp, nên tốt nhất khi bạn kiểm tra thì Đt cho mình -0982396818, mình sẽ hướng dẫn cụ thể!
Bác Sơn cho hỏi, xe em Sh2k8 cái mặt đồng hồ, chỗ mà có mấy cái biểu tượng xi nhan trái, xi nhan phải, Fi, rồi chữ OIL CHANGE bị mờ thì chỗ bác có cách nào làm rõ lại cho em không? vẽ lại hay tô sơn lại chẳng hạn.
Hơi khó bạn ạ! làm cũng được nhưng chắc là làm xong còn xấu tệ hơn là ko làm! Thay cái mặt mới tinh thì khoảng hơn 1 triệu!
bác sơn béo ơi. em là thằng hôm nay đem sh2k12 tiếng máy bị tạch tạch đến chỗ bác đây
chiều nay em có mang qua chỗ head ở tam trinh . chúng nó tháo côn ra để vệ sinh hjx . xong bây giờ nó còn kêu to hơn thì phải
chúng nó hẹn e cứ chạy thêm 1 thời gian nữa xem như nào . rồi khắc phục . hjx
cái bệnh này nặng quá . liệu có sao ko anh :((
Chạy thì ko sao nhưng tiếng kêu đây thì khá khó chịu! Thôi cứ từ từ rồi nghiên cứu vậy!
Thươngf giờ nào cụ rảnh nhỉ, pm em phát nhé
Lúc nào cũng được bạn ạ!
Tiện thể hỏi nốt a Sơn ạ. Bên mình dầu gió neptuyn có đủ cả chứ ạ :D, em thay dầu đi quen Motul ( đi thấy nó nhẹ hơn dầu khác ) thì có cần xách chai từ nhà đi không ạ? Bác thấy có gì cần bổ sung gì nữa không bác? Dầu láp với nước em dùng đồ linh tinh :-< Bác thông cảm tại người dùng phổ thông chưa có cơ hội tìm hiểu kĩ nên đành phải hỏi ba cái vụ này ạ :-<
Mình thì chỉ có Motul scooter ! Tóm lại là ko cần phải mang theo hàng xách tay đâu bạn nhé!
Các bác cho em hỏi: SH của em lúc thay dầu thì dầu mới em đổ 1 lít, lúc xả dầu cũ ra thì chỉ còn có khoảng 700ml. Có phải xe ga công xuất lớn thì bị hao dầu không.

Xe em khi đi không có tý khói nào các bác nhé.
Bạn đi bao nhiêu km mới thay dầu 1 lần?
Bạn đã thay lọc gió chưa? Vệ sinh cảm biến Oxy, rửa ECU, Xúc kim phun khả năng khỏi bệnh!
Bác Sơn cho em hỏi xe Attila của em khi đi ga nhỏ bị giật là sao ah?
Sáng nay bạn đến rồi thì phải!
bac sơn cho em hỏi, con LX 125ie của em đi rất rung và giật, khi đi chậm rùi tăng tốc nghe thấy tiếng của dây cu roa đập và thành máy kêu tành tạch, rất khó chịu, bác cho em hỏi nếu sửa thì hết bao nhiu ạ để em chuẩn bị xiền mang đến chỗ bác :)
Tầm ngon hết cỡ khoảng 1t bạn nhé!

son-shark

Xe buýt
Chào cụ Sơn, em hỏi chút về con Novo của em, xe em đi từ mới tới giờ, hiện đang bị tình trạng lúc mới đi ga cứ bị giật giật xe là lý do gì nhỉ ?
Rửa chế, thay lọc gió, làm lại côn là hết thôi bạn!

Mrbim

Xe đạp
Em cám ơn bác sơn,tại vì em đi cày hơi xa nên miêu tả bệnh trước để bác ngâm cứu trước,khi rảnh là em phi xe ra bác sử lý luôn cho em ạ,định tết độc lập đem xe qua nhưng bác lại nghỉ ạ

Gaumeo770026

Xe đạp
Sáng nay qua bác Sơn chăm sóc cho em nó, sau khoảng 20km kiểm nghiệm thấy bệnh đã giải quyết ổn. Thanks bác nhiều nhiều, phiền bác cho em hỏi nên thay lốp trước chính hãng của Attila hay loại nào?

son-shark

Xe buýt
Em cám ơn bác sơn,tại vì em đi cày hơi xa nên miêu tả bệnh trước để bác ngâm cứu trước,khi rảnh là em phi xe ra bác sử lý luôn cho em ạ,định tết độc lập đem xe qua nhưng bác lại nghỉ ạ
Ok! Khi nào rảnh, mời bạn qua!
Sáng nay qua bác Sơn chăm sóc cho em nó, sau khoảng 20km kiểm nghiệm thấy bệnh đã giải quyết ổn. Thanks bác nhiều nhiều, phiền bác cho em hỏi nên thay lốp trước chính hãng của Attila hay loại nào?
Em qua số 71 Hai Bà Trưng - cửa hiệu Long Tú gặp bác Long bảo anh giới thiệu và nhờ bác ấy thay cho lốp maxxis là ok nhé!

maithanh85

Xe buýt
Chúc a Shark nghỉ lễ zui ze nhé.hẹn gặp lại

Gaumeo770026

Xe đạp
Thanks bác, hôm nào em qua đó thay đi cho an toàn. Mà bác ơi, giờ cho xe vào nhà tắt máy nghe tiếng tạch tạch mấy phút sau mới hết, chắc cả ngày nay em lượn ngoài đường nên khi dừng không nghe thấy gì.
Chúc bác kỳ nghỉ vui vẻ, mấy hôm nữa tiếng kêu đó không hết thì em lại mang ra bác.

p0p

Xe đạp
thanks bác Sơn đã tư vấn cho mình,hôm nay mình đã ra lò mổ cái PS mình ra thì biết là bị thổi ron đầu cullas,nhưng tình trạng "mới chớm" nên chưa thiệt hại nặng.Mình quên là k chụp hình lại review cho các bác để dành kiểm tra xe mình sau này.Piston của mình k bị gì hết,chỉ cần thay bộ bạc và ron mới thôi,tổng thiệt hại chỉ 550k,mình làm ở anh thợ gần nhà,vì thế cũng tin tưởng anh ấy,cả tuần nay lang thang khắp đường,lên net cốt chỉ để xem anh em tư vấn chỗ làm xe,nhưng thật sự mà nói,tiệm càng có tiếng thì càng "vẽ"..chỗ nào cũng báo giá mình hơn 1lit...:(
mình vẫn chưa ráp dàn áo vào,để kiểm tra vài ngày xem còn dở chứng nữa k,1 lần nữa cám ơn anh em,MOD,vả diễn đàn...%%-

giapdt

Xe hơi
Bạn đi bao nhiêu km mới thay dầu 1 lần?

Báo cáo bác là em đi khoảng 1500 đến 2000km thì thay dầu. Xe em luc đi thì không có khói ở ống xả đâu ạ.
Tiện đây cho em hỏi nguyên nhân nào gây cháy cuộn điện trên xe SH 2k8 vậy bác? Xe em hôm nọ bị cháy mất cuộn điện, và đấy có phải nguyên nhân làm cho dầu hao đi không. ?

12984

Xe hơi
Hi bác Sơn !

Xe em SH 2008i khi chạy thi thoảng có tiếng kêu zẹt zẹt đàng sau xe, kèm theo rung rung chân như kiểu dây cô roa bị căng hoặc chà xát (xe số là căng xích đấy), lúc đi chậm hoặc tăng tốc thi thoảng bị, em chưa hiểu là nó bị làm sao cả. Cái này là do gì vậy ạ? Xử lý ra sao? Nao em đem xe qua bác kiểm tra em với.

FordAT

Xe tăng
Bác Sơn cho em hỏi 1 chút ạ.
Em mới mua con Li 3V đi được 500km , nếu đi 2 người đi qua chỗ sóc nó kêu kít kít phía sau hình như ở bộ giảm sóc thì phải.
Em chống chân xe xuống thử ấn mông xe thì nó cũng kêu kít kít. Nhưng đem ra hãng kiểm tra thì họ bảo là cái ty nó hút dầu lên nó kêu như thế xe nào cũng vậy.
Liệu họ nói vậy có đúng ko ạ? Sao các xe khác em ko thấy vậy nhỉ hay xe Liberty nó dùng kiểu giảm sóc khác nên có tiếng vậy.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng