So sánh "Tứ đại đỉnh đèo" miền bắc?

jumbo

Xe hơi
Em mới đi Điện Biên theo đường vòng tròn qua 2 đèo Khau Phạ và Phadin cảm giác lái quá phê. Cũng không khó lắm, miễn là đi đúng nguyên tắc lên xuống đèo.

hnvn77

Xe tải
Em thấy đoạn ql4C từ Yên Minh đi Đồng Văn có lẽ là khó đi nhất, liên tục cua 180 độ, kết hợp với dốc ngược lên tới 15 độ. Mà không hiểu sao họ toàn làm những đoạn đường dốc ngược ngay vòng cua các cụ nhỉ?

homthurac

Xe tăng
:D nhưng mà đi xe máy mà phi từ HN lên cũng vất vả lắm. nhà e toàn gửi xe máy đi cùng Oto đến bến mới loi xe ra đi. Lên đó thuê xe đi cũng được nhưng e lại ngại xe k quen đi nguy hiểm :v. Việt Nam mình có nhiều đèo đẹp, nhiều thắng cảnh nên đi hết VN là cũng hết đời luôn cụ nhỉ
Theo em cụ nên mua một cái bán tải, cho xe máy lên đến đâu mình khám phá đến đó. Chứ đến khi có vợ con như em, đi đâu đi cả đoàn tùy tùng mệt lắm!

cdmhongquan

Xe tải
Cụ nào đã leo lên đỉnh Mẫu Sơn thì đây mới là con dốc thần sầu ám ảnh. Những cung đèo khác chỉ hơn về độ dài mà thôi.

WHITE TIGER

Xe container
Cụ nào đã leo lên đỉnh Mẫu Sơn thì đây mới là con dốc thần sầu ám ảnh. Những cung đèo khác chỉ hơn về độ dài mà thôi.
Mẫu sơn nếu so với Đền Thượng Ba Vì thì còn thua 1 bậc cụ ạ

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Đường núi mà thời tiết tốt thì đường nào cũng bình thường thôi, nhưng gặp sương mù hay mưa to mới kinh hãi.
em đi Hà Giang, Mù Cang Chải, Mẫu Sơn, Ba Vì thì thấy cũng k quá đáng sợ vì toàn lúc trời quang mây tạnh, nhưng cũng những cung đèo đó mà đêm sương, mưa gió thì k biết có đi nổi hay không.

Hainn1

Xe tải
Mẫu sơn nếu so với Đền Thượng Ba Vì thì còn thua 1 bậc cụ ạ
đền thượng Ba vì thì chấp hết các đèo rùi, xe muốn lên phải lượng sức, bình thường trời nắng con Ok, trời mưa sẽ trơn vì đường bê tông, chúc các bác thượng lộ bình an

WHITE TIGER

Xe container
đền thượng Ba vì thì chấp hết các đèo rùi, xe muốn lên phải lượng sức, bình thường trời nắng con Ok, trời mưa sẽ trơn vì đường bê tông, chúc các bác thượng lộ bình an
Chưa đâu,còn nhiều chỗ chưa có tên gì nhưng còn khiếp hơn.Ví dụ từ Lũng Vân qua Pù Luông,Y Tý,Dốc gần cửa khẩu Bắc Phong Sinh(đi ven biên),Bản Phùng và còn nhiều chỗ em chưa biết tên nhưng qua vài lượt

illusion

Xe buýt
Chưa đâu,còn nhiều chỗ chưa có tên gì nhưng còn khiếp hơn.Ví dụ từ Lũng Vân qua Pù Luông,Y Tý,Dốc gần cửa khẩu Bắc Phong Sinh(đi ven biên),Bản Phùng và còn nhiều chỗ em chưa biết tên nhưng qua vài lượt
Theo em thì ai đã leo đc đền thượng thì những đèo khác cũng bt thôi :D

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ! Trong cõi OF, chắc có nhiều cụ đã từng trải qua cả " Tứ đại đỉnh đèo": Ô Quy Hồ, Khâu Phạ, Pha Đin, Mã Pí Lèng. Xin các cụ cho một vài cảm nhận và so sánh Tứ đại đỉnh đèo đó về sự hùng vĩ, độ quanh co, độ dài độ dốc, sự nguy hiểm của những khúc cua và tựu trung lại là vẻ đẹp và trạng thái tâm lý sau khi chinh phục những con đèo đó ạ?
Pha đin giờ không bằng lên dốc đê sông hồng

formd

Xe tăng
Website
www.handheld.com.vn
Trong 4 đèo trên, nếu cách đây độ 10 năm thì xếp đầu tiên phải là Pha Đin, rồi đến Mã Pí Lèng, Ô Quy Hồ và chốt là Khau Phạ.
Tuy nhiên ở Miền Đông Bắc, Tây Bắc còn nhiều đèo khó đi hơn do mặt đường chỉ rộng hơn 1 làn xe chút, 1 bên vách núi, 1 bên vực sâu. Do ít phương tiện lưu thông nên không nhiều người biết.

bluemoon1974

Xe buýt
Các cung đường Tây bắc cháu được đi nhiều, đồng cảm với các cụ bốn con đèo kia thiên nhiên hùng vĩ. Còn độ khó thì các cụ phải đi theo những con đường đất mới mở liên bản ở các huyện vùng cao Hà giang, Lai châu, Mcc Yên bái..., nhìn qua mui xe hẻm thấy đường đâu, vực sâu hun hút nhũn cmn hết cả khấu đuôi...trời mưa muốn dừng xe mà nó cứ truợt... Cháu thề cháu không đi thông đường kiểu đó nữa...

Sleeping Dragon

Xe buýt
Ra khỏi Mã Pí Lèng (nếu cụ đi từ Đồng Văn sang) là rẽ trái xuống Nho Quế theo hướng đi Thượng Phùng, Xín Cái, Sơn Vĩ
Chỗ có cái biển này ợ, em vừa đi hôm 30/4

Cụ cho em hỏi ngu là vào theo đường đó ngoài chuyện để trải nghiệm đường thì có gì hay ho ko ạ?

Kia_Pride_92

Xe hơi
đền thượng Ba vì thì
chấp hết các đèo rùi, xe muốn lên phải lượng sức, bình thường trời nắng con Ok, trời mưa sẽ trơn vì đường bê tông, chúc các bác thượng lộ bình an
Cả 2 chỗ này em đều đi r thì thấy quá đơn giản các cụ ah. K có gì đáng ngại đâu. Mấy ngày tới em dự định Hà Giang mà đang k biết trình lái mình thế nào so vs mấy cùng dêod trên đó

leanhduc1707

Xe tăng
đế giờ e chưa đi đèo nào trong 4 đèo trên. nếu mã pí lèng khó nhất thì để sáng mai e đi xem cảm giác thế nào

hnvn77

Xe tải
Hôm mồng 3 tết em đã leo Pha-đin. Hôm đó trời sương mù, đi một hồi chợt nhìn thấy biển Vườn hoa đèo Pha-đin thì mới biết là đang ở đỉnh Pha-đin rồi. Chắc Pha-đin cũ mới đáng ngại, còn Pha-đin mới có lẽ chỉ hơn đèo Thung Khe tí tẹo thôi ạ