So sánh Tiguan với CRV

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em cũng không thấy ESP nháy dù sáng nay trời mưa nhẹ, mặt đường autobahn ướt, có đoạn ướt nhẹp. Được cái đọc biển báo hiệu (không mở GPS) khá thú vị. Loa tự điều chỉnh âm lượng theo tiếng ồn. 200km/h xe vẫn bám đường lắm. Lên 210 không vấn đề. Em thử tít lên trên 215 chắc phải 218 thì đến đoạn vòng. Với cả ông bạn sợ quá bảo em chạy không quen bên này nên không nên chạy nhanh. Sau hạ xuống 120 - 160. Đồng hồ báo 13,47 l/100km trên quãng đường 26 km. Tiếng tu bô o o nhẹ. Nói chung máy êm, chạy tốc độ cao không nghe tiếng gió hay âm thanh phản xạ từ hai bên đường vào khoang.
E k ưa bác và ngược lại :)) nhưng cái này e k biết nên hỏi thật : con bác chạy với con nhập về VN giống nhau hoàn toàn k ạ ?

blackmagician

Xe hơi
Ở đâu chui ra mấy tay dở hơi tập bơi linh tinh nhỉ. Các anh hội VW cho em hỏi Tiguan có đồ chơi nào để tăng performance hoặc cảm giác lái không ạ (đặc biệt mấy cái mà các bác đã xài rồi á :D). Em đang muốn tìm hiều mả không biết bắt đầu tư đầu. Mà performance tuning thì tèo bảo hành à các bác?

coolpix8700

Xe ngựa
Ở đâu chui ra mấy tay dở hơi tập bơi linh tinh nhỉ. Các anh hội VW cho em hỏi Tiguan có đồ chơi nào để tăng performance hoặc cảm giác lái không ạ (đặc biệt mấy cái mà các bác đã xài rồi á :D). Em đang muốn tìm hiều mả không biết bắt đầu tư đầu. Mà performance tuning thì tèo bảo hành à các bác?
Bác gặp chủ tịch Sid,
Thích tăng kiểu gì cũng được. Thấp nhất là cái chân ga, rồi Ecu, cao nữa là độ thêm 1 cái charger bổ sung cho Turbo, chẳng cần độ bô thì xe cũng rú như SU30!

ngamban

Xe điện
Bản về VN chỉ set 170 ngựa thôi ợ, bản 200 ngựa ở bên thị trường châu Âu và Mẽo mới có.
Cụ Chôm vít Tiguan ở bển mà lên hơn 200 thì cũng gớm đấy ạ, em chỉ duy nhất một lần được ngồi ghế phụ trên Bỉm 7 ở 240km/h.

coolpix8700

Xe ngựa
Hồi ở bên ấy thường xuyên qua đoạn đường không hạn chế tốc độ, nhưng chạy nhanh nhất em chỉ dám lên đến 180 rồi giữ nguyên.
Đi tốc độ nhanh lại cần loại lốp khác,
Nếu không thì như thế này (họ tập máy bay hạ cánh xuống đường cao tốc):

Chôm Chĩa

Xe điện
Bản về VN chỉ set 170 ngựa thôi ợ, bản 200 ngựa ở bên thị trường châu Âu và Mẽo mới có.
Cụ Chôm vít Tiguan ở bển mà lên hơn 200 thì cũng gớm đấy ạ, em chỉ duy nhất một lần được ngồi ghế phụ trên Bỉm 7 ở 240km/h.
Cụ chạy thế tạo gió đạp ầm ầm lên xe bên trong chả khoái ạ?:))
@Cụ Cool: Em thử kịch sàn xem thế nào thôi chứ bình thường dù có chạy được kịch ga em cũng để dư lại ít chân. Tiguan chạy đều 180 - 190 được, phấn khích lên 200 là vừa đẹp.

fee_2006

Xe tải
E k ưa bác và ngược lại :)) nhưng cái này e k biết nên hỏi thật : con bác chạy với con nhập về VN giống nhau hoàn toàn k ạ ?
Em nghĩ là không ạ, không biết bác Chom Chĩa đi bên nước nào, (em đoán chắc bên Đức vì bác đi Autobahn và xe có cái chức năng đọc biển báo giao thông), điều này em cũng đã hỏi những bác đi trước: Coolpix, Ngamban...thì bản ở VN chả giống bản nào bán bên Đức cả. Theo trang web của VW thì bên Đức Tiguan có các bản như : Sport & Style, Track & Style, Trend & Fun, .....

coolpix8700

Xe ngựa
Ở Đức (hay các nước EU cũ) thì cái xe trưng bày ở Salon chỉ là 1 cái xe làm hàng, nó cũng chẳng giống cái nào được bán ra. Cái xe trưng bầy nếu được bán, sẽ giảm giá rất nhiều. Còn ngay 2 người vào mua xe, cùng tên 1 bản, nhưng khi nhận sẽ là 2 cái xe hầu như chẳng giống nhau.
Họ chỉ có 1 cái tên cơ bản của cái xe rồi cho khách hàng chọn lựa cái gì mà họ cần cho cái xe(cũng chẳng phải bản base hay full options như cách nghĩ ở VN, vì nhiều options cho bản này sẽ không thể lắp được cho bản khác). Salon sẽ có 1 tư vấn (và được tính tiền - chẳng hề rẻ, khách hàng dù có chọn sẵn trong đầu trước khi đến thì cũng vẫn được hân hạnh trả cho phần này - chỉ trừ mỗi trường hợp cái xe trưng bày vì mọi thứ đã được lắp), khách hàng chọn cái xe phù hợp từ mầu sắc đến những thứ được cài vào nó, sau đó salon sẽ gửi yêu cầu đến nhà máy và cái xe được đưa về như trong hợp đồng (cho nên cũng hầu như đi mua xe thì luôn luôn phải đợi)!

Bản cho thị trường VN hiện tại nếu tra sờ bếch thì sẽ chẳng thấy giống bất cứ cái xe nào VW đang bán trên thế giới cả, ngay cả với vùng Úc hay châu Á-Thái Bình Dương. Vì số lượng cực ít họ chẳng có bản nào riêng cho VN cả, và cũng như vậy nhiều thứ ốp sừng không hề có trong sờ bếch (của bản VN), nhưng VW cũng chẳng có thì giờ tháo chúng đi (để đúng tiêu chí tiền nào của ấy) mà chỉ không gắn cái nút điều khiển vào, cho nên nếu may mắn người mua vẫn có chúng (nhưng tự động chứu khong can thiệp được bằng tay)!

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Như vậy hiểu một cách nôm na là VW Tiguan ở VN là sản phẩm được đặt hàng theo yêu cầu riêng của đơn vị nhập khẩu (Volkswagen Việt Nam) với mục đích có giá bán hợp lý nhất để cạnh tranh tại thị trường VN.

Chôm Chĩa

Xe điện
Tiguan bản Diesel 2.0 trưng giá cũng trên 52k euro. Tiguan bên tàu (do tàu sx) giá cũng trên 1 tỷ. Em cho là giá Tiguan VN hợp lý ngoài việc so với các nước khác, so với Forester 2.0 nk từ Nhật giá trên 1,5 tỷ, Koleos giá tương đương nk từ Hàn hay 3008 chưa rõ xuất xứ giá trên 1 tỷ.

coolpix8700

Xe ngựa
So ngay với cái CRV này bản 2.4 thì cũng quá hợp lý!
Cứ đọc các so sánh giữa 2 cái xe (mà CRV đựoc so sánh là loại sản xuất láp ráp tại mấy nước có nền CN ô tô tiên tiến-tiêu chuẩn khắt khe) cũng đã thấy, chưa nói đến 1 cái xe nhập Đức nguyên chiếc với một cái được lắp ráp ở VN!
Em vẫn viết, nhược điểm lớn nhất của Tiguan hiện nay là dịch vụ bảo dưỡng-sửa chữa chỉ giới hạn ở HN và Tp. Hồ Chí Minh (các gara thường rất ít khả năng sờ sâu vào nó). Nếu ai ở 2 nơi này sẽ không gặp giới hạn này!
(Như có bác gì đang kêu vì cái Scirocco mà bộ hộp số DSG đã bị "sờ")

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E gúc gồ thì được biết Tiguan trang bị hệ thống điều hòa bán tự động (cho phép lựa chọn : tự động / chỉnh tay gọi là bán tự động -> Chắc là không phải vậy :))). Bác nào biết giải đáp giúp em với.

CR-Vic

Xe container
Em nghĩ cụ nói phét :))

Tiguan giá 25K € thì còn có lý chứ 52K thì bằng cụ nó Mer E với cả BMW 5 bản full rồi (giá ở Đức thì Xe Đức rẻ chứ không như ở ĐNA, TQ hay Mỹ đâu )

Tiguan bản Diesel 2.0 trưng giá cũng trên 52k euro. Tiguan bên tàu (do tàu sx) giá cũng trên 1 tỷ. Em cho là giá Tiguan VN hợp lý ngoài việc so với các nước khác, so với Forester 2.0 nk từ Nhật giá trên 1,5 tỷ, Koleos giá tương đương nk từ Hàn hay 3008 chưa rõ xuất xứ giá trên 1 tỷ.

CR-Vic

Xe container
Sorento của cụ cũng có như thế chứ khác gì :D

E gúc gồ thì được biết Tiguan trang bị hệ thống điều hòa bán tự động (cho phép lựa chọn : tự động / chỉnh tay gọi là bán tự động -> Chắc là không phải vậy :))). Bác nào biết giải đáp giúp em với.

CR-Vic

Xe container
À hôm trước em ở bên QC ngồi ké Xe thằng khách khựa VW Livida hay Lavida gì đấy thì thấy nội thất Xe nó cứ cứng cứng kiểu gì. Có thể thiết kế họ có phong cách như thế. Đi đường cao tốc Xe đầm và rất bốc :)

CR-Vic

Xe container
Chắc thế giống kiểu Quattro 4Matic SHawd 4Motion xDrive v..v... :D