So sánh Tiguan với CRV

coolpix8700

Xe ngựa
Bác chẳng nói bác sống ở đâu!
Với cái Tiguan đó là điều cơ bản nhất, còn lại thì VW mới ngấp nghé vào VN, nhiều người không biết về cái xe này là tất nhiên. Nhưng nếu bác ở HN hay Sài Gòn (hoặc gần) thì mấy điều bác băn khoăn ở trên thì chỉ là nghe nói. Cần thiết bác cứ giao lưu với nhóm này 1 lần thôi, sẽ thấy nhiều điều rất khác người ta đã nghĩ!
Cho cái xe em không thuộc trường phái "độ" nên mới chỉ sắm thêm 2 món: bộ 4 cái chắn bùn hết 600 ngàn VNĐ và đôi mặt gương, cầu hơn một chút so với mặt gương theo xe (có cả tráng phản quang và sấy) hết hình như 1 triệu 8 VNĐ!
Còn bảo dưỡng định kỳ đã 4 lần (em nhớ nhầm là 3, vì đã đi được hơn 40K km, mỗi lần sắp đến lúc bảo dưỡng họ cài sẵn trên display), lần nhiều nhất là 3 triệu VNĐ!

Chỉnh sửa cuối:

ducletrung

Xe container
e chào các bác và đại gia đình VW ạ!
e năm nay 25 tuổi, e là quân nhân và bố mẹ e đang muốn mua xe cho e để tiện đi lại ạ. Phải nói là, qua tìm hiểu thì không hiểu sao e và bme e rất thích tiguan và đánh giá cảm quan là xe rất tốt, rất an toàn, mạn mẽ, nhưng lại k quá phô trương (hợp với tính cách e nữa ạ). Khi tham khảo thì nhiều người cứ can ngăn, họ khen về độ an toàn và cảm giác lái, nhưng cũng chỉ ra rất nhiều vấn đề như: phụ tùng, sửa chữa, bao dưỡng đắt đỏ; không nhiều đại lý bảo hành, sửa chữa; tiêu thụ nhiên liệu khủng; nếu bán đi sau này thì mất giá rất nhiều....vv.... Với kiến thức am hiểu về các loại xe của em rất hạn chế, kinh nghiệm của em cũng ít ỏi (giờ e mới mua xe lần đầu) và e vẫn là quân nhân, lương khoảng 9tr/1 tháng, tiền lãi từ đầu tư chứng khoán khoảng 10tr/tháng nên trong thâm tâm e cũng lăn tăn về các khoản chi phí trên. Kính mong các anh giải đáp giúp e để e có thêm quyết tâm múc, cũng là để e có đủ kiến thức để biết đâu lại thay đổi được tư duy của một số người về VW :) Em xin chân thành cảm ơn các anh! Em thấy gia đình ta rất vui và thân thiện ạ! :)
-Bác làm con FT vừa thông dụng ở gara nào cũng sửa,đồ đạc thì rất nhiều và sau lại bán được giá
-Đường ở Việt Nam chạy cũng được 80-100km/h cảm giác lái ở tốc độ này FT,Tiguan và CR-V giống nhau thôi ;))

Chỉnh sửa cuối:

toyota78

Xe buýt
-Lần đầu chơi xe bác phải tỉnh táo tầu vào, chơi xe nhật cho lành, đụng vào dòng VW này mệt lắm đấy, trên đây nhiều kụ đang làm phép muốn ủn con tiguan này để quay lại dòng xe nhật toyota, honda, kụ lại đâm đầu vào kể cũng lạ. Kụ mua dòng gầm cao có honda CRV new, hoặc toyota fotunor vừa lành vừa dễ bán về sau, 2 cái xe nhật iem nói ở trên rất nhiều người chọn đó ạ, kụ nghe iem đừng dính vào dòng này sau khó bán.

ducletrung

Xe container
-Lần đầu chơi xe bác phải tỉnh táo tầu vào, chơi xe nhật cho lành, đụng vào dòng VW này mệt lắm đấy, trên đây nhiều kụ đang làm phép muốn ủn con tiguan này để quay lại dòng xe nhật toyota, honda, kụ lại đâm đầu vào kể cũng lạ. Kụ mua dòng gầm cao có honda CRV new, hoặc toyota fotunor vừa lành vừa dễ bán về sau, 2 cái xe nhật iem nói ở trên rất nhiều người chọn đó ạ, kụ nghe iem đừng dính vào dòng này sau khó bán.
Chỉ được cái nói đúng thôi :D

trunguyQĐNDVN

Đi bộ
Bác chẳng nói bác sống ở đâu!
Với cái Tiguan đó là điều cơ bản nhất, còn lại thì VW mới ngấp nghé vào VN, nhiều người không biết về cái xe này là tất nhiên. Nhưng nếu bác ở HN hay Sài Gòn (hoặc gần) thì mấy điều bác băn khoăn ở trên thì chỉ là nghe nói. Cần thiết bác cứ giao lưu với nhóm này 1 lần thôi, sẽ thấy nhiều điều rất khác người ta đã nghĩ!
Cho cái xe em không thuộc trường phái "độ" nên mới chỉ sắm thêm 2 món: bộ 4 cái chắn bùn hết 600 ngàn VNĐ và đôi mặt gương, cầu hơn một chút so với mặt gương theo xe (có cả tráng phản quang và sấy) hết hình như 1 triệu 8 VNĐ!
Còn bảo dưỡng định kỳ đã 3 lần (vì đã đi được hơn 40K km), lần nhiều nhất là 3 triệu VNĐ!
Em cảm ơn bác! e ở Hà Nội ạ! lấy xe xong e sẽ giao lưu với các bác để học hỏi ạ! ^^

trunguyQĐNDVN

Đi bộ
Hồi đầu sắp lấy xe xe em cũng so sánh giữa CX5 và CRV 2.4. Sau gần 1 năm (từ khi CRV loại mới, mới ra) cho đến khi lấy xe em lại lấy Tiguan. Và đến nay em vẫn thấy là sự lựa chọn của em là sáng suốt.
Em cảm ơn bác! câu trả lời ngắn gọn nhưng xúc tích!

trunguyQĐNDVN

Đi bộ
Thú thật với bác là e chỉ thích chất Đức thôi :D với lại Tiguan nó mạnh mẽ nhưng không phô trương. Đôi khi chọn xe cũng là hợp với tính cách nữa ạ :D

ngamban

Xe điện
Cụ ở HN thì giao lưu với mấy anh em Hội VW, sẽ cho cụ rất nhiều lời khuyên. Bọn em ko chỉ khen đâu, cái gì của Tiguan đáng chê bọn em vẫn chê.
Tuy nhiên mua cái xe nào là do mình thích, mua mà chỉ lo bán lại thì... hơ hơ, cả đời chả biết sướng là dư lào :D
Tiguan có một em biển đỏ, em gặp hôm đi trên đường Nguyễn Chánh. Phi theo nhưng dính đèn đỏ nên hụt, biển nếu em nhớ ko nhầm là QA :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Thú thật với bác là e chỉ thích chất Đức thôi :D với lại Tiguan nó mạnh mẽ nhưng không phô trương. Đôi khi chọn xe cũng là hợp với tính cách nữa ạ :D
Bác thích là đã quyết 80% rồi - còn 20% nữa bác cố gắng mượn xe bạn bè chạy thử rồi quyết luôn :)) Với giá xe 1.5 tỷ thì k phải là dòng phổ thông do đó cũng k phải nhiều người được chạy thử đâu do đó những lời khuyên nhiều khi cũng k phải là trải nghiệm thực tế mà đa số là các suy diễn chủ quan thôi.

trunguyQĐNDVN

Đi bộ
Bác thích là đã quyết 80% rồi - còn 20% nữa bác cố gắng mượn xe bạn bè chạy thử rồi quyết luôn :)) Với giá xe 1.5 tỷ thì k phải là dòng phổ thông do đó cũng k phải nhiều người được chạy thử đâu do đó những lời khuyên nhiều khi cũng k phải là trải nghiệm thực tế mà đa số là các suy diễn chủ quan thôi.
Vâng bác, bố em có người quen ở 17 Phạm Hùng nên tuần tới e xin nghỉ phép đi lái thử ạ :) e háo hức quá :D

toyota78

Xe buýt
-Ku Ngắm thấy rao bán tiguan lâu lắm rồi chưa được, nhân dịp có gà béo tranh thủ đẩy tiguan cho kụ gà kia thôi, mấy khi mới gặp được gà béo cố gắng phù phép cho tốt kẻo xổng mất :))

Co trau

Xe tải
-Ku Ngắm thấy rao bán tiguan lâu lắm rồi chưa được, nhân dịp có gà béo tranh thủ đẩy tiguan cho kụ gà kia thôi, mấy khi mới gặp được gà béo cố gắng phù phép cho tốt kẻo xổng mất :))
Hơ, lâu mới để ý đến cụ. Thím Ngắm nhà e dạo này hơi bận nhà mới, không dỗi hơi chơi với cụ nữa đâu. Nói mãi mà cụ chả tích cực lên tý nào, hay để e lại mời lại cụ nhể

toyota78

Xe buýt
-Các kụ định đóng cửa chăn gà chứ gì. Em vẫn khuyên kụ kia chọn xe nhật, hehe

ducletrung

Xe container
Thế cuối cùng CRV và Tiguan em nào ngon và đáng tiền hơn :-?

Linh81

Xe hơi
Chả có sự so sánh nào không khập khiễng, bằng nhau thì so vs sánh cái gì

tranvuhoang2005

Xe điện
Nhưng nếu so về độ lỳ lợm liêm sỉ, lải nhải theo kiếu 20/10 thì cô Thất bát, thím Lê trung là nhất ở box này đới, thậm chí còn chảy sang cả các box khác cơ ạ

ngamban

Xe điện
Hơ, lâu mới để ý đến cụ. Thím Ngắm nhà e dạo này hơi bận nhà mới, không dỗi hơi chơi với cụ nữa đâu. Nói mãi mà cụ chả tích cực lên tý nào, hay để e lại mời lại cụ nhể
Hố hố, nhắc gì đến Ngắm à mợ Cotrau :))
Thèng đới từ lâu òi mềnh đưa vào black list, nó nói mềnh nó nghe kệ thoai, ra ngoài sự quan tâm của mềnh lâu òi :D
Nói chung với những thể loại như thế mềnh chả thèm để ý, đọc lắm bửn mắt, nghe lắm bửn tai mà mềnh là thanh niên sạch sẽ, mềnh hem thích bửn =))
Mà mềnh là chủ xe mà mềnh ếu biết xe mềnh rao bán bao giờ, ở đâu, đâu khiến đến tụi sâu bọ phải tiếp thị hộ [-X

thichduthu2011

Tầu Hỏa
E thấy cái xe dù tốt, vừa ý đến đâu thì cũng có ngày phải bán để đổi xe khác - và khi mua thì tùy vào nhu cầu, tài chính thì có thể chọn xe cũ / xe mới.
Mọi cái hoàn toàn bình thường mà bác :))

toyota78

Xe buýt
-Cái gì chứ iem đọc văn kụ trunguyQDNDVN là iem biết ngay người của VW, iem cực tinh luôn, kụ ấy bảo mua xe lần đầu mà giọng văn có vẻ hiểu về VW thế. Câu hỏi được đặt ra- sao lại phải làm trò ảo thuật như vậy, câu trả lời- vì dòng xe này nó khó bán nên phải chiêu trò. Trước nghe iem mua con fortuno thay tiguan, khi cần bán hô một tiếng có mà khách xếp hàng đuổi đi không hết. :))