So sánh Tiguan với CRV

Snake

Xe đạp
-Nói phét. Đến lúc hô bán mãi không có ai hỏi fix giá nhiều lần, lỗ vài trăm đến nửa cái xe lúc đấy không điên lên. Trong khi đó fortunor nó kém hơn khung gầm máy móc lạc hậu hơn nhưng hô một tiếng bán thì khách đuổi đi không hết. Bực mình lắm chứ ;)
Em xin phép các bác khác là mua xe mà cứ tính chuyện bán lại và lỗ lõ lãi lãi thì khác nào cưới vợ về mà cho đi bán trôn nuôi thân =))

Snake

Xe đạp
-Có điều kiện kụ chọn rav4 quá tuyệt, đắt hơn tiguan tí nhưng đi nó sướng hơn nhiều, kụ chọn fortunor cũng tốt, fortunor cũng đủ bóp mũi tiguan rồi ạ :))
Có dám vác Phò thu nợ ra trâu bò húc với Pajero 2005 của anh trai tau ko ???

Nganha75

Xe buýt
So về doanh số thì Fo To Vú bé hơn wave anpha nhiều lắm.
Mấy con Benley thì lại kém xa, mà mấy con chuyên cơ thì tính bằng ... răng sâu.
Loại thiểu năng không bằng thiểu số này các cụ chấp làm gì. Cứ cho vào black list cho nó tô điểm cho Mặt Thớt, thớt Nghiến ấy. Khà khà.
Mấy ông đi xe bò kéo đẻ ra bê, thật lợi hại. Ka ke.

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu chỉ ngồi giở ca ta lốc ra đọc sờ bếch thì cái Tiguan chẳng có 1 ưu điểm gỉ cả. Nhưng cũng chẳng vô cớ mà họ gọi VW là Toyota của châu Âu.

Ngay hôm qua, đi đường đang làm và sau vụ bão nên toàn bùn nhão trong các ổ voi. So sánh gầm thì Tiguan chỉ là cậu bé con so với cái Prado, nhất là khoảng sáng gầm. Nhưng có 1 điều mà người chỉ chăm chăm đọc sờ bếch không bao giờ để ý: Tiguan ngắn hơn. Bình thường đó là nhược điểm khi so sánh, nhưng trong trường hợp cụ thể thì ngược lại hoàn toàn.
Cậy xe gầm cao-khung liền->1 trong các loại xe khủng cho đường xấu, nên cứ có cơ hội là bác Prado chạy sau gí sát đuôi xe em (dù Tiguan có 2 cầu thì vào quãng đường như vậy cũng chỉ dám vọt lên khi mấy cái ổ gà không quá sâu, còn vẫn phải lựa miệng chúng mà lượn, nếu không muốn bị thành hố cho kênh bánh lên). Nhưng đến 1 chỗ thấy đoạn đường mới đắp khô hơn, em bỏ đường cũ đang chạy bò lên. Bác Prado cũng bám theo. Đoạn đường này là cầu vượt cao nên khô và khá phẳng Tiguan rít ga vô tư thì không nói. Nhưng chỉ được 1 đoạn là phải vòng lại để quay lại theo đường cũ (hướng khác đường cầu vượt). Là cầu vượt nên nó dốc và mặt thấp dần theo đường cũ. Khi ước lượng Tiguan bò được qua, em cho nó ngoặt lại theo taluy bò xuống đường cũ. Phía sau bác Prado cũng tới nơi và dừng lại chỗ em xuống, chần chừ rồi chạy thẳng xuống tận cuối đường mới dám vòng lại. Thực ra dù khoảng sáng gầm có cao hơn cả chục cm so với Tiguan, nhưng chỗ đó bác ấy mà vòng xuống thì với Prado có thể sẽ bị kênh bánh. Chẳng biết cái Prado ấy 1 cầu hay 2 cầu, nếu 1 cầu mà bị kênh bánh thì sẽ khá phiền...

Chỉnh sửa cuối:

fee_2006

Xe tải
Nếu chỉ ngồi giở ca ta lốc ra đọc sờ bếch thì cái Tiguan chẳng có 1 ưu điểm gỉ cả. Nhưng cũng chẳng vô cớ mà họ gọi VW là Toyota của châu Âu.

Ngay hôm qua, đi đường đang làm và sau vụ bão nên toàn bùn nhão trong các ổ voi. So sánh gầm thì Tiguan chỉ là cậu bé con so với cái Prado, nhất là khoảng sáng gầm. Nhưng có 1 điều mà người chỉ chăm chăm đọc sờ bếch không bao giờ để ý: Tiguan ngắn hơn. Bình thường đó là nhược điểm khi so sánh, nhưng trong trường hợp cụ thể thì ngược lại hoàn toàn.
Cậy xe gầm cao-khung liền->1 trong các loại xe khủng cho đường xấu, nên cứ có cơ hội là bác Prado chạy sau gí sát đuôi xe em (dù Tiguan có 2 cầu thì vào quãng đường như vậy cũng chỉ dám vọt lên khi mấy cái ổ gà không quá sâu, còn vẫn phải lựa miệng chúng mà lượn, nếu không muốn bị thành hố cho kênh bánh lên). Nhưng đến 1 chỗ thấy đoạn đường mới đắp khô hơn, em bỏ đường cũ đang chạy bò lên. Bác Prado cũng bám theo. Đoạn đường này là cầu vượt cao nên khô và khá phẳng Tiguan rít ga vô tư thì không nói. Nhưng chỉ được 1 đoạn là phải vòng lại để quay lại theo đường cũ (hướng khác đường cầu vượt). Là cầu vượt nên nó dốc và mặt thấp dần theo đường cũ. Khi ước lượng Tiguan bò được qua, em cho nó ngoặt lại theo taluy bò xuống đường cũ. Phía sau bác Prado cũng tới nơi và dừng lại chỗ em xuống, chần chừ rồi chạy thẳng xuống tận cuối đường mới dám vòng lại. Thực ra dù khoảng sáng gầm có cao hơn cả chục cm so với Tiguan, nhưng chỗ đó bác ấy mà vòng xuống thì với Prado có thể sẽ bị kênh bánh. Chẳng biết cái Prado ấy 1 cầu hay 2 cầu, nếu 1 cầu mà bị kênh bánh thì sẽ khá phiền...
Cụ Cool ơi, em nghĩ cụ không phải giải thích dài dòng với cái loại không hiểu biết đấy ạ, em nghĩ có khi ko biết đọc ấy chứ. Còn những ai thực sự yêu xe, cầu thị trong việc tìm hiểu, và có Liêm Sỉ, Tự trọng , thì không bao h nói năng bừa bãi, cãi cùn như thế. Mỗi loại xe đều có những ưu, nhược điểm của nó, nhưng việc đánh giá cần thực sự khách quan và công minh. Không thể phủ nhận. TOY là một hãng xe tên tuổi, có những dòng xe chất lượng, nhưng thực sự TOY việt nam thì ....quá lởm, cái xe không đáng với số tiền bỏ ra, nguyên nhân thì nhiều lắm ah, chắc các cụ đều hiểu. Còn VW thì sao, chất Đức như thế nào thì các bác cũng đã biết, đặc biệt là các bác đã từng có thời gian học tập, làm việc, sinh sống bên đó. Trình độ hiểu biết về xe cộ của em so với các bác ở đây thì chỉ là dạng tép riu, em cũng chưa có xe , nhưng chất xe Đức thế nào em cũng được biết sơ sơ. Nói chung là CHẤT ạ.

Touareg2015

Đi bộ
Em nghĩ toi ôi ta thi chả ai chê cả, nhưng nếu lấy xe toy phò tun nơ mà đi đú với Tiaguan thì thật là ấu trĩ hết chỗ nói.

coolpix8700

Xe ngựa
Hôm nay qua chỗ ấy họ đã dựng lan can chắn mất "đường tắt" rồi. Tuy vậy em vẫn đi tắt sớm được hơn các bác khác khoảng gần trăm mét vì chỗ này leo từ thềm đất lên đường nhựa vửa rải, thành hơi đứng và nền đất thì toàn sét đỏ các bác khác không dám leo. Tuy vậy chỉ được thêm vài hôm nữa, vì cái cầu vượt phía trên nữa sắp xong. Đi đường ấy em còn tiết kiệm được mấy cây số chứ chẳng phải chỉ trăm mét mà lại chen chúc như thế này. Đi toàn đường cao tốc mà bánh xe em như xe duyệt binh, nhưng "sơn" mầu nâu của đất bùn!

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Thiết kế loại xe suv nhỏ này thì đúng là người Đức nói chung đứng về góc bảo thủ, không bức phá kiểu "dòng chảy", "mũi tên",... được như xe hàn.
Cái Tiguan mang hình dáng phảng phất của mấy cái xe cổ. Tuy vậy so với X3 hay GLK thì chắc hình dáng nó còn đỡ hơn một chút.
Tiguan năm 2009 cũng chẳng quá cũ so với Tiguan 2014. Nhưng nếu so 2 cái SantaFe thì khác hẳn. Cái 2011 bị cái 2013 phủ nhận hoàn toàn... Bây giờ nhìn mấy cái SF Gold thì người ta sẽ đặt dấu hỏi tại sao lại có thể tồn tại loại xe thiết kế hình dáng như vậy!

Chỉnh sửa cuối:

ds2k

Xe hơi
Em vote cho Tiguan. Xe chất, turbo 2.0 đủ bốc mà vẫn tiết kiệm. Lên số ở vòng tua rất thấp nữa.

29A 000.13

Xe tải
Em mua cái này hết 4,1 triệu. Khi bơm xe lôi nó ra đo so sánh đồng hồ áp suất máy bơm với giá trị do cái cảm biến này luôn. Cắm nó ở lỗ tẩu thuốc lá trước mặt, bật chìa khoá điện là nó sáng lên để mình liếc qua kiểm tra trước khi đặt tay vào cần số... Nhưng cũng một lần khi làm lốp bị ông thợ làm gẫy cảm biến rồi. Mấy cái cục cảm biết được lắp vào thay van. Cái tai đen đen nó thò ra bên trong chân van, nếu thợ dùng móc lốp đặt đúng chỗ thì nó bị gẫy!

Cụ cho e hỏi cụ mua bộ này ở đâu đấy ạ, cho e đ/c với, e hỏi mấy chỗ mà ko có. Thanks cụ!

coolpix8700

Xe ngựa
Họ co đại lý bán ở nhiều nơi lắm. Nhưng nếu bác ở gần đến cái gian hàng phụ kiện ô tô lớn ở ngay Trần Quang Khải!

Viet.vuh

Xe tải
Có cụ nào bán Tiguan 2012 cũ không em đang máu đây ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Hôm vừa rồi trên Lương Sơn dự lễ rước dâu cô cháu gái về. Ông bố chú rể trước là lái xe cũng ngồi cùng xe, đếm đoạn đại lộ Thăng Long ông ấy hỏi: "Cái xe này V8 hay V10?".

Muon_biet

Xe cút kít
ụ chủ cứ ọp cùng các cụ hai bên mỗi bên vài buổi, lái thử rồi tự suy nghĩ lựa chọn cho riêng mình, chứ treo biển bán cá tươi giữa đường thì k chọn đc gì đâu. Cụ Coolpix ngày trc đã bỏ k lấy RX-350 để cưới Tiguan đấy, mà CRV thì sao so đc với RX-350.

Vào nhà VW thì đg nhiên các cụ khen Tiguan rồi. Nhưng mà là lựa chọn đúng :)
Cách thử thì đúng còn cách so sánh kiểu bắc cầu chưa chắc đúng.

ngamban

Xe điện
Hôm vừa rồi trên Lương Sơn dự lễ rước dâu cô cháu gái về. Ông bố chú rể trước là lái xe cũng ngồi cùng xe, đếm đoạn đại lộ Thăng Long ông ấy hỏi: "Cái xe này V8 hay V10?".
Cụ trả lời em nó là W12 cho nó hoành :))

coolpix8700

Xe ngựa
Lúc về đến nơi, nhà ờ Ngõ 136 Láng Hạ em chạy lùi vào cửa để lúc ra chạy luôn cho tiện, mà VW để chữ 2.0 to đùng ở phía đuôi!!!

blackmagician

Xe hơi
Các bác cho em hỏi con Tiguan ở nước ngoài máy 200 hp mà ở VN chỉ có 170 hp thì có phải do ở VN xăng dỏm nên hãng chỉnh giảm HP không ạ? Nếu vậy thì giấc mơ 2.0TSI 300 hp Golf R có vẻ không xài được ở VN hả các bác :(

coolpix8700

Xe ngựa
Họ chỉnh cái turbo và thêm lượng nhiên liệu được phun vào (trong ECU).
Nhưng bác đọc cái công suất ấy thì thấy số vòng tua cho công suất cao nhất ấy không phải 4400rpm như Tiguan VN mà là 5100rpm. Thực tế nếu bác chỉ chạy ở 1500 đến gần 3000rpm có khi chúng chẳng khác nhau!

pocket

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi bản S có cruise control không ạ?