[Funland] So sánh hộ em bếp từ Nhật vs bếp từ Đức với.

Cress

Xe tải

Cháu dùng bếp Đức một năm rồi, vẫn như mới, chẳng có gì phải phàn nàn. Bếp Nhật có cái không hay là tản nhiệt phía trên, nên bẩn hay nước có thể lọt vào.
Em xách 1 cái giống cái Đức 2 vòng của cụ từ Quảng châu về, tất nhiên không có tiếng Đức, xài 4 năm nay nó không hỏng, ông nhà em lại dậy sớm nên hay nấu ăn sáng cho cháu đi học, hôm nào cũng trào ra bếp, 1 tuần em phun nước tẩy lên rồi lau phát là lại sạch.

hoailq

Xe tải
Em cũng mua cái dao cạo hàng Nhật này rồi, để ý kỹ thì các chi tiết trên thân dao trông rất dại, nên em nghi nó là hàng Tầu thôi, chứ chả phải sx cho thị trường Nhật đâu ạ.
Lởm hay không cụ cứ nhìn mặt kính của Pana hay Toshiba và Siemens với Bosch sau khoảng một năm cụ biết ngay, cái bếp cháu dùng loại rẻ tiền của Đức đó cụ. Trước đây cháu cũng nghĩ như cụ, nhưng sau một lần dùng sản phẩm bán tại thị trường Nhật cháu nhận ra sai lầm.
Cụ thể cháu dùng dao cạo Gillette hàng xịn của Đức, vì cháu thì nhiều râu nên dao cạo luôn mua loại tốt. Một lần hết lại thấy có cụ trên này bán hàng Nhật, cháu mua một hộp 10 chiếc giờ vẫn thấy sai lầm, thứ nhất dao cạo cùn hơn, có lẽ râu bọn Đức tốt hơn nên SX cho Đức xịn hơn? Thứ 2 lưỡi dao cạo xong xịt rửa, nhưng râu vẫn bám trên đó nhìn rất bẩn, dao Gillette bán tại thị trường Đức không bao giờ như vậy. Dù cháu cạo bằng Gel cạo râu của Gillette. Đó là cùng một thương hiệu thôi chất lượng đã khác rồi. Ngoài ra cháu thấy bếp Đức cũng không đắt hơn quá nhiều.
Cháu gửi ảnh minh hoạ:

Super_voz

Xe buýt
Về hàm lượng công nghệ trong bếp từ thì Đức chưa bao giờ bằng Nhật đâu các cụ ạ.

Còn chọn thằng nào còn tuỳ túi tiền, gu thẩm mỹ, thói quen nấu nướng, khẩu vị từng nhà, sự thông thái của mỗi người nữa.

TONGIA

Xe lừa
Với một số cửa hàng tại VN thì hai loại bép từ này nhiều khi chỉ khác nhau cái tem.

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
Về hàm lượng công nghệ trong bếp từ thì Đức chưa bao giờ bằng Nhật đâu các cụ ạ.

Còn chọn thằng nào còn tuỳ túi tiền, gu thẩm mỹ, thói quen nấu nướng, khẩu vị từng nhà, sự thông thái của mỗi người nữa.
chuẩn như cụ nói. e cũng chọn theo sở thích và thiết kế + hợ túi tiền
chứ chẳng bao giờ tính bền mấy chục năm cả

Patriots

Xe lăn
Em cũng mua cái dao cạo hàng Nhật này rồi, để ý kỹ thì các chi tiết trên thân dao trông rất dại, nên em nghi nó là hàng Tầu thôi, chứ chả phải sx cho thị trường Nhật đâu ạ.
Cái này của một cụ trên OF chuyên bán hàng Nhật cháu thấy thế. Chứ cháu đã mua hàng nháu của Tàu loại này bao giờ đâu, cháu lại quay về hàng Đức thôi ạ. Độ ấy cháu chỉ mua lưỡi dao chứ thân dao cháu có sẵn rồi.

Matxech

Xe container

Cháu dùng bếp Đức một năm rồi, vẫn như mới, chẳng có gì phải phàn nàn. Bếp Nhật có cái không hay là tản nhiệt phía trên, nên bẩn hay nước có thể lọt vào.
Cụ cho e tên và ký hiệu loại bếp này với e nhờ ng bên đức xách về
Cám ơn cụ nhiều

Bomva

Xe điện
Đức, Nhật gì cứ hàng tàu xịn dùng cho nó nhanh

Patriots

Xe lăn
Cụ cho e tên và ký hiệu loại bếp này với e nhờ ng bên đức xách về
Cám ơn cụ nhiều
Cái của nhà cháu ký hiệu là Steba IK300 cụ ạ. Hàng nhập nội địa từ Đức, từ hôm cháu mua gần năm rưỡi rồi vẫn đẹp như mới ạ. Lưu ý với cụ là kính Schott Ceran mới chuẩn cụ nhé.

sunrise8x

Xe tăng
trước em cũng mua cái 2 vòng nấu indufix trên mang(nghe nói là hàng nội Đức) dùng gần 3 năm rồi mà vẫn mới lắm, nhỏ gọn, dùng chắc cũng ngon vì ko thấy gấu em kêu gì. hồi đáy bếp nhật vẫn mười mấy củ nên này mua em này 6.5 củ chứ em vẫn thích hàng Nhật hơn

Matxech

Xe container
Cái của nhà cháu ký hiệu là Steba IK300 cụ ạ. Hàng nhập nội địa từ Đức, từ hôm cháu mua gần năm rưỡi rồi vẫn đẹp như mới ạ. Lưu ý với cụ là kính Schott Ceran mới chuẩn cụ nhé.
À cụ cho e hỏi cái này có lò nưỡng ko ạ vì em ko thich lò nướng

G810

[Tịch thu bằng lái]
- Giống: cùng chung công dụng dùng để nấu nướng. Dùng được tại ta
- Khác :
+ Một cái được sản xuất tại Đức (hoặc bảo trợ sản xuất bởi thương hiệu Đức). Một cái được sản xuất tại Nhật (hoặc bảo trợ sản xuất bởi thương hiệu Nhật).
+ Một cái theo chuẩn DIN, một cái theo JIS
+ Hai cái có giá tiền khác nhau là chắc chắn.
.....
:D

fadco

Xe container
Xời, các cụ cứ cầu kì, em dùng bếp Malloca mấy năm nay vưỡn ngon ơ, loại mà các cụ chê hàng tàu đội lốt ấy:)))

The Man who ESC

Xe tăng
Nói luôn 1 câu cho vuông là riêng bếp từ thì Nhật ko có cửa so với Đức nhé, dùng bếp Bosch mua từ Đức về thì yên tâm dùng ko phải lo ( mua ở Việt Nam dễ bị lừa hàng Tàu nhái fake 1 trông y hệt )

Patriots

Xe lăn
Nói luôn 1 câu cho vuông là riêng bếp từ thì Nhật ko có cửa so với Đức nhé, dùng bếp Bosch mua từ Đức về thì yên tâm dùng ko phải lo ( mua ở Việt Nam dễ bị lừa hàng Tàu nhái fake 1 trông y hệt )
Chuẩn luôn, các cụ mua ở VN dễ mua phải hàng nhái toàn Bosch với Siemens Quảng Châu nên nghĩ vậy, chứ hàng xịn khi dùng khác xa lắm. Nhiều thương nhân vác mẫu xịn rồi sang khựa đặt hàng.

myob

Xe tăng
Thực ra theo em thì so sánh thế này cũng rất khó, nhưng cá nhân em thì có thể chia ra làm hai trường phái sử dụng để có thể dùng bếp Nhật hay bếp Đức- vì đây là hai đại diện của phong cách sống rất khác nhau

1. Bếp Nhật: hợp với cụ nào kinh tế vừa phải, không gian bếp nhỏ, muốn tích hợp đủ thứ, trường phái tiết kiệm. Vì phong cách sống của người Nhật là thế nên với nhiều tính năng thì phải hy sinh thẩm mỹ. Ưu điểm là giá phài chăng cho cả bếp có liền lò nướng. Nhược điểm, lắt nhắt, thiết kế theo tiêu chuẩn nội thất không giống ai, nếu về sau muốn thay bếp sang loại khác sẽ rất khó khăn về thẩm mỹ do mặt bàn bếp đã cắt cho hợp với bếp Nhật. Thêm nữa là phải có bộ ổn áp.

2. Bếp Đức: Đặc sản của phong cách châu Âu, của nền công nghiệp đi liền với sự khắt khe về thẩm mỹ. Đồ châu Âu hay Đức thường tối giản, không tích hợp tất cả trong một và vì thừa thãi tài nguyên nên cứ cái nào thì sẽ chuyên dụng cái đấy, bếp là bếp còn lò nướng là lò nướng. Chính vì điều này nên giá thành sẽ cao nhưng nếu hỏng thì sẽ không liên đới đến cái khác. Ưu điểm, đẹp, dễ vệ sinh, điện đóm đơn giản, thiết kề theo chuẩn nội thất toàn cầu.

Từ 2 điều trên, cụ nào thích sống theo phong cách nào thì chọn loại phù hợp, còn chất lượng thì không bàn đến. Cá nhân em thì em chọn loại của Đức, vì đồ Nhật tuy bền nhưng có nhiều tính năng mà viết tiếng nhật em không dùng đến. Vả lại em mua đồ không chỉ bền mà còn phải thẩm mỹ, đơn giản. Em thấy nhiều cụ thích tủ lạnh Nhật nhưng theo gấu nhà em từng nói "Tủ lạnh Nhật rất lắt nhắt nhiều ngăn, có thể tiết kiệm điện nhưng việc phải nhớ ngăn nào đựng gì thì rất stress, trong khi tủ lạnh loại quốc tế thì chỉ cần mở ra 1 cánh là nhìn thấy mình lấy cái gì, một lần mở tủ lấy ba bốn thứ cùng một lúc, của Nhật thì phải mở ra đóng vào mấy ngăn liền, ngoài ra vừa đắt mà dung tích lại nhỏ. Giờ mua đồ dùng bốn năm năm là tốt rồi, đâu như ngày xưa khi mua là nghĩ dùng cả đời.

Dzon

Xe điện
Thực ra theo em thì so sánh thế này cũng rất khó, nhưng cá nhân em thì có thể chia ra làm hai trường phái sử dụng để có thể dùng bếp Nhật hay bếp Đức- vì đây là hai đại diện của phong cách sống rất khác nhau

1. Bếp Nhật: hợp với cụ nào kinh tế vừa phải, không gian bếp nhỏ, muốn tích hợp đủ thứ, trường phái tiết kiệm. Vì phong cách sống của người Nhật là thế nên với nhiều tính năng thì phải hy sinh thẩm mỹ. Ưu điểm là giá phài chăng cho cả bếp có liền lò nướng. Nhược điểm, lắt nhắt, thiết kế theo tiêu chuẩn nội thất không giống ai, nếu về sau muốn thay bếp sang loại khác sẽ rất khó khăn về thẩm mỹ do mặt bàn bếp đã cắt cho hợp với bếp Nhật. Thêm nữa là phải có bộ ổn áp.

2. Bếp Đức: Đặc sản của phong cách châu Âu, của nền công nghiệp đi liền với sự khắt khe về thẩm mỹ. Đồ châu Âu hay Đức thường tối giản, không tích hợp tất cả trong một và vì thừa thãi tài nguyên nên cứ cái nào thì sẽ chuyên dụng cái đấy, bếp là bếp còn lò nướng là lò nướng. Chính vì điều này nên giá thành sẽ cao nhưng nếu hỏng thì sẽ không liên đới đến cái khác. Ưu điểm, đẹp, dễ vệ sinh, điện đóm đơn giản, thiết kề theo chuẩn nội thất toàn cầu.

Từ 2 điều trên, cụ nào thích sống theo phong cách nào thì chọn loại phù hợp, còn chất lượng thì không bàn đến. Cá nhân em thì em chọn loại của Đức, vì đồ Nhật tuy bền nhưng có nhiều tính năng mà viết tiếng nhật em không dùng đến. Vả lại em mua đồ không chỉ bền mà còn phải thẩm mỹ, đơn giản. Em thấy nhiều cụ thích tủ lạnh Nhật nhưng theo gấu nhà em từng nói "Tủ lạnh Nhật rất lắt nhắt nhiều ngăn, có thể tiết kiệm điện nhưng việc phải nhớ ngăn nào đựng gì thì rất stress, trong khi tủ lạnh loại quốc tế thì chỉ cần mở ra 1 cánh là nhìn thấy mình lấy cái gì, một lần mở tủ lấy ba bốn thứ cùng một lúc, của Nhật thì phải mở ra đóng vào mấy ngăn liền, ngoài ra vừa đắt mà dung tích lại nhỏ. Giờ mua đồ dùng bốn năm năm là tốt rồi, đâu như ngày xưa khi mua là nghĩ dùng cả đời.
Đồng ý với cụ về bếp từ và em cũng thích bếp Đức hơn nhưng tủ lạnh thì em ko đồng ý, theo em tủ Nhật thích hơn, có mấy ngăn thôi mà mà cụ, làm gì khó nhớ, tủ lạnh Nhật bảo quản đồ tốt hơn và hợp vệ sinh hơn

nkhanhquoc

Xe buýt
cảm tạ các cụ đã góp ý ở đây, em sắp build căn bếp nên cũng đang chú ý cái này. Em có xem qua một số mẫu của pana, bosch, siemen và tham khảo ý kiến các cụ thì chắc là em sẽ lấy hàng đức, nhưng có chỗ lăn tăn thế này: em thì chỉ muốn lấy loại 2 ngăn nấu, mà xem thì đa số hàng đức là 3 đến 4 ngăn. Bạn em còn bảo bếp làm ở Đức chỉ có 3 ngăn trở lên, loại 2 ngăn chí có hàng sx ở Tàu mác Đức, mặc dù cũng hàng của Đức nhưng chất lượng ko bằng. Vậy cụ nào thông thái cho em hỏi bạn em nói thế có đúng ko?nếu sai thì loại 2 ngăn nào của Đức tốt ạ?em xin kính rượu ạ.

Smee april

Xe điện
Cái này của một cụ trên OF chuyên bán hàng Nhật cháu thấy thế. Chứ cháu đã mua hàng nháu của Tàu loại này bao giờ đâu, cháu lại quay về hàng Đức thôi ạ. Độ ấy cháu chỉ mua lưỡi dao chứ thân dao cháu có sẵn rồi.
Lão có đi tiếp thì nhặt hộ em cái cán và hộp lưỡi Đức. Em cũng là mua tặng nên chỉ cần tốtc ko cầu kỳ kiểu dáng. Giá thì vừa thôi ạ: cán tầm dưới 100usd là được.