So sánh giữu Focus & Forte

Sonbh

Xe tăng
bác nào đi xe thấy rung khi chạy ~ 100km/h, ôm cua hơi lắc... nếu xe chạy từ 10.000km trở lên rồi thì nên cân mâm, đảo lốp luôn nhé, có 120K/4 bánh, cái này em biết từ lâu nhưng mà lười vì phải đợi ~ 60phút, chiều nay mới làm xong đứng xem thấy cân mâm bằng máy quả kỳ công và quan trọng nhất là sau khi xong em thử chạy lên 110km/h xe vẫn êm như thường...

để lâu mà chạy nhanh nhiều, không những mất sướng lại phá ổ bi, mâm + lốp đc cân từ lúc mua xe nhưng quá trình chạy lốp mòn không đều, khi vá xe lắp lại không đúng chỗ cũ... nên sẽ gây lệch, xe bác nào lắc (kiểm tra nhún trước đã nhé) thì cân thử đi 60 phút + 120K = hiệu quả rõ rệt... chạy thử xong sướng quá đưa luôn 150K cho thằng ku cân mâm
Cám ơn kiến thức mà bác đóng góp cho anh em chạy pò cụt, nói thật với bác em đang kết mấy quả GPS của bác quá mà chưa có xiền. Lúc nào đủ Obama nhờ bác tư vấn và chuyển ra cho em một phát nhé.
Thanks!
BHSon

VanLyDocHanh

Xe máy
Em chạy Forte 1.6 của chú em vợ đường trường HN-HD vài bận rồi, nói chung là tạm được, mỗi khi vượt mấy chú đầu kéo hơn chợn chợn... đường nét nội thất rất rối rắm không nhất quán, táp lô nhựa rất rẻ tiền. Ghế ngồi thấp tịt sát ván sàn nên tạo cảm giác trần cao và thoáng giả tạo, chạy đường dài mới thấy hết nỗi nhục ( các bác đã từng ngồi Lanos hay Lac LD thì biết rất rõ cái khổ của ghế thấp!). Con này đem ra đọ với Gentra hay Lac thì hợp lý, đem ra so găng với đàn anh Ford Focus huân chương đầy ngực thì thật là không biết mình biết người ...Trong phố thì 1.6 AT nên rất đuối máy và cũng uống bia ác ...

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em chạy Forte 1.6 của chú em vợ đường trường HN-HD vài bận rồi, nói chung là tạm được, mỗi khi vượt mấy chú đầu kéo hơn chợn chợn... đường nét nội thất rất rối rắm không nhất quán, táp lô nhựa rất rẻ tiền. Ghế ngồi thấp tịt sát ván sàn nên tạo cảm giác trần cao và thoáng giả tạo, chạy đường dài mới thấy hết nỗi nhục ( các bác đã từng ngồi Lanos hay Lac LD thì biết rất rõ cái khổ của ghế thấp!). Con này đem ra đọ với Gentra hay Lac thì hợp lý, đem ra so găng với đàn anh Ford Focus huân chương đầy ngực thì thật là không biết mình biết người ...Trong phố thì 1.6 AT nên rất đuối máy và cũng uống bia ác ...
Cũng thỉnh thoảng phải thi đấu với Container mà em chọn Ếch cụ ợ! Đỡ sợ hơn sedan tí ti!:21:

Em xin trả lời bác thế này :
1. Xe FC lên đến 100km/h mà bác nói là ko ổn định là hoàn toàn sai, em chạy lên tận 140 km/h còn chả thấy gì cả êm ru chạy ầm ầm chằng qua sợ bị bắn tốc độ nên mới hạ xuống 100 km/h thôi bác, cái này bác có thể tham khảo các bác chạy Focus xem xe có ko ổn định khi đạt tốc độ 100km/h ko nhé .
2. Tiếng máy to là vì xe bác còn mới chưa qua roda, bác cứ chạy qua 1000km rồi thay dầu tiếng máy sẽ êm hơn nhiều trước đây xe của em cũng vậy, còn êm nữa bác qua 5000km thay dầu lần nữa bác sẽ thấy khác hẳn máy chạy êm và mượt,
3, Hộp số 4 cấp AT của FC thiết kế chủ yếu cho đường Hight way bên châu âu nên cấp chuyển số ko mượt như Foter hay Altis, bù lại việc lấy lại tốc độ rất tốt và vượt các xe khác ko là vấn đề khó, tiếp đó do là chân ga điện tử nên việc điều khiển nó khác so với chân ga thường, cái này cần phải có thời gian làm quen. Đạp nhẹ quá thì nó cứ ì ra, mạnh thì nó chồm lên như bác nói. Chân ga điện tử bác cứ hỏi mấy bác đi E280 các bác ý sẽ nói là mới đầu đi rất khó chịu. Việc ngồi hàng ghế sau em thấy thoải mái bt, có điều ghế của FC hơi dốc hơn Foter và Altis vì nó có cái cốp để đồ khá rộng.
Đó là một vài cảm nhận từ các nhân em cũng dùng FC như bác xe em là 5 door 1.8 AT
1/ Xe em chạy hơn 2000km rồi, đã thay dầu lúc 1000km rồi bác ạ thấy vẫn thế. Em đang định đi làm cách âm khoang máy.
2/ Xe mình chạy trong phố là chính nên dù sao vẫn thấy hơi không hài lòng với cái chân ga của em nó.
3/ Nói thật là với tầm tiền đấy mua FC là ổn rồi, em cũng chẳng mong chờ gì quá nhiều ở em nó cả (như là các bác vẫn lăng xê em nó).Sẽ chẳng ai khen Forte và chê Focus ở Box Ford và ngược lại . Và nếu có nhiều tiền hơn em sẽ chỉ mua BMW. Tầm chưa đến 30K ko mua đc 1/2 em BMW mới nên đành chịu (em chỉ thích xe mới), chờ đợi khi nào có nhiều tiền vậy.

Ngoc Phan XLS

Xe container
1/ Xe em chạy hơn 2000km rồi, đã thay dầu lúc 1000km rồi bác ạ thấy vẫn thế. Em đang định đi làm cách âm khoang máy.
2/ Xe mình chạy trong phố là chính nên dù sao vẫn thấy hơi không hài lòng với cái chân ga của em nó.
3/ Nói thật là với tầm tiền đấy mua FC là ổn rồi, em cũng chẳng mong chờ gì quá nhiều ở em nó cả (như là các bác vẫn lăng xê em nó).Sẽ chẳng ai khen Forte và chê Focus ở Box Ford và ngược lại . Và nếu có nhiều tiền hơn em sẽ chỉ mua BMW. Tầm chưa đến 30K ko mua đc 1/2 em BMW mới nên đành chịu (em chỉ thích xe mới), chờ đợi khi nào có nhiều tiền vậy.
Em đã được chạy thử xe sếp em S350L. Riêng cái Óp sừn của nó đã là 25kEUR > Ếch XLS 09 nhà em! Em mà có tiền em cũng mua và thuê 1 chú lái xe!:^)
Cái sướng ở đây là với tầm tiền mình bỏ ra mà thấy nó quá hợp lý cụ nhỉ!
Xe Hàn em đã chạy rồi, mới thì ngon nhưng chất lượng xuống dốc không phanh cụ ạ! Và cái ngon chỉ thể hiện ở đồ chơi chứ những thứ mà Tây nó coi trọng như độ ổn định và an toàn của khung vỏ thì thua xa xe Mỹ đấy!

PHC

Xe buýt
Em xin kiếu với hàng Ford, cứ nhìn gương con Mondeo và Laser là hãi.:77::77::77::77:
Ở HN em thấy chục con Forte mới thấy lò dò 1 bé Focus, nhìn xin xắn, bé bé, như xe đồ chơi. hì hì.
Nập nuận cụa cụ dất ư nà chặt chẽ và nô dích ạ! :71: Như vậy là cụ đã chứng minh một cách rất hùng xờ hồn rằng Forte hơn Focus hoàn toàn về mọi mặt, bây giờ thì chúng cháu đã hiểu. :71: Mà công nhận lực lượng có tư duy giống cụ fỏtég cũng đông thật sự, hèn rề K.F cứ chạy đầy đường.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Tháng bác chạy đường 5 mấy bận ?... hôm nao ới em một tiếng chạy cùng cho đỡ ... vanlydochanh !:21::21::21:!!!
Vài tháng gần đây em chạy 3-4 phát rồi! Có dự án dang dở ở trạm điện 220kV Đồng Hòa (qua cầu Niệm ý cụ) nên phải chạy!
Hôm nào em mà có ý định chạy quá lộ trình chuẩn 20km em ới cụ nhé!!!:)):)):))

Ngoc Phan XLS

Xe container
Nập nuận cụa cụ dất ư nà chặt chẽ và nô dích ạ! :71: Như vậy là cụ đã chứng minh một cách rất hùng xờ hồn rằng Forte hơn Focus hoàn toàn về mọi mặt, bây giờ thì chúng cháu đã hiểu. :71: Mà công nhận lực lượng có tư duy giống cụ fỏtég cũng đông thật sự, hèn rề K.F cứ chạy đầy đường.
Cụ nói chí lý!

Em đã từng cay mũi vì ông bạn khá thân chạy Vios cứ chê Ếch ộp của em tốn xăng với sau này bán lỗ này nọ em thách "tao với mày kiếm đoạn đường nào rảnh rảnh, mỗi thằng phi 50km/h kô phanh đấu đầu nhau phát xem thằng nào đai trước" thế là nó chạy mất dép!:))

PHC

Xe buýt
Cảm nhận của em nó là như thế này.
1/ Công nhận là lái FC thích hơn Forte nhưng khi chạy lên đến 100km/h hoặc hơn em thấy xe không được ổn định lắm
2/ Xe đi tốc độ chậm tiếng máy rất to, cách âm giữa khoang máy và cabin ko tốt lắm
3/ Hộp số AT 4 cấp hoạt động không êm ái lắm ở tốc độ chậm (không như Forte và Altis), lúc xuất phát hay bị giật (chồm). Về khoản này em có 1 kinh nghiệm như sau: Tối em đi đánh tennis đi dép tông thì đạp ga hay bị chồm. Lúc đi đánh về đi giầy tennis thì đạp ga rất êm và mượt  muốn không chồm lên khi đạp ga lúc xuất phát hãy đi giầy to và nặng 1 chút (cảm nhận của cá nhân em)
4/ Về lượng tiêu thụ xăng thì em cũng chưa có đánh giá chính xác lắm nhưng em nghĩ cũng chấp nhận được.
5/ Về ngoại thất: Em ghét nhất nhìn vợ 2 chính diện từ sau đít, cứ gù gù rất ghét. Nhưng nhìn từ đằng trước và các góc ¾ thì rất đáng yêu. Nhìn ko bị chán như Forte và Laccetti.
6/ Ngồi hàng ghế sau của FC em thấy không được thoáng như các xe khác dù chân vẫn có thể duỗi khá thoải mái
1) Nhà cháu đã chạy ở tốc độ 100km/h trên đường Pháp Vân - Cầu Giẽ và không cảm thấy có gì bất thường. Cụ có thể mô tả sự không ổn định ấy ở xe cụ một cách cụ thể hơn chút được không? Tất cả những nội dung chúng ta thảo luận trên đây hoàn toàn có thể mang ra kiểm chứng vào đợt off tới của hội Focus HN.
2) Nhà cháu chỉ thấy tiếng máy to khi vừa đề máy trong gara, còn đã ra đến đường, bất kể đi nhanh hay chậm, gần như không nghe tiếng máy, nhiều lúc dừng xe trên đường xong đến lúc đi, nếu không nhìn đồng hồ thì cũng chẳng biết là máy đang nổ nữa. Cách âm giữa khoang máy & khoang hành khách nhà cháu cho là ok, chỉ có tiếng dội từ đường lên thì công nhận nghe rõ, ồn.
3) Nhà cháu chạy MT nên không ý kiến.
4) Mức ăn uống: nhà cháu không mấy quan tâm đến cái này. Bao giờ chạy trăm cây trăm lít thì lúc đấy sợ cũng chưa muộn. :))
5, 6) Cái này giống như khi cụ viết văn thôi, có người đánh giá văn cụ OK nếu văn phong cụ hợp với họ, và ngược lại.

Sonbh

Xe tăng
1,Vụ thay dầu mà cụ vẫn thấy ko êm thì em ko ý kiến vì em thấy xe em thay xong khá êm so với lúc mới tinh.
2, Cái chân ga em đồng ý với cụ là khó đi và khó quen. Nhưng quen rồi thì thấy nó rất bình thường. :) ( ý kiến cá nhân )
3. Ngay cả trong box focus vẫn chê Focus như thường có sao đâu bác, chả có gì hoàn hảo cả, tầm tiền đó chỉ có vậy lại là liên doanh trong nước nữa. Còn nói thật với bác , em cũng thích BMW như bác nhưng khác một chút là em chỉ thích X5 mà tiền ko có nên cứ ước mơ đã, còn hiện tại em rất hài lòng với FC ( không lăng xê ) .:41:

songvedem

Xe tăng
để lâu mà chạy nhanh nhiều, không những mất sướng lại phá ổ bi, mâm + lốp đc cân từ lúc mua xe nhưng quá trình chạy lốp mòn không đều, khi vá xe lắp lại không đúng chỗ cũ... nên sẽ gây lệch, xe bác nào lắc (kiểm tra nhún trước đã nhé) thì cân thử đi 60 phút + 120K = hiệu quả rõ rệt... chạy thử xong sướng quá đưa luôn 150K cho thằng ku cân mâm
--------------------

Các cụ xem cái này thì HN làm ở đâu nhỉ, hay ra Ford có được không? Em hay làm ở Ford Ngô Thì Nhậm. Cụ Tuấn Lê nói rõ hơn về cái kiểm tra giảm xóc bị chẩy dầu có được không? EM ngó vào thấy nó tối và bẩn lám nên chả thấy gì.

Xe em có cảm giác là lái hơi bị lệch sang phải 1 chút xíu xíu. Nếu đang đi thẳng thì không sao, nếu vào chỗ nào có gồ gề 1 chút thì vô lăng hơi lệch sang phải 1 chút và lại phải chỉnh lại. Nhưng em cũng thử khi đi đường phẳng thả vô lăng ra thì xe vẫn chạy thẳng bình thường. Mong các cụ giúp cho chút ý kiến.

Sonbh

Xe tăng
--------------------

Các cụ xem cái này thì HN làm ở đâu nhỉ, hay ra Ford có được không? Em hay làm ở Ford Ngô Thì Nhậm. Cụ Tuấn Lê nói rõ hơn về cái kiểm tra giảm xóc bị chẩy dầu có được không? EM ngó vào thấy nó tối và bẩn lám nên chả thấy gì.

Xe em có cảm giác là lái hơi bị lệch sang phải 1 chút xíu xíu. Nếu đang đi thẳng thì không sao, nếu vào chỗ nào có gồ gề 1 chút thì vô lăng hơi lệch sang phải 1 chút và lại phải chỉnh lại. Nhưng em cũng thử khi đi đường phẳng thả vô lăng ra thì xe vẫn chạy thẳng bình thường. Mong các cụ giúp cho chút ý kiến.
Cụ alo thử xem chỗ này xem sao, Hà nội bà con ca ngợi chỗ này lắm :
phuongdongtires.com Địa chỉ : 339 Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội Điện thoại : 0936386688

namgianghp86

Xe tải
so sánh làm gì các cụ, vợ ai người đấy hưởng...chỉ có điều em là em ghét nhất những ông nào mở mồm ra là: xe nhật thế này, xe nhật thế kia.
em nói thật em chỉ phục xe nhật ở cái hệ thống bảo dưỡng có kinh nghiệm lâu năm ở Việt Nam...xe em nếu hết bảo hành em sẽ vào xưởng của Toy.
còn xe nhật với mỹ với hàn, mỗi người 1 cảm nhận,muốn so sánh thì so xe nhập với nhau ấy.Vịt đâu phải thị trường chuẩn để các bác so sánh.dân LÁI xe nhiều hơn là dân CÓ xe

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói FT êm hơn là đúng, vì đặc trưng của xe hàn là giảm xóc mềm nên đi trong phố cho ta cảm giác êm hơn, FC giảm xóc cứng hơn đi ko êm bằng nhưng bù lại ôm cua tốt hơn, cảm giác lái thật và chính xác hơn. Còn về thông số của động cơ thì một xe 1.6 Foter, còn Focus 1.8, độ bốc thì khỏi nói Forte ko có cửa. Còn số tự động của Focus vào số cảm nhận gằn hơn, đúng vì đặc trưng của 4 cấp AT khi xe chưa nóng máy thì vào bước chuyển số 2 và 3 cảm giác hơi gằn cái này xe nào 4 cấp AT cũng vậy ( cái này em tham khảo nhiều xe rùi ). Bác đi khéo chân ga sẽ đỡ nhiều, do cái chân ga của Focus nó là chân ga điện tử nên cần phải có thời gian để làm quen nữa.
Ai nói cụ Forte ko bôc? Ai nói cụ Forte giảm xóc mềm? Em nghĩ cụ nên cầm lái Forte đã rồi hãy cảm nhận chứ đừng nghe người khác nói lại... :redface:

Sonbh

Xe tăng
Ai nói cụ Forte ko bôc? Ai nói cụ Forte giảm xóc mềm? Em nghĩ cụ nên cầm lái Forte đã rồi hãy cảm nhận chứ đừng nghe người khác nói lại... :redface:
Dạ thưa cụ, em chả chạy chán I30 CW, Forte , Altis rồi cụ ah. Giảm xóc của Fo tè ko mềm khi so với focus là gì. Cụ đi hỏi 10 người thực sự hiểu về xe hơi xem có phải thế ko, cụ bảo bốc đúng ko. Hôm nào ra mỹ đình cụ đi fo tè em chạy pò cụt , 500 M xem anh nào về đích trước, ai thua người đó trả tiền bia và karaoke ôm cho ban trọng tài và em cả cụ. Dựa vào đâu mà cụ bảo em nghe người khác nói, cụ vui tính quá . :)):)):)):))

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Tổng kết lại với xe Ford ở VN chỉ đc người tiêu dùng chấp nhận những xe sau: Escape, Everest, ranger và transit. Cho nên cái ford focus không có mặt trong danh sách này thì k nên ví với xe Kia Forte đang nổi đình nổi đám và là một thương hiệu đã đưa hãng xe này tiến lên vị trí thứ 4 thế giới của chính Ford. Tuy nhiên mọi sự so sánh đều khập khiễng cả vì còn nhiều tiêu chí khác nữa ạh .... :69: :69: :69: :69:

minhtuong

Xe máy
Dạ thưa cụ, em chả chạy chán I30 CW, Forte , Altis rồi cụ ah. Giảm xóc của Fo tè ko mềm khi so với focus là gì. Cụ đi hỏi 10 người thực sự hiểu về xe hơi xem có phải thế ko, cụ bảo bốc đúng ko. Hôm nào ra mỹ đình cụ đi fo tè em chạy pò cụt , 500 M xem anh nào về đích trước, ai thua người đó trả tiền bia và karaoke ôm cho ban trọng tài và em cả cụ. Dựa vào đâu mà cụ bảo em nghe người khác nói, cụ vui tính quá . :)):)):)):))

FC 1.8 hoặc đến 2.0, Forte chỉ có 1.6, ai bảo Forte bốc hơn FC thì em xin :77:.

raklei

Xe điện
Cho nên cái ford focus không có mặt trong danh sách này thì k nên ví với xe Kia Forte đang nổi đình nổi đám và là một thương hiệu đã đưa hãng xe này tiến lên vị trí thứ 4 thế giới của chính Ford. Tuy nhiên mọi sự so sánh đều khập khiễng cả vì còn nhiều tiêu chí khác nữa ạh .... :69: :69: :69: :69:
Bỏ *** có mấy hôm ko vào forum mà đã tiến lên vị trí thứ 4 rồi nhanh quá :)) :))

cuduc

Xe tải
Hôm trước có dịp đi mỹ, b/c các bác là chỉ gặp đúng 02 em forte còn focus gặp nhiều (kiểu dáng focus mỹ trông đẹp hơn loại ở việt nam) tuy nhiên tôi có dịp đến Lasvegas, Sanfrancisco, Los Angeles vào các bãi xe thấy phải đến 50% xe là của Honda áp đảo các loại xe khác (chủ yếu là CRV không thấy Civic)
Dân Mỹ dùng xe chắc là có kinh nghiệm hơn mình không hiểu sao thấy toàn xe Honda còn các hãng tỷ lệ thấp hẳn
Còn so sánh focus và forte về độ bốc là so sánh ông 1,8 và 1,6 thì phải khác rồi. Tôi hay đi đường 5 thấy focus vượt nhẹ như không còn em forte thì phải chuyển sang số tay mới vượt nổi.