So sánh độ sáng LED XHP50 - XHP70 và Halogen

vietran

Xe ba gác
Nếu cụ không phục thì mời cụ đọc bài này cụ ạ: http://www.philips.com.vn/c-m-li/halogen-light-bulbs
Em xin phép trích ra đây :

Bên dưới bài viết có 1 cái link đấy cụ : Khám phá tất cả các loại bóng đèn halogen của Philips

Cụ bấm vào thì nó ra thế này cụ ạ:

Đó là bóng Halogen đó cụ. Hay hãng Philips nó vớ vẩn cụ nhỉ ?

Kính cụ.
Cái này ai chả biét, thì sao cụ???
Em đã nói bóng halogen rất tốt, chỉ số hoàn màu 100, link trên cũng nói thế, cụ bảo philip vớ vẩn là vớ vẩn thế nào???!!!

tethien

Xe tải
Cái này ai chả biét, thì sao cụ???
Em đã nói bóng halogen rất tốt, chỉ số hoàn màu 100, link trên cũng nói thế, cụ bảo philip vớ vẩn là vớ vẩn thế nào???!!!
Ơ. Thế cụ không hiểu hay cố tình không hiểu thế cụ ?
Em nãy giờ nói vào chỗ trống à ?
Cụ đọc lại kỹ giúp em nhá.
Cái em muốn nói là những cái bóng Halogen mà trên ô tô hiện dùng chỉ là bóng sợi đốt có bơm khí halogen bên trong thôi cụ ạ. Hiệu suất phát sáng của nó chỉ là 15-23lm/w thôi. Do đó người ta mới bảo là cùng công suất bóng LED sáng gấp 7-10 lần bóng halogen.
Còn cái hình mà cụ show ra bảo là "Halogen kim loại" gì gì đấy có hiệu suất phát sáng cao ấy thì nó là bóng xenon cụ nhé.

Còn chuyện bóng halogen có chỉ số hoàn màu cao, ánh sáng dễ nhìn thì em hoàn toàn đồng ý với cụ ạ.

MinhPT

Xe tăng
Cái em muốn nói là những cái bóng Halogen mà trên ô tô hiện dùng chỉ là bóng sợi đốt có bơm khí halogen bên trong thôi cụ ạ. Hiệu suất phát sáng của nó chỉ là 15-23lm/w thôi. Do đó người ta mới bảo là cùng công suất bóng LED sáng gấp 7-10 lần bóng halogen.
Còn cái hình mà cụ show ra bảo là "Halogen kim loại" gì gì đấy có hiệu suất phát sáng cao ấy thì nó là bóng xenon cụ nhé.

Còn chuyện bóng halogen có chỉ số hoàn màu cao, ánh sáng dễ nhìn thì em hoàn toàn đồng ý với cụ ạ.
Trong hình của mình ở post đầu, mình dùng bóng Osram Night Breaker Plus 90, chân H7

vietran

Xe ba gác

hình như cụ vẫn chưa rõ mình còm cái gì thì phải.
cụ đưa mấy cái bóng đèn tròn bàn học lên rồi phán, trong khi cụ không những bôi đậm mà còn đổi màu xanh cho dòng chữ "bóng halogen mà trên ô tô hiện dùng", ơ thế hóa ra cụ nghĩ bóng đèn ô tô với cái bóing 3 ngàn đồng xoáy vào đèn bàn là 1 à???

Còn cụ muốn chứng minh đèn led sáng gấp 10 halogen thì cụ lấy halogen sưởi ấy cho nó gấp 30 lần luôn chứ lấy đèn bàn làm gì

tethien

Xe tải
hình như cụ vẫn chưa rõ mình còm cái gì thì phải.
cụ đưa mấy cái bóng đèn tròn bàn học lên rồi phán, trong khi cụ không những bôi đậm mà còn đổi màu xanh cho dòng chữ "bóng halogen mà trên ô tô hiện dùng", ơ thế hóa ra cụ nghĩ bóng đèn ô tô với cái bóing 3 ngàn đồng xoáy vào đèn bàn là 1 à???

Còn cụ muốn chứng minh đèn led sáng gấp 10 halogen thì cụ lấy halogen sưởi ấy cho nó gấp 30 lần luôn chứ lấy đèn bàn làm gì
Em đưa ảnh cái bóng tròn đó. Trong đó Philips người ta nói rõ cái bo bóng tròn đó nó là bóng Halogen đấy cụ ạ.
Hay là cụ không nhìn thấy chữ Halogen trong hình đó?

Tất nhiên là cái bóng tròn đó không lắp lên oto. Nhưng bóng lắp lên oto cũng là bóng Halogen. Tức chỉ là bóng sợi đốt.

Nếu cụ muốn bóng đèn ô tô thì đây:

Cụ có thấy chữ Halogen trong đó không?

Và đây là hiệu suất chiếu sáng của nó : 1500lm/55W ~ 27lm/W

Hầu cụ.

Link đây không cụ lại bẩu em sửa ảnh :
http://www.philips.com.vn/c-p/12972LLECOC1/longlife-ecovision-car-headlight-bulb/specifications

Chỉnh sửa cuối:

thevinh

Xe tải
Cụ chủ Inbox em cái giá led cree XHP50 L5 nhé.

MinhPT

Xe tăng
Cụ chủ Inbox em cái giá led cree XHP50 L5 nhé.
Ôi, post đầu tiên đã có giá tham khảo rồi: khoảng 900K cho bóng LED dùng chip XHP50, như hình post đầu tiên
Nhưng nhắc lại: mình không bán hàng bác nhé.

phungquyph3

Xe hơi
Bác thực địa chưa, lếu chưa thì đúng dồi :D
Em châm kíu mãi mới quyết thay mắt cho vợ già Spectra 2003, hùi trước rón rén lắm, nhưng từ lúc lắp vào tự tin đá pha hẳn, trạng chết chúa cũng băng hà nhá khà khà.
Dạ em cũng từng chơi cỡ 5-6 loại led rồi ạ. Loại chi chít bóng quanh như bên trên có mấy chục nghìn/ cái. Loại Xhp50: thì có khoảng 6-7 mẫu, xhp70 hiện giờ có 3 mẫu em thấy nó như nhau cả. Em chán led quay về bi xenon rồi ạ

Matizcoi

Xe cút kít
Dạ em cũng từng chơi cỡ 5-6 loại led rồi ạ. Loại chi chít bóng quanh như bên trên có mấy chục nghìn/ cái. Loại Xhp50: thì có khoảng 6-7 mẫu, xhp70 hiện giờ có 3 mẫu em thấy nó như nhau cả. Em chán led quay về bi xenon rồi ạ
Em chưa đông tiền nên chưa dám chán led, chứ xem vệt cắt của bóng xenon có projector đẹp quá :D

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa đông tiền nên chưa dám chán led, chứ xem vệt cắt của bóng xenon có projector đẹp quá :D
Ui đã projector thì đường cắt halogen còn đẹp chứ nói gì xenon và led ạ.
Các cụ ngó tạm L7 chân H7 trên morning projector nguyên bản mà hay bị chê là đồ lởm nè:)

dohuumanh

Xe hơi
Liệu LM/W nó có giống tính chất của độ phân giải mà hình không nhỉ, ví dụ ta chỉ cần full HD là đã ok rồi nhưng vẫn có loại 2K, 4K để tạo sự khác biệt.

MinhPT

Xe tăng
Liệu LM/W nó có giống tính chất của độ phân giải mà hình không nhỉ, ví dụ ta chỉ cần full HD là đã ok rồi nhưng vẫn có loại 2K, 4K để tạo sự khác biệt.
Có thể giống: nếu độ sáng của đèn đã đủ sáng, sáng nữa chỉ có chói mắt thì tăng thêm LM/W với đèn công suất chuẩn là không cần thiết.
Nhưng thực tế, chưa có đèn xe nào sáng được như ánh sáng ban ngày, nên người ta luôn muốn tăng sáng, nhưng để tăng sáng mà tăng công suất thì cũng đến giới hạn công suất điện của xe, không thể lắp hàng nghìn W vào xe nguyên bản được, vì vậy tăng LM/W lợi thế hơn về điện, tất nhiên không có gì ko phải trả giá, vụ này trả giá bằng tiền.

Quay lại vui với vụ 4K, TV 4K đẹp hơn full HD nhiều nếu xem TV 60" trở lên.

C180K

Xe buýt
Em vẫn đang châm cứu xem có cách nào chỉnh pha cao hơn hẳn côt ko. Xe em giờ pha xa hơn cốt tí ti, mà cốt chỉnh cao thì ko được. Cái xe em pha cốt riêng nhưng lại nằm chung 1 tổ hợp nên ko chỉnh riêng đc

MinhPT

Xe tăng
Em vẫn đang châm cứu xem có cách nào chỉnh pha cao hơn hẳn côt ko. Xe em giờ pha xa hơn cốt tí ti, mà cốt chỉnh cao thì ko được. Cái xe em pha cốt riêng nhưng lại nằm chung 1 tổ hợp nên ko chỉnh riêng đc
Bác tìm kỹ xem, phải có lỗ chỉnh chứ. Xe mình chỉnh độc lập được.

MinhPT

Xe tăng
Em xem kỹ và cũng tìm trên web rồi, nó đúc liền 1 khối và phân ra choá pha với cốt cụ ơi.
Xe của mình cũng liền cả cụm. Nhưng pha lại chỉnh được riêng. Chắc mỗi xe 1 khác

hm.tuan

Xe điện
Cá nhân em thì thấy: Ngoại trừ độ bi (nguy cơ nước vào và mất zin) còn lại em đã từng làm chuột bạch cho : xenon, mini projector, tăng sáng đủ kiểu... với vợ cũ của em. Rồi cuối cùng em vẫn phải quay về: Halogen 100/90w thì sáng thật nhưng nhanh cháy chân, bóng và chóa; cuối cùng là em... trả về nguyên bản đi ngon nhất.

Vì vậy đầu tiên em cũng ngó vụ Led này cho vợ mới, nhưng suy đi tính lại thì em ngó.... lơ.

Ducky Momo

Xe buýt
Cá nhân em thì thấy: Ngoại trừ độ bi (nguy cơ nước vào và mất zin) còn lại em đã từng làm chuột bạch cho : xenon, mini projector, tăng sáng đủ kiểu... với vợ cũ của em. Rồi cuối cùng em vẫn phải quay về: Halogen 100/90w thì sáng thật nhưng nhanh cháy chân, bóng và chóa; cuối cùng là em... trả về nguyên bản đi ngon nhất.

Vì vậy đầu tiên em cũng ngó vụ Led này cho vợ mới, nhưng suy đi tính lại thì em ngó.... lơ.
Độ bi xenon theo kiểu khoét mắt thì 50/50 lắm, ko ít trường hợp kêu ca là đèn điện sáng tối bất chợt, rồi còn lọt nước hấp hơi. Chưa kể là khi có sự cố bảo hiểm sẽ ko chấp nhận gói độ đèn. Bóng tăng sáng halogen thì nói luôn là độ sáng tăng ko nhiều lắm, rất nhanh cháy (hình như là muốn sáng hơn mà cùng công suất, ngoài việc thay đổi chất liệu dây tóc thì cũng làm tăng điện trở nên nhanh cháy). Em thì đang chấp nhận cos tối chút, pha thì em lắp thêm đôi halogen Narva ngoài, đèn sáng theo tín hiệu điều khiển của pha nguyên bản

Cũng đang muốn cải thiện cái đèn cos, nên cũng đang nghiên cứu cái vụ led này xem sao

dohuumanh

Xe hơi
Các cụ có cao kiến xin chỉ giáo về giá, 1 bóng hay 1 cặp nhỉ? Và chất lượng, tự lắp được không?
Em lắp cho matiz super có cục abs sợ bên trái có chật quá không?

MinhPT

Xe tăng
Giá trên là 1 bóng đấy. Đúng cái mình mua, giá mua 225 giờ còn 195tệ 1 bóng XHP70