Đánh giá So sánh CRV vs SantaFe

dogogianguyen

Xe hơi
Website
noithatgianguyen.com
Đây là một vấn đề mà hiện nay có rất nhiều tranh cãi. Nếu theo phân loại nguyên gốc thì SUV là những loại xe được thiết kế dựa trên nền khung gầm của xe tải (đặc biệt là bán tải), còn Crossover được thiết kế trên nền xe ô tô chở người. Chính vì vậy, trước đây xe SUV hầu như có kiểu khung gầm rời (Body on Frame) còn Crossover là khung gầm liền (Unibody). Ví dụ Honda CRV được thiết kế trên nền khung gầm của Civic; Hyundai Santafe được xây dựng trên nền tảng khung gầm tên là Hyundai - Kia Y (thế hệ khung gầm Hyundai-Kia Y6 hiện được dùng cho Sonata, Santafe, Sorento, I40, ...) nên nếu theo định nghĩa gốc trước đây thì 2 xe này không phải là SUV thực sự; còn Mitsubishi Pajero Sport hiện được thiết kế trên nền của xe Triton, có khung gầm rời nên sẽ là SUV.
Về phân biệt SUV và CUV thì hiện nay do xu hướng thiết kế khung gầm theo kiểu Body on Frame ngày càng giảm, thay vào đó là thiết kế kiểu Unibody phát triển do có nhiều ưu điểm hơn. Vì thế khái niệm về SUV và CUV không còn được phân biệt rõ ràng theo định nghĩa gốc nữa mà SUV có thể dùng chung cho cả SUV và CUV. Hơn nữa, một phần do thị hiếu mà các hãng cũng không đi phân loại cụ thể nữa mà chủ yếu đi vào công năng sử dụng. Hay nói cách khác là loại xe đa dụng (Sport Utility Vehicle hay Crossover Utility Vehicle) với các kích thước nhỏ (compact size), vừa (mid size) và lớn (large size).
Tuy nhiên, một điều còn "nguyên giá trị" đó là nếu chiếc xe đa dụng có thiết kế khung gầm rời (Body on Frame) thì nó là xe SUV theo nghĩa thực sự, ví dụ như Pajero Sport, Prado, Land Cruiser, hay Ford Everest.
Một số thông tin tóm lược như trên để thêm gió mát cho ngày cuối tuần, không thì bức bối khó chịu quá các cụ ah!

(Bài viết có nhiều thông tin được tham khảo trên các trang thông tin chuyên ngành)
Cám ơn cụ cho mọi người thêm thông tin để mở mang đầu óc!

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cũng chưa được cưỡi CRV bao giờ! Nhưng e cũng có đôi điều về Stf e sở hữu gần 5năm...đúng là Stf về kiểu dáng, trang thiết bị đều đầy đủ chẳng thiếu thứ gì cả...thậm chí tất cả mọi thứ đều bóng bẩy hào nhoáng. Nhưng! Sau khi chia tay e nó để cưới e Ranger xls AT vì lý do cv thì e đưa ra cảm nhận về cảm giác ngồi ôm vô lăng trên n cung đường thì Ranger cho e sự phấn khích và cảm giác đc lái xe chứ ko như Stf cho e cảm giác phải lái xe! Đôi điều...
Như vậy đi Ranger mới chuẩn cụ nhỉ, em cũng thấy nhiều người khen em này. Nhưng có điều kiểu dáng bán tải vẫn khó sử dụng trong thành phố.

Berus Sama

Xe tải
Như vậy đi Ranger mới chuẩn cụ nhỉ, em cũng thấy nhiều người khen em này. Nhưng có điều kiểu dáng bán tải vẫn khó sử dụng trong thành phố.
Tuỳ mục đích sử dụng cụ ạ! Bình thường gia đình kết hợp đi làm thì e chọn CRV cụ ạ...e ko thích xe hàn nữa rồi...1 xe Mỹ...2 xe Nhật, còn ko phải đắn đo thì ngoại hạng xe Đức cho sướng cái thằng người.

edc

Xe lăn
Đồng ý với bạn. Đức Nhật Hàn giờ tiết kiệm và bền như nhau hết. Honda và Hyundai đều là thương hiệu phổ thông, Honda chỉ nhỉnh hơn chút về thương hiệu. Hyundai nó không có kém nhiều đâu. Mình đang chạy Đức, đã chạy qua cả Nhật, Hàn rồi.
CỤ chạy cả xe Nhật, Hàn, Đức mà nói nó như nhau. Tức là cụ chưa bao h lái xe

dunlopillo

Xe buýt
CỤ chạy cả xe Nhật, Hàn, Đức mà nói nó như nhau. Tức là cụ chưa bao h lái xe
Mình thấy bạn có thói xấu là chụp mũ và vơ đũa cả nắm. Thứ nhất, mình nói là tiết kiệm và bền thôi nhé. Chứ không nói là nó như nhau. Đây là chụp mũ.

Mình đang chạy Mec C W205, ngay trước nó là chiếc CRV 2.4, vậy mà bạn lại bảo mình chưa bao giờ lái xe. :).

Còn Huyndai, Honda hay Toy là thương hiệu phổ thông, có gì mà bàn cãi. Acura, Genesis, Lexus thì mới là brand để cạnh tranh Bim, Mec.

Mình sẽ không tranh luận với bạn sau bài này.

spiderman

Xe tăng
Em đọc mấy trang mà chưa thấy cụ nào cho ý kiến CRV hay San đi bốc hơn.

Phongtk

Xe đạp
E là e coi trọng cái cảm giác lái thôi...ở Stf thì e thấy nhàm chán cụ ạ! Còn tã hay ko thì e chẳng biết nói thế nào, cũng còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố...e nghĩ so với xe Nhật thì xe Hàn chắc ko thể bền bỉ bằng đc.
Em đồng ý với bác. CRV lái sướng hơn Santafe!

edc

Xe lăn
Mình thấy bạn có thói xấu là chụp mũ và vơ đũa cả nắm. Thứ nhất, mình nói là tiết kiệm và bền thôi nhé. Chứ không nói là nó như nhau. Đây là chụp mũ.

Mình đang chạy Mec C W205, ngay trước nó là chiếc CRV 2.4, vậy mà bạn lại bảo mình chưa bao giờ lái xe. :).

Còn Huyndai, Honda hay Toy là thương hiệu phổ thông, có gì mà bàn cãi. Acura, Genesis, Lexus thì mới là brand để cạnh tranh Bim, Mec.

Mình sẽ không tranh luận với bạn sau bài này.
Vui phết
:)) :))

dz123

Xe đạp
Em nghĩ nếu chọn thương hiệu thì ng VN ta cứ HÔng Đa. CÒn ốp sần thì chọn Anh Phê. Tuỳ quan điểm bác ạ

soncigar

Xe đạp
Em đang xem con San giảm vậy thì CRV chốt giá thế nào ợ. Chắc cũng phải điều chỉnh chút chút. Nếu chỉ đi gia đình thì em nghĩ cũng 1 chín 1 mười ạ.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cái được nhất của Honda vẫn là cái động cơ!

ta261

Xe tải
Cũng chưa được cưỡi CRV bao giờ! Nhưng e cũng có đôi điều về Stf e sở hữu gần 5năm...đúng là Stf về kiểu dáng, trang thiết bị đều đầy đủ chẳng thiếu thứ gì cả...thậm chí tất cả mọi thứ đều bóng bẩy hào nhoáng. Nhưng! Sau khi chia tay e nó để cưới e Ranger xls AT vì lý do cv thì e đưa ra cảm nhận về cảm giác ngồi ôm vô lăng trên n cung đường thì Ranger cho e sự phấn khích và cảm giác đc lái xe chứ ko như Stf cho e cảm giác phải lái xe! Đôi điều...
Cụ này trước đi Tucson mà phán Santafe, Tucson thì ko bằng CRV rồi, nhưg San thì khác. Cụ nên đánh giá trên kinh nghiệm thực tế của cụ trên chính xe cụ đi, ko nên quy chụp cho xe khác như vậy, để cho người mua có cái nhìn khách quan nhất ạ :D
Mà các cụ đây ai cọc CRV bản mới chưa ạ? Em mới cọc mà ko biết tới tết liệu có xe mà đi ko, như bên Mã mới chỉ giao xe dc 3000/5000 con đã cọc

sontung

Xe tăng
Cụ này trước đi Tucson mà phán Santafe, Tucson thì ko bằng CRV rồi, nhưg San thì khác. Cụ nên đánh giá trên kinh nghiệm thực tế của cụ trên chính xe cụ đi, ko nên quy chụp cho xe khác như vậy, để cho người mua có cái nhìn khách quan nhất ạ :D
Mà các cụ đây ai cọc CRV bản mới chưa ạ? Em mới cọc mà ko biết tới tết liệu có xe mà đi ko, như bên Mã mới chỉ giao xe dc 3000/5000 con đã cọc
Cụ ấy đi Santafe đời cũ nên nó khác, nếu so với San full dầu 2017 thì Ranger 3.2 cũng không có cửa luôn

ta261

Xe tải
Cụ ấy đi Santafe đời cũ nên nó khác, nếu so với San full dầu 2017 thì Ranger 3.2 cũng không có cửa luôn
San đời cũ nó vẫn hơn vạn Tucson đời cũ rồi bác :D còn so sánh San với Ranger thì em ko rõ có so sánh nhau dc ko

Wolfrain

Xe hơi
Có bài test CR-V (bản cũ) với San rồi đó. CR bốc hơn, thắng ngon hơn và tiết kiệm hơn. San thăng bằng ngon hơn, rộng rãi và tiện nghi hơn. Cá nhân em thấy đã mua cái xe thì nên chú ý vào cái máy chứ mấy thứ râu ria kia thích thì độ vào vẫn được.

ABC_Thôi

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng nghĩ cái máy là quan trọng, options chỉ là phấn son.

seoultran

Xe máy
Chắc chán là San, CRV em đi thử ồn lắm

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
Vâng, cảm ơn cụ vì bài viết khá chi tiết. Nhưng em vẫn còn mù mờ lắm. Có hơn là trc đây chỉ có khái niệm gầm thấp vs gầm cao, hay các cụ nhà e cứ sedan thì gọi là 4 chỗ, suv hay cuv thì cứ gọi là 7 chỗ cho nó dễ phân biệt :))
CUV thì bị ồn gầm như sedan vì nó dựa trên khung gầm của sedan và khi đi đường xấu một chút xe vặn vỏ đỗ là khung xe kêu ngay. Ưu điểm là trọng tâm xe thấp.
SUV khung gầm rời (body on frame) nên nó chắc xe hơn, nhưng nhược điểm là trọng tâm xe cao, vào cua tốc độ dễ bị lật (chả thế mà Fò tủn ngửa suốt).
CUV hợp đô thị, SUV hợp mọi địa hình
CRV, Santafe, CX5, Outlander, Xtrail, Tucson,... là CUV nên đi tốc độ từ 80 trở lên độ ồn gầm rất lớn

Highstake

Xe hơi
Nếu so với san với CRV hiện tại thì San ở mâm trên, không gian lớn, xe chạy đầm do kích thước con xe lớn. Nhưng CRV máy móc sẽ đi tiết kiệm hơn, thắng hai mấy cái tính năng đỗ đằng nhạy. Còn với con cũ thì một chín, một mười. Em cũng đang đợi ẻm về để test thử xem ntn