[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

.Chuối.

Xe tăng
Tiếp tục tin tức về việc các tập đoàn tư bản hàng đầu đổ tiền vào đầu tư nghiên cứu và phát triển ở VN, để thấy bọn tây lông nó đánh giá tiềm năng phát triển của quốc gia này như thế nào! Và tại sao nó không chọn mấy thằng chư hầu thân tín ngay bên cạnh:))?
Tập đoàn TTI (Hoa Kỳ) kỳ vọng trong 2 năm tới, thu hút khoảng 180 - 200 doanh nghiệp Việt Nam trở thành nhà cung ứng với mục tiêu đạt doanh thu khoảng 2,5 tỷ USD mỗi năm, tỷ lệ cung ứng nội địa lên đến 60% trong năm 2020 và 80% vào năm 2021.

tung.npvh

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ cười cợt, coi thường cách người TL "tôn trọng Hoàng gia". Em nghĩ đây là thói xấu của đại chúng VN. Sống ở đâu nên tôn trọng thể chế ở đó. Em nghĩ cá nhân em nếu được nuôi dạy trong môi trường như vậy cũng sẽ tôn trọng Hoàng gia như vây.

Nếu Hoàng gia lèo lái con thuyền dân tộc tránh được bao nhiêu cuộc chiến thì rất rất rất đáng được kính trọng.

Đừng hỏi em

Xe tải
Em thấy nhiều cụ cười cợt, coi thường cách người TL "tôn trọng Hoàng gia". Em nghĩ đây là thói xấu của đại chúng VN. Sống ở đâu nên tôn trọng thể chế ở đó. Em nghĩ cá nhân em nếu được nuôi dạy trong môi trường như vậy cũng sẽ tôn trọng Hoàng gia như vây.

Nếu Hoàng gia lèo lái con thuyền dân tộc tránh được bao nhiêu cuộc chiến thì rất rất rất đáng được kính trọng.
Hoàng Gia Thái không phải để làm kiểng giống Hoàng gia Anh và một số nước Châu Âu đâu cụ. Tất cả các cuộc lật đổ này nọ đều có bàn tay của HG trong đấy, HG Thái nắm thực quyền với những con bài chính trị. Bởi vậy chính phủ nào mới lên thuận theo HG thì sống mà trái ý HG thì chỉ có nước bán xới như anh em nhà Thaksin và Yingluck.
Mặt khác nhắc tới HG là nhắc tới tầng lớp quý tộc, đại diện cho thể diện quốc gia. Dân Thái rất tôn sùng HG, đặc biệt là ông vua Rama IX mới mất cách đây mấy năm còn ông vua tại vị nhìn giống côn đồ du thủ du thực hơn là vua nên dân Thái dù không ưa cũng phải ngậm mỏ vì nói xấu HG sẽ bị phạt tù :D.

cưỡi chổi

Xe lăn
Hoàng Gia Thái không phải để làm kiểng giống Hoàng gia Anh và một số nước Châu Âu đâu cụ. Tất cả các cuộc lật đổ này nọ đều có bàn tay của HG trong đấy, HG Thái nắm thực quyền với những con bài chính trị. Bởi vậy chính phủ nào mới lên thuận theo HG thì sống mà trái ý HG thì chỉ có nước bán xới như anh em nhà Thaksin và Yingluck.
Mặt khác nhắc tới HG là nhắc tới tầng lớp quý tộc, đại diện cho thể diện quốc gia. Dân Thái rất tôn sùng HG, đặc biệt là ông vua Rama IX mới mất cách đây mấy năm còn ông vua tại vị nhìn giống côn đồ du thủ du thực hơn là vua nên dân Thái dù không ưa cũng phải ngậm mỏ vì nói xấu HG sẽ bị phạt tù :D.
Thực ra ở VN cũng nhiều hoàng gia phết đấy vì thỉnh thoảng em lại nghe thấy có ông vua con ở đâu đó ;))

CaptainMT

Xe buýt
Chả cần phải so sánh đâu đâu, em thì thấy các quầy hàng đồ châu á ở mọi nơi (âu, mĩ) 60% tàu, còn lại 40% thái. Khách du lịch thì 90% được hỏi sẽ muốn quay lại thái, chỉ vài % muốn quay lại Vn. Đủ để thấy Vn được cái hơn là nói phét. Nhưng biết đâu vài trăm năm nữa thì cũng có thể bằng đó

Đừng hỏi em

Xe tải
Chả cần phải so sánh đâu đâu, em thì thấy các quầy hàng đồ châu á ở mọi nơi (âu, mĩ) 60% tàu, còn lại 40% thái. Khách du lịch thì 90% được hỏi sẽ muốn quay lại thái, chỉ vài % muốn quay lại Vn. Đủ để thấy Vn được cái hơn là nói phét. Nhưng biết đâu vài trăm năm nữa thì cũng có thể bằng đó
May quá, em nằm trong 10% còn lại kia :)). Trừ khi có việc phải sang Thái chứ bảo em qua đó du lịch thì cho thêm tiền em cũng chịu :D.

mitdac1819

Xe điện
Cụ cho cái link, chứ chém gió bằng mồm thì ai cũng làm đc ;))

Rong rêu

Xe điện

honglinh112

Xe đạp
Lướt qua các bình luận chê Thái Gay không bằng Việt Nam và đặc biệt là có nhiều cụ chê GDP là con số ảo, em thấy mình thật may mắn khi được sinh ra tại VN. Thì ra trên OF có rất nhiều nhà kinh tế kiệt xuất, xuất sắc còn hơn cả các chuyên gia kinh tế đoạt giải Nobel thế giới nữa. Ngày VN hoá rồng thì ra đâu có xa đến mức vậy đâu nhỉ, chính phủ chỉ cần mời các “chuyên gia kinh tế OF” tham gia điều hành đất nước, vậy là đạt đc mục tiêu hoá rồng rồi. :D

mitdac1819

Xe điện
Lướt qua các bình luận chê Thái Gay không bằng Việt Nam và đặc biệt là có nhiều cụ chê GDP là con số ảo, em thấy mình thật may mắn khi được sinh ra tại VN. Thì ra trên OF có rất nhiều nhà kinh tế kiệt xuất, xuất sắc còn hơn cả các chuyên gia kinh tế đoạt giải Nobel thế giới nữa. Ngày VN hoá rồng thì ra đâu có xa đến mức vậy đâu nhỉ, chính phủ chỉ cần mời các “chuyên gia kinh tế OF” tham gia điều hành đất nước, vậy là đạt đc mục tiêu hoá rồng rồi. :D
Không ai chê Thái, mà những người có lý trí thì đều công nhận là hiện tai Thái vẫn hơn Việt. Và hi vọng 10-20 năm nữa có thể bằng Thái bây giờ, chỉ có các cụ người Việt nói tiếng Thái là dìm Việt xuống bùn thôi

JCory

Xe hơi
Sếp bạn iem người Thái, Regional Manager quản lý từ SEA đến khu vực APAC còn phải nói giá nhà ở BK rất đắt, tao chưa đủ $ mua đấy :D sếp bự lương cao toàn tập đoàn lớn còn mệt, mấy cái bác coi chắc thuộc khu ngoại ô kiểu Gia Lâm, Long Biên, Hà Đông thoai
:)) em google map đi từ chỗ đó đến Khao San mất 22 km. Ngang từ Hoàn Kiếm xuống Thường Tín

CaptainMT

Xe buýt
Cụ cho cái link, chứ chém gió bằng mồm thì ai cũng làm đc ;))

Đây bác, số liệu thì tất nhiên là cũng ko biết đâu mà tin, nhưng kết hợp với thực tế em nc với bạn bè và đồng nghiệp bên Eu họ cũng nói vậy, mặc dù họ đều công nhận là Vn có môi trường và đk thiên nhiên khá là lí tưởng. Nhưng rõ ràng một hạt sạn nhỏ trong dịch vụ du lịch cũng dễ làm họ mang ấn tượng xấu. Còn vụ hàng hóa các chợ châu Á thì chính mắt em đang trông thấy nhiều nơi. Thậm chí hàng thái nhưng nhái thương hiệu Việt, như nước mắm, tương ớt...

Nhìn chung thì "những điều trông thấy mà đau đớn lòng", nhưng cùng hi vọng ngày đẹp tươi thôi bác.

cocsku

Xe cút kít

Đây bác, số liệu thì tất nhiên là cũng ko biết đâu mà tin, nhưng kết hợp với thực tế em nc với bạn bè và đồng nghiệp bên Eu họ cũng nói vậy, mặc dù họ đều công nhận là Vn có môi trường và đk thiên nhiên khá là lí tưởng. Nhưng rõ ràng một hạt sạn nhỏ trong dịch vụ du lịch cũng dễ làm họ mang ấn tượng xấu. Còn vụ hàng hóa các chợ châu Á thì chính mắt em đang trông thấy nhiều nơi. Thậm chí hàng thái nhưng nhái thương hiệu Việt, như nước mắm, tương ớt...

Nhìn chung thì "những điều trông thấy mà đau đớn lòng", nhưng cùng hi vọng ngày đẹp tươi thôi bác.
Chắc hàng của ta tốt thì nó mới nhái chứ!

CaptainMT

Xe buýt
Chắc hàng của ta tốt thì nó mới nhái chứ!
Chính xác cụ, mấu chốt nó nằm ở chỗ đó. Rõ ràng mình có nhiều điểm mạnh, ưu thế mà sao ko thể phát huy, ko thể tận dụng, ko thể phát triển tiếp lên được.

Rong rêu

Xe điện

Cụ nói hàng Thái nhái thương hiệu Việt hình như chưa đúng, em chỉ thấy họ ghi tiếng Việt lên hàng nông sản của họ.

a_cheng

Xe điện
Cụ có trích dẫn đc từ nghiên cứu nào ko ( có con số cụ thể )? cho cháu link tham khảo khảo ạ
để em tìm hộ cụ ấy cho. thớt này:
và cụ thể hơn nhiều là ở thớt này:

Trạng thái
Thớt đang đóng