[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hey you

Xe máy
Cái chỉ số đó hình như là đề tài khác k liên quan tới chuyện Vn năm nay nhai thép trót nhập về hay là chuyện khách du lịch 0 đồng từ Tq sang. Cụ có con số tiền khách du lịch đã chi o Vn so với tiền khách du lịch đã chi o Thái thì đưa ra nó mới liên quan, hẵng quote em cho nó đỡ đánh lệch chủ đề ah :)
"Dân m nghèo nhưng nói ngàn tỷ cứ nhẹ như lông hồng vì đọc báo thấy tham nhũng tiền to nhiều quá hoá trơ cảm xúc. Cccm muốn so Thái tìm xem chỉ số Minh bạch Vn xếp thứ bn từ dưới lên, Thái nó xếp bao nhiêu?"
Trích dẫn trên có phải ý của cụ không ạ? Nếu đúng thì em trả lời cái đó đó, còn thép hay du lịch em không có ý kiến. Thép chỉ là một trong cả vạn mặt hàng xuất khẩu của VN...
Nói luôn với cụ là em đã từng làm việc với đội Thái hàng ngày từ cách đây mười mấy năm, chả có gì đáng học hỏi cả. Khi có offer sang Thái làm kỹ sư mấy năm, em từ chối luôn

fallingwater

Xe tăng
Cụ chọn hộ em cái:
- Mỹ đánh VN rồi phải rút, vậy Mỹ thắng hay thua?
- VN đánh vào đất Thái rồi phải rút, vậy VN thắng hay thua?

Cá nhân em chả quan trọng cái từ "thắng" - "thua" trong chiến tranh, mà em chỉ nhìn vào "được" - "mất".
Em thấy rất sợ cái sự ảo tưởng của dân mình.

Thớt Syria đang bàn về thắng - thua đấy, mời cụ sang góp ý :)
Em thấy cụ tranh luận buồn cười thật, cái gì hơn thì bảo hơn, cái gì kém thì bảo kém. Có gì mà phải nói nhau là "ảo tưởng".
Về quân đội thời 79-89, VN mình lưỡng đầu thọ địch mà vẫn trụ vững, giải phóng CPC, đánh tràn sang cả Thái thì hỏi thằng Thái có cửa gì so với mình? Em chỉ nói về quân sự, còn các lĩnh vực khác mời các cụ chém tiếp.
Em rất ghét thể loại bỏ bóng đá người, chụp mũ như cụ.

luu3

Xe buýt
Giờ gà lắm mới chịu sang thai làm kỹ sư , các nghành công nghiệp điện tử đang đổ dồn vào Vietnam . Viettel hiện là nhà mạng lớn nhất đong nam á

Trong danh sách 150 nhà mạng có giá trị lớn nhất thế giới 2020 (Telecoms 150) do Brand Finance công bố, Viettel xếp thứ 28 với giá trị thương hiệu đạt 5,8 tỷ USD, đứng thứ số 1 tại Đông Nam Á và thứ 9 tại Châu Á.

Nói luôn với cụ là em đã từng làm việc với đội Thái hàng ngày từ cách đây mười mấy năm, chả có gì đáng học hỏi cả. Khi có offer sang Thái làm kỹ sư mấy năm, em từ chối luôn

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Có một lĩnh vực mà Thái phải gọi VN là sư phụ đó là quân sự. Trong giai đoạn 79-89, các đơn vị QĐND VN liên tục dạo chơi trên đất Thái mà bọn đấy không dám phản ứng mạnh.
Thôi lạy cụ! Hơn cái đó chẳng hay ho gì!

X0000

Xe điện
Cụ chọn hộ em cái:

Cá nhân em chả quan trọng cái từ "thắng" - "thua" trong chiến tranh, mà em chỉ nhìn vào "được" - "mất".

- Mỹ tự vào VN còn muốn rút thì phải đàm phán với VNDCCH chán chê mới đẻ ra cái hiệp định Pari - để chính thức về nước đấy cụ;
- Việt nam thực chất chỉ là đuổi quân Polpot tràn qua đất Thái Lan, cũng chả xin phép Thái gì (như Mỹ vào VN ấy) nhưng lúc rút về (về biên giới Cam - Thái) cũng chả phải bàn luận - thương lượng với Thái cả.
Xét về quy mô, thì hai vấn đề khác hẳn nhau, nên cụ cũng không thể so thắng thua được

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ tranh luận buồn cười thật, cái gì hơn thì bảo hơn, cái gì kém thì bảo kém. Có gì mà phải nói nhau là "ảo tưởng".
Về quân đội thời 79-89, VN mình lưỡng đầu thọ địch mà vẫn trụ vững, giải phóng CPC, đánh tràn sang cả Thái thì hỏi thằng Thái có cửa gì so với mình? Em chỉ nói về quân sự, còn các lĩnh vực khác mời các cụ chém tiếp.
"Ảo tưởng" ở chỗ cụ nói "Thái gọi VN là sư phụ".
Đấy không phải là chụp mũ cá nhân mà nhận xét về quan điểm của cụ. Nếu cụ thích thì em sẽ tìm từ khác rõ ràng hơn.

Đánh nhau trên đất VN thì chắc chắn VN thắng. Nhưng nếu đánh nhau (to) trên đất Thái thì chưa chắc.
Hồi đó cũng chỉ có một số va chạm khá nhỏ, đến lực lượng tham gia, hoàn cảnh nổ súng và kết quả còn chưa rõ ràng nữa là khẳng định ai là sư phụ của ai.

hoangduc.sbr

Xe container
So qđ VN với Thái em thấy hơi bị sỉ nhục VN, 1 qđ thiện chiến vừa có k.nghiệm đánh nhau ác chiến cả nửa thế kỷ. Truyền thống toàn táng nhau với mấy thằng top đầu TG. Đem đi so với 1 thằng hòa bình hơn trăm năm nhờ lạy lục, qđ chỉ để làm cảnh làm tay sai để ăn trên máu láng giềng.
Giai đoạn đánh Polpot và Khựa thì qđ VN còn mạnh hơn năm 75 rất nhiều. Bởi đang đạt độ chín về quân sự, cộng với thuần thục vũ khí Nga cùng mấy kho vũ khí lớn mà Mẽo để lại. Thả ra thì diệt ngon mấy thằng Thái lọ bẩn bựa lúc ấy.

tinn

Xe đạp
Cụ chọn hộ em cái:

Cụ hiểu biết chán quá
Thắng thua không liên quan rút quân hay không, thắng thua Ở kết quả mong muốn đạt được trước khi đánh nhau
Mỹ rút mà không hoàn thành mục tiêu Giữ vnch thì Mỹ thua
Ta rút mà hoàn thành mục tiêu đạt được là xoá sổ khơ me đỏ là ta thắng

fallingwater

Xe tăng
So qđ VN với Thái em thấy hơi bị sỉ nhục VN, 1 qđ thiện chiến vừa có k.nghiệm đánh nhau ác chiến cả nửa thế kỷ. Truyền thống toàn táng nhau với mấy thằng top đầu TG. Đem đi so với 1 thằng hòa bình hơn trăm năm nhờ lạy lục, qđ chỉ để làm cảnh làm tay sai để ăn trên máu láng giềng.
Giai đoạn đánh Polpot và Khựa thì qđ VN còn mạnh hơn năm 75 rất nhiều. Bởi đang đạt độ chín về quân sự, cộng với thuần thục vũ khí Nga cùng mấy kho vũ khí lớn mà Mẽo để lại. Thả ra thì diệt ngon mấy thằng Thái lọ bẩn bựa lúc ấy.
Cụ nói rất chính xác, "Thái gọi VN là sư phụ" thì không có gì bàn cãi. Chỉ có một số người không chịu thừa nhận như cụ ở dưới này thôi.
Đấy không phải là chụp mũ cá nhân mà nhận xét về quan điểm của cụ. Nếu cụ thích thì em sẽ tìm từ khác rõ ràng hơn.

Đánh nhau trên đất VN thì chắc chắn VN thắng. Nhưng nếu đánh nhau (to) trên đất Thái thì chưa chắc.
Hồi đó cũng chỉ có một số va chạm khá nhỏ, đến lực lượng tham gia, hoàn cảnh nổ súng và kết quả còn chưa rõ ràng nữa là khẳng định ai là sư phụ của ai.

A98

Xe container
Quay về chủ đề kinh tế đi các cụ!

chiecxelam

Xe đạp
Các cụ đi quá xa rồi, bàn về hiện tại và tương lai thôi :D

legend7seas

Xe tải
Có một ngành mà Việt Nam có lẽ đã vượt Thái Lan về mặt nhân lực là IT do dân mình đông, trẻ và có máu học hành hơn. Tất nhiên hiện tại mình vẫn làm thuê, outsource là phần nhiều. Tương lai cần cố gắng làm chủ công nghệ và sáng tạo nhiều hơn để thực sự phát triển.

kienvinh

Xe lăn
Gọi đúng từ là "gia công phần mềm" chứ gì.

Cũng như may áo, đóng giày thôi.

Có một ngành mà Việt Nam có lẽ đã vượt Thái Lan về mặt nhân lực là IT do dân mình đông, trẻ và có máu học hành hơn. Tất nhiên hiện tại mình vẫn làm thuê, outsource là phần nhiều. Tương lai cần cố gắng làm chủ công nghệ và sáng tạo nhiều hơn để thực sự phát triển.

chiecxelam

Xe đạp

Cụ nói thế thì tội cho ngành IT Việt Nam quá, vẫn có sản phẩm của VN cho người Việt như Tiki, Zalo, đó...còn may áo, đóng giày mà lời như FPT outsource thì e cũng cam tâm đi gia công để đem ngoại tệ về cho đất nước...

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]

Thập nên 70-80 mà ko bị thằng Tàu, Mẽo nó kìm thì Thái dúi là 1 tỉnh của VN rồi. Ngày đấy bị đe doạ, bao vây đủ ngả mà QDVN còn quất cho Thái dúi tơi bơi ngay biên giới nước nó nữa là!

legend7seas

Xe tải

Cái gì chả phải đi từ dưới đi lên hả cụ. Hơn nữa nhân công IT lương cao hơn bên dệt may, giày dép rất nhiều, tính theo đơn vị 1k USD/tháng trở lên. Quy luật là muốn thay đổi về chất phải bắt đầu từ lượng. Nhiều nhân lực IT không chắc sẽ có công nghiệp phần mềm, phần cứng phát triển nhưng không có nhân lực thì chắc chắn không bao giờ phát triển được.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
E bổ sung thêm dân tộc mình gan dạ hơn chứ sang Thái dúi e thấy chúng nó méo dám vượt đèn đỏ, trời cũng nóng như đổ lửa đèn đỏ toàn >100s, không có công an đứng đó mà không dám vượt, nhát vkl.
VN tầm đôi chục năm nữa làm việc toàn cầu thì sẽ nâng dc tính kỷ luật. Lúc đó mới vượt nhanh và mạnh, chứ như giờ đang có những lứa dở ông dở thằng cản trở phát triển vô cùng

kienvinh

Xe lăn
Ừ thì cũng tốt, còn hơn ngồi không.

Cụ nói thế thì tội cho ngành IT Việt Nam quá, vẫn có sản phẩm của VN cho người Việt như Tiki, Zalo, đó...còn may áo, đóng giày mà lời như FPT outsource thì e cũng cam tâm đi gia công để đem ngoại tệ về cho đất nước...

spartacus88

Xe tăng
E tin VN mình sẽ vượt Thái nếu ko có tham nhũng...à mà nếu đó ạ

Cartoner

Xe điện

Theo thông tin từ phía Thái thì VN chiếm nguyên 1 làng của Thái, tiêu diệt mấy trăm lính Thái. Có đụng độ giữa lính Thái và lính Việt nhưng Thái ko đánh mạnh dù bị mất đất. Dư luận nước Thái giai đoạn đó rất sợ VN, nguyên nhân là do lính Mỹ đã rút hoàn toàn khỏi Thái, ko có bảo kê mà quân đội Thái thì dư khặc. Người Thái còn bảo Việt + có thể đánh tới Bangkok. Đại khái dân Thái lúc đó coi VN là kẻ thù tàn bạo trên cơ Thái chứ ko phải ngang cơ với Thái đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng