[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

rachfan

Xe container

luu3

Xe buýt
đúng là Vietnam hiện nay cửa sáng nhất , Philipine thì bỏ qua . Số liệu mới nhất Vietnam gdp per capita 3500 usd , trên Philipine , bằng 1 nữa thailand . Vietnam lực lượng lao đông nhiều hơn , trẻ hơn thai , thai hơn Viet mảng lắp ráp xe hơi nhưng các tập đoàn sản xuất điện tử tại Vietnam nhiều hơn thai . Vietnam có evfta , cpttp nếu tham gia được nhóm quad + do mỹ lảnh đạo thì ăn đứt thai

Nhìn chung bọn nó đều dự đoán VN sẽ vượt qua chúng nó.

namvqh

Xe buýt
Nhìn chung bọn nó đều dự đoán VN sẽ vượt qua chúng nó.
Em nghĩ cũng còn tùy thuộc vào họ nữa cụ ạ. VN dân số đông, tài nguyên tự nhiên không có nhiều, cá tính dân tộc có điểm mạnh nhưng cũng đầy rẫy điểm yếu nên thoát nghèo chẳng dễ dàng gì. Vị trí địa lý xét về kinh tế thuần khá ổn nhưng Singapore, Thái Lan đã nhanh chân trở thành Hub thông thương hàng hải và hàng không từ lâu. Trung tâm tài chính thì nó nằm ở Singapore và Đông Bắc Á rồi. Gần thị trường mới nổi 1,4 tỷ dân là một lợi thế lớn nhưng lúc nào cũng phải nơm nớp đề phòng. Chiến lược bây giờ quan sát sự cạnh tranh giữa các nước lớn để phát triển, tránh bị biến thành con bài của chúng nó em nghĩ là ổn. Vấn đề bây giờ là năng lực quản trị quốc gia và nâng cao thể lực, trí lực và tác phong công nghiệp của người dân. Em chém bậy thế thôi và hiểu nói thì nghe có vẻ dễ, làm được mới khó.

hoangduc.sbr

Xe container
Em thấy chắc chỉ ở ở Mỹ thôi cụ, bên Úc giờ có ai quan tâm 3 sọc hay cờ đỏ sao vàng nữa đâu. Thỉnh thoảng nói chuyện thì họ chỉ nói chính phủ VN làm cái này chưa tốt, cái kia chưa tốt, không còn lòng hận thù nữa rồi.
Nhiều lắm cụ ah.

vo nho

Xe điện
đúng là Vietnam hiện nay cửa sáng nhất , Philipine thì bỏ qua . Số liệu mới nhất Vietnam gdp per capita 3500 usd , trên Philipine , bằng 1 nữa thailand . Vietnam lực lượng lao đông nhiều hơn , trẻ hơn thai , thai hơn Viet mảng lắp ráp xe hơi nhưng các tập đoàn sản xuất điện tử tại Vietnam nhiều hơn thai . Vietnam có evfta , cpttp nếu tham gia được nhóm quad + do mỹ lảnh đạo thì ăn đứt thai
Mình đang đàm phán với Mỹ rùi cụ ơi... Nhưng có vẽ phải qua năm 2022 thì may ra mới ký.

Thanh fotuner

Xe tải
Bên Úc, Ca tỷ lệ 3/ cccđ nhiều ko kém bên Mẽo đâu cụ, chả b/thường chút nào đâu.
Em cũng chỉ mong VN giàu lên thật nhanh để tay bo lại với tụi Châu Đại dương, nhất là thằng Úc. Ko hiểu sao em rất ghét thằng này.
Mình với nó có chút hợp tác về quân sự phết đấy. Thỉnh thoảng tàu cá nhà mình còn lạc xuống tận chỗ nó, nó lại gọi hải quân lai rắt về. Nó tài trợ các lớp tiếng Anh, vận tải quân sự cho Việt Nam. Trong quân đội nó, bây giờ còn bắt buộc một số đơn vị, vị trí phải biết tiếng Việt đấy cụ ạ. Nó có hẳn 1 khoa tiếng Việt trong trường quân sự của nó.
Thôi, cụ ghét Úc làm gì. Chúng ta vẫn tiếp tục ghét Tàu đi.
Em cũng mơ VN mạnh nhưng em chẳng biết bạn hàng xóm có cho phép mình mạnh không thôi. Như kiểu mình buôn bán tốt, đông khách kiếm có vẻ nhiều tiền nhưng thằng hàng xóm tức éo muốn cho mình làm. Nó làm đầu gấu đứng cửa xua đuổi khách nhà mình, nó thả chó sủa gâu gâu khách nhà mình.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Sân bay thì anh Sing là khôn nhất, sau đến thằng Thái. VN thì cái NB mới đưa vào khai thác có vẻ cũng vớt vát lại được tý. TSN thì khỏi nói, quá bé.
Phải xây cái Long Thành ra hồn thì mới khá lên được. Đáng tiếc là xây chậm như rùa, vả lại nhìn thiết kế mới thấy tầm nhìn VN quá kém, mới thiết kế đã thua nó xây xong cách đây chục năm.

Nghen loc

Xe tăng
Bám vúi lấy tý lịch sử để đoàn kết cộng đồng... Chứ có gì đâu.
Nhiều người Việt bên Mỹ Úc trước nghe /// giờ quay qua ủng hộ vn rùi.
Chính những người này càng ngày càng đánh mất tiếng nói của mình. Giống như tướng Nguyễn Cao Kỳ từng nói, có mỹ mà còn ko đánh được, giờ thì lật đổ được gì. E có cảm nhận thấy người dân trong nước giờ càng xem nhẹ những người này.

hoangduc.sbr

Xe container
Mình với nó có chút hợp tác về quân sự phết đấy. Thỉnh thoảng tàu cá nhà mình còn lạc xuống tận chỗ nó, nó lại gọi hải quân lai rắt về. Nó tài trợ các lớp tiếng Anh, vận tải quân sự cho Việt Nam. Trong quân đội nó, bây giờ còn bắt buộc một số đơn vị, vị trí phải biết tiếng Việt đấy cụ ạ. Nó có hẳn 1 khoa tiếng Việt trong trường quân sự của nó.
Thôi, cụ ghét Úc làm gì. Chúng ta vẫn tiếp tục ghét Tàu đi.
Em cũng mơ VN mạnh nhưng em chẳng biết bạn hàng xóm có cho phép mình mạnh không thôi. Như kiểu mình buôn bán tốt, đông khách kiếm có vẻ nhiều tiền nhưng thằng hàng xóm tức éo muốn cho mình làm. Nó làm đầu gấu đứng cửa xua đuổi khách nhà mình, nó thả chó sủa gâu gâu khách nhà mình.
Đu dây ngu thì mới vậy cụ ah, bởi có nhiều não tàn tư tưởng giống bọn 3/. Cứ hễ mở mồm ra là theo Mẽo chống Khựa.

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Mình mới hết chiến tranh hơn 30 năm và thoát cấm vận 25 năm thôi cụ ợ
Thằng JAV nó xâm lược Triều Tiên từ 1910, với ý định biến Triều Tiên trở thành "lãnh thổ đất liền" của JAV nên bọn JAV nó coi đất Triều Tiên cũng là lãnh thổ chứ không phải thuộc địa.
Ngay khi hoàn thành xâm chiếm thì JAV miễn thuế hoàn toàn trong 10 năm đối với "lãnh thổ đất liền", trong 30 năm từ 1919 thì JAV dịch chuyển sản xuất từ đảo sang đất liền Triều Tiên để chuẩn bị cho khai thác thị trường rộng lớn TQ. Chính nhờ 30 năm dịch chuyển sản xuất và chuyển giao công nghệ này mà Triều Tiên có cái nền cực kỳ vững chắc để phát triển kinh tế. Chỉ đơn thuần là tư duy làm kinh tế thay đổi đúng hướng thôi thì sự phát triển trong 30 năm là thay đổi đất nước cơ bản. Ví dụ như VN tính từ 1990-2020 cũng là 30 năm và đã thay đổi cơ bản.
Không có thằng x và răng chắc, giờ này mình chắc chắn sẽ không bị hụt hơi so với Thái Lan đâu
Nhớ thời tấn dũng, lãi suất 22%

Cartoner

Xe điện
Không có thằng x và răng chắc, giờ này mình chắc chắn sẽ không bị hụt hơi so với Thái Lan đâu
Nhớ thời tấn dũng, lãi suất 22%
Xem biến động của biểu đồ GDP thì ở năm 2005 VN đang ở điểm uốn để bùng nổ của đồ thị. Đáng lẽ GDP của VN sẽ đi gần giống như Tàu nếu từ năm 2005 VN mạnh mẽ đầu tư vào hạ tầng. Nhưng sai lầm trong đầu tư nên ném hết tiền qua cửa sổ và GDP từ xu hướng bùng nổ thành ra lại đi ngang. Bây giờ coi như bắt đầu tạo điểm uốn mới, nếu khóa sau lại có X' thì VN xác định luôn là khỏi đua với Thái.

Chỉnh sửa cuối:

Neo001

[Tịch thu bằng lái]
Xem biến động của biểu đồ GDP thì ở năm 2015 VN đang ở điểm uốn để bùng nổ của đồ thị. Đáng lẽ GDP của VN sẽ đi gần giống như Tàu nếu từ năm 2005 VN mạnh mẽ đầu tư vào hạ tầng. Nhưng sai lầm trong đầu tư nên ném hết tiền qua cửa sổ và GDP từ xu hướng bùng nổ thành ra lại đi ngang. Bây giờ coi như bắt đầu tạo điểm uốn mới, nếu khóa sau lại có X' thì VN xác định luôn là khỏi đua với Thái.
Ứng cử viên nặng ký "Việt Nam sẽ phát triển kinh tế tập thể "
Rất đáng để chờ đợi, khụ khụ

Kuu

Xe lăn
Bên Úc, Ca tỷ lệ 3/ cccđ nhiều ko kém bên Mẽo đâu cụ, chả b/thường chút nào đâu.
Em cũng chỉ mong VN giàu lên thật nhanh để tay bo lại với tụi Châu Đại dương, nhất là thằng Úc. Ko hiểu sao em rất ghét thằng này.
Cộng đồng người gốc Việt bên Úc sống tản mát chứ không tập trung đâu. Em có trò chuyện với mấy đôi vợ chồng gốc Việt sang định cư từ những năm 198X thì họ nói Việt kiều Úc ít tâm đến 9 chị VN. Thế hệ F1/2 Việt kiều hầu như không nói đc tiếng Việt.
Em hỏi về thu nhập thì các anh chị í cho biết lương của công chức thâm niên 20 năm vào khoảng 4-5000 AuD. Tổng thu nhập của cả gia đình khoảng 10.000 AuD (2 vợ chồng công chức + trợ cấp 2 đứa con đang đi học mỗi đứa 1000).

Em thấy chắc chỉ ở ở Mỹ thôi cụ, bên Úc giờ có ai quan tâm 3 sọc hay cờ đỏ sao vàng nữa đâu. Thỉnh thoảng nói chuyện thì họ chỉ nói chính phủ VN làm cái này chưa tốt, cái kia chưa tốt, không còn lòng hận thù nữa rồi.
Kiểu trên cũng có nhưng ít lắm vì như em nói bên trên, cộng đồng người Việt bên Úc sống rải rác khó tập trung để "diễu hành". Nghe nói các bạn cờ vàng bên Ca li thi thoảng cũng sang kích động nhưng nhạt lắm.

kienvinh

Xe lăn
Phải xây cái Long Thành ra hồn thì mới khá lên được. Đáng tiếc là xây chậm như rùa, vả lại nhìn thiết kế mới thấy tầm nhìn VN quá kém, mới thiết kế đã thua nó xây xong cách đây chục năm.
Cụ phân tích vài dòng xem cái sự yếu kém của sân bay Long Thành thế nào với.

Kuu

Xe lăn
Phong trào tự xướng sau mùa Covid rất khí thế, em ưng!...
Nhưng thật tâm các cụ cứ thử trèo lên nóc tòa nhà Kangnam, Lotte hay chỗ nào cao cao... phóng mắt nhìn ra bốn phía, xem HN có như đống mứt trâu vung vãi không???
Cái này mới khó chữa này, chắp vá, manh mún và thiếu khoa học. Chỉ có thể thảm cho đôi quả bom nguyên từ san bằng đi mới làm lại được. Về mặt này thì đuổi theo nó còn dài lắm, không lẽ đến hết thế kỷ này có đuổi kịp không!
Có đoạn đường 2km nổi ngã tư Sở nối ngã tư Vọng, đất đã giải tỏa, chỉ việc thi công mà còn quây tôn tắc tị 2 năm nay chưa xong, cứ mơ hão 10 năm vượt Thái
Quy hoạch ở VN thì tệ không còn gì để nói rồi. Từ quan đến dân ai cũng tranh thủ băm vụn đất cát ra để làm nhà ống tư lợi thì không lộn xộn như mứt mới là lạ.
Chỉ có bên TQ là nó quy hoạch đâu ra đấy, đường phố rộng thẳng tắp chứ ít có kiểu đường cong queo tránh cái nọ tránh cái kia. Đất là của quốc gia nó lệnh di dời là phải giải tán ngay chứ ko kiểu nhà dân cào \!/ ăn vạ như ở VN. Nhìn xã hội nó nghiêm minh mà thèm.

Cụ có vẻ bi quan quá khi so VN vs Thái.
Thái thì quy hoạch đô thị cũng loam nhoam lắm. Dưới đây là hình ảnh ngay trung tâm Bangkok em chộp.

A.B.C.D

Xe hơi
Bác Kuu nói thế nào ấy. Sydney đông người Việt, sống tập trung và kỳ thị Bắc Nam, trước và sau 75 còn rõ hơn trong nước nhiều.

Vì F1 nhà em đang học ở Syd nên em quan tâm tình hình bên ấy, năm nào em cũng sang ở 1 thời gian với cháu.

Thông thường, nếu cho con đi học ở Úc thì miền Bắc hay cho con đi Membourn, miền Nam hay cho con đi Sydney. Lúc đầu em cũng k hiểu lắm, về sau sang đấy 1 thời gian mới biết ở Sydney Việt kiều mình đông chỉ kém ở Cali . Ở Sydney có 3 khu vực người Việt , đông nhất là Cabramatra (như 1 thị trấn nhỏ) rồi đến Banktown, còn ở Marricvilles chỉ khoảng 2 dãy phố nhỏ. Ở 2 khu vực kia, chủ yếu là người Việt di cư từ trước 75, còn Marricvilles hầu như toàn người Bắc. Ở chợ Cabramantra như ngồi ở chợ Bến thành, chỉ có khí hậu khác. Cũng mùi mắm Việt đặc trưng, xung quanh ồn ào toàn tiếng Việt , có nhiều người sống cả đời mà cũng chả cần biết chữ TA nào.
Lần đầu tiên em xuống Cabramatra chơi, đúng ngày những người chế độ cũ diễu hành giữa chợ. Nhìn vừa buồn cười vừa thương vì trông các tướng sỹ VNCH với đoàn quân diễu hành tàn tạ , cải lương..cũng có thể là 1 cách xin tiền.
Vì người Bắc, em vẫn dặn F1, them ăn phở, rau muống .. thì xuống khu Marrivilles thôi, ít lai vãng xuống 2 khu kia vì sợ phức tạp. Taxi mà có cắm cờ 3/// thì thôi, đi mấy anh Ấn còn hơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng