[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

bentley8

Xe điện
Cái VN làm đc mà ko nước ĐNA nào làm được dù giàu có hơn là xây dựng thành công nông thôn mới (có thể cope nhặt mô hình của Hàn Quốc những năm 70?) khiến bộ mặt đời sống và chất lượng sống của nông thôn VN thay đổi chóng mặt, thu hẹp khoảng cách với TP.

flashx

Xe máy
Cụ viết khó hiểu quá:
Ở Việt Nam chênh lệch giàu nghèo chắc không lớn như ở Thái hoặc Phil. Nói chung điều hành kinh tế vẫn lởm và kém. Họ không thấy xấu hổ vì làm kiểu như vậy

Ý cụ là gì? Có phải là: Chênh lệch giàu nghèo không lớn, là không tốt, là kết quả của điều hành KT lởm, VN không biết xấu hổ?
Ý mình là cách tổ chức các cơ quan nhà nước từ bé đến to đều lởm. Còn chênh lệch giàu nghèo ít thì tốt. Đáng kẽ phải điều hành tốt hơn. Cần một người theo kiểu như quân đội. Không làm thì sa thải luôn.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Rửa xe kiểu Thái...

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Việt nam ta trước kia tăng trưởng kinh tế phần nhiều là ở các tỉnh phía nam, nhất là vùng đông nam bộ. Vài năm gần đây vùng đồng bằng sông Hồng bắt đầu cất cánh, rất nhiều khu công nghiệp được xây dựng. Công nhân ngày càng nhiều. Bà con xóm làng quanh các khu công nghiệp cũng kiếm khá do các hoạt động phát sinh từ khu công nghiệp.

Charmsalot

Xe tăng
Cái VN làm đc mà ko nước ĐNA nào làm được dù giàu có hơn là xây dựng thành công nông thôn mới (có thể cope nhặt mô hình của Hàn Quốc những năm 70?) khiến bộ mặt đời sống và chất lượng sống của nông thôn VN thay đổi chóng mặt, thu hẹp khoảng cách với TP.
Thu hẹp ở chỗ nào vậy cụ? Nếu cụ nói về thu nhập thì cá biệt có làng thu nhập bình quân còn cao hơn dân phố cổ Hà Nội.
Nhưng nói về điều kiện vệ sinh môi trường thì thật là thảm hại.
Cụ đi ra ngoại thành Hà Nội, về Chương Mỹ, Thạch Thất mà xem. Đường làng ngõ xóm không có hệ thống xử lý nước thải, không có hệ thống xử lý rác. Các con kênh bây giờ thối um, đen ngòm. Rác vứt đầy hai bên vệ đường. Trong làng thì nước cống, nước tiểu chảy tràn trên đường, nếu có cống thì là cống lộ thiên, bốc mùi xú uế. Em đang nói về các huyện ngoại thành đó cụ nhé.

Charmsalot

Xe tăng
Bộ mặt nông thôn lên ảnh, lên ti vi thì đẹp, nhưng sống ở đấy thì ôi thôi.

taroko

Xe tải
Thu hẹp ở chỗ nào vậy cụ? Nếu cụ nói về thu nhập thì cá biệt có làng thu nhập bình quân còn cao hơn dân phố cổ Hà Nội.
Nhưng nói về điều kiện vệ sinh môi trường thì thật là thảm hại.
Cụ đi ra ngoại thành Hà Nội, về Chương Mỹ, Thạch Thất mà xem. Đường làng ngõ xóm không có hệ thống xử lý nước thải, không có hệ thống xử lý rác. Các con kênh bây giờ thối um, đen ngòm. Rác vứt đầy hai bên vệ đường. Trong làng thì nước cống, nước tiểu chảy tràn trên đường, nếu có cống thì là cống lộ thiên, bốc mùi xú uế. Em đang nói về các huyện ngoại thành đó cụ nhé.
Nói về bẩn bụi VN số 2 thì ko ai số 1. Xe mới rửa bóng loáng xong mà chỉ cần ra ngoài khỏi nội thành HN khoảng 10km-15km thì xác định kính lái chấm phá bùn tứ tung cậy mỏi tay, đi tiếp 100km nữa (e nói đi cao tốc, QL, TL, ko vào làng bản nhé) thì lấm từ đầu đến chân xe nuôn.
Ko so với mấy nước Âu Mỹ đi 1 mạch 5-700km về nông thôn, qua sa mạc, vào làng xóm các kiểu xe vẫn sạch nguyên, Thái ko dc như Âu Mỹ nhưng sau chuyến đường trường xe cộ vẫn sạch hơn VN vài lần.

taroko

Xe tải
Ta rửa không thể sạch từng đầu ốc cũng như.có đoạn quang dầu ạ. Quy ra 35 ngàn thì quá rẻ.
Công nhận, cụ nói e mới để ý, nó rửa sạch kiểu ly lau từng góc kẽ :D
Điểm nữa là ở Thái hầu hết các toilet cc, kể cả các quán ăn nhỏ hay nhà trọ bình dân đều sạch ly lau vs khô ráo.
Ở VN dù vào nhà hàng tầm trung thì toilet vẫn bẩn thỉu nhếch nhác, 1 số nhà hàng dù có lau chùi nhưng vẫn thấy vết bẩn két lại ở nhiều khe hốc xó xỉnh, hoặc nước nôi lép nhép, bánh xà phòng/ lọ nước rửa tay cáu bẩn nhìn thôi đã thấy ghê.
Ko lẽ tại "khí hậu, thời tiết" :D

Minz

[Tịch thu bằng lái]
So sánh chi xa.
Nguyên liệu làm trà sữa còn thua Thái lan rất xa.

taroko

Xe tải
Bộ mặt nông thôn lên ảnh, lên ti vi thì đẹp, nhưng sống ở đấy thì ôi thôi.
Thế nên phải phê bình Thái dúi thật thậm tệ, để đồng bào thấy mặc dù đi kiếm củi nhưng cuộc sống vẫn tốt hơn người Thái.
E chụp vs post ảnh nông thôn VN cho bb nước ngoài nên cố tình chọn những cảnh đẹp, sạch nhất có thể, chụp cánh đồng lúa hay núi non Hà Giang, v.v.,, e phải giấu tiệt những chỗ dây điện lòng thòng vs rác rưởi tùm lum đi cho đỡ bệ rạc :D
Trong nước vs nhau thì cần phải thừa nhận là VN thiên nhiên quá đẹp nhưng bị con người tàn phá ghê gớm, không thương tiếc.

• Vodka
Reactions: dpl

Payroll

Xe điện
Thì đúng là như thế. Họ sang, mang tiền sang đầu tư, tạo công ăn việc làm cho người mình, đóng thuế cho nhà nước mình.
Có điều mình không có doanh nghiệp nào thâu tóm được của họ thì tức là mình kém họ.
Không hẳn để họ thâu tóm là mình kém. Thái mua tập đoàn Prime Vĩnh phúc. Các sếp Prime sau khi bán xong lấy tiền về mở loạt các công ty khác ngon chả kém

Trạng thái
Thớt đang đóng