[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

taroko

Xe tải
Chắc cấy thì chưa dùng máy. Nhưng làm đất, gặt và tuốt... thì máy hết cụ ạ.
Người nhà em bảo giờ chỉ trồng lúa để nhà ăn thôi, không bán nữa. Nhiều nhà còn chả trồng nữa, đi mua gạo ăn. Và cũng không dùng mạ nữa, gieo hạt trực tiếp luôn, vì không có áp lực về năng suất.
E ko rõ nhưng thời bây giờ vẫn thấy bà con chổng mông lội ruộng những hôm trời lạnh căm căm hoặc nắng chang chang 40C thì thấy tội lắm.
E hay đi phượt với các bạn nước ngoài thấy họ hay thắc mắc sao VN ko dùng máy móc, sao toàn thấy phụ nữ VN làm những công việc nặng ngoài đường như làm đồng, làm đường, xúc gạch, đổ than v.v.... không biết trả lời kiểu gì nữa.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
À vì có cụ Đại tướng ở trên bảo trong khi nông dân Thái chổng mông lên trời còn VN cấy máy hết.

Em đi Ninh Bình vẫn thấy chổng mông nhưng ko chụp ảnh, có ảnh từ báo thôi
Thứ Sáu, 01-02-2019,
https://nhandan.com.vn/tin-tuc-xa-hoi/hon-74-dien-tich-vu-dong-xuan-du-nuoc-cho-gieo-cay-348842
Người dân xã Gia Phú (huyện Gia Viễn, tỉnh Ninh Bình) gieo cấy lúa vụ xuân. Ảnh: MINH ÐƯỜNG

Nữ Bí thư tỉnh Ninh Bình tham gia cấy lúa cùng bà con nông dân (ảnh: Thái Học)
View attachment 5927125
Muốn cấy máy thì chỉ có gieo thẳng là dùng được máy.
Mà yêu cầu gieo thẳng thì đồng ruộng phải phẳng, nước nôi phải đảm bảo, chăm sóc yêu cầu cao hơn cấy.
Miền Bắc may chỉ có Thái Bình đảm bảo để gieo bằng máy.
Các tỉnh khác thì vẫn phải cấy :)
Còn gặt thì dùng máy móc hết rồi.

vnvodoi

Xe điện
Em hóng các cụ vật nhau, nhưng vật nhau phải có số liệu và ảnh tư liệu cụ thể, thời điểm gần nhất 2020 chứ không phải lôi quá khứ ra, với lại các cụ nghĩ xem cái con Covit nó làm đảo lộn mọi thứ từ kinh tế và..., như e cảm nhận thấy cuộc sống xung quanh mình đổi thay khá nhanh, và hy vọng tương lai xa cuộc sống của mình và mọi người xung quanh luôn phát triển tốt đẹp.
Trước có mấy cụ nói là " trừ phi các nước đứng im còn Việt Nam đi thì mới đuổi kịp". Thế quái nào giờ các nước còn đi lùi lại cho mình đuổi :D

A98

Xe container
E ko rõ nhưng thời bây giờ vẫn thấy bà con chổng mông lội ruộng những hôm trời lạnh căm căm hoặc nắng chang chang 40C thì thấy tội lắm.
E hay đi phượt với các bạn nước ngoài thấy họ hay thắc mắc sao VN ko dùng máy móc, sao toàn thấy phụ nữ làm những công việc nặng ngoài đường như làm đồng, làm đường, xúc gạch, đổ than v.v.... không biết trả lời kiểu gì nữa.
Thuần tuý là cân đối chi phí thôi cụ. Giàu lên nữa thì khắc thêm máy thôi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Máy thì chỉ áp dụng được cho ruộng rộng thôi cụ.
Miền Bắc đào đâu ra ruộng rộng nếu không cho phép mua đất ruộng ( tích lũy đất đai -> địa chủ tương lai).
Nên hầu như không đưa máy cấy được trừ khi nhiều nhà thuê máy chung.

dieuhoatrungtam

Xe buýt
Website
dieuhoadaikin.com.vn
E đồng ý với cụ, khi mà tích lũy tư bản đủ người ta sẽ sử dụng những máy móc, vì còn nhân lực đâu mà làm phải cơ giới hóa chứ, cho nên cái gì cũng phải có quá trình từng bước một, hôm qua em xem chương trình bản tin tài chính lúc 9h30 tối ở VTV1, thấy chính phủ mình làm chương trình ocop hay quá và cụ Bộ trưởng trả lời rất hay. Với cá nhân e nghĩ chỉ cần 3 năm nữa thôi bộ mặt nông thôn mình sẽ rất khác đó. Vừa rồi em lên Yên Châu Sơn La thấy cuộc sống bà con khấm khá và thay đổi quá nhanh so với cách đây em đi lên đó 3 năm trước.

Toilaai08

Xe tăng
E hay đi phượt với các bạn nước ngoài thấy họ hay thắc mắc sao VN ko dùng máy móc, sao toàn thấy phụ nữ VN làm những công việc nặng ngoài đường như làm đồng, làm đường, xúc gạch, đổ than v.v.... không biết trả lời kiểu gì nữa.
Nó rẻ, và người ta làm ra chỉ để nhà ăn là chính.

Ở dưới quê vợ e cũng như thế, có lần e cũng hỏi sao ko thuê người, ko dùng máy móc. Họ trả lời : Tao thích...>:D<

Chỉnh sửa cuối:

hoangduc.sbr

Xe container
Thiếu kiến thức trải nghiệm thực tế nên ko trả lời đc là đúng thôi.

step321

Xe tăng
Báo cafef vừa có bài nói nh người thu nhập cao nhưng chưa giàu herry ở VN là 10tr người, thu nhập mỗi ng 1 năm là từ 100.000 usd đến 300.000usd. Thế thì riêng đội này đã có thu nhập 1000 tỷ usd. VN vượt cả Indo rồi chứ j Thái Lan.

HI_CLASS

Xe điện
Báo cafef vừa có bài nói nh người thu nhập cao nhưng chưa giàu herry ở VN là 10tr người, thu nhập mỗi ng 1 năm là từ 100.000 usd đến 300.000usd. Thế thì riêng đội này đã có thu nhập 1000 tỷ usd. VN vượt cả Indo rồi chứ j Thái Lan.
Bác cho xin link bài viết trên báo này đi

Krupta

Xe điện
Chả hiểu các cụ nghĩ thế nào, ta mời chào FDI tất cả các nước, người thái mua công ty cũng là FDI. Môi trường kinh doanh của mình có tốt thì người ta mới sang đây mua công ty để kinh doanh. Họ kinh doanh tốt thì càng đóng góp nhiều vào nền kinh tế của VN ta. Họ mang tiền sang mua càng nhiều càng tốt.
Thì đúng là như thế. Họ sang, mang tiền sang đầu tư, tạo công ăn việc làm cho người mình, đóng thuế cho nhà nước mình.
Có điều mình không có doanh nghiệp nào thâu tóm được của họ thì tức là mình kém họ.

HI_CLASS

Xe điện
Riêng cấy thì có mấy nc dùng toàn bộ máy móc. Chuyện cấy thủ công ở đâu chả gặp mà bác phải cóp nhặt ảnh minh họa.
Mà bọn nc ngoài nó hỏi mấy câu như thee mà bác ko biết tloi sao ah hay là lười trả lời

a_cheng

Xe điện
Không dùng máy móc vì ruộng bé, người dân VN vốn còn ít, sản phẩm làm ra giá trị chưa cao để đầu tư máy móc.
Ra đường hay ra ruộng toàn thấy phụ nữa làm vì đàn ông nông thôn lên thành phố lớn làm việc, đi xây dựng... để tạo thu nhập chính trong gia đình, nên phụ nữ đảm nhiệm việc nhà, đồng áng nhiều hơn.
Cụ chắc quê ở thành phố nên không nắm rõ đời sống bà con ở quê nên mới không trả lời được mấy câu này.

taroko

Xe tải
Nó rẻ, và người ta làm ra chỉ để nhà ăn là chính.
Ở dưới quê vợ e cũng như thế, có lần e cũng hỏi sao ko thuê người, ko dùng máy móc. Họ trả lời : Tao thích...>:D<
E ko tin là có người thích lội ruộng chổng mông lên trời giữa trời lạnh căm căm hoặc trời nắng 40C ngồi 1 chỗ trong bóng râm cũng nóng phát điên lên dc.

Hooks

Xe tăng
Riêng cấy thì có mấy nc dùng toàn bộ máy móc. Chuyện cấy thủ công ở đâu chả gặp mà bác phải cóp nhặt ảnh minh họa.
Mà bọn nc ngoài nó hỏi mấy câu như thee mà bác ko biết tloi sao ah hay là lười trả lời
Chỉ có 2 lý do thôi ạ

- Một là thiếu kiến thức nên ko trả lời được
- Hai là viết vậy để tăng thêm sức nặng, độ bị thảm cho bài nhận định về người nông dân VN (vậy mà ko phải vậy :D)

-------------
Do ngày xưa CP chia đất cho dân nghèo, để đảm bảo ko ai chết đói, nên miền bắc VN có đặc thù ruộng vườn nhỏ, ko thích hợp làm máy móc lớn. Sau này có chính sách "dồn điền, đổi thửa" nên mới có nhiều ruộng rộng hơn và có thể sử dụng máy móc nông nghiệp. Còn những mảnh nhỏ hoặc ko ghép được thì chỉ có làm bằng tay và sử dụng tools hỗ trợ.

Và làm nông theo kiểu thủ công mà có chính sách tốt thì lại hóa hay đấy ạ. Nông nghiệp thì nên học Nhật, đừng học Mỹ.

taroko

Xe tải
Thiếu kiến thức trải nghiệm thực tế nên ko trả lời đc là đúng thôi.
Mấy hình trên e chụp ảnh thực tế ngày hôm qua 19/2/2021 ở một số huyện ngoại thành HN nhé.
Các cánh đồng lúa đồng bằng Bắc Bộ, miền Trung (từ Hà Tĩnh đến Huế) cho tới vùng Tây Bắc ruộng bậc thang, v.v... e đi suốt, chẳng qua toàn chọn chỗ đẹp chụp post lên FB cho đẹp mặt VN vs bạn bè (bạn FB e chủ yếu bạn nước ngoài)
PS: Chổng mông cấy thủ công e thấy ở Lào, Căm, Myanmar thôi. Thái chắc xem ảnh chứ đi dọc đường ko gặp cánh đồng lúa mấy, toàn đồng cỏ.
Nước Âu, Mỹ e chưa gặp ai chổng mông ngoài đồng, chỉ gặp trong nhà thôi :D

Không dùng máy móc vì ruộng bé, người dân VN vốn còn ít, sản phẩm làm ra giá trị chưa cao để đầu tư máy móc.
Ra đường hay ra ruộng toàn thấy phụ nữa làm vì đàn ông nông thôn lên thành phố lớn làm việc, đi xây dựng... để tạo thu nhập chính trong gia đình, nên phụ nữ đảm nhiệm việc nhà, đồng áng nhiều hơn.
Cụ chắc quê ở thành phố nên không nắm rõ đời sống bà con ở quê nên mới không trả lời được mấy câu này.
Vâng e ko nắm rõ đời sống ở quê nhưng cũng vào 1 số nhà trong nông thôn, trò chuyện vs người quen từ nông thôn thì thấy người nông dân VN thu nhập siêu thấp, cs vất vả, nheo nhóc lắm. Tội nhất lên tây bắc nhìn những ông bà cụ già còng lưng gánh củi, gánh cỏ đi ngoài đường hay ngồi bán mấy thứ rau cỏ vặt vãnh, người trẻ thì đi chăn trâu, chăn bò lấm lem chả ra làm sao. Không hiểu những người dân đó làm gì để sống, hay kiểu tự cung tự cấp?

Núi đồi thì đâu cũng bị máy xúc đào bới cụt ngọn san phẳng để khai thác đá bụi mù (dù chỉ cách HN hơn 100km).
Đồng bằng thì rác chất thành núi hôi thối dọc đường từ ngoại thành HN trở đi.
Bạn bè nn hỏi tại sao thế thì cũng chỉ trả lời lấp liếm cho qua, chả lẽ chửi soi mói méo soi mói lắm, cảnh xấu bẩn lạc hậu đâu chả có, hỏi nhiều tao quoẳng mày xuống ruộng mà hỏi :))

Chỉnh sửa cuối:

Krupta

Xe điện
Mấy hình trên e chụp ảnh thực tế ngày hôm qua 19/2/2021 ở một số huyện ngoại thành HN nhé.
Các cánh đồng lúa đồng bằng Bắc Bộ, miền Trung (từ Hà Tĩnh đến Huế) cho tới vùng Tây Bắc ruộng bậc thang, v.v... e đi suốt, chẳng qua toàn chọn chỗ đẹp chụp post lên FB cho đẹp mặt VN vs bạn bè (bạn FB e chủ yếu bạn nước ngoài)
PS: Chổng mông cấy thủ công e thấy ở Lào, Căm, Myanmar thôi. Thái chắc xem ảnh chứ đi dọc đường ko gặp cánh đồng lúa mấy, toàn đồng cỏ.
Nước Âu, Mỹ e chưa gặp ai chổng mông ngoài đồng, chỉ gặp trong nhà thôi :D

Vâng e ko nắm rõ đời sống ở quê nhưng cũng vào 1 số nhà trong nông thôn, trò chuyện vs người quen từ nông thôn thì thấy người nông dân VN thu nhập siêu thấp, cs vất vả, nheo nhóc lắm. Tội nhất lên tây bắc nhìn những ông bà cụ già còng lưng gánh củi, gánh cỏ đi ngoài đường hay ngồi bán mấy thứ rau cỏ vặt vãnh, người trẻ thì đi chăn trâu, chăn bò lấm lem chả ra làm sao. Không hiểu những người dân đó làm gì để sống, hay kiểu tự cung tự cấp?

Núi đồi thì đâu cũng bị máy xúc đào bới cụt ngọn san phẳng để khai thác đá bụi mù (dù chỉ cách HN hơn 100km).
Đồng bằng thì rác chất thành núi hôi thối dọc đường từ ngoại thành HN trở đi.
Bạn bè nn hỏi tại sao thế thì cũng chỉ trả lời lấp liếm cho qua, chả lẽ chửi soi mói méo soi mói lắm, cảnh xấu bẩn lạc hậu đâu chả có, hỏi nhiều tao quoẳng mày xuống ruộng mà hỏi :))
Thế nên phải phê bình Thái dúi thật thậm tệ, để đồng bào thấy mặc dù đi kiếm củi nhưng cuộc sống vẫn tốt hơn người Thái.

flashx

Xe máy
Ở đồng bằng Bắc Bộ giờ người dân ko thích cấy lúa nữa, vì làm mà ko có lãi. Thanh niên chủ yếu làm ở khu công nghiệp. Khu đường 5 chỗ trạm thu phí Phố Nối giờ ruộng bỏ hoang không ai làm. Nhưng người dân tộc cuộc sống vẫn nghèo. Ở Việt Nam chênh lệch giàu nghèo chắc không lớn như ở Thái hoặc Phil. Nói chung điều hành kinh tế vẫn lởm và kém. Họ không thấy xấu hổ vì làm kiểu như vậy

A98

Xe container
Ở đồng bằng Bắc Bộ giờ người dân ko thích cấy lúa nữa, vì làm mà ko có lãi. Thanh niên chủ yếu làm ở khu công nghiệp. Khu đường 5 chỗ trạm thu phí Phố Nối giờ ruộng bỏ hoang không ai làm. Nhưng người dân tộc cuộc sống vẫn nghèo. Ở Việt Nam chênh lệch giàu nghèo chắc không lớn như ở Thái hoặc Phil. Nói chung điều hành kinh tế vẫn lởm và kém. Họ không thấy xấu hổ vì làm kiểu như vậy
Cụ viết khó hiểu quá:
Ở Việt Nam chênh lệch giàu nghèo chắc không lớn như ở Thái hoặc Phil. Nói chung điều hành kinh tế vẫn lởm và kém. Họ không thấy xấu hổ vì làm kiểu như vậy

Ý cụ là gì? Có phải là: Chênh lệch giàu nghèo không lớn, là không tốt, là kết quả của điều hành KT lởm, VN không biết xấu hổ?

Trạng thái
Thớt đang đóng