[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

A98

Xe container
Góc nhìn của 1 chuyên gia nghiên cứu kinh tế có uy tín, cứ khác ý mấy cụ cào phím 24/24 trên này là thành hâm, lẩm cẩm, vứt đi hết nhỉ. Hài!
Cụ trả lời câu hỏi của em đi, chạy quanh bình luận làm gì!
Câu hỏi đây: Cụ giải thích giúp "đưa vốn ngoại vào phát triển" là gì và như thế nào?

rachfan

Xe container
Hay ho gì cái ngành các nước nó bỏ đi đấy, mình vơ vào, chưa làm đã ô nhiễm ngập mặt vụ Fomosa đấy thôi. Bọn Thái nó chẳng thèm ôm mình lại ôm vào.
Luxemburg là nước có GDP đầu người cao nhất Châu Âu, và bây giờ vẫn đang luyện thép đấy cụ ợ.

vo nho

Xe điện
Góc nhìn của 1 chuyên gia nghiên cứu kinh tế có uy tín, cứ khác ý mấy cụ cào phím 24/24 trên này là thành hâm, lẩm cẩm, vứt đi hết nhỉ. Hài!
Bà Lan này nói đúng...nhưng bà quên rằng DN Việt hiện nay cũng đang nhanh chóng chuyển mình và CP cũng nhận ra vấn đề này rất rõ.
Thấy rõ 2 xu thế cùa CQ VN:
1. Hút FDI nhưng ngày càng có lựa chọn không còn kiểu cái gì cũng nhận như trước;
2. Là nuôi lớn DN Việt, khuyến khích tư nhân tham gia phát triển xâu rộng vào nền kinh tế, thị trường vốn được khơi thông....
VD: trước XNK gạo trước toàn DNNN giờ TN đã tham gia rất tích cực.

Anycar

Xe tăng
Em thấy cụ Lan này ngày càng lẩm cẩm rồi. Toàn lo bò trắng răng.
Nói nhiều thành nói dại, trước thì ý kiến ý cò nhưng kiến thức ngày càng tụt hậu rồi mà không biết. Giờ còn sa đà vào vụ dân túy, cái gì của nhà nước cũng như ccc chả mấy chốc lại theo anh A.

A98

Xe container
Hài tập 2 à.
Giải thích “kết luận” trong còm đầu của mình truoc đi. Hãy có trách nhiệm với phát ngôn của mình chứ ko phải vào chửi đổng bà kia rồi đặt câu hỏi ngược.
Em đề nghị cụ giải thích rõ một phần bài viết của cụ, nó liên quan trực tiếp đến ý cụ muốn truyền tải, cụ nên trả lời. Người có tự trọng nên sẵn sàng để giải thích quan điểm của mình.

Còn quan điểm của em về bà Phạm Chi Lan là một phần của trao đổi ngoài lề của em với cụ Hoàng Gia Thành, thực ra không liên quan gì đến cụ. Tuy nhiên cụ muốn biết, em sẽ giải thích.

Em mất tôn trọng với bà Lan sau bài phỏng vấn này:

Quan điểm của em là tất cả vốn ODA đều có vấn đề, trong đó vấn đề về tham nhũng lãng phí trước hết là do năng lực quản lý của VN. Nên việc bà Lan nhấn mạnh vào TQ là lợi dụng con bài dân tuý, hoặc đơn giản hơn là ngu ngốc như một đứa trẻ vậy, cứ TQ là xấu.

Cartoner

Xe điện
Em đề nghị cụ giải thích rõ một phần bài viết của cụ, nó liên quan trực tiếp đến ý cụ muốn truyền tải, cụ nên trả lời. Người có tự trọng nên sẵn sàng để giải thích quan điểm của mình.

Còn quan điểm của em về bà Phạm Chi Lan là một phần của trao đổi ngoài lề của em với cụ Hoàng Gia Thành, thực ra không liên quan gì đến cụ. Tuy nhiên cụ muốn biết, em sẽ giải thích.

Em mất tôn trọng với bà Lan sau bài phỏng vấn này:

Quan điểm của em là tất cả vốn ODA đều có vấn đề, trong đó vấn đề về tham nhũng lãng phí trước hết là do năng lực quản lý của VN. Nên việc bà Lan nhấn mạnh vào TQ là lợi dụng con bài dân tuý, hoặc đơn giản hơn là ngu ngốc như một đứa trẻ vậy, cứ TQ là xấu.
Bà Lan với ông Quang A thì hồi em còn là sinh viên cũng hâm mộ lắm. Sau này đọc thêm nhiều bài phỏng vấn của 2 "chuyên gia" này thấy không ổn lắm. Viết bài đặc sệt dân túy và đá đểu chính chị. Mặc dù, với vai trò là chuyên gia kinh tế (các vị này tự phong là chuyên gia) thì nên đưa phải pháp chứ không chỉ nhăm nhăm chỉ trích vấn đề chính trị. Ông Quang A trước đây phụ trách 1 chuyên mục trong tạp chí Một Thế Giới chuyên viết bài chửi Tàu, chửi Việt và bợ đí.t Tây Mỹ. Mới đọc thì thấy có vẻ hay, nhưng nếu đã chửi nhau với đám 3/ rồi thì thấy bài viết rất tầm thường và lươn lẹo.

Visser III

Xe tăng
Cụ trả lời câu hỏi của em đi, chạy quanh bình luận làm gì!
Câu hỏi đây: Cụ giải thích giúp "đưa vốn ngoại vào phát triển" là gì và như thế nào?
Cụ cứ hỏi khó người ta.=))=))

Cartoner

Xe điện
Thế nào mới là "chuyên gia"? Chắc còn thiếu quyết định phong của cụ hả.

Phạm Chi Lan (sinh ngày.....) là một chuyên gia kinh tế nổi bật của Việt Nam. Bà từng là Tổng Thư ký và Phó Chủ tịch của Phòng Thương mại và Công nghiệp Việt Nam, thành viên của Ban Nghiên cứu của Thủ tướng.[2]
https://vi.wikipedia.org/wiki/Phạm_Chi_Lan
Thế cụ có quyết định phong là "chuyên gia" của bà Lan không?

Chỉnh sửa cuối:

Cartoner

Xe điện
Cụ nên động chút não trước khi cào phím bừa nhé. Bà Lan làm việc cho Ban nghiên cứu từ thời Thủ tưởng VVK, PVK, đến TT NTD của cụ thì làm gì còn nữa mà bàn.
Như này đã được gọi là chuyên gia cấp chính phủ chưa:

Bà Phạm Chi Lan, nguyên là thành viên Ban nghiên cứu của Thủ tướng Chính phủ từ năm 1996 – 2006.
Năm 1996, Tổ tư vấn cải cách được tổ chức lại thành Tổ nghiên cứu đổi mới kinh tế, xã hội và hành chính
(gọi tắt là "Tổ nghiên cứu đổi mới"). Ngày 30 tháng 5 năm 1998, Thủ tướng Phan Văn Khải nâng cấp Tổ nghiên cứu đổi mới thành Ban Nghiên cứu của Thủ tướng[3].

Thời ông Phan Văn Khải, trước khi chính phủ ban hành bất cứ văn bản nào, thủ tướng cũng đều chuyển cho Ban Nghiên cứu xem trước. Các văn bản hay bị Ban Nghiên cứu có ý kiến lại thường được đưa lên từ Văn phòng Phó Thủ tướng Thường trực Nguyễn Tấn Dũng. Thủ tướng Võ Văn Kiệt thường xuyên làm việc với các thành viên thường trực của Tổ, trực tiếp nghe, đọc các báo cáo, kiến nghị, đề ra yêu cầu nghiên cứu. Hàng năm, Thủ tướng cùng các Phó Thủ tướng có cuộc họp với toàn Tổ, trực tiếp nghe các thành viên nhận xét và kiến nghị về tình hình kinh tế-xã hội và việc tiến hành cải cách kinh tế, cải cách hành chính. Thủ tướng thường mời thành viên Tổ Tư vấn tham dự các kỳ họp thường kỳ của Hội đồng Chính phủ, các cuộc họp Thường trực Chính phủ mở rộng bàn định một số vấn đề quan trọng về đổi mới chính sách, thể chế[4].

Tuy nhiên, ngày 28 tháng 7 năm 2006, Thủ tướng kế nhiệm Nguyễn Tấn Dũng, sau khi nắm quyền (28.06.2006) được gần 1 tháng, đã ký Quyết định Giải thể Ban Nghiên cứu và Tổ Nghiên cứu về kinh tế đối ngoại của Thủ tướng[5][6].
Em nói lại: chuyên gia là khái niệm mang tính chất cảm tính. Không có văn bằng chứng chỉ nào ở VN xác nhận ai đó là chuyên gia cả. Gọi bà Lan hay ai đó là chuyên gia chỉ là tự phong thôi nhé. Khác với Giáo sư, tiến sỹ hay kỹ sư, bác sĩ.. Họ có bằng chứng nhận.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Tiếp tục căng ...:))))) theo em các cụ cứ liệt kê số lượng đồ các cụ đang có là ra ngay !!!

Moriarty

Xe container
Em nói lại: chuyên gia là khái niệm mang tính chất cảm tính. Không có văn bằng chứng chỉ nào ở VN xác nhận ai đó là chuyên gia cả. Gọi bà Lan hay ai đó là chuyên gia chỉ là tự phong thôi nhé. Khác với Giáo sư, tiến sỹ hay kỹ sư, bác sĩ.. Họ có bằng chứng nhận.
Trong cái bài phỏng vấn ban đầu bà ý bảo rằng phải đầu tư cho doanh nghiệp tầm trung, cuối bài bà ý lại lấy ví dụ cheabon HQ. Thế rốt cuộc ý bà Lan là gì có chúa mới biết, nghe nó mông lung còn hơn nuôi con gì trồng cây gì.

Vinsmoke Sanji

Tháo bánh
Em đồng ý vs cụ mấy ông otofun ở đây cào phím chưi chuyên gia, ban tư vấn của thủ tướng như đúng rồi. 3 x giải tán ban này đi để dễ đớp vs làm các dự án ko bị ai ngăn cản đâm ra mới tung dc ra hàng loạt cú đấm thép vỡ alo hết cả vs nhau. Bà này là người có tư tưởng tiến bộ nhưng hệ thống quá trì trệ ko thay đổi kịp dc

nidea

Xe tăng
Đây mới là nghị quyết
Thanh niên google nốt nghị quyết về kinh tế tư nhân đi cho đủ chứ sao dẫn một chiều thế? Mà nhân tiện google luôn quan điểm của cụ Bạc về kinh tế tư nhân nhé.

Visser III

Xe tăng
Thực ra em đọc nhầm, câu đó của người phỏng vấn chứ không phải của bà Lan. Phóng viên 3 điểm 3 môn thì bình thường thôi mà.
Vâng cụ.mà nhắc tới bà này,em chỉ ấn tượng với sáng kiến bỏ tết âm lịch

Gcar

Xe container
Nói về sáng kiến kinh tế sờ thấy được thì Đặc khu là sáng kiến kinh tế dự kiến đầu tư 70 tỉ đô la, có thể chấn động địa cầu... nhưng đang bị gác lại. Chờ xem thế hệ lãnh đạo mới xử lý thế nào, nhiều lúc mình cũng tự hỏi sao VN mắc lỗi gì mà không có được những lãnh đạo quyết đoán có đủ thẩm quyền như Putin. :D

nidea

Xe tăng
Nói về sáng kiến kinh tế sờ thấy được thì Đặc khu là sáng kiến kinh tế dự kiến đầu tư 70 tỉ đô la, có thể chấn động địa cầu... nhưng đang bị gác lại. Chờ xem thế hệ lãnh đạo mới xử lý thế nào, nhiều lúc mình cũng tự hỏi sao VN mắc lỗi gì mà không có được những lãnh đạo quyết đoán có đủ thẩm quyền như Putin. :D
Ra quốc hội họ phản đối nên cũng khó. Có điều chuyển đổi Phú Quốc sang thành phố cũng là một cách lách rồi cụ.

poiuy

Xe ba gác
Để có 1 nhà lãnh đạo tầm cỡ thì cũng ngang với trúng số độc đắc vậy. Các nhà kinh doanh cũng vậy, gặp thời gặp thế, đủ thứ thuận nó rơi vào đầu mới phất lên thành đại gia được, còn không thì cho dù có cố gắng nỗ lực mấy thì cũng tầm tầm đủ ăn thôi.

A98

Xe container
Mô hình một người quyết tất như Nga-Putin sẽ có vấn đề nghiêm trọng về thừa kế. Em không nghĩ đó là mô hình hay. Em thấy tứ trụ hay mà.

Gcar

Xe container
Mô hình một người quyết tất như Nga-Putin sẽ có vấn đề nghiêm trọng về thừa kế. Em không nghĩ đó là mô hình hay. Em thấy tứ trụ hay mà.
Tứ trụ là sản phẩm của 3X cùng mấy trò như "không quá 2 nhiệm kỳ". Từ lúc có nó chả có gì vui! Vấn đề thừa kế thì VN không lo vì thuộc loại chuẩn bị kỹ nhất trên thế giới.

Trạng thái
Thớt đang đóng