[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mũi tên bạc

Xe container
Cần chứ! Người việt ở nước ngoài đóng góp nhiều thứ. Trong đó có những ý kiến phản diện. Họ ở nước ngoài, ko chịu áp lực nên ý kiến phản diện không cần e dè. Nghe thì đắng đấy, nhưng thuốc đắng mới dã tật.
Cần ng chung tay xây dựng đất nc chứ cần j thằng chọc ngoáy. Tây nó cũng chả cần thằng đó nữa là ta. Cụ ko thấy Tây một ông tổng thống lên nắm quyền thì nội các của đối thủ giải tán hết đấy à hay họ ko cần thuốc đắng. Cá nhân cụ cần chứ ng khác chả cần!

giangha2k3

Xe tăng
Nếu nói về Dân chủ, tự do, chắc chắn cả Châu Á ko có nước nào đạt dc như bạn Philipin và họ rất tự hào về điều đó. Nhưng chỉ với 1 dự án phủ cát trắng tại vịnh Manila mà từ chính trị gia, đến người dân nổ ra tranh cãi lớn, lan ra cả các diễn đàn quốc tế. Xung đột, tranh cãi giữa các vấn đề là đặc sản của Philipin, có lẽ vì hay tranh cãi va ko thong nhat dc chinh sach nên đất nước không thể đi lên?? Họ tự hào từng giúp Vn kỹ thuật giống, từng xuất khẩu gạo, mà phải nhập khẩu gạo. Tỉ lệ đói nghèo đến 20% dân số.
Có nhiều cụ cứ chê Vn thế lày, thế lọ... đòi hỏi nhiều, chém nhiều nhựng ....
Những cái khác em không biết, nhưng dân chủ thì em cho là không đúng. Việc cho phép giết người không cần xét xử là biểu hiện đỉnh cao của độc tài, nó đang tồn tại ở Philipin!

A98

Xe container
Lại dỗi rồi.
Khổ quá, hết bị chửi bới cá nhân, giờ lại bị dỗi, và chửi cá nhân ẩn sau câu dỗi.
Buồn quá, hu hu :(
Các điểm xấu của cá nhân em mà các cụ chửi ý, rất chính xác.

Giờ quay lại chủ đề chính được chưa?
Kẻo bọn Tây Tầu Thái Lọ nó cứ bảo người Việt Nam chưa lớn.
Ha ha, cụ không hiểu rồi. Thôi em nói trắng ra đây, có lẽ cụ không hiểu, nhưng tương lai có ngày cụ sẽ hiểu: Thái độ của cụ là "vĩ cuồng", nó che toàn bộ con mắt cụ.

Rong rêu

Xe điện
Lãnh đạo nó hơn mình cái là không chỉ đi vào đường cụt.
Nói lđ nó hơn mình thì cũng chưa đúng lắm, hai thằng 1 chín 1 mười thôi cụ. Hai ba chục năm nay thế giới cũng không sản sinh ra được những nhà lãnh đạo xuất chúng nên tầng lớp lđ hiện nay như ở VN cũng không thể đòi hỏi gì hơn, cái khác là ở những nước phát triển nó không quá phụ thuộc vào vai trò của người lãnh đạo, trong khi ở VN thì người lãnh đạo vẫn đóng một vai trò rất lớn cho sự phát triển của đất nước. Khoảng chục năm nữa, khi lớp lãnh đạo kế cận, không liên quan gì đến quá khứ chiến tranh, với tư tưởng đổi mới hơn thì lúc đó mới hy vọng có đột phá.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ha ha, cụ không hiểu rồi. Thôi em nói trắng ra đây, có lẽ cụ không hiểu, nhưng tương lai có ngày cụ sẽ hiểu: Thái độ của cụ là "vĩ cuồng", nó che toàn bộ con mắt cụ.
Cụ nói đúng lắm :D

Em đang sống ở trong nc và ko cần tấm lòng thối của ng Việt Nam ở nước ngoài đâu cụ. Những ng trong nc cần những ng nc ngoài chung tay xây dựng đất nc. Chứ cái đội chọc ngoáy chả ai thích đâu. Em làm cho doanh nghiệp tư nhân và đi nc ngoài 70 lần. Với em Việt Nam mới thực chất mở cửa đc 25 năm sau khi bình thường hoá quan hệ với Mỹ thế này là ngon r!
Lòng của em chưa thối đâu cụ. Hôm trước hàng thịt nó trả hơn 50 nghìn / cân đấy.

Các cụ cứ quan tâm đến cá nhân em thế này, cảm động vãi.
Giờ quay lại chủ đề được chưa?

Chỉnh sửa cuối:

cocsku

Xe cút kít
Cần ng chung tay xây dựng đất nc chứ cần j thằng chọc ngoáy. Tây nó cũng chả cần thằng đó nữa là ta. Cụ ko thấy Tây một ông tổng thống lên nắm quyền thì nội các của đối thủ giải tán hết đấy à hay họ ko cần thuốc đắng. Cá nhân cụ cần chứ ng khác chả cần!
Họ cần thuốc đắng lắm chứ! Vd bên Anh luôn có 1 nội các đối lập ngay trong nghị viện. Nhiệm vụ của chính phủ là cãi nhau với đội này.

cocsku

Xe cút kít
Nói lđ nó hơn mình thì cũng chưa đúng lắm, hai thằng 1 chín 1 mười thôi cụ. Hai ba chục năm nay thế giới cũng không sản sinh ra được những nhà lãnh đạo xuất chúng nên tầng lớp lđ hiện nay như ở VN cũng không thể đòi hỏi gì hơn, cái khác ở chỗ những nước phát triển nó không quá phụ thuộc vào vai trò của người lãnh đạo, trong khi ở VN thì người lãnh đạo vẫn đóng một vai trò rất lớn cho sự phát triển của đất nước. Khoảng chục năm nữa, khi lớp lãnh đạo kế cận, không liên quan gì đến quá khứ chiến tranh, với tư tưởng đổi mới hơn thì lúc đó mới hy vọng có đột phá.
Sợ nhất là bọn nó Phá ko thôi, chứ chả thấy đột phá. Nhân dân thì ra sức cày cuốc, còn các tủ lạnh thì .....

Aug

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề này đã đề cập trên này rồi đấy cụ.
Cụ tìm hiểu thế nào là "case law" (án lệ) hộ em cái.

Đại loại là luật (trên giấy) dù có phức tạp và chi tiết đến mấy thì cũng không thể quy định hết được mọi tình huống trong cuộc sống, vì thế có những tình huống mà quan tòa không dựa được vào ngôn ngữ trong luật mà phải lần trở lại cái "tinh thần" của luật (hoặc một vài yếu tố nào khác nữa), để từ đó ra phán quyết.
Từ đó về sau nếu gặp trường hợp tương tự thì các ông quan tòa khác cứ theo án lệ mà phán quyết thôi, chứ không cần phải làm lại các bước kia nữa nữa.
Có những phạm vi mà án lệ chỉ mang tính tham khảo, có những phạm vi mà việc xử theo án lệ là mang tính bắt buộc.
Ngoài ra, khi một án lệ không còn phù hợp thì nó sẽ được phủ định bằng việc sửa đổi hoặc cụ thể hóa nội dung luật (việc thay đổi này là mấy ông nghị thông qua).

"Case law is the collection of past legal decisions written by courts and similar tribunals in the course of deciding cases, in which the law was analyzed using these cases to resolve ambiguities for deciding current cases".
Còm của cụ chuẩn đấy.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cc bàn lắm thế :D
E chốt 1 vâu thôi: Vn vừa có hùng tâm, tham vọng lại lắm mưu mẹo nên ko mấy đâu cả tg sẽ sợ Vn nhé =))

rachfan

Xe container
Nói lđ nó hơn mình thì cũng chưa đúng lắm, hai thằng 1 chín 1 mười thôi cụ. Hai ba chục năm nay thế giới cũng không sản sinh ra được những nhà lãnh đạo xuất chúng nên tầng lớp lđ hiện nay như ở VN cũng không thể đòi hỏi gì hơn, cái khác là ở những nước phát triển nó không quá phụ thuộc vào vai trò của người lãnh đạo, trong khi ở VN thì người lãnh đạo vẫn đóng một vai trò rất lớn cho sự phát triển của đất nước. Khoảng chục năm nữa, khi lớp lãnh đạo kế cận, không liên quan gì đến quá khứ chiến tranh, với tư tưởng đổi mới hơn thì lúc đó mới hy vọng có đột phá.
Thực ra là thế này: Lịch sử một đất nước nó có lúc bằng phẳng lúc quanh co. Và ở những khúc quanh hay ngã ba đường thì phải cần tuyệt đối một lãnh đạo tài ba.

Điều may mắn cho Thái lan là trong 150 vừa rồi họ có hai lãnh đạo tài ba là vua Chulalongkorn và vua Bhumibol. Hai vị này đóng vai trò quyết định trong việc định hình nước Thái như bây giờ, và khi đã định hình rồi thì sau đó ai lên ai xuống cũng không quá ảnh hưởng, nó chỉ làm sự vận động của Thái lan nhanh hơn hay chậm đi.

Việt nam cũng đã có một thế hệ lãnh đạo rất tài ba, nhưng đó chỉ là lãnh đạo thời chiến. Điều đáng tiếc cho Việt nam là cho đến bây giờ vẫn CHƯA XUẤT HIỆN MỘT LÃNH ĐẠO KINH TẾ THẬT SỰ CÓ TÀI, kiểu như Lý Quang Diệu của Singapore. Tuy nhiên. mặc dù đáng tiếc nhưng cũng không đáng ngạc nhiên vì từ xưa đến nay người Việt chưa bao giờ được ghi nhận là giỏi và có đầu óc kinh tế.

Tình trạng Việt nam như hiện nay, mặc dù nhiều thứ chưa được hài lòng, nhưng tôi đánh giá nó lại là tốt nhất cho người Việt, vì nó đúng và vừa sức với bản chất và quyền lợi sâu xa của người Việt.

A98

Xe container
Cụ nói đúng lắm :D

Lòng của em chưa thối đâu cụ. Hôm trước hàng thịt nó trả hơn 50 nghìn / cân đấy.

Các cụ cứ quan tâm đến cá nhân em thế này, cảm động vãi.
Giờ quay lại chủ đề được chưa?
Cụ cũng nên quay về chủ đề đi. Chủ đề này là Việt vs Thái, không phải là Việt vs những nước phát triển cao.

Gianthuong123

Xe tải
Cần chứ! Người việt ở nước ngoài đóng góp nhiều thứ. Trong đó có những ý kiến phản diện. Họ ở nước ngoài, ko chịu áp lực nên ý kiến phản diện không cần e dè. Nghe thì đắng đấy, nhưng thuốc đắng mới dã tật.
Người Việt hải ngoại có quyền lợi ở Việt Nam , VN bị gì thì họ cũng bị ảnh hưởng em mới tin họ vì VN .
Còn ý kiến ngu học thì em thấy nhiều góp ý và khắc phục thì ko có , lấy hiện tượng quy kết cho bản chất , thằng ý kiến phản diện được người xem nhiều nhất hiện nay cũng lấy báo VN trích ra rồi chém gió lung tung , thêm mắm ,thêm muối vào thông tin sai tè le , chém gió kiểu ngồi quán cafe thì hay biện pháp khắc phục thì ko có , mà nó mới học lớp 7 còn nghiện và ăn cắp nữa , trình tới đó thì cũng nói tới đó là hết . Những kẻ nói mà ko chịu trách nhiệm với lời nói cùa mình thì rất là dễ . Làm người xấu rất dễ còn làm người tốt mới khó . Bên Mỹ em nhó có một báo lớn ghi về thông tin chính trị xã hội sai một cái đi nguyên cả tòa báo , họ phải chịu trách nhiệm lời nói của mình , còn VN thì tuoir trẻ vặn vẹo và chém gió cả lời nguyên thủ mà chỉ cấm có 3 tháng là quá nhẹ đó .
Người VN rất thực dụng chém gió đạo lí thì chém , nhưng em phải nhìn làm được gì cái đã .
Còn báo hải ngoại thì thằng thông minh nhất là BBC tiếng Việt trộn lẫn giả và thật vào nhau cho những người mới đọc , còn đủ kinh nghiệm và trải đời rồi nó cũng chỉ là rác rưởi . Hồi mới lớn em cũng tin nó cho đên khi em xem nó làm phóng sự lính VNCH ở VN bị chính quyền chèn ép , em cho có chèn ép luôn đi , chạy xe ôm khổ sở ở một trong ngôi nhà nhỏ nghèo cho tới khi thấy chiếc xe SH chạy xe ôm từ đó em nghi ngờ đối chiếu nhiều đữ liệu thì thấy nó khá là dắt mũi, đọc nó cũng được nhưng phải có kiến thức .
Ngay cả như cụ police cho là tri thức nước ngoài đi nhưng cụ đó ko có kinh nghiệm và trải nghiệm ở VN dữ liệu đa số cụ ấy thấy trên giấy thực tế thì ko biết nó ra sao , cụ ấy chì nhìn về VN như ánh trăng trên mặt nước ,nó sáng và tròn , còn mặt trăng bề mặt ra sao , cấu tạo là gì thì ko biết . Trình cụ police ăn học đàng quàng còn chả hiểu VN ra sao thì thằng lớp 7 ,tù tội thì biết được cái gì .

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Người Việt hải ngoại có quyền lợi ở Việt Nam , VN bị gì thì họ cũng bị ảnh hưởng em mới tin họ vì VN .
Còn ý kiến ngu học thì em thấy nhiều góp ý và khắc phục thì ko có , lấy hiện tượng quy kết cho bản chất , thằng ý kiến phản diện được người xem nhiều nhất hiện nay cũng lấy báo VN trích ra rồi chém gió lung tung , thêm mắm ,thêm muối vào thông tin sai tè le , chém gió kiểu ngồi quán cafe thì hay biện pháp khắc phục thì ko có , mà nó mới học lớp 7 còn nghiện và ăn cắp nữa , trình tới đó thì cũng nói tới đó là hết . Những kẻ nói mà ko chịu trách nhiệm với lời nói cùa mình thì rất là dễ . Làm người xấu rất dễ còn làm người tốt mới khó . Bên Mỹ em nhó có một báo lớn ghi về thông tin chính trị xã hội sai một cái đi nguyên cả tòa báo , họ phải chịu trách nhiệm lời nói của mình , còn VN thì tuoir trẻ vặn vẹo và chém gió cả lời nguyên thủ mà chỉ cấm có 3 tháng là quá nhẹ đó .
Người VN rất thực dụng chém gió đạo lí thì chém , nhưng em phải nhìn làm được gì cái đã .
Còn báo hải ngoại thì thằng thông minh nhất là BBC tiếng Việt trộn lẫn giả và thật vào nhau cho những người mới đọc , còn đủ kinh nghiệm và trải đời rồi nó cũng chỉ là rác rưởi . Hồi mới lớn em cũng tin nó cho đên khi em xem nó làm phóng sự lính VNCH ở VN bị chính quyền chèn ép , em cho có chèn ép luôn đi , chạy xe ôm khổ sở ở một trong ngôi nhà nhỏ nghèo cho tới khi thấy chiếc xe SH chạy xe ôm từ đó em nghi ngờ đối chiếu nhiều đữ liệu thì thấy nó khá là dắt mũi, đọc nó cũng được nhưng phải có kiến thức .
Ngay cả như cụ police cho là tri thức nước ngoài đi nhưng cụ đó ko có kinh nghiệm và trải nghiệm ở VN dữ liệu đa số cụ ấy thấy trên giấy thực tế thì ko biết nó ra sao , cụ ấy chì nhìn về VN như ánh trăng trên mặt nước ,nó sáng và tròn , còn mặt trăng bề mặt ra sao , cấu tạo là gì thì ko biết . Trình cụ police ăn học đàng quàng còn chả hiểu VN ra sao thì thằng lớp 7 ,tù tội thì biết được cái gì .
Cả đoạn dài này không thấy có gì cụ thể về nội dung chủ đề cả, mà toàn xoay quanh những phỏng đoán chủ quan (sai bét) của cụ về cá nhân người khác, về việc người khác đóng góp gì, xuất thân ra sao, người xấu người tốt, nghe gì đọc gì...

Nói thật, nó rất ngây ngô và làm mất thời gian của mọi người.

Nếu cụ vẫn chưa hiểu tại sao lại ngây ngô thì em đành giải thích thêm tí vậy, hy vọng là sẽ tiết kiệm thời gian của chính cụ và những người khác sau này:
- Xuất thân, động cơ cá nhân, bản chất tốt xấu của con người thật của cụ và em thế nào, không ai có thể biết được, và cũng không có một tiêu chí gì để đánh giá.
- Bất luận con người cá nhân của cụ và em thế nào thì khi cụ hoặc em nói một điều gì mà đo lường kiểm chứng được thì nếu đúng thì nó vẫn đúng, nếu sai thì vẫn là sai.
- Chỉ những gì em và cụ gõ lên đây thì người khác mới biết biết về điều đó, còn lại chỉ là phỏng đoán, và quan trọng hơn, nó không liên quan gì cả.

Vẫn phải nhắc lại câu này, dù biết là sẽ bị gán cho cái nhãn "vĩ cuồng", kiêu căng, v.v... nhưng đó là vấn đề về phương pháp tư duy.

Khi ai đó nói 2 + 2 = bao nhiêu đó thì cụ chú ý vào câu nói đó của họ, còn bản thân họ như thế nào cụ không thể biết, không thể đánh giá, và không liên quan. Cụ đã hiểu chưa ạ?

Gianthuong123

Xe tải
Cả đoạn dài này không thấy có gì cụ thể về nội dung chủ đề cả, mà toàn xoay quanh những phỏng đoán chủ quan (sai bét) của cụ về cá nhân người khác, về việc người khác đóng góp gì, xuất thân ra sao, người xấu người tốt, nghe gì đọc gì...

Nói thật, nó rất ngây ngô và làm mất thời gian của mọi người.

Nếu cụ vẫn chưa hiểu tại sao lại ngây ngô thì em đành giải thích thêm tí vậy, hy vọng là sẽ tiết kiệm thời gian của chính cụ và những người khác sau này:
- Xuất thân, động cơ cá nhân, bản chất tốt xấu của con người thật của cụ và em thế nào, không ai có thể biết được, và cũng không có một tiêu chí gì để đánh giá.
- Bất luận con người cá nhân của cụ và em thế nào thì khi cụ hoặc em nói một điều gì mà đo lường kiểm chứng được thì nếu đúng thì nó vẫn đúng, nếu sai thì vẫn là sai.
- Chỉ những gì em và cụ gõ lên đây thì người khác mới biết biết về điều đó, còn lại chỉ là phỏng đoán, và quan trọng hơn, nó không liên quan gì cả.

Vẫn phải nhắc lại câu này, dù biết là sẽ bị gán cho cái nhãn "vĩ cuồng", kiêu căng, v.v... nhưng đó là vấn đề về phương pháp tư duy.

Khi ai đó nói 2 + 2 = bao nhiêu đó thì cụ chú ý vào câu nói đó của họ, còn bản thân họ như thế nào cụ không thể biết, không thể đánh giá, và không liên quan. Cụ đã hiểu chưa ạ?
Nói thật cụ ko có kinh nghiệm và trải nghiệm vào tầng sâu hơn xã hội VN , củ chỉ nhìn được bên ngoài .
Nếu cụ có trải nghiệm cụ sẽ ko hỏi mấy vấn dề này .
Thêm một vài ví dụ về cuộc sống hàng ngày nhưng lại nói lên rất nhiều về hệ thống thực thi luật pháp ở VN:
- Cư dân chung cư treo băng rôn biểu ngữ phản đối chủ đầu tư làm cái lọ cái chai không đúng cam kết: "đúng quy trình" thì họ phải kiện chủ đầu tư, chứ treo băng rôn chả có tác dụng gì. Nhưng vì hệ thống thực thi pháp luật (luật dân sự) không có, không fair, cho nên chủ đầu tư vẫn cứ dám vi phạm, và dân cư cũng chỉ dám phản đối.
- Một người nông dân thả bò ra đường, CCCM đi ô tô đâm phải bò của nông dân, CCCM phải bồi thường cho họ.
- Công an đột nhập vào phòng nhà nghỉ "bắt quả tang đôi nam nữ đang mua bán dâm": ai cho công an có quyền vào phòng riêng tư của họ mà không có lệnh khám? bằng chứng đâu chứng minh họ đang "mua bán dâm"?
- Hát karaoke ông ổng suốt ngày làm phiền hàng xóm mà hàng xóm không làm được gì. (Cái này em không rõ 100% có trái luật VN không, nhưng em đoán là có)
- Tệ hơn, loa phường của chính quyền phường / xã chĩa vào nhà các cụ ông ổng suốt ngày
- Chồng đánh vợ dã man, có clip trên khắp các mạng XH, thế nhưng vẫn không bị ai sờ gáy
- Vô vàn hình thức vi phạm các hợp đồng kinh tế, vi phạm pháp luật diễn ra hàng ngày
- Phó Thủ t-ướng Đam (người đàn ông hot nhất VN năm 2020) tuyên bố "chỉ cần có hình ảnh hoặc video nhà thuốc tăng giá khẩu trang là chúng tôi sẽ đình chỉ ngay hoạt động của nhà thuốc" (đại loại thế). Cụ Đam sẵn sàng bỏ qua hết tất cả các quy trình của luật pháp và quy định cấp phép / thu hồi giấy phép của ngành, mà "chỉ cần" thế đã phán quyết được ngay số phận của nhà thuốc. Những người như vậy mà còn không có lối suy nghĩ theo pháp luật thì còn lâu XH VN mới quen với kỷ cương.
Nhất là pháp luật - Công an đột nhập vào phòng nhà nghỉ "bắt quả tang đôi nam nữ đang mua bán dâm": ai cho công an có quyền vào phòng riêng tư của họ mà không có lệnh khám? bằng chứng đâu chứng minh họ đang "mua bán dâm"?
cái này là thường thức ở VN người VN nào cũng sẽ biết khi học xong ra đời làm , cái này có lẽ cụ ra nước ngoài khi còn rất trẻ .
Thứ nhất em ko mỉa mai cụ vì cụ ko có trải nghiệm nên ko biết vậy thôi , dù sao cũng chỉ là tranh luận .
Còn cụ ko biết cách đánh giá về con người ở VN thế thì em nói cho cụ biết trước tiên em nhìn vào gia đình cụ trước , Còn nước ngoài chắc nó nhìn trên thẻ công dân điện tử rồi , bên Mỹ khi cụ cho thuê nhà thì tốn chút ít tiền tra thẻ công dân điện tử của thằng đó bad credit thì cho biến .
Cụ ko vĩ cuồng , cụ chỉ có một cái là áp đặt quy tắc xã hội nước ngoài lên VN chỉ có cái đó thôi .
Cái quan trọng nhất là cụ thiếu thông tin , kinh nghiệm , trải nghiệm để đánh giá , còn thằng Grayson gì đó thuộc dạng rác rưởi rồi .

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng