[Funland] So sánh 2 nền kinh tế Việt Nam và Thái Lan

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gianthuong123

Xe tải
Có rất nhiều việc diễn ra hàng ngày cho thấy VN không có dấu hiệu để thành một nước Đông Bắc Á, mà sẽ chỉ như một nước Đông Nam Á.

Ví dụ ngày hôm qua là vụ đánh ghen giữa đường giữa chợ của nhà anh chị Lexus LX-570.
Những vụ kiểu này cho thấy:
- Hệ thống pháp luật không nghiêm minh. Không có yếu tố này thì đừng hòng phát triển kinh tế mạnh theo chiều sâu, vì nó là cơ sở hạ tầng của toàn bộ XH.
- Nhiều người giàu lên bằng những cách không bền vững. Một gia đình giàu có bền vững thì (nói chung) sẽ không hành xử như thế này.

Thứ nhất khi cụ qua nước người thì nó đã là nước phát triển rồi , xã hội của họ đã dần hoàn thiện cụ lấy cái mốc đó để nhìn , cụ ko nhìn lúc họ đang phát triển thì xã hội của họ thế nào .Nói chung cụ hưởng thành quả xây dựng của cha ông họ.
Thường đông Bắc Á , Nhật thì nó loại ngoại hạng rồi bỏ qua , Đài Loan thì tiền của , công dân ưu tú lúc đó chạy qua , TQ có nội tại phụ buôn bán rồi .
Thường các cụ hải ngoại so sánh với Hàn Quốc bây giờ em chỉ nói cơ bản nhất ko bàn sâu hơn , nếu VN có một nhà độc tài bắt các cụ làm 12-14 một ngày lương bèo bọt , an sinh xã hội thấp ko có ngày nghỉ , tiền vào tay tài phiệt và ngân sách nhà nước hi sinh một thế hệ , ai chống đối thì chỉ có chết các cụ chịu ko .
Tham nhũng thì em sẽ nói theo hiểu biết của em có 4 cái cơ bản .
1. Người dân làm sai rồi đút lót .
2 .Bôi trơn.
3. Tham nhũng trung và cao cấp cái này người dân ko thấy được chỉ có người trong ngành hoặc báo chí đăng lên mới biết , cái này thì VN chỉ là học trò với mấy anh phương Tây .
4. Tham nhũng ngân sách và nhũng nhiễu người dân loại này nên chém thẳng tay .
Cách khắc phục nâng lương cơ bản lên 10 triệu khởi đầu rồi giám sát chặt hơn , cái này ngân sách ko đủ rồi .
Cái thứ ba thì chỉ có hạn chế nó vì lòng tham con người là vô đáy .
Loại 1 và 2 nhiều nhất , loại 2 bôi trơn kiểu dịch vụ VDlàm giấy tờ được ưu tiên nhanh hơn , nhưng giấy tờ phải đúng thì có thể thông cảm còn giấy tờ sai thì nó thành loại 1 .
Loại 1 thì nó đầy rẫy và nhiều nhất , dung dưỡng và cũng làm tha hoá cán bộ biến chất .
Em VD hỏi cụ thế này 100 xe tải chở hàng 50 xe chở quá tải cụ sẽ làm gì .

Chỉnh sửa cuối:

Lá me xanh

Xe tải
Thứ nhất khi cụ qua nước người thì nó đã là nước phát triển rồi , xã hội của họ đã dần hoàn thiện cụ lấy cái mốc đó để nhìn , cụ ko nhìn lúc họ đang phát triển thì xã hội của họ thế nào .Nói chung cụ hưởng thành quả xây dựng của cha ông họ.
Thường đông Bắc Á , Nhật thì nó loại ngoại hạng rồi bỏ qua , Đài Loan thì tiền của , công dân ưu tú lúc đó chạy qua , TQ có nội tại phụ buôn bán rồi .
Thường các cụ hải ngoại so sánh với Hàn Quốc bây giờ em chỉ nói cơ bản nhất ko bàn sâu hơn , nếu VN có một nhà độc tài bắt các cụ làm 12-14 một ngày lương bèo bọt , an sinh xã hội thấp ko có ngày nghỉ , tiền vào tay tài phiệt và ngân sách nhà nước hi sinh một thế hệ , ai chống đối thì chỉ có chết các cụ chịu ko .
Tham nhũng thì em sẽ nói theo hiểu biết của em có 4 cái cơ bản .
1. Người dân làm sai rồi đút lót .
2 .Bôi trơn.
3. Tham nhũng trung và cao cấp cái này người dân ko thấy được chỉ có người trong ngành hoặc báo chí đăng lên mới biết , cái này thì VN chỉ là học trò với mấy anh phương Tây .
4. Tham nhũng ngân sách và nhũng nhiễu người dân loại này nên chém thẳng tay .
Cách khắc phục nâng lương cơ bản lên 10 triệu khởi đầu rồi giám sát chặt hơn , cái này ngân sách ko đủ rồi .
Cái thứ ba thì chỉ có hạn chế nó vì lòng tham con người là vô đáy .
Loại 1 và 2 nhiều nhất , loại 2 bôi trơn kiểu dịch vụ VDlàm giấy tờ được ưu tiên nhanh hơn , nhưng giấy tờ phải đúng thì có thể thông cảm còn giấy tờ sai thì nó thành loại 1 .
Loại 1 thì nó đầy rẫy và nhiều nhất , dung dưỡng và cũng làm tha hoá cán bộ biến chất .
Em VD hỏi cụ thế này 100 xe tải chở hàng 50 xe chở quá tải cụ sẽ làm gì .
Em thấy VN mình lên đc 10k đô thu nhập bình quân là đc rồi. Chứ lên cao như Nhật, Hàn mà phải làm quần quật, căng thẳng, cô đơn, tỷ lệ tự tử cao cũng chưa chắc đã sướng

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
thế giới có chỉ số son môi, chỉ số thùng rác, v.v... để đánh giá nền kinh tế. Otofun có chỉ số đánh ghen, quả là trùm :D.
Cụ cười vì cụ thấy đó là bình thường. Chính việc đa số thấy thế là bình thường thì nó mới là chuyện bất thường (theo tiêu chuẩn thế giới).

Em từ ngoài nhìn vào thì thấy vấn đề khá rõ. Tội phạm đánh người rồi bỏ chạy thì là chuyện bình thường. Nhưng bà vợ và người quen của bà ý đánh người rồi thong dong đi về nhà thì nó cho thấy cả xã hội có những vấn đề nghiêm trọng.
Nếu có một hệ thống pháp luật chỉ cần hơi hơi nghiêm mình một chút thì bà vợ chắc chắn vào tù.

Em tin là các nước Nhật, Hàn, Đài Loan trong những năm tháng đói khổ ban đầu cũng không có chuyện hành hung người khác giữa phố mà không bị sao.

(Em chỉ nói về khía cạnh pháp luật chứ không nói về đạo lý ở đây).

A98

Xe container
Cụ cười vì cụ thấy đó là bình thường. Chính việc đa số thấy thế là bình thường thì nó mới là chuyện bất thường (theo tiêu chuẩn thế giới).

Em từ ngoài nhìn vào thì thấy vấn đề khá rõ. Tội phạm đánh người rồi bỏ chạy thì là chuyện bình thường. Nhưng bà vợ và người quen của bà ý đánh người rồi thong dong đi về nhà thì nó cho thấy cả xã hội có những vấn đề nghiêm trọng.
Nếu có một hệ thống pháp luật chỉ cần hơi hơi nghiêm mình một chút thì bà vợ chắc chắn vào tù.

Em tin là các nước Nhật, Hàn, Đài Loan trong những năm tháng đói khổ ban đầu cũng không có chuyện hành hung người khác giữa phố mà không bị sao.

Một cái cây đổ trong rừng không ai chứng kiến thì có phát ra tiếng động không?

Cụ phiến diện lắm.

Nghen loc

Xe tăng

Thế trong nghị viện của Đài Loan các nghị sỹ đánh nhau thì được hiểu như thễ nào cụ.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
VN luyện kim yếu , kĩ thuật cốt lõi ko có nếu mình mà được Liên Xô chuyển giao như Triều Tiên thì quá tốt rồi , bị TQ cắn 1 lần sợ nên sau khi mình xin cũng ko cho .
Bây giờ chỉ mong VN mình công nghế chế biến, nông nghiệp , du lịch hơn Thái , công nghệ điện tử hơn Malaysia .
Ý thức dân mình cao hơn nữa , còn chính quyền làm gì thì làm nhưng cao tốc phải làm ngon lành chứ cao tốc mình khá ít .
Cụ đợi đấy, Vin sẽ đầu tư dây chuyền sản xuất máy bay, Asanzo sẽ đầu tư dây chuyền sản xuất chip 7nm. Gang thép Gia sàng đang mở rộng dây chuyền sản xuất thép chất lượng cao ..... mấy thằng như Thái, Mã mình không thèm chấp.

tuan_nguyen261188

Xe điện

Cụ chỉ nhìn hiện tại rùi phán về quá khứ của các nước này thui...
Nếu cụ nhìn vao lịch sử phát triển của các nước này cụ coi nước nào phát triển mà không có khoảng thời gian đau khổ về ôi nhiễm môi trường, bất công bằng xã hội, đói nghèo...không?

Còn cụ nói thế thì ở Nhật có yakuza, Đài loan có hội tam hoàng, Mỹ có mafia...thì cụ nghĩ sao?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Thế trong nghị viện của Đài Loan các nghị sỹ đánh nhau thì được hiểu như thễ nào cụ.
Nghị viện là nơi để tranh cãi, đánh nhau dù sao vẫn hay hơn là bầu cái gì cũng 99-100%. Em đang mong nghị viện nước ta có đánh nhau mà chẳng được đây, đằng này toàn những ta gật như bổ củi đến chán.

Nghen loc

Xe tăng
Nghị viện là nơi để tranh cãi, đánh nhau dù sao vẫn hay hơn là bầu cái gì cũng 99-100%. Em đang mong nghị viện nước ta có đánh nhau mà chẳng được đây, đằng này toàn những ta gật như bổ củi đến chán.
Tranh cãi, tranh luận, bất đồng quan điểm không có nghĩa là đánh nhau cụ ạ.

Gianthuong123

Xe tải

Cụ đưa ra cách giải quyết của cụ đi yên tâm chúng ta chỉ trao đổi ko có phán xét gì đâu tôn trọng góc nhìn của cụ .
Mỗi xã hội đều sẽ vận hành theo quy tắc riêng, như Đức chửi một người già là 1 con lợn bị phạt 3000 euro nếu người già đó kiện , còn ko thì chả có gì xảy ra .
Bạn em hồi còn trẻ nó chém con trung tá công an vào phòng lạnh , ba mẹ nó phải quỳ gối xin lỗi người ta chấp nhận bồi thường và thông cảm ko thôi nó cũng đi tù , nó cũng thay đổi chăm chỉ làm ăn .
Cách chơi của người Nhật thường tấn công về tinh thần hơn , lời nói làm cho người khác tự tử thì làm gì có tội phải ko.
Hàn thì mười mấy thằng học sinh cấp 3 hiếp dâm và khống chế 3 bé nữ sinh làm thú vui tiêu khiển , bị phát hiện xong rồi tụi nó chả bị gì hết .
Mỗi xã hội đều có cách vận hành riêng của nó lấy quy chuẩn áp đặt lên cũng phải tuỳ trường hợp.
Chỗ em từng có 1 xe tải tai nạn tung chết người xong qua quỳ lạy lục gia đình nạn nhân , người ta cũng thông cảm bỏ qua sẽ được hưởng án treo , có một du khách Nga có video thằng tài xế lùi lại chèn cho chết , thằng xe tải đó đi mười mất năm .
Thương lượng và Thông cảm cũng là ưu điểm nhưng cũng là khuyết điễm xã hội mình .

bearbie

Xe điện

tui cười việc dùng chỉ số đánh ghen của bác suy ra tui thấy việc đánh ghen là bình thường? Suy luận gì lạ vậy?

Đây là lý do tại sao tui cười: Đánh ghen thì không biết chứ bên Hàn sếp Hàn bụp nhân viên Hàn, ném đồ đạc, hay mắng chửi họ xảy ra khá nhiều, chắc chắn nhiều hơn phương Tây. Quốc hội Hàn với Đài Loan cũng thượng cẳng chân hạ cẳng tay như cơm bữa. Không hiểu mấy cái "chỉ số bụp nhau" như vậy nói lên điều gì về kinh tế 2 nước đó?

Anita Emi

Xe điện
Cụ đợi đấy, Vin sẽ đầu tư dây chuyền sản xuất máy bay, Asanzo sẽ đầu tư dây chuyền sản xuất chip 7nm. Gang thép Gia sàng đang mở rộng dây chuyền sản xuất thép chất lượng cao ..... mấy thằng như Thái, Mã mình không thèm chấp.
Những comment kiểu này chỉ thuần túy cho thấy sự mỉa mai hằn học vô lý, ngoài ra thì còn gì khác nữa? :D

Hình như hằn học với dân Việt nhất là dân Miên nhỉ?

LehmanBrothers

Xe điện
Đúng là có những người như cụ nói.

Cá nhân em thì ở nước ngoài rất lâu, nhưng đã nhiều năm không xem tin tức của báo đài nước ngoài.
Em cũng thường xuyên về VN.
Nhưng ngược với những gì cụ nghĩ, khi em ở ngoài mà xem thông tin (Youtube, Facebook) về VN thì cứ bị ấn tượng là VN đã rất phát triển, nhưng lúc về thì lại thấy khác. Mức sống có cao lên nhiều, nhưng tổng thể thì như em nói ở trên là giống 1 nước ĐNA, chưa có xương sống (và đi sau cái bọn nhuyễn thể này khoảng từ 10-25 năm).

Tốc độ tăng trưởng của VN nhìn chung cũng không cao hơn các nước ĐNA lúc chúng nó đang ở mức của VN ngày hôm nay.

VD: CCCM để ý tốc độ tăng trưởng của Malaysia trong giai đoạn 1970 - 2000

Và CCCM để ý tốc độ tăng GDP của Thái lan những năm 1965 - 1995 nhé:

Việt Nam bắt đầu sau chúng nó khoảng 20 năm (từ 1990), và giai đoạn này thì VN có nhiều điểm thuân lợi hơn các nước ĐNA giai đoạn 1970 - 1990 rất nhiều, vì thị trường của VN rộng mở hơn thị trường của các nước ASEAN hồi 1970. VN có cả khối XHCN cũ và khối tư bản mới, cộng thêm chính các nước ĐNA (lúc này đã qua 20-25 năm tăng trưởng cả, và là 1 thị trường lớn cho VN), và có lẽ quan trọng nhất là thị trường Trung Quốc.

Đây là tốc độ tăng trưởng của VN từ 2000 để CCCM tiện so sánh:

Dù tăng trưởng cao trong một thời gian dài như vậy nhưng các nước ASEAN cho đến hôm nay vẫn được coi là những nước hơi nghèo và rất yếu, nếu đem so ở mức độ toàn cầu.
(Khác với thằng Ấn Độ rất rất nghèo nhưng không hề yếu)

Trong nước thật ra cũng nghĩ VN phát triển lắm hay cơ hội lớn top này top kia nhưng GDP bình quân đang chỉ 3k$/nam thì ko có gì để nói. Ngay Malay giờ GDP bình quân cỡ 10$/nam nhưng nhìn ra thị trường thế giới thì chả là cái gì. Điểm chung nếu ko có các thương hiệu tầm cỡ thế giới thì 20-30 năm nữa cũng chỉ tạo ra được một tầng lớp trung lưu đông đảo hơn. Chưa có ngành quan trọng như cơ khí chế tạo, công nghiệp nặng, công nghệ nguồn, giáo dục ưu tú thì ko có sương sống mạnh được ạ. Các nước hàng đầu họ cũng vậy.

Khi nào GDP bình quân vượt 15k$/nam thì mới gọi là mạnh được. Như Đài Loan, Hongkong hiện có khá nhiều cty cỡ toàn cầu . Nhưng Singapore, Úc các cụ thấy có thu nhập quá ngon, nhưng thử hỏi có những doanh nghiệp nào tầm cỡ toàn cầu trong từng ngành ? con số sẽ là rất ít. Nên gọi là mạnh nhất thì em nghĩ hai nước này chưa xứng đáng.

So với Thái lọ thì nó chỉ khá hơn mình chút xíu. Một lợi thế ko có chiến tranh, đô hộ suốt mấy trăm nó cũng ko khai thác được nhiều. Hiện nay các nước họ chỉ cần 3-40 năm là thay đổi một trời rồi. Nhìn thời gian Hàn Quốc, Phần Lan, Israel thì biết là hoàn toàn có thể làm được nếu đất nước đó cải cách triệt để những sai lầm, lạc hậu của mình. Vấn đề chính trị, một đảng giờ nó ko còn thứ thu hút người ta nữa vì mấy cộng sản nòi như TQ, VN đều có kte phức hợp rồi, chỉ sợ người dân ko đủ tài ba. Thị trường hiện nay là toàn cầu tới mọi ngóc ngách. nhất là với các ngành công nghệ cao.

cưỡi chổi

Xe lăn
Nó là bản năng con người. Không dùng lời nói được, cú quá thì dùng chân tay thôi. Có điều bản năng này lớn quá :))

Gianthuong123

Xe tải
Nói chung cụ thích coi đánh nhau thôi , chu cũng chả quan tâm quốc hội làm cái gì .

tieulyphidao

Xe tăng
Liệu 3,4 cái nick đang tung hứng trong này có phải là 1 không các cụ ?

Trạng thái
Thớt đang đóng