Thảo luận Số phận của MG tại Việt Nam đã được định đoạt

xitruman

Xe buýt
Nên đi du lịch Tàu chuyến cho mở mang tầm mắt, đến mấy thành phố lớn của nó sạch như Nhật.
Dạ, trước em có làm ăn nhỏ lẻ với mấy cụ bên Đông Hưng. Đợt 2009, em làm con giống tu hài ở Cái Rồng mà kg được, nên sang trại bên Đông Hưng nằm 1 tháng để học bọn khựa cho đẻ tu hài giống. Em biết bọn nó giỏi, đất nước xịn, nhưng khi nghĩ về tàu khựa, thì ý nghĩ đầu tiên của em vẫn là hàng lởm.

xitruman

Xe buýt
Thời em ra trường mà không có xe máy tầu thì chỉ có đạp xe đạp đi làm cụ ạ. Mẹ cái xe dim việt cũng phải hơn 2 chục củ, tiền đé.o đâu mà mua, không có xe tầu bọn honda, ya nó đẩy giá trên giời.
Đúng là con xe máy tàu làm thay đổi hẳn thị trường xe máy lúc bấy giờ.

caisua

Xe lăn
Thời em ra trường mà không có xe máy tầu thì chỉ có đạp xe đạp đi làm cụ ạ. Mẹ cái xe dim việt cũng phải hơn 2 chục củ, tiền đé.o đâu mà mua, không có xe tầu bọn honda, ya nó đẩy giá trên giời.
Vậy giờ cụ mua MG chưa ạ? Cho em chạy thử 1 vòng với

dpl

Xe lăn
Phét, đất nước này dùng quá nửa là Apple iPhone thì cháu tin chứ quá nửa là điện thoại Tàu thì cụ sai bét
Doanh số chính hãng của iPhone ở VN thì vẫn rất thấp, 10% nhưng doanh số hàng cũ, hàng unlock, hàng dựng Quảng Châu thì lại rất nhiều
Samsung thông báo thị phần bán chính hãng là 34% thì con số thật máy Apple sở hữu trên toàn bộ số điện thoại đang dùng phải 55%
Cụ chắc quen ở Hn, Sg nên nghĩ ra con số vô lý ip 55%
Thị phần máy dưới 8tr toàn của samsung với 4,5 hãng tq

T91

Xe container
Đi chán ọp à ọp ẹp, nhanh xuống, ồn, máy thì gào

thanh chung 1

Xe máy
Phét, đất nước này dùng quá nửa là Apple iPhone thì cháu tin chứ quá nửa là điện thoại Tàu thì cụ sai bét
Doanh số chính hãng của iPhone ở VN thì vẫn rất thấp, 10% nhưng doanh số hàng cũ, hàng unlock, hàng dựng Quảng Châu thì lại rất nhiều
Samsung thông báo thị phần bán chính hãng là 34% thì con số thật máy Apple sở hữu trên toàn bộ số điện thoại đang dùng phải 55%
Cụ sống ở đâu mà thấy 55% người dùng iPhone? Nếu đang sống quá lâu ở trung tâm thành phố thì ra ngoại thành hay về nông thôn phát xem người ta đang dùng chủ yếu là điện thoại gì?
Em sống ở thành phố bao năm mà cũng không thể thấy tỷ lệ 55%, tức là 2 người thì 1 người dùng iPhone.
Cụ nói đến thị trường iPhone hàng dựng... thì điện thoại Tàu có hàng xách tay. Hàng xách tay giá rẻ hơn hàng chính hãng và số lượng nhập cực nhiều.
Thị phần của Apple và Samsung từ trước đến nay quanh mức 50% (thường thì thấp hơn, nhưng có thời điểm cao hơn chút) phần còn lại là của Tàu.

Cún em

Xe buýt
Xe máy Tàu thời ấy nó xịn gần bằng Honda, càng về sau gian thương Việt yêu cầu nó hạ giá thì nó càng đểu thôi, đỉnh điểm là còn mỗi cục máy Tàu, còn giàn nhựa, lốp, chế chiếc nội địa hết.
Đỉnh điểm thì làm ở VN gần hết kể cả máy mới là đúng cụ ạ. Lifan, Loncin, Lisohaka... đặt nhà máy ở VN, tự chế tạo (hoặc đặt gia công) ở VN gần 100%, chỉ có một số chi tiết (IC, bóng đèn, chế...) là nhập từ TQ thôi. Mảng này tầm năm 2008 e cũng tham gia nên nắm rõ ạ.

dracula_bg

Xe điện
Đẩy làm sao được mà đẩy hả cụ? cái xe uây tầu đời đầu cũng hơn 2 xịch đấy cụ, nhưng đi chất nó gần bằng uây thái, còn sau cái đám còn chục củ thì cụ biết nó chất lượng thế nào rồi đấy. thằng rim việt thời kỳ đầu thì link kiện cũng gần như nhập hết thì giá nó chẳng cao, đến sau nội địa hóa được nhiều nó mới giảm giá xuống, và khi giảm được giá thì đập chết xe tầu luôn, nói là nội địa hóa chứ thực ra em nghĩ nhiều cái khéo nhập mie của tàu.

TieuFu

Xe container
Dạ, trước em có làm ăn nhỏ lẻ với mấy cụ bên Đông Hưng. Đợt 2009, em làm con giống tu hài ở Cái Rồng mà kg được, nên sang trại bên Đông Hưng nằm 1 tháng để học bọn khựa cho đẻ tu hài giống. Em biết bọn nó giỏi, đất nước xịn, nhưng khi nghĩ về tàu khựa, thì ý nghĩ đầu tiên của em vẫn là hàng lởm.
Giỏi, rất giỏi, nhất là món làm đồ rởm giá rẻ !

lta500

Xe buýt
Động cơ xăng vẫn là yếu điểm chết người của xe Trung Quốc, đó là lý do tại sao trung quốc tất tay vào xe điện, và bây giờ họ hái quả ngọt
Thằng byd có quả pin natri ngon bổ rẻ, hehe, hết phụ thuộc lithium
Nhưng em thấy xe tàu trước giờ toàn hỏng cái khác chứ mấy khi hỏng máy đâu cụ? Kể cả xe máy, ay máy phát điện thì toàn hỏng những cái khác trước khi hỏng máy. :D

HANOICity

Xe điện
Tốt rồi, quan trọng là bảo hành, bảo dưỡng phục vụ chất lượng tốt, giá thành bảo dưỡng phù hợp, quản lý tốt. Trung quốc là 1 thị trường ô tô lớn hơn cả mỹ và châu âu gộp lại, với khoảng 145 thương hiệu xe nội địa Trung quốc. SAIC Motor International Co Ldf được xếp hạng trong 100 thương hiệu lớn nhất thế giới

Chỉnh sửa cuối:

chenang

Xe máy
Website
chenang.vn
Em đang hóng xe điện của tàu về cho bà con đỡ phải mưa nắng :)

Pela

Xe tăng
Xe MG ngon mà rẻ, trước mắt cứ hậu mãi cẩn thận thì ắt sẽ có chỗ đứng. Nhớ 10 năm trước dân Việt có mấy người muốn mua điện thoại Tàu đâu, bây giờ chắc quá nửa là điện thoại Tàu.
Cái gì mình không sản xuất dc thì cứ chọn hàng có lợi mà mua.
Cái mình sản xuất được mà với giá trời ơi thì cũng hỏng bét.
Mà nhân tiện bác nói thấy buồn quá, nước mà ko sản xuất ra được gì thì nhiều năm nữa ko hiểu sẽ ra sao,

• Vodka
Reactions: SVC

thichlexus

Xe điện
Đi Grab gặp xe MG nhiều vì giá rẻ. Đi trong thành phố thì em thấy ổn, xe rộng rãi, cách âm khá. Chưa đi cao tốc nên không rõ có đầm chắc không.