Số liệu bán hàng của VAMA cho thấy...

cuicui

Xe tải
Ủng hộ Vin thôi các cụ, tranh cãi với bọn khựa làm gì. Ngoài đời nhiều người xính ngoại nhưng vẫn có tình cảm cho hàng Việt chứ không maats dạy như ở đây.
Bọn khựa nó chống phá ta ác lắm, đủ kiểu luôn, chúng còn giả dành người Việt chửi nhau với người Ấn, lập group giả người Việt để nuôi lợn nữa cơ, phải để ý mới thấy đc.

Dangminhquan

Xe điện
A ấy buộc phải chết để thằng khác nó giành miếng bánh đó. Và thay khẩu hiệu đỉnh cao chất lượng = mãnh đến liệt cmn cái j ấy
Cụ lại thuyết âm mưu.Cuối cùng anh Tam có chết đâu.
Thời điểm đó chắc là đánh điểm để loại bỏ/ làm trong sáng hàng tàu đội lốt hàng Việt thôi,nhằm tránh bị cảnh sát cuốc tế săm soi.

hd-vt

Xe container
Nhập nhèm làm gì cụ ơi! Nếu "người Việt làm ra" kiểu này thì Asanzo cũng "người Việt làm ra" đấy, nói thế anh Tam rất buồn!
Cơ sở hạ tầng và BDS thì đồng ý chẳng ai làm tốt hơn Vin cả!
Từ từ khoai mới nhừ cụ ơi, chả ai sinh ra tự đi được, hội bẩu quả đất đứng yên mang đi babicưu tay dám nói xoay kia kìa. Cụ tổ lái hế, ai mang so A với V.
Thỉnh thoảng em nghe lỏm A đến Z thôi mà cũng không hỉu mấy. :D

hd-vt

Xe container
Bẩm cụ, còn nữa là sở hữu thương hiệu thì ta thích làm gì thì làm, cho nên sớm thôi sẽ có vf quân sự, vf mui trần, vf đua... nếu thích và có nhu cầu. Cái đó các anh Thaco Thành công không được tự ý làm.
Đồ của anh ý hơi đắt so với bình dân như em, nhưng em vẫn vui. Mong sao có cả vin hột le chơi mới đã, à hột le bị soi thì ngâm cứu quả hột hạt hột tia :D.
Em thấy lạ, sao nhiều người búc xúc nhỉ, lọa cóa.

Gokuanimate

[Tịch thu bằng lái]
Từ từ khoai mới nhừ cụ ơi, chả ai sinh ra tự đi được, hội bẩu quả đất đứng yên mang đi babicưu tay dám nói xoay kia kìa. Cụ tổ lái hế, ai mang so A với V.
Thỉnh thoảng em nghe lỏm A đến Z thôi mà cũng không hỉu mấy. :D
Tại sao k so đc cụ?

hd-vt

Xe container
Tại sao k so đc cụ?
Em sợ nhất câu Tại sao cụ ạ. Vì để thỏa mãn thì trình hơi bị cao, cao và tinh anh như cụ bẩu trái đất xoay, còn bị mang đi làm babicưu :((.
Em chém gió qua nghe lỏm thôi ạ.

TsarPutin

Xe tăng
Nói phải! Anh ấy k sx tất cả đc vì làm bòi gì có lựa chọn nào khác!
Những thứ cốt lõi là phải nắm trong tay, k đi nhập, k vay mượn, như vậy công nghệ của mình, tiền vào túi mình, thằng khác chỉ gia công kiếm bạc lẻ của mình thôi!
Đằng này ngược lại! Sau 10 năm, 20 năm sản xuất xe kiểu này, cái gì là thứ còn lại nào? Đi so với các ông lớn, khi mà tất cả chuỗi cung ứng dở chứng thì tự họ vẫn làm ra hoàn thiện 1 chiếc xe, giá có thể cao hơn.
Cho Vin giá cao gấp 50 lần cũng k thể tự làm ra 1 con xe đc!
tư duy này e nhớ bắt đầu từ những năm 2000 rồi; bọn em sinh viên làm thêm, toàn đi mua chọn linh kiện về lắp bán máy tính ở quê kiếm lời, có thằng bạn e chọn linh kiện rất rẻ, nhưng máy lắp lên chạy rất mượt, ổn định và khỏe; từ thời main còn Soyo chứ chưa có Giga asus vv như sau này
thời đó mấy hãng máy tính như dell compaq IBM vv thì chạy ổn nhất (nhưng đắt), nhưng họ cũng đâu sx dc chip và hệ điều hành đâu
Giờ ô tô vs điện thoại cũng y xì như vậy, apple thì chỉ cũng nắm mỗi thiết kế, chip, và HĐH, các hãng còn lại thì trừ samsung sx dc chip, còn lại là lắp ráp hết, HĐH thì Android toàn bộ;
Với VinFast thì chiến trường chính sau này là xe điện cơ, nếu chiếm dc thị trg xe điện 5-10 năm tới (nếu lúc đó còn khỏe) thì VF sẽ đại thành công

step321

Xe tăng
Còm cuối: mua xe Vin phát tiền vào túi ai? Bay hết ra nước ngoài nhé vì cái nhồn gì chả nhập, ăn được nhõn cái nhân công vật tư phụ! Đừng cái kiểu ẳng lên ủng hộ DN nhà! Tuyên huấn phải có tí não đm!
Chắc phải từ từ cụ ạ. Làm dần. TQ trước cũng toàn gia công mà cụ.

cardreamer

Xe điện
Hơn của vinfast so với thaco và tc không chỉ là thương hiệu, mà còn là họ xây dựng được đội ngũ chủ động phát triển sản phẩm. Như cụ nói trên, sau này có thể chủ động phát triển sản phẩm mới theo nhu cầu thị trường. Nhược điểm là phải tự chịu trách nhiệm cho sản phẩm của mình. Thất bại thì ráng chịu lỗ.
Úi dời, nếu anh Hải anh Công thua lỗ thì bọn Maz, Huyn, Peug nó cũng có chịu lỗ thay cho tí gì đâu. Nó còn ép cho phải cam kết bán được bao nhiêu trở lên mới được lắp xe nọ xe kia, cho nê lắm lúc phải nghiến răng khuyến mại chạy doanh số đó, chả gì bằng tự chủ.

KinoSSE

Xe tải
tư duy này e nhớ bắt đầu từ những năm 2000 rồi; bọn em sinh viên làm thêm, toàn đi mua chọn linh kiện về lắp bán máy tính ở quê kiếm lời, có thằng bạn e chọn linh kiện rất rẻ, nhưng máy lắp lên chạy rất mượt, ổn định và khỏe; từ thời main còn Soyo chứ chưa có Giga asus vv như sau này
thời đó mấy hãng máy tính như dell compaq IBM vv thì chạy ổn nhất (nhưng đắt), nhưng họ cũng đâu sx dc chip và hệ điều hành đâu
Giờ ô tô vs điện thoại cũng y xì như vậy, apple thì chỉ cũng nắm mỗi thiết kế, chip, và HĐH, các hãng còn lại thì trừ samsung sx dc chip, còn lại là lắp ráp hết, HĐH thì Android toàn bộ;
Với VinFast thì chiến trường chính sau này là xe điện cơ, nếu chiếm dc thị trg xe điện 5-10 năm tới (nếu lúc đó còn khỏe) thì VF sẽ đại thành công
Tại Hàn Quốc Tesla đang vả sưng mõm Hyundai kìa,giả thiết của cụ khó xảy ra lắm khi người đi đầu đã thành người khổng lồ.

Cái đoạn tổng kết đấy thì em đã bảo, số liệu đâu có rõ ràng đâu. Ngay trên link kèm theo bài, nhìn biểu đồ thì thằng I10 chả gần gấp 3 thằng Phát điên, xong đính chính là thằng Phát điên còn thiếu tháng 1-4. Thế thì đâu có đủ chính xác để chém. Còn về cảm xúc thì em không bàn vì em không có cảm xúc với cái xe Phát điên ấy. Giá kể anh Vượng mà làm cái xe của Việt Nam thật, đắt em cũng mua kể cả vừa đây vừa đỉ. :D:D:D:D:D
Nghe chối tai quá. Xin hãy định nghĩa xe Việt nam trong mắt cụ nó là như thế nào?

Theo VF thì mỗi xe Lux bán ra họ chịu lỗ ~300tr/xe, không biết xe Fadil thời Covid-19 có được VF trợ giá (chịu lỗ) không nhỉ??? :-?
P/S: Về bản chất xe Fadill tương tự như Spark vậy mà xe Fadill (gắn logo VF+ giá cao hơn...) lại tiêu thụ tốt ở tị trường Việt chứng tỏ kỹ năng sale của VF/VG rất đẳng cấp... ==>> Hy vọng VF sớm hiện thực hóa được giấc mơ bán được xe ở thị trường Mỹ!?;)
Xin cụ cho so sánh chi tiết 2 xe kể trên? Tương tự nghĩa là như nào? Em đã chạy spark 2 năm e biết

XPQ

Xe cút kít
Nghe chối tai quá. Xin hãy định nghĩa xe Việt nam trong mắt cụ nó là như thế nào?
Nhà nước có ban hành hướng dẫn này mà, bác gúc phát đi. Còn chối tai thì chữa đơn giản nếu không bị cảm xúc chi phối, cứ bình tĩnh vì chối tai không phải là một bệnh.

Phỡn

Xe tăng
Em thì ghét cái thương hiệu, như trẻ trâu!
Để vin mô tơ nghe còn thấy oách oách là :))

diboduoimua

Xe tăng
Cụ xe đạp mà cụ ho to thế.
Iphone nó có cái nào sản xuất ở chính Mỹ đâu,hay toàn đặt gia công hả cụ?
VF nó show cái xưởng to tổ chảng cụ không thấy gì à,đồng ý linh, phụ kiện nó phải nhập từ bên ngoài,nhưng công đoạn chính như hàn chassis main, sơn vỏ đều hoàn thiện, đột dập trong nước.
Thôi,bao nhiêu cái thớt cãi vã cả bọt mép ra rồi, cãi phát mệt.Cuối cùng xe nó vẫn chạy đầy đường,giờ thì đúng là đầy đường thật.
Mà cụ cm mất dạy thế,không được văng đm nhé.
Định ko còm nhưng như cứ kệ thì cụ lại ung dung với quan điểm của mình quá. Ai lại đi so sản xuất cái Iphone của Apple với cái xe Vin phát của Vin sản xuất để ví về 1 sản phẩm tự sản xuất hay đi thuê sx bao giờ.
Cụ chịu khó hình dung xem IP nó cấu thành từ nhưng gì, cái mạnh nhất của nó do ai phát minh... còn cái xe ô tô thì cái đáng giá nhất của nó là gì... rồi cụ sẽ dần hiểu.

datto70

Xe container
Tình hình thế nào rồi, doanh số xe Vin là thật hay giả ~X(