[Funland] Sở hữu ô tô ở thủ đô - Có thì thừa, không có thì thiếu

phucphat86

Xe hơi
Hà Nội có lẽ phải cần rất nhiều năm nữa mới có thể sử dụng xe ô tô hiệu quả được khi giãn dân rộng ra. Ở các tình những gia đình có điều kiện họ sở hữu và sử dụng xe cá nhân cho từng thành viên trong gia đình rồi vì việc mua xe giờ không phải quá khó khăn như trước nữa nhưng ở Hà Nội việc điều kiện kinh tế sở hữu nhiều xe không khó nhưng khó là điều kiện sử dụng có đắt tiền như Roll Royce hay rẻ như Kia Morning thì đi trên đường tắc, thời gian mất của chủ xe cũng như nhau và sự căng thẳng của người lái RR còn ở mức độ cao hơn.

Mỗi ngày em chạy ô tô có 15km cả đi cả về nhưng thấy đáng, đỡ đau lưng, mưa gió như mấy hôm nay thì phê khỏi nói >:D<

Slimz

Xe buýt
Đúng là “ko có thì thiếu, có thì thừa” nhưng chắc chắn có vẫn hơn là ko, e 2 nhà nội ngoại 2 quận nội thành (BĐ-HK), công việc thì tự do, đúng thật xe chỉ nằm hầm. Năm ngoái do vấn đề kt nên đành bán, bất tiện thật nhất là cứ cái thời tiết thế này

Website
casamia.vn
Chào các cụ/mợ
Như tiêu đề thớt, nhà cháu cũng ở thủ đô và cũng đã qua 2 đời 4 bánh.
Cơ mà phần lớn thời gian xe đắp chiếu chứ chả đi nhiều vì mấy lý do như: Chủ yếu đi làm bằng xe máy vì quãng đường ngắn, hạ tầng và ý thức ng tham gia GT tệ nên tắc nghẽn thường xuyên...
Nhưng nếu ko có xe thì những lần về quê, đi chơi xa 1 chút lại gặp khó khăn, nên vẫn phải có 1 cái để dùng.
1 tuần em ngồi trên 4 bánh chắc đc 5km là cùng.
Không biết xe nhà các cụ/mợ thì thế nào nhỉ?
Em cũng thế cụ ợ, giao thông HN phát ngán ra, đi làm có 2km nên vẫn ưu tiên đi xe máy, nhanh gọn đỡ phải tìm chỗ đỗ. Nhưng mà vẫn phải có xe để còn đi về quê quán hoặc đi công việc.

theanh90

Xì hơi lốp
Nhà e cách cơ quan 25km nên có oto đi là chấp nhận đc nhưng e vẫn thích đi xe máy vì tìm chỗ đỗ xe ở HN khó chịu bỏ mẹ

Đừng sợ

Xe hơi
E cũng hoàn cảnh tương tự chủ thớt, mua rồi bán, mua rồi bán, 2 lần rồi, cuối cùng là giờ bán rồi, cứ để đắp chiếu, hàng tháng nộp tiền gửi xe, vẫn bảo dưỡng thay nhớt đều dù ko đi, trong khi tiền ko thừa, xót hết cả lòng mề. Tết vừa rồi e thuê tự lái, thấy tiện thật, chắc lúc nào dư giả mới mua lại dc :D

lad@0914

Xe tải
Em cũng vậy, vừa ngó km để thay dầu hóa ra cả một năm rồi mới chạy được 1200km. Nhưng nhiều lúc cần đi đâu thì vẫn chủ động hơn nên em vẫn để 😂

matrix3011

Xe tăng
Em cũng như cụ, thậm chí ít hơn. Bt đi làm toàn xe máy, khi nào chạy tỉnh mới đi 4b. Tất nhiên thuê xe thì tiện nhưng lại không chủ động, thế nên mới phải mua xe !

Sammy2017

Xe tải
Em vẫn vote 4B, cơ bản do 2vc e đi làm đều tương đối xa, chồng 10km vợ 15km.
Trước nhà em còn có 1 con xe máy Vespa, 1 con xe điện Krala mà bán hết hết vì hoàn toàn không dùng đến. Nghĩ mấy ngày mưa này mà lục tục mặc áo mưa ngại ghê gớm. Em nhớ tuần trước hôm bắt đầu đợt mưa phùn này, buổi sáng em nghe VOV giao thông báo có 3 vụ tai nạn trong đầu giờ sáng và cả 3 nạn nhân đi xe máy đều tử vong...nghe mà buồn và càng nhận ra giá trị của 4b

doctor103

Xe điện
Em vẫn vote 4B, cơ bản do 2vc e đi làm đều tương đối xa, chồng 10km vợ 15km.
Trước nhà em còn có 1 con xe máy Vespa, 1 con xe điện Krala mà bán hết hết vì hoàn toàn không dùng đến. Nghĩ mấy ngày mưa này mà lục tục mặc áo mưa ngại ghê gớm. Em nhớ tuần trước hôm bắt đầu đợt mưa phùn này, buổi sáng em nghe VOV giao thông báo có 3 vụ tai nạn trong đầu giờ sáng và cả 3 nạn nhân đi xe máy đều tử vong...nghe mà buồn và càng nhận ra giá trị của 4b
e thấy vẫn cần thủ 1 con 2b còn cơ động được, rồi lúc 4b vào gara, tất nhiên có thể gọi grab nhưng sẽ bị phụ thuộc

coixay13

Xe tăng
Chào các cụ/mợ
Cơ mà phần lớn thời gian xe đắp chiếu chứ chả đi nhiều vì mấy lý do như: Chủ yếu đi làm bằng xe máy vì quãng đường ngắn, hạ tầng và ý thức ng tham gia GT tệ nên tắc nghẽn thường xuyên...
Nhưng nếu ko có xe thì những lần về quê, đi chơi xa 1 chút lại gặp khó khăn, nên vẫn phải có 1 cái để dùng.
Nhiều người như cụ thớt trong đó có em và cũng vì nhiều người cùng suy nghĩ như em (ko cần nhiều option nhưng phải nồi đồng cối đá) nên ông Toy mới lên ngôi...

Tony_Le

Xe container
Hôm qua ngồi uống nước với đứa em cũng mới lấy con xe cũ, em nó chia sẻ rằng: em mua oto đi thì ít mỗi tháng khoảng 500km mà cũng hết nhiều chi phí, nó tính: mua xe cũ 300 triệu, mua từ tháng 7/22 mua về thay dầu máy, dầu hộp số, thay chân cao su máy... Linh tinh hết 5 triệu, mỗi tháng hết 1 triệu tiền xăng, 1 triệu tiền gửi bãi xe tại nhà, đăng kiểm + phí đường bộ 1 triệu ( 6 tháng đk) + vừa bảo dưỡng sau tết hết 6 triệu thay phanh, abs, pitông phanh...tổng chi phí cho 7 tháng dùng xe: 5 + 1x7 + 1×7 + 6 = 25 triệu tương đương 3,5 triệu/tháng chưa tính khấu hao xe. Nó nói nếu ko mua xe gửi 300 vào ngân hàng thì bây giờ thành 315 triệu, còn bán xe thì chắc lỗ khoảng 30 triệu + 25 triệu trên = 55 triệu/7 tháng = chi phí sở hữu xe mất khoảng 8 triệu/ tháng. Các bác thấy em nó tính đúng ko? Đấy là mất, còn được thì rất nhiều thứ mình không tính được như sức khỏe, chủ động trong công việc, bảo vệ vợ con, được đi chơi trải nghiệm, thấy cuộc sống tích cực hơn. Nên các bác cân nhắc, tài chính mạnh thì mua xe, ko thì mua xe cỏ thôi, đừng sĩ mua xe trả góp, mua xe dùng vào công việc kiếm ra tiền thì trả góp 1 ít cũng được, còn đi ít thì xe cỏ cũng được, xe oto giờ là phương tiện đi lại thôi, ko có gì để lai lưng vì nó
Mua xe cỏ 300tr mà đi 7 tháng đã lỗ 30 củ, sửa tùm lum tá lả mất tiền là mua kém, xe không được tốt.

Nhưng không sao, 55 triệu chi phí + 15 triệu tiền lãi ngân hàng /7 tháng thì mới hết có 10 triệu/tháng. Trong khi đó đi được 500km thì mới có 20k/km, đắt hơn Taxi Grab một tý mà sung sướng được đi xe của mình. Chỉ cần chạy 1000km/tháng là chi phí ăn đứt Taxi Grab mà lại được "tự hào" nhé!

phongtran6789

Xe máy
Chào các cụ/mợ
Cuối tuần Cụ năng đi chút , nếu thiếu xèng thì thôi dùng 4 bánh nhẽ hợp lý .

Rong Ruổi

Xe container
Xe em đi 8 năm mua mới từ đầu mà giờ chạy chưa được 7 vạn km. Trong khi đó đã có 1 chuyến xuyên việt hơn 5k km rồi. Giờ có khi cả tuần chả động đến xe. Muốn đổi xe khác mà chả dùng đến mấy nên cũng ngại đổi

Demchinhhang.net

Xe container
Đấy chỉ là cụ thấy thế chứ sao gom Thủ Đô vô được.

LongLH

Xe điện
Vk em đi làm cách nhà 2,5km vẫn đi oto bình thường chẳng ngày nào không đi. Nhà em 2 xe mà chẳng bao giờ cho ai mượn xe trừ ngày nghỉ. Vì ngày nào cũng đi.

duongqua

Xe container
với e thì có ko thừa mà ko có thì mệt mình lắm. F1 giờ lớn rồi mà đi xe máy thì cả nhà ko thể lên cùng 1 xe được lại phải chia nhau vc mỗi ng 1 xe máy chở F1 thì lick kick. Ông bà nhiều khi có việc sang nhà họ hàng thì gọi grab bike phóng bất cần luôn,gọi grab car thì lúc được lúc ko,đến nhà họ hàng thì gọi khó. Đi làm thì ngày e đi đi về về 4 lượt vì cq cách nhà 4-5km nên trưa về ăn cơm kết hợp đón F1 rồi chiều đưa đi học. Trời đẹp thì đỡ chứ mưa nắng thì quá khổ luôn. Nhiều lúc nghĩ muốn đi xe máy nhưng đúng là chỉ có cuối tuần cà phê 1 mình thì đi xe máy được chứ còn ngày thường thì chịu. Nhất là ngày lễ tết thì ko bao giờ gọi được taxi/grab luôn.Nên cái 4b nó hợp với mỗi ng,mỗi nhà. Ai hợp và bắt buộc thì phải có,ai thấy nó bt có cũng đc mà ko có thì càng tốt thì đúng là đi xe máy cho nhẹ nhàng :D