[Funland] Sở hữu ô tô ở thủ đô - Có thì thừa, không có thì thiếu

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Đi ít nhưng lần nào lôi ra quất là em làm độ đôi nghìn luôn.
Cụ giống em.
Có khi chả tháng k rờ tới 4b.
Nhưng đã chạy là cả ngàn cây cho 1 quệt.
Em có con xe mua mới năm 2003 giờ chạy được 15 vạn cây số :)

jazzzzz

Xe lăn
7 năm đi 4 vạn

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Em hay chở F1 nên cứ phải 4B, nhất trời mưa ntn

Euro2CityStar

Xe lăn
Chào các cụ/mợ
Như tiêu đề thớt, nhà cháu cũng ở thủ đô và cũng đã qua 2 đời 4 bánh.
Cơ mà phần lớn thời gian xe đắp chiếu chứ chả đi nhiều vì mấy lý do như: Chủ yếu đi làm bằng xe máy vì quãng đường ngắn, hạ tầng và ý thức ng tham gia GT tệ nên tắc nghẽn thường xuyên...
Nhưng nếu ko có xe thì những lần về quê, đi chơi xa 1 chút lại gặp khó khăn, nên vẫn phải có 1 cái để dùng.
1 tuần em ngồi trên 4 bánh chắc đc 5km là cùng.
Không biết xe nhà các cụ/mợ thì thế nào nhỉ?
cái giá của độc lập tự do mừ .

Batman

Xe điện
Chào các cụ/mợ
Cơ mà phần lớn thời gian xe đắp chiếu chứ chả đi nhiều vì mấy lý do như: Chủ yếu đi làm bằng xe máy vì quãng đường ngắn, hạ tầng và ý thức ng tham gia GT tệ nên tắc nghẽn thường xuyên...
Nhưng nếu ko có xe thì những lần về quê, đi chơi xa 1 chút lại gặp khó khăn, nên vẫn phải có 1 cái để dùng.
Cổ nhân có câu nói, nuôi quân 3 năm dùng 1 giờ.
Giờ em áp dụng: Nuôi xe 3 năm, dùng 1 ngày.
Em vẫn cần có xe nếu không thì không có ngày nào luôn.

autobahn-hanoi

Xe tăng
Tuỳ khả năng tài chính để nuôi xe. Cháu thì thấy tiện, nhưng chi phí lớn quá thì sẵn sàng không sở hữu, mỗi lần cần có thể taxi hoặc thuê xe tự lái.
nhà cháu 1 cái xe vợ hay đi làm, hoặc cviec chung gia đình quê quán, cháu đi làm xe máy cách nhà có 4km, nhưng giờ lại kiếm thêm cái xe cỏ đi lại cho tránh nắng mưa khi cần. Nhà cháu 2 cung dc đi làm ngược nhau nên k đi chung đc. Tóm lại, có xe là sẽ sinh nhu cầu.... Giờ k có xe cũng bất tiện phết.

tungLam.nwl

Xe tăng
Em cũng như cụ chủ, nhưng có cái xe dù sử dụng ít vẫn thấy hợp lý hơn là không có.

motthoidongbim

Xe điện
Xe cty trc em đi thì ko nói làm gì. Xe riêng thì 10 năm rồi, 3 đời xe tình trạng như chủ thớt. Ở nội thành e đi xm, cần đi đông or mưa qá e mới đi. Còn chủ yếu để đi về quê, đi chơi cuối tuần thôi.

Mr.Chem

Xe điện
Em đi khoảng cách gần 2km từ nhà đến cty, vẫn đi ô tô bình thường. Đường tắc nhưng ngồi xe nghe nhạc vẫn khoái hơn, nhất hôm nào trời mưa mở rèm cửa trời ngắm hạt mưa rơi...nó phê chữ ê kéo dài.
Em ở nhà lẫn cty gửi đều ko mất tiền, tháng khoảng 500k tiền xăng, lâu lâu cả nhà 4 người đi đâu ngồi cũng rộng rãi thoải mái, mưa ko đến mặt, nắng ko đến đầu.

Thích lái xe mới

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ/mợ
Tết em đi chơi xa, mùng 5 về Hà Nội. Từ hôm đó đc 1 hôm lên bờ hồ còn đâu bỏ ở bãi đến tận hôm nay.

tungLam.nwl

Xe tăng
Chả biết các cụ thế nào chứ em gặp tắc đường thì ngồi trên 4b thấy tâm lý không nặng nề như ngồi 2b. Khi đó 2b là tìm mọi cách len lỏi để vượt tắc, leo hè được là leo ngay, không thì không chịu nổi nhưng ngồi 4b lại rất bình thản, cứ tà tà mà nhích thôi, đến bao giờ cũng kệ.
Lúc cụ có việc vội, gấp hoặc con nhỏ đang đợi cụ đến đón thì cứ như ngồi trên lửa mà bất lực ấy cụ, lúc đấy mà vứt mẹ được cái 4b ở đâu đấy chạy 2b thì hạnh phúc. Chưa kể gần như ngày nào cụ cũng phải ngồi nhích từng tí tầm 2 tiếng đi 2 tiếng về ngoài đường thì như cực hình, đi ăn, đi cafe thì tìm đỏ mắt mới có chỗ đỗ xe, chưa kể vừa ngồi xuống có khi mấy anh áo xanh lại làm cho bát phở 700k hoặc nhà người ta lại ời ời gọi điện vì chắn lối.

Tư Duy

Xe tải
Hôm qua ngồi uống nước với đứa em cũng mới lấy con xe cũ, em nó chia sẻ rằng: em mua oto đi thì ít mỗi tháng khoảng 500km mà cũng hết nhiều chi phí, nó tính: mua xe cũ 300 triệu, mua từ tháng 7/22 mua về thay dầu máy, dầu hộp số, thay chân cao su máy... Linh tinh hết 5 triệu, mỗi tháng hết 1 triệu tiền xăng, 1 triệu tiền gửi bãi xe tại nhà, đăng kiểm + phí đường bộ 1 triệu ( 6 tháng đk) + vừa bảo dưỡng sau tết hết 6 triệu thay phanh, abs, pitông phanh...tổng chi phí cho 7 tháng dùng xe: 5 + 1x7 + 1×7 + 6 = 25 triệu tương đương 3,5 triệu/tháng chưa tính khấu hao xe. Nó nói nếu ko mua xe gửi 300 vào ngân hàng thì bây giờ thành 315 triệu, còn bán xe thì chắc lỗ khoảng 30 triệu + 25 triệu trên = 55 triệu/7 tháng = chi phí sở hữu xe mất khoảng 8 triệu/ tháng. Các bác thấy em nó tính đúng ko? Đấy là mất, còn được thì rất nhiều thứ mình không tính được như sức khỏe, chủ động trong công việc, bảo vệ vợ con, được đi chơi trải nghiệm, thấy cuộc sống tích cực hơn. Nên các bác cân nhắc, tài chính mạnh thì mua xe, ko thì mua xe cỏ thôi, đừng sĩ mua xe trả góp, mua xe dùng vào công việc kiếm ra tiền thì trả góp 1 ít cũng được, còn đi ít thì xe cỏ cũng được, xe oto giờ là phương tiện đi lại thôi, ko có gì để lai lưng vì nó

quangzizi

Xe tăng
Nói chung mua cái gì cũng thế mà cụ, chẳng bao giờ tối ưu hết được giá trị của nó đâu. Chưa có xe thì sẽ thấy những ngày mưa nắng ko gọi được Grab sao khổ thế? Mua rồi chen vào lúc tắc đường thấy mệt thế xe máy nó cứ chèn hai bên lại lo ko biết có xước xát gì không? Tính thoang thoáng thôi cụ ạ xe giờ cũng dễ tiếp cận, miễn là ko phí phạm hay vung tay quá trán là quá là được chứ còn cuộc sống mình tận hưởng chứ đâu phải cái máy tính tiền đâu.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Lúc cụ có việc vội, gấp hoặc con nhỏ đang đợi cụ đến đón thì cứ như ngồi trên lửa mà bất lực ấy cụ, lúc đấy mà vứt mẹ được cái 4b ở đâu đấy chạy 2b thì hạnh phúc. Chưa kể gần như ngày nào cụ cũng phải ngồi nhích từng tí tầm 2 tiếng đi 2 tiếng về ngoài đường thì như cực hình, đi ăn, đi cafe thì tìm đỏ mắt mới có chỗ đỗ xe, chưa kể vừa ngồi xuống có khi mấy anh áo xanh lại làm cho bát phở 700k hoặc nhà người ta lại ời ời gọi điện vì chắn lối.
Chiều tối thứ 6 tuần trước em đi từ Times city lên đón F1 trên Trần Quốc Hoàn, biết là cuối tuần và mưa sẽ đông, đã đi trước 2 tiếng mà vẫn tắc lòi ra, đi 1h45' mới lên đến nơi. Đã thế ông con được ra sớm lại cứ gọi hỏi. Lúc về mất thêm 1h30' nữa cho 13km. Nếu kg vì công việc cần có xe và tết nhất khó thuê xe về quê thì chắc em giải tán, đi tỉnh thuê xe có lái cho nhàn

viet7500

Xe buýt
E để xe hầm chung cư ở HN. Ngày thường, em chỉ thấy từ 25-30% xe lấy ra đi.
Chứng tỏ cũng nhiều người giống cụ chủ thớt về khoản xe cộ

Xe gia đình

Xe điện
Mong muốn của con người là không bao giờ đủ, chứ đừng nói đến thừa :)

caisua

Xe lăn
Kiểu gì nhà em cũng phải có 1 con 7c tuy chỉ đi ngày nghỉ và ngày mưa, lạnh. Em còn ko có quê để về nhưng cần độ sẵn sàng của nó cho những việc đột xuất. Hầu như em ko gọi taxi vì em ko máu uống. Nhà cách cty 2km nên cần là phi xe máy về đổi xe
Xe cũng như vợ, khi cần là có chứ nhiều khi các cụ cũng chả dùng mấy :)

tieudaovnt

Xe tăng
Vấn đề là nhu cầu thôi, nếu đi ít thì xe máy quãng gần, oto đi xa. Em tính nếu xe phổ thông dưới 1 tỏi lăn bánh thì ông nào đi xe nhu cầu 1000km / tháng trở lên mới lợi hơn về mặt chi phí đơn thuần, tức là tổng chi phí bỏ ra vs phương án 100% thuê xe oto và taxi. Mức hợp lí để lợi đủ đường là 1500 km/ tháng trở lên.
Giờ đi oto còn vụ nữa là tiền cho các loại phí phạt tăng chóng mặt, đặc biệt là rượu, cả năm vừa rồi đúng là em chỉ uống đúng ngày mùng 1 do ko dùng xe chỉ đi quanh quanh ở quê. Năm nay các anh làm vụ cồn này gắt thật.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Chào các cụ/mợ
Độ này em đi ít nhưng tuần 150-200km hoặc hơn nữa nếu đi chơi