Sing Sing Sing...Singapore!

ToanThangLong

Xe tăng
Em đi Sing từ cách đây 10 năm, bây giờ chả còn nhớ gì nhiều. Orchard Road hàng đắt lòi ra, vườn Safari...
Chả còn nhớ gì nữa cả, hóng chuyến đi của cụ xem Sing thay đổi thế nào.

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Kinh tế đang trên đà hồi phục nên các cụ đi "bển" nhiều quá ta. Em thì năm nay chắc chỉ ngồi hóng cái chuyến đi các cụ qua OF thôi, cháu rót kính cụ một ly rồi ngồi hóng tiếp đây!

HorsePower

Xe container
Singapura theo gốc tiếng Phạn thì Singa là Sư tử, Pura là thành phố. Ghép vào thì là Thành phố Sư tử.
Theo truyền thuyết thì có Hoàng tử xưa nhìn thấy trên đảo có Sư tử nên gọi vùng đất này là Sư tử.
Cái này em thấy hơi lạ vì Sing vốn là 1 hòn đảo, Sư tử vốn chỉ sống ở đất liền và thảo nguyên rộng lớn...sao mà Sư tử lại mò đến đây???
Cái này phải nghiên cứu thêm.
Đường phố Sing sạch sẽ thì khỏi bàn, mọi thứ qui củ. Cái đảo quốc diện tích bé chỉ bằng 2 Hanoi gộp lại với dân số hơn 4 triệu, chưa kể số lượng người cư trú tạm thời, hoặc công nhân từ Malai đi qua đi về trong ngày...nói chung 1 đất nước diện tích nhỏ như vậy, dân số đông, kinh tế dồi dào thì không có những chính sách nghiêm khắc của chính phủ thì loạn mất.
Người ta vẫn nói Singapore mất dân chủ. Đồng ý vì 1 vài góc nhìn, nhưng với góc nhìn của ngừoi dân thì họ bằng lòng và sống rất kỷ cương.
Nếu đóng thuế đầy đủ thì sau về hưu được trợ cấp cao, từ tiền đến các phúc lợi y tế, bảo hiểm...ngoài ra căn cứ theo số tiền đống thuế có thể rút tiền lại, như chính phủ giữ tiền hộ mình.

Chỉnh sửa cuối:

james88

Xe buýt
Cứ nghe đến sing đến cháo ếch..xem ảnh lại rộn ràng...cụ ăn cháo ếch lô mấy thế...Trước e ở lô geylang 14..ở condonium...gần cái khách sạn 80..ôi kỷ niệm..

HorsePower

Xe container
Sau khi làm quen với hệ thống vé và bán vé ở Sing nhà em mua 4 thẻ MRT, thẻ này đơn giản chỉ là thẻ nạp tiền đi các phuơng tiện công cộng. Có thể đi tàu điện ngầm và xe Bus. Mỗi lần nạp 10S$. 1 lần đi khoảng dưới 1S$, đi xa hơn thì cũng trên 1S$, tùy chặng.
Dùng thẻ này cũng tốt, hoặc có thể mua cái thẻ 3 ngày, đi thoải mái, không tính số lần và số chặng.
Cũng như 1 xã hội được tổ chức tốt khác, du khách không phải hỏi han thông tin gì, chỉ theo các hướng dẫn chi tiết từ bảng giá, các bến, chặng, các Tàu có màu khác nhau đi đến những nơi khác nhau. Đỏ, Vàng, Tím.
Nhà em chọn đường Đỏ hướng ra Marina Bay, nơi không ai sang Sing không đến, nơi có tượng Hải Sư, tòa nhà con thuyền, Nhà Quả Sầu riêng, Vườn bên Vịnh và là trung tâm thương mại của Sing
Điểm đến đầu tiên em chọn khu mua sắm Marina Shopping.
Vào trong là cả 1 khu tổ hợp mua sắm lớn. Rộng rãi, cửa hàng đủ các thứ, nhưng toàn hàng hiệu nên chỉ để dạo mát là chính.
Em nói dạo mát vì theo quan sát các cửa hàng chỉ thấy khách thăm quan chứ 100 người khách chưa dc 1 người mua.
Nơi đây cũng có 1 dòng sông trong nhà, có thuyền, có thể thuê người ta chèo dọc cái sông nhân tạo

Những quán ăn giả nổi trên sông như Thủy tạ:

Du khách đủ 4 phương

Đặc biệt những khu vui chơi khách Ấn độ, Malai chiếm đa số.
Nhưng em theo trình tự sẽ up ảnh ở đây trước.

Ngoài trời nắng nóng rát.
Nhà em đi chơi chán lại chui vào đây cho mát, lấy sức lại đi tiếp.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Em đi Sing từ cách đây 10 năm, bây giờ chả còn nhớ gì nhiều. Orchard Road hàng đắt lòi ra, vườn Safari...
Chả còn nhớ gì nữa cả, hóng chuyến đi của cụ xem Sing thay đổi thế nào.
Đắt thì khỏi bàn rồi. kể cả Sale 50% vẫn còn đắt. Em nói theo quan điểm đồ dùng. Những thứ quần áo, túi tắm...hàng hiệu thì đắt phi lý, và em không chơi.keke.cũng không phải là cái chính em tìm.
Kinh tế đang trên đà hồi phục nên các cụ đi "bển" nhiều quá ta. Em thì năm nay chắc chỉ ngồi hóng cái chuyến đi các cụ qua OF thôi, cháu rót kính cụ một ly rồi ngồi hóng tiếp đây!
Phải nói kinh tế đang chạy đà để phục hồi, nhưng chạy đà bao lâu thì chưa ai biết và trong lúc chạy đà ai gục cứ tự nhiên...keke...
Xuất ngoại luôn Lục tốn, nhưng tốn mà mình không thấy tiếc ạ
Cứ nghe đến sing đến cháo ếch..xem ảnh lại rộn ràng...cụ ăn cháo ếch lô mấy thế...Trước e ở lô geylang 14..ở condonium...gần cái khách sạn 80..ôi kỷ niệm..
Cụ cứ từ từ nhé, Cháo Ếch em sẽ hầu ảnh và bình với Cụ sau.

HorsePower

Xe container
Cụ thuê cái Căn hộ mà có Bể bơi thế này thì hay quá! Cho em xin cái thông tin thuê căn hộ kiểu này vào Inbox với (contact hướng dẫn giúp em đặt phòng + chi phí)
Cụ check cái in Box của Cụ nhé. Cần chi tiết hơn mời cụ cứ gửi thư riêng cho em.
CHúc Cụ toại nguyện

HorsePower

Xe container
Xin hầu các Cụ 1 vài hình ảnh vịnh Marina:

Tòa nhà Trái Sầu riêng, nơi tổ chức các chương trình Hòa nhạc, sân khấu

Bên ngoài Trung tâm mua sắm:
Tối có Nhạc nước free:

Một đất nước nhỏ tí hin mà làm những thứ lớn. Đất nước lớn thì lại thích làm những thứ xinh xinh

HorsePower

Xe container
Định đi bộ ra Merlion nhưng nắng quá các Cụ ạ, Nắng rát da.
Nhà em lại chui vào nơi có máy lạnh chờ dịu nắng thì đi
Qua đây có cậu em tiếp thị đồ Mỹ phẩm săn cả nhà.
Ừ thì để cho người ta săn:
Nhiệt tình mời chào dùng thử các sản phẩm, muối biển sát vào da tay, sau rửa đi tay mựot như nhung....
Lại còn khen cả nhà đẹp...tiếng Anh hay...Ôi cái thằng khéo nịnh.
Tưởng vớ được khách, cũng khổ thân cậu em.
Xong rồi nhà em Bye Bye mà cậu ấy Ôi 1 câu não cả lòng.
Không sao, hãy để người ta làm việc của ngừoi ta, cũng chẳng thiệt đi đâu.

Các cửa hàng vắng vẻ

Chắc đến tối và cuối tuần sẽ đông hơn:

Em thì mê 2 bánh. Cái này di truyền ạ. Xưa Cụ nhà em thời sau 1975 chơi toàn Vespa Spring...chạy phành phạch oai lắm.

Cửa Hàng Harley:

Đủ cả xe rồi các Phụ kiện quần áo, mũ mãng găng tay đi kèm.
Cái này bất ngờ và tự hào:
Ý tưởng của Đặng Lê Nguyên Vũ về Văn Hóa Uống người Việt em ủng hộ và trân trọng.
Đang ngồi trên đống lửa khi thách thức của Starburg đang lớn dần.
Highland của chủ nước ngoài cũng bành trướng.
Dù sao, với quan điểm của ngừoi Việt (em k biết uống Cafe ạ) em ủng hộ Trung Nguyên

Chỉnh sửa cuối:

Otarec

Xe hơi
Xin hầu các Cụ 1 vài hình ảnh vịnh Marina:
Tòa nhà Trái Sầu riêng, nơi tổ chức các chương trình Hòa nhạc, sân khấu
Tòa nhà này nhìn giống cái rổ nhà mình hơn là trái sầu riêng nhỉ

HorsePower

Xe container
Trời đã bớt nắng, bớt thôi chứ vẫn nắng lắm. Ở mình còn nắng hơn nhưng ít khi ra đường đi bộ đến cả tiếng.
2 nhóc nhà em đi 1 lát thấy bóng râm lại nghỉ

Chỉnh sửa cuối:

xebenho

Xe tải
Sau khi làm quen với hệ thống vé và bán vé ở Sing nhà em mua 4 thẻ RTM, thẻ này đơn giản chỉ là thẻ nạp tiền đi các phuơng tiện công cộng. Có thể đi tàu điện ngầm và xe Bus. Mỗi lần nạp 10S$. 1 lần đi khoảng dưới 1S$, đi xa hơn thì cũng trên 1S$, tùy chặng.
Dùng thẻ này cũng tốt, hoặc có thể mua cái thẻ 3 ngày, đi thoải mái, không tính số lần và số chặng.
Cũng như 1 xã hội được tổ chức tốt khác, du khách không phải hỏi han thông tin gì, chỉ theo các hướng dẫn chi tiết từ bảng giá, các bến, chặng, các Tàu có màu khác nhau đi đến những nơi khác nhau. Đỏ, Vàng, Tím.
Nhà em chọn đường Đỏ hướng ra Marina Bay, nơi không ai sang Sing không đến, nơi có tượng Hải Sư, tòa nhà con thuyền, Nhà Quả Sầu riêng, Vườn bên Vịnh và là trung tâm thương mại của Sing
Điểm đến đầu tiên em chọn khu mua sắm Marina Shopping.
Vào trong là cả 1 khu tổ hợp mua sắm lớn. Rộng rãi, cửa hàng đủ các thứ, nhưng toàn hàng hiệu nên chỉ để dạo mát là chính.
Em nói dạo mát vì theo quan sát các cửa hàng chỉ thấy khách thăm quan chứ 100 người khách chưa dc 1 người mua.
Nơi đây cũng có 1 dòng sông trong nhà, có thuyền, có thể thuê người ta chèo dọc cái sông nhân tạo

Những quán ăn giả nổi trên sông như Thủy tạ:

Du khách đủ 4 phương

Đặc biệt những khu vui chơi khách Ấn độ, Malai chiếm đa số.
Nhưng em theo trình tự sẽ up ảnh ở đây trước.

Ngoài trời nắng nóng rát.
Nhà em đi chơi chán lại chui vào đây cho mát, lấy sức lại đi tiếp.
Bác úp ảnh chỗ này làm em ngứa ngáy quá, năm kia em lê la ở đấy 3 hôm liền cứ từ 13 giờ đến 01 giờ mới mò về KS ngủ, em khoái nhất là các chỗ vào phải xếp hàng giơ hộ chiếu ra ở mariana bay sand

HorsePower

Xe container
Nhìn thấy gần nhà em quyết định đi bộ.
Đường đi bộ rộng rãi, thoải mái, tha hồ chụp ảnh.
Em minh họa cái hình quãng đường nhà em đi quanh vịnh:
Từ điểm đỏ đến Merlion

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Đi quanh, hơi nắng nhưng dc cái thoải mái Chụp

Du khác Âu khá nhiều và nhìn rất phấn khởi, Tỷ lệ Du khách Nga rất lớn.

Chụp cho nhau

Rồi cùng đi

manhnguyen43

Xe hơi
e đánh dấu, nếu có dịp đi sẽ pm học hỏi kinh nghiệm cụ chủ

HorsePower

Xe container
Tòa nhà nay giờ đây trở thành biểu tượng mới của Singapore:

Với tổng đầu tư 4 tỉ Bảng, tương đuơng với gần 6 tỉ USD.
Ở trên tâng 55 có bể bơi dài suốt chiều dài của hình con thuyền, đem đến cảm giác rất thú khi bơi ở trên nóc nhà Thành phố.
Vì không lên trên nên em mượn tạm mấy hình sau:

Cái này khi nào Reutres đòi bản quyền em trả đàng hoàng

HorsePower

Xe container
Trung tâm lõi (Core Downtown) tập trung số lượng 59 nhà cao trọc trời. Có 3 tòa nhà cao nhất, tới 280m, cũng là giới hạn cho phép của Đảo Quốc này.
Khu này cách đây 20 năm đã thế này, không khác gì:

HorsePower

Xe container
Rừng nhà kính. Chỉ cần tính tới số KW điện làm mát cho khu này 1 ngày cũng là 1 con số khủng khiếp.
Nhưng người ta biết cách kiếm $ để tiêu $.
Năm 1937 ở Sing đã có căn nhà cao nhất DNA 17 tầng.
Giờ đây cuộc chạy đua không còn như xưa, thay vào đó là chất lượng công trình và kỷ lục của các số vốn đầu tư cho những công trình mới.