Sing Sing Sing...Singapore!

HorsePower

Xe container
Hôm ăn Cháo Ếch ở đường Gaylang, ông chủ quán vui tính bắt chuyện rồi kết 1 câu trước khi ra về:
" Singapore, have money...Good
No Money...No good"
Vui tính, cởi mở nhưng nói đúng bản chất của cuộc sống nơi đây (tất nhiên đâu đâu cũng thế, nhưng khác nhau mức độ ạ).
Một xã hội phát triển cả về kinh tế, cả về XH, cả về con người. Một cỗ máy SX tiền, gần 8 triệu khách du lịch quôc tế đến Sing năm 2012 và đem lại hơn 15 tỉ USD.
(So với Vn: Năm 2012 đón 6,8 tr khách, doanh thu, tất nhiên bằng phần nhỏ con số 15 tỉ của Sing)
Tại sao đầu bài em lại đưa ra 1 đống các con số và so sánh...làm các Cụ nhức mắt?
Bởi em muốn bài hướng đến cái cách người ta thu tiền từ du khách, hay nói cách khác, Cách người ta làm du lịch.
Lần này chẳng tour gì cả, nhà em có được tương đối thời gian nên chủ động mua vé, đặt phòng....nói chung tự túc, nhẩn nha, chả vội vàng gì.
Đặt vé VNAIRLINES qua mạng 10p là xong.
Chào HN

Nhà e 4 người, nhóc lớn hết rồi nên giờ cái gì cũng thành 4 người lớn, mà đi đâu làm gì cũng chỉ có 2 người lớn đứng ra làm tất..keke...
Gọi Đai Nam Airport Taxi 1 xe 7 chỗ thì họ điều xe này tới:

Tổng số 80kg nhưng nhà em chỉ dùng 1/2. Tiếc thế, giá mà bù cho mình chuyến khác được thì tốt...keke....

Chào Nội Bài...dang dở lắm:

về qui mô em thấy nhà ga tuơng lai vẫn khiêm tốn, rồi mấy năm sau lại cơi nới thêm

Hanoi như thường lệ vẫn mù mù, xám xám. Tạm biệt

HorsePower

Xe container
Chuyến bay HN Sing mất gần 3 giờ nhưng rất nhanh vì cả nhà đùa cợt chuyện trò huyên thuyên, chuyến đi nào cũng thế, chặng đi luôn là chặng vui nhất, háo hức nhất.
Singapore đối với các Cụ thì rất đỗi bình thường, nhưng riêng cả nhà, tuy đều đã đi, nhưng đi riêng lẻ, với em, thì đây là lần quay lại sau đúng 20 năm...(Nghe kinh nhể...hồi đó năm 1993 em đang còn là sinh viên), nên với em có nhiều suy nghĩ: Nghĩ xem đến lại những nơi trứoc đây, giờ thay đổi thế nào, những người mà mình trước đây gặp, giờ ra sao, hưu trí, hay có nhưng người có khi chả còn. Bạn bè hồi SV thì nhiều nhưng làm sao liên lạc.....
Ăn bữa ăn nhẹ trên Máy bay, nói 3 câu chuyện với bà xã, (Trẻ con mải đùa nhau rồi Nghe nhạc, nghí ngáy đồ điện tử...), đọc mấy câu tạp chí Heritage nhàn nhạt rồi cũng thấy May bay giảm độ cao:

Vùng này còn là Malaisia:

Cách 1 eo biển nhỏ là đến Sing:

Đối với Sing, cái sân bay rộng thế này cũng là 1 sự xa xỉ về đất đai. Về sau người ta chắch muôn học Nhật bản, HK xây SB trên biển lắm đây
Changi

Chỉnh sửa cuối:
Hú hú. Cháo ếch geyleng. Một cái niêu sành cháo nóng hôi hổi, đĩa ếch cay cay ngọt lịm. Ướt hết bàn phím roài. Cụ Ngựa lại làm em thèm rồi. Sing có khi em còn thuộc bài hơn ở Hà Nội. Bên đó mọi thứ đều tuyệt ( nhất là túi lại đang có tiền ) chỉ khốn nạn nhất là gọi taxi, vào buổi tối thì lại càng khốn nạn. Còn món Chili crab nữa. Tuyệt !!! Tiếp đi cụ.

HorsePower

Xe container
Em cũng rất ấn tượng với Singapore airlines, đặc biệt đồng phục tiếp viên (Cụ Giaophuong chụp rồi, e k đăng nữa) May bay thì là hãng đầu tiên đặt Airbus 800.
Người ta luôn đi đầu và mạnh dạn.
Hạ thổ rồi:

Xưa em nhớ sang sân bay Sing như lạc vào Cung điện (Cái này em so với Nội bài hồi còn dùng nhà ga cũ 1 tầng, giờ làm Cago)
Giờ người ta nâng cấp còn đẹp hơn:

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Bác ngồi đúng cánh máy bay thì sướng nhất rồi, he he :D

Em hóng những post tiếp theo ạ :)

Hú hú. Cháo ếch geyleng. Một cái niêu sành cháo nóng hôi hổi, đĩa ếch cay cay ngọt lịm. Ướt hết bàn phím roài. Cụ Ngựa lại làm em thèm rồi. Sing có khi em còn thuộc bài hơn ở Hà Nội. Bên đó mọi thứ đều tuyệt ( nhất là túi lại đang có tiền ) chỉ khốn nạn nhất là gọi taxi, vào buổi tối thì lại càng khốn nạn. Còn món Chili crab nữa. Tuyệt !!! Tiếp đi cụ.
Hay quá, cụ cho em xin địa chỉ nhé.
Thỉnh thoảng em phải đi Sing mà chẳng thấy gì hay cả.

HorsePower

Xe container
Đêm về nhà em đứng chờ ở cái Taxi line mà phát điên. 10 xe chạy qua thì nào là On Call, nào là Shiff....chỉ có 1 cái dừng lại.
Chờ Taxi mất cả giờ đồng hồ là thường. Sau em chuyển đi Bus hết. Họa hoằn lắm mới Taxi, à mà Taxi bên này rẻ hơn VN các Cụ ạ. (Đi giờ thấp điểm, đỡ + tiền)
CỤ Avalon còn lười cái chuyến Malai của Cụ đấy nhé.

jonh_nash

Xe hơi
Đợt vừa rồi bị lỡ chuyến bay về nên có dip chạy khắp săn bay changi xem thế nào, nói chung thiết kế khá dễ chịu, nhiều chỗ vui chơi chup ảnh và bố cục cảnh quan rất đẹp, ko như sân bay nhà mình.

HorsePower

Xe container
Nhập cảnh:

Là sân bay Busy nhưng chả thấy người, xếp hàng thì vài 3 người là đến, nhanh gọn. Nhân viên thân thiện, chuyên nghiệp.

Lại nói chuyện rượu bia bên này:
Thuế và dịch vụ rất cao, nếu ăn uống nhà hàng thì đắt như Châu Âu.
Biết thế em chạy vào đây, giá bằng 1/3 in town:

HorsePower

Xe container
Ra bên ngoài thấy Taxi màu sắc rất vui mắt:

Chạy về trung tâm mà chưa đến 30S$.
Taxi đa phần là Hyundai Sonata nhưng máy dầu (Same Santa Fe)
Chạy tốt và rộng rãi, hơn nữa tài xế thân thiện, vui vẻ, sẵn sàng giúp khách bốc dỡ hành lý.
Hốm đến anh tài biết e từ VN nên hồ hởi nói chuyện sẽ sang Hanoi chơi tuần sau và đòi giới thiệu KS 5 sao ở HN. Người ta lái Taxi ở Sing nhưng sang mình hưởng 5 sao...nghe thấy bất ổn nhể. Bất ổn ở cái mặt bằng cuộc sống.
Em giới thiệu Metropole, Hilton....rồi hẹn nếu có v/d gì cứ alo mình giúp. Cái này hay, em đi đâu giúp được gì người ngoài thì gặp nhiều người nhiệt tình giúp lại ạ.

Chỉnh sửa cuối:

PHUONGICE

Xe tải
Ôi sing đẹp quá, tiếp di cụ ơi!

HorsePower

Xe container
Khác với mọi lần, nhà em chọn phương án thuê phòng căn hộ ở Sing.
Cái này hay, đầu tiên tiết kiệm chi phí, thứ 2 tự do đi chợ, nấu nướng.
Nơi đây cách Trung tâm Orchard 2 ga tàu và cách Marina Bay khoảng 15 đi Tàu.
Cụ nào cần thông tin thuê mướn này em xin tư vấn sau:

Đây là chung cư cao cấp,nhà tốt, yên tĩnh và đặc biệt có bể bơi, cái này vô cùng quan trọng với 2 nhóc nhà em, đi chơi chán, nóng nực, về nhà nhảy xuống đây là tiêu tan hết:

Thời gian còn sớm, sau khi nhận phòng và ổn định nhà em ra Marina Bay ngay.
Ga Novena:

anhtho

Xe ngựa
Đêm về nhà em đứng chờ ở cái Taxi line mà phát điên. 10 xe chạy qua thì nào là On Call, nào là Shiff....chỉ có 1 cái dừng lại.
Chờ Taxi mất cả giờ đồng hồ là thường. Sau em chuyển đi Bus hết. Họa hoằn lắm mới Taxi, à mà Taxi bên này rẻ hơn VN các Cụ ạ. (Đi giờ thấp điểm, đỡ + tiền)
CỤ Avalon còn lười cái chuyến Malai của Cụ đấy nhé.
Kinh nghiệm bắt taxi ở Sing là cụ chui vào mấy cái khách sạn to to, xe đưa khách tới là họ đón mình luôn, đôi khi cũng phải chờ nhưng chỉ tầm 10 -15 phút. Có lần em bị vội, ra luôn ngã tư đèn đỏ chỉ mấy ông taxi đèn hiện xanh, thế mà cũng có xe mở cửa cho đi. Vãi hàng taxi Sing, tài xế chảnh cực. Nhiều khi xếp hàng ở Taxi Stand tới lượt, bảo đi chỗ này, nó lại bảo nó chỉ đi hướng kia, lại chờ !. Chả bù cho VN, gọi điện một phát, có khi vài ba chú tới.

SimsSam

Xe điện
Em hóng chuyện.

Cụ cho xin thông tin thuê căn hộ nhé. hay quá.

lanph2

Xe buýt
Cụ thuê cái Căn hộ mà có Bể bơi thế này thì hay quá! Cho em xin cái thông tin thuê căn hộ kiểu này vào Inbox với (contact hướng dẫn giúp em đặt phòng + chi phí)
Cụ nào cần thông tin thuê mướn này em xin tư vấn sau:

Đây là chung cư cao cấp,nhà tốt, yên tĩnh và đặc biệt có bể bơi, cái này vô cùng quan trọng với 2 nhóc nhà em, đi chơi chán, nóng nực, về nhà nhảy xuống đây là tiêu tan hết:

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
3 năm rồi em không quay lại Sing, vụ nhà ở của cụ chủ hay quá nhỉ, sang công tác thì em cũng ở kiểu nhà này nhiều rồi nhưng toàn công ty thuê, sang chơi thì em ở KS nên hơi tốn kém.

HorsePower

Xe container
Kinh nghiệm bắt taxi ở Sing là cụ chui vào mấy cái khách sạn to to, xe đưa khách tới là họ đón mình luôn, đôi khi cũng phải chờ nhưng chỉ tầm 10 -15 phút. Có lần em bị vội, ra luôn ngã tư đèn đỏ chỉ mấy ông taxi đèn hiện xanh, thế mà cũng có xe mở cửa cho đi. Vãi hàng taxi Sing, tài xế chảnh cực. Nhiều khi xếp hàng ở Taxi Stand tới lượt, bảo đi chỗ này, nó lại bảo nó chỉ đi hướng kia, lại chờ !. Chả bù cho VN, gọi điện một phát, có khi vài ba chú tới.
Em cũng bắt Taxi ở Khách sạn nhiều. Nhưng có những chỗ k có Ks thì đành vào taxi line vậy. Còn taxi bắt giữa đường thì ăn may nếu anh taxi nào chấp đánh du kích. Taxi bên này nghiêm, bắt khách sai chỗ qui định, hoặc chạy vòng vèo câu tiền là hãng nó phạt ngay, thế nên mình cũng phải theo cái luật của họ.