[Funland] Siêu quyền lực Shopee, Lazada-Rủi ro với kinh tế Việt Nam

Euro2CityStar

Xe lăn
mua v
mua về thay chứ ko phải nhờ thợ thay tại chỗ. Đây là bán hàng cụ ạ. Giống như cửa hàng xe máy, ô tô bán phụ kiện linh kiện đồ chơi vậy
đã bảo nó là thợ bán dịch vụ không phải buôn bán linh kiện .

với linh kiện đấy khi thay cho khách thu giả định 150k chỉ bán được 80k có phải đã thiệt gần nửa .

nó là thợ sống bằng dịch vụ chứ sống bằng ngáp ruồi để chờ bán linh kiên đâu.
việc khác nhau hoàn toàn tính chất kinh doanh .

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Chủ thớt lại muốn đóng cửa bảo nhau à?
Việt Nam mở cửa, theo kinh tế thị trường, rồi hoà nhập...và gia nhập WTO...theo luật thế giới chắc phải vậy...các nước khác họ dùng Amazon/ Ebay...có sao đâu;
Như vậy mới là nên kinh tế cạnh tranh, Từ ngày có Shopee em thấy thích như có cửa hàng trong nhà! Chỉ khi cần thì mua, không phải tích kho các đồ linh tinh!

sieusaodeche2

Xe hơi
Mấy shop onl bên TQ bán sang VN ko tính thuế hả các cụ, thấy nó bán giá rẻ vãi nhái, tiền ship còn dc trung quốc nó trợ giá nữa,
còn VN nhập chính ngạch sll từ tung quốc về thì mất thuế. nhậu lậu tiểu ngạch thì bị QLTT vặt hoặc thu sạch hàng.
Vậy là mảng bán lẻ onl của VN sẽ bị tàu khựa chi phối đúng ko nhỉ

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Mấy shop onl bên TQ bán sang VN ko tính thuế hả các cụ, thấy nó bán giá rẻ vãi nhái, tiền ship còn dc trung quốc nó trợ giá nữa,
còn VN nhập chính ngạch sll từ tung quốc về thì mất thuế. nhậu lậu tiểu ngạch thì bị QLTT vặt hoặc thu sạch hàng.
Sao cụ biết hàng qua cửa khẩu không tính thuế?
Nhập lậu & tiểu ngạch thì bị thu là đúng rồi còn gì.
Không muốn bị thu sạch hàng thì chính ngạch mà nhập.
Shopee cũng có các cửa hàng bán hàng Tàu của người Việt.

Rivers

Xe container
Không phải nó rẻ, mà thương nhân mình nhập về chén ác quá, hoặc do chi phí mặt bằng nhân công lớn, dây đồng hồ bên nó bán 100k, bên mình cũng cái đấy hét tận 250k. Không thay đổi thì ngỏm thôi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Không phải nó rẻ, mà thương nhân mình nhập về chén ác quá, hoặc do chi phí mặt bằng nhân công lớn, dây đồng hồ bên nó bán 100k, bên mình cũng cái đấy hét tận 250k. Không thay đổi thì ngỏm thôi.
Chết thế nào được.
Ăn mỏng đi thôi.

sieusaodeche2

Xe hơi
Sao cụ biết hàng qua cửa khẩu không tính thuế?
Nhập lậu & tiểu ngạch thì bị thu là đúng rồi còn gì.
Không muốn bị thu sạch hàng thì chính ngạch mà nhập.
Shopee cũng có các cửa hàng bán hàng Tàu của người Việt.
đơn dưới 1tr là ko tính thuế mà, cụ ko biết à?

KoenigseggPigani

Xe tăng
E mua toàn dính hàng đểu bên shop Tàu, đợt mua đồ trà thì chỉ TQ nó lắm hàng đa dạng về thì sứt sẹo bong chóc hết
Cứ mua shop Vn bắt đền cho dễ

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
đơn dưới 1tr là ko tính thuế mà, cụ ko biết à?
Em không biết thật ạ.
Nhập chính ngạch thì giá mua vào chắc chắn rẻ hơn giá bên Tàu bán Online, còn phần thuế thu bao nhiêu thì em không rõ. Cụ biết thì cho em xin đi ạ

langtoilangtoi

Xe điện
E mua toàn dính hàng đểu bên shop Tàu, đợt mua đồ trà thì chỉ TQ nó lắm hàng đa dạng về thì sứt sẹo bong chóc hết
Cụ chịu khó đọc đánh giá và chọn shop uy tín cũng ok.
Trước e thỉnh thoảng mua thì thấy bình thường, câu tiền nào của ấy ko bao giờ sai.

losedow

Xe tải
Cụ chụp ảnh quay phim lúc khui hộp rồi gửi cho nó, nó bank lại đủ tiền cho cụ luôn, còn cái sứt sẹo bong tróc đấy cụ dùng tạm hay vứt đi cũng được.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Tất cả các sàn đều có bàn tay nhớp nhúa của tàu khựa. Tổ chức cực kỳ bài bản từ nguồn hàng, vận chuyển, thông quan, kho bãi, giao nhận, toàn là các doanh nghiệp của bọn tàu. Chúng nó sẽ dần dà khống chế toàn bộ và bóp chết nền kinh tế VN.
Bán hàng trên đó chúng nó cắt phế rất ác cả 2 đầu: người bán và người mua

KoenigseggPigani

Xe tăng
Cụ chụp ảnh quay phim lúc khui hộp rồi gửi cho nó, nó bank lại đủ tiền cho cụ luôn, còn cái sứt sẹo bong tróc đấy cụ dùng tạm hay vứt đi cũng được.
Có shop đánh 1* thì nó gửi lại hàng, và vẫn bị lỗi...chán, lúc mua thì xem sao xem review chán chê chứ
Có shop thì nó mặc kệ luôn cò tin đổ lỗi cho khách
Trừ đồ trà k mua dc ở đâu, chứ đồ khác e cạch

xbadboyz

Xe điện
Tất cả các sàn đều có bàn tay nhớp nhúa của tàu khựa. Tổ chức cực kỳ bài bản từ nguồn hàng, vận chuyển, thông quan, kho bãi, giao nhận, toàn là các doanh nghiệp của bọn tàu. Chúng nó sẽ dần dà khống chế toàn bộ và bóp chết nền kinh tế VN.
Em thấy chẳng có vấn đề gì, có chăng sẽ là sự sụp đổ của những cửa hàng bán lẻ, cùng một mặt hàng không thể cạnh tranh giá được với online vì các bạn ăn dày quá trong khi giá trị mang lại không lớn hơn người ta (tư vấn, chăm sóc, KM,...). Được lợi nhất tất nhiên là người tiêu dùng. Ở vai trò người tiêu dùng em khoái được lựa chon, so sánh sản phẩm, soi đánh giá gian hàng và chỉ cần lướt ngón tay vài giờ sau sp tương tự ngoài shop đã ở phòng khách.

Napolong

Xe điện
Cụ mô tả từ câu 2 đúng tình hình, nhưng nói câu 1 thế thì không bao giờ khá được. Mình không làm nổi không có nghĩa là đối thủ xấu xa, mà do mình không chịu hoặc làm không đủ tốt mà thôi.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy chẳng có vấn đề gì, có chăng sẽ là sự sụp đổ của những cửa hàng bán lẻ, cùng một mặt hàng không thể cạnh tranh giá được với online vì các bạn ăn dày quá trong khi giá trị mang lại không lớn hơn người ta (tư vấn, chăm sóc, KM,...). Được lợi nhất tất nhiên là người tiêu dùng. Ở vai trò người tiêu dùng em khoái được lựa chon, so sánh sản phẩm, soi đánh giá gian hàng và chỉ cần lướt ngón tay vài giờ sau sp tương tự ngoài shop đã ở phòng khách.
Với cụ, một người tiêu dùng bình thường nhỏ nhoi thì đúng như thế, nhưng góc độ người làm kinh doanh sản xuất ở VN, và góc độ quản lý nhà nước, thì cực kỳ nguy hiểm cụ dà, dần dà VN kinh tế sẽ còn gì ? sản xuất nông sản ? làm du lịch ? công nghiệp nhẹ, công nghiệp nặng, sx hàng tiêu dùng sẽ đi về đâu ? Làm sao có thể công nghiệp hóa và hiện đại hóa với nền kinh tế èo uột bán sầu riêng cho tàu và phân lô bán nền ?

xbadboyz

Xe điện
Với cụ, một người tiêu dùng bình thường nhỏ nhoi thì đúng như thế, nhưng góc độ người làm kinh doanh sản xuất ở VN, và góc độ quản lý nhà nước, thì cực kỳ nguy hiểm cụ dà, dần dà VN kinh tế sẽ còn gì ? sản xuất nông sản ? làm du lịch ? công nghiệp nhẹ, công nghiệp nặng, sx hàng tiêu dùng sẽ đi về đâu ? Làm sao có thể công nghiệp hóa và hiện đại hóa với nền kinh tế èo uột bán sầu riêng cho tàu và phân lô bán nền ?
Vậy ở góc độ người làm kinh doanh, cụ cần điều gì để có thể làm tốt như họ?

losedow

Xe tải
Vậy ở góc độ người làm kinh doanh, cụ cần điều gì để có thể làm tốt như họ?
Chắc là cần bế quan toả cảng, như bắc sâm.
Hoặc cụ ấy là dân đánh hàng tàu về lùa gà, giờ không ăn được nữa nên sinh hận.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Ngôn ngữ không phù hợp

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: