[Funland] Shipper ngày càng dùng xe điện nhiều hơn

_AHA_

Xe điện
Hôm trước em đặt xe đến chỗ khách, gần đến nơi khách đổi điểm gặp xa hơn chỗ cũ gần km. Em bảo bạn ấy chạy đến chỗ mới. Đến nơi bạn ấy cũng không lấy thêm tiền, em đưa thêm 20k nói mãi bạn ấy mới nhận.
E toàn ck nên lúc chuyển dư là ok. E đi đoạn ngắn nhiều, có khi Xanh còn phải chạy ở chỗ xa hơn đến đón, nên e vẫn thường ck dư. Cơ bản thấy dv của xanh là ổn.

DCCHA

Xì hơi lốp
Hôm trước có công tác Sài Gòn, e thấy ngày càng nhiều shipper dùng xe máy điện, giá trị kinh tế rõ ràng là tốt hơn xe xăng rồi, kể cả taxi điện cũng đang cho thấy lợi thế, các bác thấy xu hướng mới này như thế nào, giờ đi đâu e cũng ưu tiên đi xe điện, êm ái, đỡ mùi mà lại được tiếng bảo vệ môi trường =))

Đang cần đi gấp, nhanh ghé đít vào làm 50k tiền xăng chả nhanh chứ chờ xạc có đến mùa quýt. Nâng bi cổ vũ vớ vẩn.

DCCHA

Xì hơi lốp
Dân mình nhanh quên lắm bác ạ. Chỉ một thời gian là lại như cũ thôi, cơ bản là cứ rẻ đã rủi ro tính sau
Em thấy chả rẻ tý nào. Có con xe điện hơn chục củ chạy mấy năm bán đi được 3,4 củ. Em toàn dùng xe 50 cho trẻ con, yên tâm hơn xe điện.

SPL

Xe container
Chưa có 1 nghiên cứu nào chứng minh cụ thể xe điện sạch, thân thiện với môi trường, đi xe điện làm giảm ô nhiễm hơn xe xăng. Hôm trước e đọc có bài còn nói 2 loại xe này ô nhiễm tương đương vì ngoài việc làm ra pin, xử lý pin, thủy điện, điện than,... thì lốp xe cũng là thủ phạm gây ô nhiễm của xe ô tô nói chung. Cùng với đó, xử lý ô nhiễm môi trường theo em ko phải từ ô tô, 1 công trình thi công bụi bặm, khói rơm rạ đốt khéo gấp vạn lần ô tô ấy chớ. Trước thì bảo ô nhiễm do mình dùng than tổ ong, giờ ít người dùng than tổ ong thậm chí còn ô nhiễm hơn.
Hình như cụ cũng bán xe chạy điện, vì thế em thấy nhận định của cụ rất khách quan
Em mua cái xe đạp trợ lực điện cho vợ chạy chơi loanh quanh, thấy ok thì làm cộng tác viên bán chơi chơi thôi cụ. Cái xe ô tô điện tại sao nó bùng nổ, vì nói thực làm nó DỄ hơn xe xăng dầu nhiều, dễ ở đây chính là cái động cơ nhiên liệu hoá thạch nó khó làm hơn động cơ điện, hơn nữa các hãng xe lớn của nước ngoài đang làm trùm nên TQ nó đi theo hướng xe điện, có điều hiện tại xe điện vẫn chưa thay được xe xăng dầu, điển hình số lượng xe bán ra ở ngay tại TQ xe điện vẫn ít hơn, ở Mỹ thì xe điện bao năm nay vẫn bán ra ít hơn mặc dù Tesla bán đâu có ít, trạm sạc phủ khắp nước rồi. Em chỉ thấy xe điện bất tiện ở chỗ phải chờ sạc, đi đường dài nhiều lúc không chờ được, hoặc chờ thì lại không đúng điểm sạc được, nhất đi theo đoàn với xe khác thì lại vất vả, cứ phải tính toán. Hơn nữa tuy mua xe điện nhưng lại vẫn như đi thuê xe vậy, vì nó liên quan đến cái trụ sạc của hãng, họ không cho sạc thì mệt, hay như bên Tàu có chuyện hãng khoá xe từ xa, chủ khóc thét không đi được vì hãng bắt thay pin mặc dù cái xe chả làm sao, vẫn đi bình thường không có biểu hiện gì. Sắp tới em tính lên đời xe, đang nhắm con Everest Titanium 4x4 hoặc Wildtrack 4x4 cho em với con CX5 2.0 cho vợ đi, thế nên mấy ông seeder xe điện đừng có bảo em làm deck gì có tiền mà mua xe điện đi, biết gì mà chê này nọ, nó hài lắm. Xưa nay em vẫn đi mấy con xe máy xăng thôi, cho thuê tự lái cũng hơn chục năm nay rồi, cứ tranh luận tí là mấy thánh ấy lại nói câu đó =))

poiuy

Xe ba gác
Cụ viết mà không động não nên người ta không hiểu cụ định nói gì cả
Cụ đã động não chưa? Người ta nói “lúc ấy là lúc thấy rõ nhất” thì cụ lại nghĩ là lúc nào cũng thế. Một việc có tính thời điểm thì cụ lại cho là nó diễn ra bất cứ lúc nào. Trình độ đọc hiểu của cụ có vấn đề nặng.

poiuy

Xe ba gác
Em thấy chả rẻ tý nào. Có con xe điện hơn chục củ chạy mấy năm bán đi được 3,4 củ. Em toàn dùng xe 50 cho trẻ con, yên tâm hơn xe điện.
Xe 50 mua 20 củ, 4-5 năm sau bán cũng chỉ 6 củ thôi. Mấy thớt trên này các cụ ấy bán rồi đấy thôi. Xe xịn thì nó bền độ mất giá mới ít. Mà xe ấy thì lại đắt quá.

DCCHA

Xì hơi lốp
Xe 50 mua 20 củ, 4-5 năm sau bán cũng chỉ 6 củ thôi. Mấy thớt trên này các cụ ấy bán rồi đấy thôi. Xe xịn thì nó bền độ mất giá mới ít. Mà xe ấy thì lại đắt quá.
Xe 50 là cái xe máy, về độ ổn định nó hơn xe điện. Cái xe điện như cái xe hàng mã đi phát khiếp.

poiuy

Xe ba gác
Xe 50 là cái xe máy, về độ ổn định nó hơn xe điện. Cái xe điện như cái xe hàng mã đi phát khiếp.
Cụ mua xe 10 củ chả hàng mã. 20 -30 củ xem nó có khác không? Xe 10 củ chủ yếu của các hãng Tàu không tên tuổi chứ cái xe Yadea 20 củ em thấy cũng chắc chắn. Mua cho chị em nó đi nhẹ nhàng được.

Yelnut

Xe tăng
Xe điện tã mỗi cái pin. Còn lại đồ đạc có gì đâu mà tã. Cụ thấy cái xe golf hành ra bã thế mà có tã gì đâu.
Em không biết xe golf chạy thế nào nhưng mà chắc là chạy nhiều thì vài chục km một ngày chứ bao nhiêu. Nó là cái gì mà nó không xuống cấp được.
Em cũng có chút ít biết về động cơ điện. Hàng tàu thì nó nhanh xuống rồi, hàng Nhật Bản thì phần điện bền, xuống cấp ít nhưng phần cơ vẫn xuống nhiều. Càng hoạt động nặng càng nhanh xuống.
Trong khoảng thời gian ngắn em chơi với nó thì của Nhật cháy ít lắm, khó gặp. Hàng tàu, nhất là loại rẻ tiền thì dễ gặp hơn nhiều.
Phần cơ chạy nặng nhanh hỏng thì dễ thấy, phần điện thì khó thấy hơn nhưng mọi người vẫn nói chuyện rằng " của tôi còn khỏe lắm "chứ không ai nói là vẫn ngon như mới đâu.

Diep1979

Xe điện
Dân mình nhanh quên lắm bác ạ. Chỉ một thời gian là lại như cũ thôi, cơ bản là cứ rẻ đã rủi ro tính sau
Bệnh quên nó ăn luôn cả trí nhớ của cán bộ quản lý ấy cụ ạ.
Nay cháu đọc báo thấy thủ tướng yêu cầu xử lý hình sự chủ nhà trọ và cb có liên quan rồi

King Neptune

Xe tải
Với cả đi xanh SM còn đổi chuyển hoặc có vấn đề khiếu nại đc vì nó là nhân viên của Vin.
Hôm trước đi grab book nhầm, thằng lái xe không cho đổi, mình tìm huỷ chuyến đang đi nó cũng ko cho huỷ. Cuối cùng phải tính tiền x2 dù mới đi nhầm khoảng 500m mất 170k cho quãng đường 5km. Lúc đó đang vội ko đôi co với thằng grab. Vote cho nó 1* nhưng nó cũng ko care .
Sau vụ này em chuyển hẳn đi SM
Grad là xe cá nhân nên nó hay xót xe. Có ông đi ngắn cũng than với khách là đi để duy trì chuyến, chứ sắm cái xe cả hơn nửa tỷ, 1 chuyến đi có chưa 100k thì chua lém :D
Lại còn than khách tây đi dễ chịu vì nó ko biết tiếng để cãi lộn , còn khách Việt thì hay ý kiến :D

hồi e ở trong hẻm Thủ Đức. Sáng sớm 5h bắt gradcar nó nhất định đứng im 1 chỗ. Hủy. thì bắt lại vẫn cái xe đó . Trời , nó sốt ruột vì phải ra sân bay. Nó sợ vô hẻm mình cướp xe sao hử? Hẻm to nha, ngay cơ quan nhà nước chớ ko p hẻm bé xí .
Buột bắt gradbike, làm thằng nhỏ chở 2 cái vali thấy tội luôn. Cũng p bo thêm cho nó.

Đa phần thấy tội cho Grabbike . Gặp nhiều người đi xe cũ, ngoài áo xanh, trong áo rách tả tơi. Có lần bắt 1 chị phụ nữ , cái map dẫn đường ngu , làm cho khách với xe ko tìm đc tới nhau. Mà chị này vẫn ráng tìm đc mh. Mh lúc đầu bực còn mắng . Sau gặp chị này thì tội quá phải xl và lì xì thêm cho chị, đợt đó ở HN .

Còn mấy ông gradcar ...abc lắm, đa phần chảnh ớn 8-x

thanhlam171

Xe tăng
Grab đổi điểm đến được mà cụ?
Em lúc đó đang ngồi sau cùng đối tác. Em hỏi thì bác tài báo ko đổi đc, mà em tìm trên app cũng ko thấy mục đổi chuyển. Nên em thôi, và cũng đang ngồi trao đổi công việc mà kỳ kéo với lái xe ko hay.

huyhung123

Xe điện
Em lúc đó đang ngồi sau cùng đối tác. Em hỏi thì bác tài báo ko đổi đc, mà em tìm trên app cũng ko thấy mục đổi chuyển. Nên em thôi, và cũng đang ngồi trao đổi công việc mà kỳ kéo với lái xe ko hay.
Vâng đi được bao nhiêu % quãng đường mới đổi dc ý cụ ạ. Mới lên xe là ko đổi dc.

Xe gia đình

Xe điện
Cụ đã động não chưa? Người ta nói “lúc ấy là lúc thấy rõ nhất” thì cụ lại nghĩ là lúc nào cũng thế. Một việc có tính thời điểm thì cụ lại cho là nó diễn ra bất cứ lúc nào. Trình độ đọc hiểu của cụ có vấn đề nặng.
Cụ đã động não chưa khi trả lời?
Nếu cụ nhạy cảm với khói xăng xe như phụ nữ đang nghén thì cụ sẽ oẹ suốt cả ngày vì xumg quanh cụ không khi nào hết mùi nhé.
Hiểu chửa?

poiuy

Xe ba gác
Cụ đã động não chưa khi trả lời?
Nếu cụ nhạy cảm với khói xăng xe như phụ nữ đang nghén thì cụ sẽ oẹ suốt cả ngày vì xumg quanh cụ không khi nào hết mùi nhé.
Hiểu chửa?
Cụ mới là người phải động não. Người ta nói thời điểm dễ dàng để nhận ra là lúc cơ thể nhạy cảm nhất chứ ai bảo là cả ngày đều như thế?

Xe gia đình

Xe điện
Cụ mới là người phải động não. Người ta nói thời điểm dễ dàng để nhận ra là lúc cơ thể nhạy cảm nhất chứ ai bảo là cả ngày đều như thế?
Nếu chỉ nói về thời điểm nhận ra thì đừng thêm ""muốn ọe"" vào cụ nhé.
Như thế nó mới rõ ràng, cụ thể.

cap3hk

Tháo bánh
HN SG đợt này thấy Xanh át vía grab ác phết :D

congchi

Xe điện
Shipper đi xe điện là chuẩn bài rồi, ưu thế tuyệt đối về chi phí.
Xe điện thất thế so với xe xăng ở khâu nạp nhiên liệu, đi xa đột xuất thì bất tiện đủ đường.
Shipper anh e chạy trong phố, 1 ngày được 150km là lòi đủ thứ ra rồi.
Pin đủ thoải mái 1 ngày làm việc, tối ngủ sạc đầy mai lại chiến.