[Funland] Share tài liệu học tiếng anh cho các cụ tự học

civic trần 1987

Xe điện
Học ngoại ngữ là điển hình của việc học tập suốt đời. Em cấp 3 học như không, lên đại học bắt đầu học, hết 5 năm mới giao tiếp cơ bản được tiếng Anh. Ra trường được trên chục năm, đã từng thi đạt 7.0 IELTS mà trao đổi công việc với mấy a Mẽo thỉnh thoảng vẫn vướng. Từ 2013 em có thói quen nghe tiếng Anh hàng ngày (e hay nghe phim tài liệu kỹ thuật), nhờ thói quen này tiếng Anh của em cải thiện đáng kể, được đồng nghiệp đánh giá cao về khả năng ngoại ngữ (cả giao tiếp và kỹ thuật). Giờ em đang tự học tiếng Trung nghe nói, có cụ nào học tiếng trung không?
7 chấm là giỏi đó cụ, giỏi thật sự chứ không ỷ lại bất cứ tip & hint để làm bài. Và em thấy 7 chấm trở lên thì trải nghiệm Toefl ibt cho nó đã về độ khó.
Em hồi 2012, vừa học vừa Đế Chế mà cũng 6 chấm (thực ra trình của em đến vậy là kịch- nhất là nói và viết) và em chỉ dùng tip cơ bản thôi.
Nhưng đúng là dân kĩ thuật học gì cũng nhanh vì tư duy tốt. Và nhất là học mấy chứng chỉ kiểu ielts hay toefl.

dongnat123

Xe container
Học ngoại ngữ là điển hình của việc học tập suốt đời. Em cấp 3 học như không, lên đại học bắt đầu học, hết 5 năm mới giao tiếp cơ bản được tiếng Anh. Ra trường được trên chục năm, đã từng thi đạt 7.0 IELTS mà trao đổi công việc với mấy a Mẽo thỉnh thoảng vẫn vướng. Từ 2013 em có thói quen nghe tiếng Anh hàng ngày (e hay nghe phim tài liệu kỹ thuật), nhờ thói quen này tiếng Anh của em cải thiện đáng kể, được đồng nghiệp đánh giá cao về khả năng ngoại ngữ (cả giao tiếp và kỹ thuật). Giờ em đang tự học tiếng Trung nghe nói, có cụ nào học tiếng trung không?
Cụ bắt đầu học tiếng Trung như thế nào, con gái em đang xin học mà em chưa biết sắp xếp thời gian cho nó thế nào vì cơ bản thời gian học hơi nhiều, em muốn cho nó thư gian.một chút

onex

Xe tải
Cụ bắt đầu học tiếng Trung như thế nào, con gái em đang xin học mà em chưa biết sắp xếp thời gian cho nó thế nào vì cơ bản thời gian học hơi nhiều, em muốn cho nó thư gian.một chút
Công việc của em làm với người Trung, người Đài nhiều nên em học nghe nói, không học đọc viết vì khó quá. E tự học, youtube, tiktok các thể loại, nghe được cái gì là em nghe. Vất vả mất mấy tháng đầu nghe khó nhưng vẫn cố nghe, giờ được 7 tháng em nghe khá, bắt đầu nói được nhưng chưa trơn chu lắm. Biết là học ngoại ngữ vất vả giai đoạn đầu nên em không bị nản, mục tiêu 2 năm em ngồi họp với đội kia dùng tiếng trung luôn.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Con cụ học lớp mấy mà ko bố trí được thời gian? Con em học lớp 9 (trường tư), giờ nó đang học HSK4 rồi. Em chỉ cho đi học ở trung tâm thôi.

dongnat123

Xe container
Con cụ học lớp mấy mà ko bố trí được thời gian? Con em học lớp 9 (trường tư), giờ nó đang học HSK4 rồi. Em chỉ cho đi học ở trung tâm thôi.
Cháu lên lớp 7, đa số là tự học ở nhà nhưng em thấy thời gian học hơi căng rồi. Sáng học anki và grammar là 2 chương trình free. Trưa nghe effortless, chiều tối học tiếng Hàn. Ngoài ra còn nấu cơm sáng chiều, bơi tuần 2 buổi, thư viện tuần 1 buổi, học thêm toán tuần 1 buổi. Giờ xin em học thêm tiếng Trung mà em đang lăn tăn sợ cháu học căng quá

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cháu lên lớp 7 nhưng em thấy thời gian học hơi căng rồi. Sáng học anki và grammar là 2 chương trình free. Trưa nghe effortless, chiều tối học tiếng Hàn. Ngoài ra còn nấu cơm sáng chiều, bơi tuần 2 buổi, thư viện tuần 1 buổi, học thêm toán tuần 1 buổi. Giờ xin em học thêm tiếng Trung mà em đang lăn tăn sợ cháu học căng quá
Vậy thì căng thật. Học tiếng Hàn thì thôi khỏi học tiếng Hán (aka tiếng Trung). Con cụ (chắc là con gái) nên còn có thêm khoản cơm nước. F1 nhà em con trai nên thay vì nấu cơm thì nó luyện games.

dongnat123

Xe container
Vậy thì căng thật. Học tiếng Hàn thì thôi khỏi học tiếng Hán (aka tiếng Trung). Con cụ (chắc là con gái) nên còn có thêm khoản cơm nước. F1 nhà em con trai nên thay vì nấu cơm thì nó luyện games.
Em bảo con học tiếng Hàn hết lớp 9, tiếng Hàn khá khá thì sang lớp 10 học tiếng Trung cũng được

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cụ muốn học có hiệu quả thì cụ phải có môi trường thực chiến để "hành". Trong khi giờ mình đi làm, môi trường công sở có phù hợp cho mình "hành" không? Trừ khi cụ làm cho NGO, các khách sạn quốc tế 5 sao kiểu Hilton hay Intercontinental, các trường quốc tế thì khả năng phản xạ sẽ nhanh chứ kể cả làm ở cty đa quốc gia thì ở VN chỉ có 1 ông tây và phần còn lại toàn VN thì lấy đâu môi trường cho cụ hành?
Chứ học tay bo như cụ, nếu thi thì điểm không thấp đâu.
Em sẽ nâng trình tiếng Anh = việc...dạy cho con gái em!
Dạy con đòi hỏi sự kiên trì, không hề dễ, rồi chủ đề mình nói nó không thích. Tóm lại là chỉ có cách học để thi chứng chỉ, học trong khi làm. Còn lại thì nên bỏ luôn tiếng Anh cho nhẹ đầu. Đừng tiếc nuối, áy náy.

hiepkam

Xe tải
Đánh dấu

Vietex

Xe điện
Dạy con đòi hỏi sự kiên trì, không hề dễ, rồi chủ đề mình nói nó không thích. Tóm lại là chỉ có cách học để thi chứng chỉ, học trong khi làm. Còn lại thì nên bỏ luôn tiếng Anh cho nhẹ đầu. Đừng tiếc nuối, áy náy.
Cháu vẫn mong nói chuyện được với tây dù công việc k cần dùng đến. Giờ đang xem mấy kênh người Lào, có khi học tiếng Lào lại vui.

Dan du an

Xe cút kít
Già rồi chả có cách nào học hiệu quả bằng learn on job hoặc learn on bed đâu.
Già rồi muốn nhanh nhất thì chỉ có sang nước nào nó nói tiếng Anh là tiếng bản xứ. Mà sang đó thì cũng phải mất tầm 5 năm mới nghe nói, đọc được. Còn viết thì còn lâu nếu không học tử tế.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Cháu vẫn mong nói chuyện được với tây dù công việc k cần dùng đến. Giờ đang xem mấy kênh người Lào, có khi học tiếng Lào lại vui.
Đấy cụ học vì vui thì oke. Em học mà không dùng thì thấy khó chịu lắm.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Già rồi muốn nhanh nhất thì chỉ có sang nước nào nó nói tiếng Anh là tiếng bản xứ. Mà sang đó thì cũng phải mất tầm 5 năm mới nghe nói, đọc được. Còn viết thì còn lâu nếu không học tử tế.
Ấy thế mà hôm có mấy cụ trung tâm du học cứ khoe học tiếng Đức sáu tháng b1 dễ. Em cứ cười không hiểu sao các cụ ấy nghĩ dân Việt dễ bị lừa thế.

Bang lang

Xe điện
Em đang học đây nhưng em ngại nhất khoản nhớ mặt chữ vì lười viết. Viết được 1 ngày bỏ 3 ngày ko học lại Quên hết. Trí nhớ bi h tồi tệ thật, trước e học có 6 tháng mà nghe phim cũng đoán được. Cụ có tài liệu tự học nào tâm đắc ko?