[Funland] Share tài liệu học tiếng anh cho các cụ tự học

onex

Xe tải
Em đang học đây nhưng em ngại nhất khoản nhớ mặt chữ vì lười viết. Viết được 1 ngày bỏ 3 ngày ko học lại Quên hết. Trí nhớ bi h tồi tệ thật, trước e học có 6 tháng mà nghe phim cũng đoán được. Cụ có tài liệu tự học nào tâm đắc ko?
Em không học chữ, chỉ học nghe nói để phục vụ công việc thôi. Lúc bắt đầu học em theo mấy video dạy trên youtube, e học đến tầm HSK4, 5 gì đó. Giờ e chuyển hướng nghe các video về kỹ thuật liên quan đến công việc (Douyin, tiktok, youtube)

nkafe

Xe tải
Em cũng dùng duolingo học kiểu vô tri, nhưng học nhiều, chăm thì khả năng nghe và nói tăng lên khá nhiều, nhưng đó là phải học rất nhiều, có ngày em dành thời gian luyện đến 3 tiếng. Tài khoản học của em được nhồi thêm bài học sao đó, thỉnh thoảng nó lại cải tiến bơm vào mấy trăm bài học, nghe luyện mãi không hết. Nhưng có một lần em học liên tiếp 20 bài học toàn dữ liệu liên quan bê đê với cả lít, tởm vãi chưởng, không thể chịu được, thế là em gửi mail chửi rồi xoá tài khoản, xoá dữ liệu cá nhân luôn. Không biết các cụ có bị không chứ em ghê hết cả người.

maimaubinhyen

Xe tải
CCCM có tài liệu TOEIC share em với, em cũng có căn bản, nên muốn xin tài liệu để tự học đều đều. Tự vượt qua bản thân mình 6 tháng -1 năm rồi mới nộp tiền đi học sau, chứ ko có quyết tâm thì cũng ko duy trì được mấy món này.
Trình độ của em thấy Doulingo dễ và hơi nhàm quá, em vẫn thích Elsa Speak hơn, vì luyện âm và nói là yếu điểm của nhóm già đã từng học tiếng Anh như em, đọc viết còn đc 70% chứ nghe nói như điếc + câm ý.
Nhiều khi nhục lắm, mấy bận họp với đối tác Nhật hay TQ mà tiếng Anh cả 2 bên thì ôi thôi, lúc đấy hừng hực động lực đi luyện tiếng Anh

nkafe

Xe tải
Em có một số kinh nghiệm về dùng app học tiếng Anh, kể cho các cụ tham khảo.
Em có tật hay dùng điện thoại chơi mấy game vớ vẩn, thế là một hôm em nghĩ đến việc chơi một game vớ vẩn nào đó mà có thể luyện thêm được tiếng Anh, sau hồi mò mẫm tìm kiếm thì em chọn Duolingo. Phần game cũng khá giống kỳ vọng, đó là cố gắng vưon lên top đầu của bảng tổng sắp, có kỳ em nhận được danh hiệu Thần vũ trụ, top 0,01% những người chăm chỉ nhất trên toàn thế giới thành viên của Duolingo. Bài học của Duo khá dễ và nếu luyện thì nó lặp đi lặp lại khá nhảm, học theo kiểu vô tri .... nhưng luyện nhiều vẫn có kết quả các cụ ạ, nghe nói của em lên khá nhiều. Tuy nhiên sau nhiều lần phẩn ánh không được, lại có lần nghe nói liên tiếp 20 bài có nội dung đồng tính, thế là em xoá app.
Sau đó em dùng Elsa speak và The Coach cùng nhau. Elsa phần AI nhận dạng nói của nó tốt và nhanh nhưng phần game giống Duo không có và bài học của nó nhiều lúc giống kiểm tra hơn là học/luyện. The Coach thì rất tiện cho cụ nào ở thâm sơn cùng cốc không có cơ hội giao tiếp, nó gíup cho người học có phản xạ trong một cuộc nói chuyện, tuy nhiên phần AI của nó nhiều lúc bị treo, có vẻ giải thuật cache model AI chưa tốt.

Cụ nào luyện TOEFL thì nên cài TOEFL Writing và phần mềm FLYER để luyện. Đặc biệt FLYER em nghĩ rất hay đó, trải qua hết phần luyện của nó thì chắc thi cũng khá dễ.

Trên đây là chia sẻ của một người xuất phát điểm tiếng Anh rất kém, sau khi nỗ lực kha khá thì cũng lên được mức có vẻ gần B2, và cũng chưa từng đi đến tận cùng của một cái app nào cả các cụ nhé.

beforethewinter

Xe tải
CCCM có tài liệu TOEIC share em với, em cũng có căn bản, nên muốn xin tài liệu để tự học đều đều. Tự vượt qua bản thân mình 6 tháng -1 năm rồi mới nộp tiền đi học sau, chứ ko có quyết tâm thì cũng ko duy trì được mấy món này.
Trình độ của em thấy Doulingo dễ và hơi nhàm quá, em vẫn thích Elsa Speak hơn, vì luyện âm và nói là yếu điểm của nhóm già đã từng học tiếng Anh như em, đọc viết còn đc 70% chứ nghe nói như điếc + câm ý.
Nhiều khi nhục lắm, mấy bận họp với đối tác Nhật hay TQ mà tiếng Anh cả 2 bên thì ôi thôi, lúc đấy hừng hực động lực đi luyện tiếng Anh
TOEIC em hay làm đề trên study4 ạ. Còn tài liệu thì bác cứ google msHoa tài liệu toeic, thấy sách nào hay hay mà cần thì google tiếp, kiểu gì cũng có ạ :). Mà đừng download nhiều làm gì về lại bỏ phí ạ :)

Em cũng thích Elsa speak.

Vietex

Xe điện
Cụ vào face hoặc Tiki tra sách Toeic là ra mấy đầu sách. Cụ mua hoặc tìm file pdf trên google theo đầu sách này là được. Sách để luyện tập thì nhiều vô kể: ETS các năm, Hacker Toeic các năm, .... Sách để học thì ít hơn: Toeic preparation 1, 2, Taking the Toeic 1, 2,...

onex

Xe tải
Cụ đang cần tiếng Anh thực dụng cho công việc, không cần phải thi chứng chỉ gì nên em có lời khuyên dành cho cụ về học tiếng Anh:
- Học tiếng Anh theo các topic cụ cần (cho công việc, cho giải trí hoặc bất cứ cái gì cụ thích): Một công đôi việc (đỡ chán, vừa học tiếng Anh vừa có kiến thức hữu ích)
- Xác định học sẽ khó và mất thời gian: Đa phần các cụ bỏ học ngoại ngữ khi không vượt qua được khó khăn lúc ban đầu.
- Luyện nghe nói nhiều hơn đọc viết: Chịu khó nghe nhiều, ít nhất là nâng cao khả năng nghe để biết người ta nói gì, nghe nhiều sẽ nói được.
Cá nhân em học tiếng Anh, giờ đang học tiếng Trung cho công việc, áp dụng và có hiệu quả rất tốt. Thế hệ trước không có nguồn học liệu nghe nói như bây giờ nên em thấy ít người nói chuẩn và lưu loát.

onex

Xe tải
Già rồi muốn nhanh nhất thì chỉ có sang nước nào nó nói tiếng Anh là tiếng bản xứ. Mà sang đó thì cũng phải mất tầm 5 năm mới nghe nói, đọc được. Còn viết thì còn lâu nếu không học tử tế.
Với nguồn học liệu như bây giờ không cần phải sang bản xứ mới học được ngoại ngữ đâu cụ. Ngoài ra. người nước ngoài (Nhật, Hàn, Trung, Âu Mỹ) giờ sang Việt Nam nhiều nên càng nhiều cơ hội để học. E bao năm nay tiếng Anh dùng nhiều với người không phải bản địa tiếng Anh. Không vấn đề gì, mục đích cũng là công việc.

Dan du an

Xe cút kít
Với nguồn học liệu như bây giờ không cần phải sang bản xứ mới học được ngoại ngữ đâu cụ. Ngoài ra. người nước ngoài (Nhật, Hàn, Trung, Âu Mỹ) giờ sang Việt Nam nhiều nên càng nhiều cơ hội để học. E bao năm nay tiếng Anh dùng nhiều với người không phải bản địa tiếng Anh. Không vấn đề gì, mục đích cũng là công việc.
Già rồi còn ngồi kì cạch học online thì em nói thật lúc trẻ đã khá rồi. Đang nói về độ kiên trì. Mỗi ngày ngồi 1 tiếng tự học là đã khó.

onex

Xe tải
Già rồi còn ngồi kì cạch học online thì em nói thật lúc trẻ đã khá rồi. Đang nói về độ kiên trì. Mỗi ngày ngồi 1 tiếng tự học là đã khó.
Có mục tiêu và kiên trì mới học được ngoại ngữ cụ ạ, tuổi tác thì chỉ là một yếu tố. Đa phần là công việc bận, không nhiều thời gian để học thôi.
Em xác định học ngoại ngữ xác định mất nhiều năm, nên em khá kiên trì.