SH Việt Nam Cảm Nhận & So Sánh

meoblack

Xe tải
Em cung thick Sh VN, dot truoc tet cung tinh mua mot em 125 mau đen, ra HEAD nó hét 120 củ, em bục quá chuyển sang mua SH nhap, cảm nhận của em thành thạt khuyên cụ nào mua SH thì cú 150 mà múc bất kể xe VN hay xe nhập. Xe 125 theo cảm nhận của em hoi ỳ, chắc là xác xe quá nạng so vói 125 cc. Em vote cho xe 150 VN

X-one

Xe tăng
Em cũng thích SH 150 nhưng do túi nó hẹp nên chọn 125 , vả lại Gấu nhà em cũng chỉ cần 125 là vừa và đủ , sáng chạy tà tà đưa 2 F1 đi học , chiều hết giờ làm lại đi đón chúng , đi xa thì nhảy lên cái 4 bánh đỡ khói bụi , mưa nắng .
Túm váy ,.. cũng tùy nhu cầu và đối tượng người sử dụng mà lựa các kụ ơh .
Khi trước em mua cho Gấu một cái ariberlet đi khoảng 2 tháng thì bị bọn nó phá khóa cổ xe thịt mất đến giờ đã 2 niên mà vẫn bặt vô âm tín ( Đã thế mất đúng mùng 1 Tết mới cay ) , giờ mua em này Gấu nhà em sắm một khóa đĩa đằng trước và một khóa chữ U đằng sau , để bất kỳ đâu cũng khóa cho trộm nó pó tay luôn .

kevin93

Xe tải
em hỏi tí
sh nhập 2010 cũng dáng thế này phải kô ạ ???

see022

Xe hơi
Em cung thick Sh VN, dot truoc tet cung tinh mua mot em 125 mau đen, ra HEAD nó hét 120 củ, em bục quá chuyển sang mua SH nhap, cảm nhận của em thành thạt khuyên cụ nào mua SH thì cú 150 mà múc bất kể xe VN hay xe nhập. Xe 125 theo cảm nhận của em hoi ỳ, chắc là xác xe quá nạng so vói 125 cc. Em vote cho xe 150 VN
công nhận là 125 vn của em hơi ì khi chở 2, đi 1 mình thì quá ok . Nhưng ì lúc đề ba thui em và thằng bạn khi vặn hết ga trên đường trường sa lộ con sh 125 vn của em đạt tốc độ 150k/h . không tưởng như mơ ! quá ok ! vượt qua máy chiếc xe hơi đời mới thấy mà phê . Hãi ! à em còn nghe tin honda vn chuẩn bị lên giá sh vn và pcx do giá usd lên , linh kiên nhập lên !

philongcar

Xe tăng
Xin lỗi cụ chủ thớt cho em buôn 1 tí.
Xe nhập chắc chắn vẫn hơn.:))
Cái này rút kinh nghiệm xương máu từ những thứ nhỏ nhặt nhất nhá:

- Thuốc lá Mal sx ở Mỹ chắc chắn ngon hơn ở Thái, lại càng khác 1 chời 1 vực với Mal VN. Nhìn cái vỏ bao thuốc thì chả khác gì mấy. Mà cái vị thuốc lá thì của VN khét lẹt khác hẳn thuốc Mỹ hương vị ngọt dịu dàng ngầy ngậy hấp dẫn vô cùng.
- Kem đánh rằng Collgate sx ở Mỹ hơn hẳn Colgate VN dù bao bì y xì.
- Đến cái dầu gội đầu Enjoy mua ở Thái thôi dùng đã mượt hơn hẳn cùng loại Enjoy sx ở VN dùng chỉ tổ khô thêm tóc như rễ tre :))

Danh sách các cụ có thể kéo dài thêm ợ :-bd
theo như cụ nói là SẢN XUẤT Ở NƯỚC NGOÀI cụ ợ :D Còn SHvn là SẢN XUẤT Ở BỂN LẮP RÁP Ở ĐÂY ạh ;))
chứ nếu như máy SHvn sản xuất tại VN thì cháu cũng bấm bụng làm con nhập đi cho sướng ợ :D

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Nói chung cảm nhận 150 với 125 thì 150 đi nuột hơn hẳn là tất nhiên rồi, 125 lúc dừng xong lên ga nó bị ì một chút xíu thôi chứ khi đạt vận tốc khoảng 40km trở lên là ngon choét, mượt như nhau, dưng ngồi 150 vẫn sướng hơn, em đi 150 đi thử 125 ngồi hơn khó chịu khi đèn đỏ.

Nói chung tùy mức tài chính, nếu đông xiền các cụ cứ múc 150 nhập mà đi ạ, em không phải là chê nội sính ngoại gì cả dưng mà sự thật nó vẫn là sự thật, để 2 con nhập với nội cạnh nhau sẽ biết tại sao nó chênh nhau thế.

Cụ chủ xe mới vít ga từ từ thôi nhé không thấy đi sướng quá lại cứ vê kéo ầm ầm sau lại bảo tại sao Shvn đi lởm thế :D

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Các cụ đừng cãi nhau nữa, máy là nhập nguyên cục, chỉ khác nhau sơn, điện, lốp, sạc và mấy cái linh tinh nữa.
Tùy điều kiện nếu cố không được thì mua vn chạy cũng ổn còn không cứ nhập mà phạng :)

TieuthuMiu

Xe tải
Em cũng đi SHVN 125, trước cũng cứ lăn tăn việc SH nhập với VN, sau cùng em chọn VN vì thấy rẻ hơn đc gần 30 củ, làm đc ối việc. Và sau 5000km thì em thấy ko vấn đề gì cả với lựa chọn của mình. Đc cái xe lên giá quá, trước em mua có 96,5 củ h bán đi vẫn có lãi cũng nên hjhj

X-one

Xe tăng
Báo cáo Gấu nhà em đã nộp thuế 5 củ cho trước bạ và 2 củ cho tiền biển , tổng là 7 củ cộng 70k bảo hiểm .
Biển xe máy hóa ra vưỡn 4 số các kụ nhẩy ??? Sao nó không đổi sang 5 số giống ô tô cho oách xà lách nhẩy :))

X-one

Xe tăng
Àh .., còn vụ này nữa Gấu nhà em bẩu nếu lắp biển ở 86 Lý thường Kiệt ( Hộ khẩu em HBT nên ra biển ở đây ) , các chân gỗ đòi 80k công lắp cái biển :)):-o , Gấu nhà em nó bẩu quên đi nhá mang về để em đi làm về roài lắp còn 80k thà đóng vào từ thiện còn hơn :ar!
Cahcs đây 1 năm rưỡi em cũng đăng ký ô tô ở đây nó đòi em 200k tiền công lắp 2 cái biển , quên đi nhé mấy thằng em dại , em vác về tự lắp , thế mới sướng =))

hungdance1987

Xe hơi

hungdance1987

Xe hơi
e cả bạn e đều mua sh125 cùng nhau đợt tháng 10/09, e mua nhập bạn e mua vn
đi thì sh nhập tay ga nhẹ hơn, đi vào sóc êm hơn nhiều do cặp dunlop xịn
SH nhập lốp khác nên khi ôm cua chắc xe hơn rất nhiều, không bị hẫng xe như shvn ( shvn hẫng xe giống như các dòng xe bánh bé lúc ôm cua)
còn sau hơn 1 năm cả 2 xe đều đi khoảng 19000km, cả 2 đều lắp xenong. xe e nhập đã phải thay ắcquy, xe vn ắc quy vẫn hoạt động đều( chắc do có công tắc đền tắt đèn ban ngày)
e thấy sh 125 đi thanh cảnh,mũ mão đầy đủ ko chạy cđ thì thoải mái, nhưng tốn xăng hơn sh150 vì 125 phải ga nhiều hơn để đi thoát ì máy lúc đầu so vs 150.
đổ 100k 125 đi được khoảng 180 km còn 150 đi trên 200km
xevn ôm cua bị hẫng e cũng k rõ do xe hay do lốp, vì chưa gặp ông nào vn thay dunlop để thử , mà e dự chắc do lốp :D mà lốp xe vn đi trơn hơn dunlop nhiều ạ. e e nghĩ thanh niên thì nên mua xe nhập, đi nghich đỡ nguy hiểm

nhưng mà nếu chọn sh nhập 125 và shvn150 thì các cụ chọn shvn150 hơn ạ
xe 125 đi 1 đề pa thua 150 đi 2 tầm nửa thân xe
Xe Nhập lốp là Dunlop nên bám cua và trời mưa đi ngon hơn nhưng lại dễ ăn đinh hơn Lốp IIIRC của Sh nội

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
:| Cháu thề cháu đảm bảo. Bác là theo cái cảm tính đồ sinh ngoại mới ngon ngọt hoặc chỉ có cái đắt tiền mới tốt :x. Với mấy cái ví dụ cụ đưa ra ý ạ... Cháu thấy nó khác hoàn toàn.
Cháu ví dụ như thế này, về mấy cái Sp như cụ nói ấy là nó khác nhau dõ nhất là nền tảng mỗi chất liệu.
- Đừng hỏi gạo nước ta vì sao rẻ hơn gạo nước thái mà cũng là gạo.
- Đừng nói Cafe cũng chỉ là Cafe đắng cây Cafe deck nào xung giống nhau :x.

Và báo cáo với cụ ý mà, VN ta giỏi lắm cái gì cũng lậu được cơ :)), mì chính, thuốc lá, kem đánh răng, bột giặt...

- Mì tôm, Cám... thì toàn bột đá cực hại sức khỏe nhưng có bố nào biết kiểm định đâu.
- Thuốc lá thì chỉ có 20% là thuốc thật 80% còn lại bán lợi nhuận cao sao không bán :)).
- Đồ uống thì nguyên liệu hết hạn đầy nhưng qua quá trình SX và chế biến là được đóng uỵch 1 phát HSD 1-2 năm.

Với mấy cái xe ấy mà, tuy cháu là thằng mù nhưg cháu khẳng định khi Đại Lý nhập khẩu xe, nhập phụ kiện về lắp giáp xẽ rẻ hơn rất nhiều với việc phải mang nguyên chiếc về.
Về các cụ than về xe VN không bốc, rồi máy đểu hơn SH nhập ấy mà :x, báo cáo các cụ máy của nó là 1 chỉ khác nhau công đoạn lắp ráp và mấy phần thô bên ngoài thôi. Công nghệ VN ta chưa thể ăn cắp cũng như thay thế mấy cái đó. Và mấy cái đó nó là 4/5 - 3/4 Gtrij cái xe ạ.

Còn việc Đại Lý VN thay bộ giảm xóc khác hay những phần thô khác hay không cháu không dám dự :)).
Cái chính là ở những "phần thô" khác đấy.
1 số bác nghĩ đầu não của 1 con xe là ở cái máy, vừa đúng mà vừa ... ko đúng.
OK, thử ví dụ nhé:
Như các bộ phận trong cơ thể con người:
Máy là bộ Não - quan trọng nhất, chi phối mọi hoạt động của con người.
Phần thô (vỏ, phanh, sơn, đèn, giảm sóc ....): tương tự như làn da, đôi mắt, chân tay, móng tay v.v.... ko phải là quan trọng nhất.

OK, Bộ não ngoại được nhập khẩu, hoàn hảo OK..... nhưng với 1 bộ não mạnh khỏa, mà da dẻ thì mỏng manh dễ bị dị ứng - dễ chầy xước, mắt thì kèm nhèm bên mở bên nhắm, chân tay thì bên dài bên ngắn + các khớp xương được "lắp ráp" ko được "nuột lắm" - chóng bị thoái hóa do chất liệu ko chuẩn v..v. ...
thủ hỏi với 1 bộ não như thế và những "phần thô" bên ngoài ko quan trọng lắm như thế .... thì cơ thể - toàn bộ chiếc xe sẽ hoạt động ntn?
Với lại SH VN mới đi vào cuộc sống được 2 năm gì đó, còn phải đợi thời gian dài thì mới biết độ bền bỉ của nó ntn nữa.

Về tâm lý "sính ngoại", bi giờ nếu đồ máy móc VN sx tốt như bọn Nhật nội địa, giá cả cũng là giá nội địa thì chả phải kêu gào người VN dùng hàng VN, dân vẫn cứ sính đồ VN như thường.
Hòn đá VN thì cũng chẳng phải hàng VN, rổ giá bọn nó chặt chém hơn cả .. Ngoại , chất lượng thì ... hãy đợi đấy :))
X-one
SH vịt , bình ac qui của Trung Hoa anh hùng , lốp Inodu của s/x tại Vịt ngan , ngoài ra đồ nhựa , nước sơn em đánh giá là kém (NẾU ĐỂ CẠNH MỘT EM NHẬP )
:))

Chỉnh sửa cuối:

binhbentley89

Xe hơi
Àh .., còn vụ này nữa Gấu nhà em bẩu nếu lắp biển ở 86 Lý thường Kiệt ( Hộ khẩu em HBT nên ra biển ở đây ) , các chân gỗ đòi 80k công lắp cái biển :)):-o , Gấu nhà em nó bẩu quên đi nhá mang về để em đi làm về roài lắp còn 80k thà đóng vào từ thiện còn hơn :ar!
Cahcs đây 1 năm rưỡi em cũng đăng ký ô tô ở đây nó đòi em 200k tiền công lắp 2 cái biển , quên đi nhé mấy thằng em dại , em vác về tự lắp , thế mới sướng =))
e cũng mới đăng ký xe,biển 4 số 30 N3, mấy thằng bạn bảo là mày mua xe cũ mới đau chứ,đợi biển 5 số thì lâu quá

silobiho

Xe tải
Cố tí nữa làm 150 thì ngon ... 125 hơi buồn ...

Cappuchino

Xe buýt
Website
www.facebook.com
e nói thế này không phải nhưng bác chém gió vừa thôi,Sh vn với Sh nhập máy móc như nhau,bác có thể tháo máy ra xem thông số động cơ thì biết,chỉ khác nhau ở phần vỏ nhựa ,lốp thôi,mà đi Sh vn không phải thỉnh thoảng dắt bộ như Sh nhập,đang bận việc quan trọng mà hỏng ắc quy dắt bộ thì lúc đó chỉ muốn đập xe luôn ấy chứ
Việc hỏng ắc quy chả liên quan gì đến Sh nhập hay Vn cả. Còn bác giải ngố cho em việc tháo máy ra để xem thông số động cơ là gì với ạ

mrrocky

Xe buýt
pác chủ thớt lắm tiền toàn xe xịn :x

Vega.91

Xe hơi
Cái chính là ở những "phần thô" khác đấy.
1 số bác nghĩ đầu não của 1 con xe là ở cái máy, vừa đúng mà vừa ... ko đúng.
OK, thử ví dụ nhé:
Như các bộ phận trong cơ thể con người:
Máy là bộ Não - quan trọng nhất, chi phối mọi hoạt động của con người.
Phần thô (vỏ, phanh, sơn, đèn, giảm sóc ....): tương tự như làn da, đôi mắt, chân tay, móng tay v.v.... ko phải là quan trọng nhất.

OK, Bộ não ngoại được nhập khẩu, hoàn hảo OK..... nhưng với 1 bộ não mạnh khỏa, mà da dẻ thì mỏng manh dễ bị dị ứng - dễ chầy xước, mắt thì kèm nhèm bên mở bên nhắm, chân tay thì bên dài bên ngắn + các khớp xương được "lắp ráp" ko được "nuột lắm" - chóng bị thoái hóa do chất liệu ko chuẩn v..v. ...
thủ hỏi với 1 bộ não như thế và những "phần thô" bên ngoài ko quan trọng lắm như thế .... thì cơ thể - toàn bộ chiếc xe sẽ hoạt động ntn?
Với lại SH VN mới đi vào cuộc sống được 2 năm gì đó, còn phải đợi thời gian dài thì mới biết độ bền bỉ của nó ntn nữa.

Về tâm lý "sính ngoại", bi giờ nếu đồ máy móc VN sx tốt như bọn Nhật nội địa, giá cả cũng là giá nội địa thì chả phải kêu gào người VN dùng hàng VN, dân vẫn cứ sính đồ VN như thường.
Hòn đá VN thì cũng chẳng phải hàng VN, rổ giá bọn nó chặt chém hơn cả .. Ngoại , chất lượng thì ... hãy đợi đấy :))
:))
:"> Ví lại nhé.

Cái bộ IC và hộp điện tử mới là Não. ( Cái này theo ngu ý của em là 2/5 giá trị cái xe :)) ).
Cái bộ máy móc là tay chân và thể lực. ( ngu ý của em cái này là 2/5 cái xe nốt ).
Cái bộ Lốp, Giảm xóc... là Quần Áo. ( Ngu ý tiếp là cái này 1/5 Gtri cái xe ).
Về tâm lý "sính ngoại", bi giờ nếu đồ máy móc VN sx ( báo cáo cụ xem lại ) tốt như bọn Nhật nội địa, giá cả cũng là giá nội địa thì chả phải kêu gào người VN dùng hàng VN, dân vẫn cứ sính đồ VN như thường.
Với kiểu VN tự sản xuất ấy mà, cũng giống như con IC VN làm to bằng nắm đấm độ thông minh =1/3 so với con IC to bằng đỉnh đầu ngón út của nước ngoài. Mà giá thành của con VN tự SX cũng phải ~ gấp 5 lần con nhập :)).

Tâm lý sinh ngoại :">, Tâm lý phải là Toyota của VN. ôi tôi yo VN :x.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
:"> Ví lại nhé.

Cái bộ IC và hộp điện tử mới là Não. ( Cái này theo ngu ý của em là 2/5 giá trị cái xe :)) ).
Cái bộ máy móc là tay chân và thể lực. ( ngu ý của em cái này là 2/5 cái xe nốt ).
Cái bộ Lốp, Giảm xóc... là Quần Áo. ( Ngu ý tiếp là cái này 1/5 Gtri cái xe ).

Với kiểu VN tự sản xuất ấy mà, cũng giống như con IC VN làm to bằng nắm đấm độ thông minh =1/3 so với con IC to bằng đỉnh đầu ngón út của nước ngoài. Mà giá thành của con VN tự SX cũng phải ~ gấp 5 lần con nhập :)).

Tâm lý sinh ngoại :">, Tâm lý phải là Toyota của VN. ôi tôi yo VN :x.
Là gì thì gì, túm lại nếu được lựa chọn và có money, ai cũng chọn xe nhập cả =))