Thảo luận Seltos đã lăn bánh được 1 thời gian rồi mời các cụ chia sẻ cảm nhận

Xu Van Gau

Xe tải
Cụ nói thế ko đúng rồi. Đa số người đang sử dụng xe Kia nói chung và seltos nói riêng đều đánh giá seltos là chiếc xe đẹp, có cải tiến,.... Chính vì nhìn nhận những ưu điểm đó nên họ mới khen, có ý định mua và thậm chí xuống tiền luôn. Và ko có lý do gì khi xe bị lỗi thì họ ko có quyền phản ứng.
Đó là em nói về người dùng Kia thật sự, còn bọn le ve thì bỏ qua đi.
Tóm lại đã bỏ tiền ra mua xe thì phải biết chỉ ra lỗi để hãng khắc phục, phát triển theo hướng có lợi cho mình. Cụ nhìn những người thần thánh hoá Toy hoặc Honda thì rõ, xem bị hãng nó cắt máu như nào. Option nghèo, mồm kêu ko cần nhưng lại thi nhau đi độ thêm. Xe tiền tỷ, tubor nhưng vẫn bị hãng nhồi cho cái hộp CVT. Giá bán thì năm sau giảm so với năm trước gần trăm củ.
Cách khắc phục như 3 cách trên mình đề cập đấy bác, cái này là kỹ thuật viên Kia ở nước ngoài hướng dẫn nhé không phải mình vẽ ra. Còn CVT có gì không ổn à bác, Subaru Forester trang bị CVT đấy

Xu Van Gau

Xe tải
Cụ vẫn còn đang dùng từ "Nếu" thì nghĩa là bản thân cụ cũng chưa chắc chắn về nhận định. Vậy thì các cmt bên trên cụ cũng ko nên khẳng định điều gì cả. Còn thực tế cho thấy DCT của Seltos đang giống như của Ford trước đây.
Ko có lỗi gì trên oto mà tất cả các xe đều bị, số lượng Seltos bán ra cũng ko lớn mà nhiều người bị thì cụ tự ngẫm. Nếu nói như cụ thì xe cứ có lỗi là do người dùng hết :)).
Cho bác thêm thông tin tham khảo luôn để biết hiện nay có những xe nào đang trang bị hộp số DCT nhé.
1. Mercedes AMG CLA 45
2. Porsche 911 Carrera
3. Audi S3
4. Volswagen Golf R
5. Nissan GT-R
6. Audi R8
7. Volswagen Jetta GLI
8. Hyundai Veloster Turbo
9. Alfa Romeo 4C
10. Hyunda Ioniq
Mấy hãng xe trên toàn hãng "không tên tuổi" trang bị hộp số DCT để dân Việt không ai thèm mua.

daovunam

Xe máy
hóng mãi chưa thấy cụ nào có xe vào nhận xét :D các cụ ở trên toàn đoán già đoán non.

Red2010

Xe điện
Cho bác thêm thông tin tham khảo luôn để biết hiện nay có những xe nào đang trang bị hộp số DCT nhé.
1. Mercedes AMG CLA 45
2. Porsche 911 Carrera
3. Audi S3
4. Volswagen Golf R
5. Nissan GT-R
6. Audi R8
7. Volswagen Jetta GLI
8. Hyundai Veloster Turbo
9. Alfa Romeo 4C
10. Hyunda Ioniq
Mấy hãng xe trên toàn hãng "không tên tuổi" trang bị hộp số DCT để dân Việt không ai thèm mua.
Cụ mất công liệt kê những thứ người khác biết làm gì. Vđề là các hãng khác người ta ko bị quá nhiệt khi tắc đường cụ ạ :)). Xe lỗi thì cần fix, fix ko được thì triệu hồi hoặc loại bỏ giống như Ford ấy. Ai đời bị quá nhiệt lại đổ cho người dùng ko biết cách sử dụng :)). Tắc đường đi lò dò lại bảo về mo =)))
Nói thêm cho cụ biết e là fan xe Hàn, hiện đang dùng xe của Kia, rất mê Sorento 2021, seltos, Optima 2021 nhé. Ko lại nghĩ là sale hãng khác =))

Chỉnh sửa cuối:

Xu Van Gau

Xe tải
Cụ mất công liệt kê những thứ người khác biết làm gì. Vđề là các hãng khác người ta ko bị quá nhiệt khi tắc đường cụ ạ :)). Xe lỗi thì cần fix, fix ko được thì triệu hồi hoặc loại bỏ giống như Ford ấy. Ai đời bị quá nhiệt lại đổ cho người dùng ko biết cách sử dụng :)). Tắc đường đi lò dò lại bảo về mo =)))
Nói thêm cho cụ biết e là fan xe Hàn, hiện đang dùng xe của Kia, rất mê Sorento 2021, seltos, Optima 2021 nhé. Ko lại nghĩ là sale hãng khác =))
Ford biết lỗi vẫn đưa vào sản xuất bác nhé, hãng yêu cầu nhân viên bưng bít thông tin để bán xe nên bị kiện nhất là ở Mỹ.

Red2010

Xe điện
Ford biết lỗi vẫn đưa vào sản xuất bác nhé, hãng yêu cầu nhân viên bưng bít thông tin để bán xe nên bị kiện nhất là ở Mỹ.
Giờ chả bỏ cái hộp lỗi đấy rồi còn gì cụ. Cụ biết vụ đó đến thế rồi còn tin kỹ thuật của Kia hướng dẫn cách sử dụng sao cho ko quá nhiệt.
Ok, bị lỗi thì hãng nó chỉ cách khắc phục. Còn nếu nó bảo kiểu "do người dùng ko sử dụng đúng cách" thì nó quá khốn nạn ;))

Xu Van Gau

Xe tải
Giờ chả bỏ cái hộp lỗi đấy rồi còn gì cụ. Cụ biết vụ đó đến thế rồi còn tin kỹ thuật của Kia hướng dẫn cách sử dụng sao cho ko quá nhiệt.
Ok, bị lỗi thì hãng nó chỉ cách khắc phục. Còn nếu nó bảo kiểu "do người dùng ko sử dụng đúng cách" thì nó quá khốn nạn ;))
Cụ vẫn có vẻ kỳ thị hộp số DCT nhỉ.

Red2010

Xe điện
Cụ vẫn có vẻ kỳ thị hộp số DCT nhỉ.
Hoàn toàn ko cụ ạ. Công nghệ mới ai cũng thích hết, nhưng áp dụng mà để lỗi tồn tại thì em thấy ko ổn. Nói thẳng luôn là em kỳ thị cái tư tưởng thần thánh hoá con xe 1 cách mà quáng. Chỉ vậy thôi.

Robotbietcuoi

Xe đạp
Xe thì phải đáp ứng tối đa các nhu cầu và trường hợp sử dụng thông thường chứ cụ. Và tắc đường lò dò cũng là tình huống phổ thông xảy ra ở khắp nơi chứ chả riêng gì VN. Giờ mua xe lại còn phải để ý cách đi sao cho đỡ quá nhiệt hộp số nữa thì cũng chịu :))
Riêng xe hàn ở VN em thấy máy dầu vô đối, máy xăng thì Nu 2.0 ổn nhất, hộp số AT 6 cấp thông thường đang đáp ứng tốt. DCT công nghệ mới nhưng chưa khắc phục hết nhược điểm - Cụ thể là vụ quá nhiệt.
Bác mà biết ưu điểm của DCT là hết nghĩ vậy
Cụ nói thế ko đúng rồi. Đa số người đang sử dụng xe Kia nói chung và seltos nói riêng đều đánh giá seltos là chiếc xe đẹp, có cải tiến,.... Chính vì nhìn nhận những ưu điểm đó nên họ mới khen, có ý định mua và thậm chí xuống tiền luôn. Và ko có lý do gì khi xe bị lỗi thì họ ko có quyền phản ứng.
Đó là em nói về người dùng Kia thật sự, còn bọn le ve thì bỏ qua đi.
Tóm lại đã bỏ tiền ra mua xe thì phải biết chỉ ra lỗi để hãng khắc phục, phát triển theo hướng có lợi cho mình. Cụ nhìn những người thần thánh hoá Toy hoặc Honda thì rõ, xem bị hãng nó cắt máu như nào. Option nghèo, mồm kêu ko cần nhưng lại thi nhau đi độ thêm. Xe tiền tỷ, tubor nhưng vẫn bị hãng nhồi cho cái hộp CVT. Giá bán thì năm sau giảm so với năm trước gần trăm củ.
Cái quá nhiệt này nó là nhược điểm, không phải lỗi. Cũng như CVT bị ồn, tăng tốc chậm, mement kéo yếu hay AT bị trễ ga, tổn hao công suất rất lớn qua biến mô ở thời điểm đầu. Nhờ có biến mô nên khi kẹt xe nhấp nhả biến mô thay cho ly hợp chịu đựng nhưng phải trả giá vì chính cái biến mô làm suy giảm công suất.

Red2010

Xe điện
Bác mà biết ưu điểm của DCT là hết nghĩ vậy

Cái quá nhiệt này nó là nhược điểm, không phải lỗi. Cũng như CVT bị ồn, tăng tốc chậm, mement kéo yếu hay AT bị trễ ga, tổn hao công suất rất lớn qua biến mô ở thời điểm đầu. Nhờ có biến mô nên khi kẹt xe nhấp nhả biến mô thay cho ly hợp chịu đựng nhưng phải trả giá vì chính cái biến mô làm suy giảm công suất.
Em biết mà cụ. Có biến mô vẫn hay, nhất là kiểu tắc đường đi lò dò. AT nhiều cấp thì mượt.

Jetu

Xe điện
Sáng nay đi xem Seltos.
Ngó qua thấy đẹp, nhưng xem kỹ thì đồ đạc có vẻ dỏm, nhất là các chi tiết nhựa nội thất.
So với Cross, đúng là hàng họ Cross ngon hơn, mỗi tội nhiều thóc hơn.

minh0075

Xe điện
Sáng nay đi xem Seltos.
Ngó qua thấy đẹp, nhưng xem kỹ thì đồ đạc có vẻ dỏm, nhất là các chi tiết nhựa nội thất.
So với Cross, đúng là hàng họ Cross ngon hơn, mỗi tội nhiều thóc hơn.
Mình với cô em đi xem Suzuki con Swift, xem luôn cả con Ciaz vừa ra. Rồi lúc về tạt qua Kia định xem con Soluto, thì cũng có cả cái Seltos ở đấy, vì là xe mới cũng ngó qua. Hai AE nhin nhau ko ai bảo ai đều thừa nhận nước sơn nó quá xấu so với bên Suzuki, nhựa thì thô kệch, các mũi chỉ khâu cũng chán.
Khuyên thật bác nào mua thì nên đi 1 vòng so các hãng với nhau 1 cách cẩn thận. Tất nhiên xe Su nó nhập Thái thì nó sẽ chuẩn hơn, nhưng cũng đều bỏ vài trăm củ chứ đâu có ít, cái xe làm thô quá mất hết hứng thú.

Good_Father

Xe đạp
Seltos thấy bà con đang kêu bị dột nước khi đi mưa.

xecub49

Xe điện
Các cụ đang dùng seltos cho e xin ít thông tin cảm nhận đi ạ.Hộp số DCT không biết có bị quá nhiệt như KONA không ạ?
Dáng xe em thấy giống em CRETA của Hyundai trước kia

z600

Xe buýt
Tranh cãi lắm cái DCT làm gi cho mệt. sang bên group ford mà hỏi DCT họ đi cả gần 10 năm rồi sõ biết nó ntn

SuperUser

Xe tăng
Quá nhiệt hộp số xảy ra thường xuyên hay chỉ là 1 vài trường hợp cá biệt xảy ra đối với Seltos, nếu chỉ là cá biệt, chắc chắn do người dùng chưa sử dụng đúng cách.
Hộp này ford dính rồi còn gì,
dual clutch ........ ?

Kia.Hyundai.Part

Đi bộ
Cụ nào kích hoạt Cruise Control thì qua em nhé. 0836476222

Tuấn Anh 1978

Xe đạp
Mình lấy em Seltos bản luxury và chạy từ 10/9 đến giờ đã chạy được 3.000km và có 1 số cảm nhận như sau:
I. Ưu điểm
1. Về vận hành thì khá ổn ăn uống vừa phải chạy trong phố đường tắc khoảng 9l/100km còn đường thông thoáng khoảng 6.5-7l/100. Chạy đường trường thì ăn uống như ngửi vì thấy báo đồng hồ có 5.6l/100.
2. Chống ồn của xe khá ổn trong phân khúc
3. Cảm giác lái khi bật chế độ tubor khá phấn khích vì chân ga rất nhẹ và vô lăng ghì tiếng máy rất phê
4. Khoang ngồi sau rất thỏa mái vì ghế có thể ngả được nên người ngồi sau không mỏi lưng
II. Nhược điểm:
1. Lỗi nhiệt hộp số là cách vận hành của từng bác tài thôi. Nếu chịu khó đi đường tắc mà dừng xe về số N thì sẽ không bị báo nhiệt độ hộp số nữa (hơi bất tiện). Còn cứ để số D mà phanh thì chỉ 1 lúc là nhiệt độ hộp số tăng vù vù chỉ khoảng 30' sẽ có cảnh báo nên các bác tài để ý nhé.
2. Lỗi cửa phụ bị dột nước mưa thì qua hãng xử lý mất 30 là xong (đã xử lý đến giờ chưa thấy bị lại hehe).
Sau 2 tháng sử dụng nên mới có cảm nhận như vậy mong các cao nhân chỉ giáo thêm. Thân!

Mr Loc

Xe hơi
Mình lấy em Seltos bản luxury và chạy từ 10/9 đến giờ đã chạy được 3.000km và có 1 số cảm nhận như sau:
I. Ưu điểm
1. Về vận hành thì khá ổn ăn uống vừa phải chạy trong phố đường tắc khoảng 9l/100km còn đường thông thoáng khoảng 6.5-7l/100. Chạy đường trường thì ăn uống như ngửi vì thấy báo đồng hồ có 5.6l/100.
2. Chống ồn của xe khá ổn trong phân khúc
3. Cảm giác lái khi bật chế độ tubor khá phấn khích vì chân ga rất nhẹ và vô lăng ghì tiếng máy rất phê
4. Khoang ngồi sau rất thỏa mái vì ghế có thể ngả được nên người ngồi sau không mỏi lưng
II. Nhược điểm:
1. Lỗi nhiệt hộp số là cách vận hành của từng bác tài thôi. Nếu chịu khó đi đường tắc mà dừng xe về số N thì sẽ không bị báo nhiệt độ hộp số nữa (hơi bất tiện). Còn cứ để số D mà phanh thì chỉ 1 lúc là nhiệt độ hộp số tăng vù vù chỉ khoảng 30' sẽ có cảnh báo nên các bác tài để ý nhé.
2. Lỗi cửa phụ bị dột nước mưa thì qua hãng xử lý mất 30 là xong (đã xử lý đến giờ chưa thấy bị lại hehe).
Sau 2 tháng sử dụng nên mới có cảm nhận như vậy mong các cao nhân chỉ giáo thêm. Thân!
Vậy là tốt rồi cụ