[Funland] Sau dịch, chủ nhà tăng tiền thuê phòng trọ.

Taihoatu

Xe lăn
Em vẫn đang đi thuê nhà để ở. Em thuê 1 phòng tầng 2 ở 1 ngôi nhà 5 tầng. Giá thuê nhà đã làm việc trước và em cũng đã ở được 2 năm rồi không có vấn đề gì cả.
Đợt dịch vừa rồi, có 2 phòng sinh viên ở, các em phải nghỉ mất 3 tháng ( từ tháng 2 đến tháng 4) không lên phòng. Các em thì nhà cũng không có điều kiện lắm, vì em thấy đi học bằng xe bus.
Em có kiến nghị với chủ nhà xem xét hỗ trợ giảm chút tiền cho 2 phòng đó được ít nào hay ít đấy. Tuy nhiên chủ nhà không đồng ý.
Bất ngờ hơn là hôm vừa rồi, chủ nhà thông báo tăng tiền phòng, mỗi phòng sẽ tăng từ 300- 500k tùy theo diện tích và áp dụng luôn. Ý kiến thì chủ nhà bảo không ở được thì đi. Lúc em đến thuê phòng chả có cái gì, em phải mua từ giường, tủ, bàn để bếp, điều hòa, máy giặt, giờ chuyển đi cũng ngại.
Nói thật em hơi bức xúc, nếu tăng tiền thì phải thông báo trước và chọn thời điểm thích hợp. Lúc nào cũng kế lể có nhà cho thuê khắp Hà Nội, tiền nhiều, rồi quan hệ rộng, vậy mà lại cố kiếm thêm vài triệu trong thời điểm ai cũng khó khăn này.
Em chia sẻ nỗi lòng chút thôi, chứ cảnh đi thuê trọ đành phải chấp nhận thôi ạ. Em cũng đang tìm chỗ khác để chuyển, nhưng nghĩ đến cảnh chuyển hết đồ đi cũng hãi.
Cái này là chủ nhà ko thích cái thái độ của chủ thớt thôi

toxic82

Xe điện
E tưởng phải có hợp đồng chứ ạ? Đâu phải nâng tùy tiện được!
Mà chủ nhà đã thế, thì té thôi ạ :(

AIHI

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hôm tôi thông chốt đi tìm phòng trọ khắp Hà Nội, thấy chủ nhà thế léo nào toàn bọn trẻ chỉ chừng 25-30 tuổi. Nhà dắt đến thì toàn chung cư cao đến 6-7 tầng có hàng chục phòng, có cả thang máy. Mà không phải chỉ 1 khu, nó có đến cả vài ba khu như thế. Sợ gặp phải cò môi giới, đã bảo trước tao léo trả tiền cò đâu nhé, nó ok. Dắt vào đến nơi, có vẻ đúng là chủ nhà thật, vì các phòng mọi người đang ở lâu năm đưa tiền phòng cho nó ngay trước mặt tôi. sao bọn trẻ bây giờ nó giàu lắm nhà vậy nhỉ?

formen

Xe lăn
Mấy hôm tôi thông chốt đi tìm phòng trọ khắp Hà Nội
cụ sai, lên phây nó chụp ảnh quay video trực tiếp cho xem đầy, k phải đi đâu.
thấy chủ nhà thế léo nào toàn bọn trẻ chỉ chừng 25-30 tuổi.
thuê khoán toàn bộ nhà.
vì các phòng mọi người đang ở lâu năm đưa tiền phòng cho nó ngay trước mặt tôi.
giờ toàn chuyển khoản. đưa tiền mặt hiếm lắm.

túm lại cồng này của cụ em thấy cụ hơi ảo.

AIHI

[Tịch thu bằng lái]
cụ sai, lên phây nó chụp ảnh quay video trực tiếp cho xem đầy, k phải đi đâu.
thuê khoán toàn bộ nhà.
giờ toàn chuyển khoản. đưa tiền mặt hiếm lắm.
túm lại cồng này của cụ em thấy cụ hơi ảo.
Tôi không dùng FB nên phải đến tận nơi.
Thuê khoán toàn bộ nhà, tức là thằng ấy làm thuê cho chủ to hơn?
Tôi không dùng chuyển khoản, vả lại có một số ít người cũng không biết dùng.

buicongchuc

Xe ba gác
Em vẫn đang đi thuê nhà để ở. Em thuê 1 phòng tầng 2 ở 1 ngôi nhà 5 tầng. Giá thuê nhà đã làm việc trước và em cũng đã ở được 2 năm rồi không có vấn đề gì cả.
Đợt dịch vừa rồi, có 2 phòng sinh viên ở, các em phải nghỉ mất 3 tháng ( từ tháng 2 đến tháng 4) không lên phòng. Các em thì nhà cũng không có điều kiện lắm, vì em thấy đi học bằng xe bus.
Em có kiến nghị với chủ nhà xem xét hỗ trợ giảm chút tiền cho 2 phòng đó được ít nào hay ít đấy. Tuy nhiên chủ nhà không đồng ý.
Bất ngờ hơn là hôm vừa rồi, chủ nhà thông báo tăng tiền phòng, mỗi phòng sẽ tăng từ 300- 500k tùy theo diện tích và áp dụng luôn. Ý kiến thì chủ nhà bảo không ở được thì đi. Lúc em đến thuê phòng chả có cái gì, em phải mua từ giường, tủ, bàn để bếp, điều hòa, máy giặt, giờ chuyển đi cũng ngại.
Nói thật em hơi bức xúc, nếu tăng tiền thì phải thông báo trước và chọn thời điểm thích hợp. Lúc nào cũng kế lể có nhà cho thuê khắp Hà Nội, tiền nhiều, rồi quan hệ rộng, vậy mà lại cố kiếm thêm vài triệu trong thời điểm ai cũng khó khăn này.
Em chia sẻ nỗi lòng chút thôi, chứ cảnh đi thuê trọ đành phải chấp nhận thôi ạ. Em cũng đang tìm chỗ khác để chuyển, nhưng nghĩ đến cảnh chuyển hết đồ đi cũng hãi.
Sau dịch chuyển ngay và luôn đi mợ ạ! Mợ nhờ một tiếng sẽ có nhiều cụ xin đến giúp mợ chuyển nhà, và có thể mợ thuê được nhà tốt hơn, ổn định hơn từ các cụ ở đây.

Rivers

Xe container
Dịch mà còn tăng tiền phòng thì chắc là chủ muốn đuổi, nguyên nhân là gì thì chỉ có cụ với chủ biết.

Slimz

Xe buýt
Câu chuyện cả năm rồi mà mấy bác vẫn vào khuyên chuyển, chủ thớt cũng nói rõ là chỗ chủ thớt đổi chủ rồi, tử tế hơn chủ cũ.

Thichtranduy

[Tịch thu bằng lái]
Thì toàn sinh viên năm nhất, ngại không dám nói nên em thay lời thôi. Ai dè.
Cũng là kinh nghiệm cuộc sống, thân ai nấy lo, ếch chết tại miệng là thế.
Làm việc cộng đồng, vừa mệt lại vừa bị ăn chửi.
Xin lỗi mợ, em nói thô nhưng thật.

Boydepzai190579

Xe tăng
Có cm nào muốn chuyển thì em có căn nhà mạt phố Mai Động dt 120m 5phong cho thuê giá 7tr.người thuê nhà cũ vừa chuyển đi do dịch covid sau 10 năm gắn bó

Anh Trung Niên

Xe tải
Rủ các nhà phòng khác cùng chuyển luôn đợt này đi cụ. Đợt này thuê dễ mà rẻ rề. Nhà đó cho mốc mồm mấy tháng cho bớt tham. Giờ đi thuê thì dễ chứ tìm người thuê mới khó.

fashion

Xe tăng
Mấy hôm tôi thông chốt đi tìm phòng trọ khắp Hà Nội, thấy chủ nhà thế léo nào toàn bọn trẻ chỉ chừng 25-30 tuổi. Nhà dắt đến thì toàn chung cư cao đến 6-7 tầng có hàng chục phòng, có cả thang máy. Mà không phải chỉ 1 khu, nó có đến cả vài ba khu như thế. Sợ gặp phải cò môi giới, đã bảo trước tao léo trả tiền cò đâu nhé, nó ok. Dắt vào đến nơi, có vẻ đúng là chủ nhà thật, vì các phòng mọi người đang ở lâu năm đưa tiền phòng cho nó ngay trước mặt tôi. sao bọn trẻ bây giờ nó giàu lắm nhà vậy nhỉ?
các bạn ý cổ phần xong đi thuê nhà nguyên căn,sau đó tách phòng ra cho sinh viên thuê lại,cũng là 1 kiểu kinh doanh
em biết vì e đi lắp cam cho các bạn kiểu này khá nhiều

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Gọi dịch vụ chuyển nhà họ bốc tất cả đi phút mốt, có gì mà phải hãi.

xe Tầu

Xe buýt
Họ thuê nguyên căn rồi tách ra cho thuê cụ ạ.

haidongtay

Xe điện
Cụ chắc cán bộ thuyên chuyển công tác lên Hà Nội à?Lao động tự do hoặc TN hết hạn thì té về quê cho lành cụ ei

lum..zzz

Xe điện
Em nghĩ bt chẳng sao nhưng ếch chết tại miệng. Em có 2 nhà cho thuê dịch em miễn luôn 2 tháng vì người thuê kinh doanh đều lành họ cũng chẳng xin nhưng đàng hoàng nên từ năm ngoái em giảm giá từ 25tr/1 tháng 1 nhà xuống còn 15tr. Cứ lock em miễn. Còn loại lươn khươn next. Nhà mình thuê ở, mình bỏ tiền mua nhà mặt phố cũng phải vay bank, tiền đâu mà bỏ 15-20 tỷ tiền mặt mà mua dc. Mượn dịch mà đòi hỏi nói năng vớ vẩn, đếu cần

Chỉnh sửa cuối:

AIHI

[Tịch thu bằng lái]
các bạn ý cổ phần xong đi thuê nhà nguyên căn,sau đó tách phòng ra cho sinh viên thuê lại,cũng là 1 kiểu kinh doanh
em biết vì e đi lắp cam cho các bạn kiểu này khá nhiều
Cũng phải, nhà dân kiểu xây để ở thì có thể chúng nó thuê lại rồi tách phòng cho thuê. Nhưng đây là nhà xây kiểu trọ chung cư mới toanh, phòng nào cũng có toalet kệ bếp khép kín giường tủ điều hòa. Kiểu nhà này thì phải xây mới chứ không thuê lại tách phòng được. mà bọn chủ toàn thằng trẻ dưới 30, vẫn đi xe máy ăn mặc lôi thôi, tưởng là bọn cò.

ubisapro

Xe trâu
May quá chỗ em ở đổi chủ rồi. Mùa dịch này cụ chủ mới cũng giảm cho khách thuê ít tiền phòng. Nói chung tốt hơn chủ cũ nhiều cụ ạ.
Tức là chủ nhưng cũng thuê cả nhà rồi xé lẻ phỏng?

khtrungoto

Xe tải
Giờ đang dịch cao, Cụ chủ bảo Chủ nhà tăng giá mạnh hơn đi, có khi chủ nhà lại giảm giá nhiều ấy chứ.