Sau chuyến đi Lào, tai nghe mắt thấy

Pham Ngoc Quynh

Xe máy
Website
www.nguyentampharma.com.vn
Quay đi quay lại thấy VN mình là be bét. Đến như cái thằng Lào đóng khố mà ngày nay nó thế. Không chỉ nhìn vào xe cộ đâu, mà nhìn vào những thắng cảnh du lịch kia kìa. Của VN mình, đến những địa điểm du lịch được bảo tồn đặc biệt như Huế, Tháp Chàm,... đều bị xâm hại nghiêm trọng bởi con người. Mà thôi, nói dài các Mod lại bảo nói chuyện chính trị.
Đúng quá! vote bác cái.(b)

Pham Ngoc Quynh

Xe máy
Website
www.nguyentampharma.com.vn
Em cũng muốn sang Lào sống đây, bác nào biết thủ tục thế nào hướng dẫn em cái, sang làm công chức ấy ạ, em có mấy anh bạn học người Lào rồi, toàn con cốp to

VN khổ chung quy tại dân số thôi, giờ mà số dân chỉ bằng số dân Lào thì cũng khác ngay
Cụ nhầm rồi, nhiều nước còn chật chội hơn ta mà họ vẫn sướng hơn ta nhiều lần: VD SING, INDIA, ...
Ủng hộ cụ sang lào ở, em cũng yêu nước Lào lắm (b).

Can Khuong

Xe tải
Nhìn dân lào ở sướng quá nhỉ, nhà như biệt thự ô tô đõ cửa bò đầy cổng:21:
Em cũng đã có dịp qua bên lào nhưng không tới VC. Phải nói người Lào có ý thức cộng đồng tốt hơn ta nhiều, cuộc sống của họ thật là thanh bình.

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Giàu có cũng chưa hẳn đã sướng.

Có tự do, dân chủ, nhân quyền, một xã hội văn minh, con người có văn hóa là sướng.

VN mình mà cứ như thế này, có giàu có lên nữa thì vẫn cứ là... vịt bầu, không thể thành thiên nga được. Cứ nhìn đường sá Hà Nội, Sài Gòn thì biết, giàu có lên được một chút, thì ô tô chen chúc nhau, không hàng lối gì cả. Với một Hà Nội 20 năm về trước, toàn xe đạp nhưng tương đối quy củ, lại ấn tượng với khách nước ngoài hơn là Hà Nội nhiều ô tô của năm 2009.

Phong Gió

Xe tải
em cũng đã đi lào 1 chuyến cảm nhận của em là bia ngon gái sấu đường đẹp xxx không khác gì việt nam ta nói ngoại ngữ rất tốt TIỀN CAFE ,CAFE PLEASE!!!!!!!!!!!:69:(c):77::77::77:

kochino

Xe tăng
Hồi đại học em có mấy chú Lào học xong về nước làm cán bộ oách luôn,hik!Dưng mà đi làm ở mấy vùng biên ở Lào sợ lắm, thấy bảo toàn phải có súng phòng thân!
hehe ông chú em đi xin điểm cho con em là người lào đang học ở trường tài chính ạ, thế là ông thầy giáo nói luôn " anh xem đấy , h đi xin điểm cho nó thế thôi, chứ nó về Lào là làm giảng viên đấy, ngang bằng với bọn tôi bây h đây " :21:

tuananhbmw

Xe buýt
hehe ông chú em đi xin điểm cho con em là người lào đang học ở trường tài chính ạ, thế là ông thầy giáo nói luôn " anh xem đấy , h đi xin điểm cho nó thế thôi, chứ nó về Lào là làm giảng viên đấy, ngang bằng với bọn tôi bây h đây " :21:
Cụ nói chuẩn,nói chung là đi du lịch chỉ nhìn thấy những cái mặt tốt của nó,nên thấy thích thôi ạ,chứ cứ phải sống rồi mới biết thế nào,em có thằng em,toàn trốn nã mới sang Lào,thế mà nó sang được nửa năm,lấy được hẳn vợ thuộc loại cực xinh của Lào,mà lại còn rất giầu,sau đấy ở được thêm năm nữa,lo xong chuyện ở đây nó vứt luôn con vợ ở lại,trốn tiệt về VN luôn,thế thì các bác biết là ở đâu sống sướng hơn rồi đấy...

spyder911

Xe tải
Trốn xong lại về hả bác :))

phuongnam

Xe tải
Em chưa đi LÀO bao giờ nhưng dựa vào những thông tin em biết và căn cứ vào các số liệu,tài liệu sợt trên google thì cs bên đấy còn rất khó khăn,có thể 1 số thành phần nào đó giàu thôi(giống như VN:P)chứ đa số dân số nghèo,các bác lưu ý GDP năm 2005 của LÀO có 365 USD so với 2.142 USD của VN
Tập đoàn HOÀNG ANH GIA LAI giúp LÀO xây làng vận động viên SEA GAMES 25,đổi lại LÀO cho phép HOÀNG ANH GIA LAI khai thác gỗ và các dạng quota khác,nếu LÀO mà giàu thì HOÀNG ANH GIA LAI cũng kg đến lượt:102:
Em có thằng bạn sống bên MỸ từ nhỏ,về VN em đưa đi chơi toàn trung tâm SG(LÊ LỢI,NG HUỆ...)rồi qua PHÚ MỸ HƯNG,tối thì đi dance,bar,karaoke...nó còn thích về VN ở
nữa là...:P,chứ cứ đưa nó tới mấy khu nhà tạm q4,q8 chắc chạy mất dép:21:

spyder911

Xe tải
Phú mỹ hưng có j hay ha cụ :))

xherox

Xe điện
Chẳng hạn các cụ đang mong được sang Lào mà sinh ra và sống như người dân bình thường ở Lào nhỉ,rồi 1 hôm được sang du lịch ở Hà nội hoặc Sài gòn,được dẫn đi toàn đường trung tâm thành phố,quanh các trung tâm thương mại lớn,các Bar,sàn nhảy lớn,lại vớ phải đúng hôm mấy đại gia như anh Cường $$$ dẫn đoàn bò,ngựa của anh và các bạn anh ấy đi dạo,hay dàn xe của anh Sơn Tùng đi chụp ảnh chẳng hạn. Ôi,các cụ chắc bỏ trốn ở lại Việt nam luôn ý chứ :69:
Em là em nói vui miệng chứ ko có ẩn ý gì đâu nhá :69:

spyder911

Xe tải
Thuế ô tô bao giờ Vn bằng thằng em út đây :(

Backed

Xe đạp
Thuế ô tô bao giờ Vn bằng thằng em út đây :(
Nếu thế thì em đồ rằng các cụ mua đầy bình xăng thì có 1/3 bình tiêu hao trong những lúc xe đứng im lắm ạ.
Lào cũng chả sướng đâu,chỗ em học ngày xưa bên học viện cũng có mấy bác Lào,cũng toàn cỡ sĩ quan to sang học tập,giàu thì giàu thật,nhưng cũng có nhóm nhỏ thôi.Bác cứ qua các khu xa trung tâm thì cũng chán chả buồn chết.
Các bạn tàu tốt thật,đòi xây hộ svd,nhưng đòi hỏi quá,béo bằng anh HAGL của Việt Nam ta nhá.

pham ngoc chau

Xe buýt
vài lời về PDR lao. Em đọc tất cả các ý của ae, mỗi người 1 ý và cũng đúng 1 góc thôi. xem mấy cái ảnh nhớ PDR Lao qua.
Tóm tắt lại nhé. PDR lao còn nghèo GDP thấp hơn VN, nhưng chi phí sinh hoạt rất rẻ, an sinh rất bảo đảm. Tổng thể 5,6 triệu dân, nhưng ODA mỗi năm 400 triệu USD trong đó có 7 triệu từ VN. Lào có chính quyền TW, tới tỉnh và xuống cấp xã không có cấp huyện.

Lào không có thuế, dân làm bao nhiêu ăn bấy nhiêu. Cơ sở hạ tầng là do ODA mang lại.

Văn hóa: Lào rất thanh bình, người Lào không có thói quen cãi nhau, ăn cắp vặt và nói dối. Cuộc sống rất đơn giản do ăn uống chỉ Xôi và thịt băm, muối vừng nên giá thành bữa ăn rất thấp không cần tranh đấu. Không có ai đói, vì nếu đói thì vào chùa mà ăn, tự do không phải làm phép tắc gì. Đấy là lý do người Lào không cần ăn trộm.

Người Lào không bon chen, nhưng rất lười lao động và rất mải vui chơi không biết bao giờ chán. Mọi người dân Lào dều biết hát, giọng rất hoang dã. Nhà cửa, đất cát rất rẻ, 4B càng rẻ, 2B chủ yếu là hàng tàu (người Lào không nhiều tiền và không phung phí tiền), chi phí giao thông thấp, tiền xe, xăng, thấp, không phí gửi xe, trông xe, xxx cũng học ở VN nên cũng phạt nhưng phạt đúng và ăn tiền trong khuôn khổ cho phép.

Người Vịt ở bên PDR Lao khá đông, trước CM tháng 8 có, dân miền Nam chạy sang có và sau này dân Bắc sang làm ăn khá đông, nhưng tất cả đều cò con không đầu tư lâu dài và Vịt ta ở đâu trên thế giới cũng đều tạm bợ. Tại Vientiane có chợ "buổi Sáng" "Buổi Tối" cho dân Lao, riêng chợ cho Vịt là Khuadin, trông nhéch nhác, chật chội và vô cùng lộn xộn. và đương nhiên kèm theo ăn nói xấc, chửi bới, bặm trợn.

Tây đi thăm PDR Lào rất đông, và bên ấy thanh bình và rất nhiều chỗ nature lắm, PDR Lao cho bọn tây cái cảm giác thân thiện. chuyện xxx cũng khối, giá rẻ, cũng phân hạng nếu ở Langxang hotel (KS triệu voi) khoảng 25-30 USD, còn nhà nghỉ bình dân từ 7-10 USD nhưng non trẻ phết.

Tóm lại PDR Lao là nơi ae off nên đi chơi, không cần đồng KIP, cứ VND sang Lao May Bank tha hồ đổi (đi cả TG, chỉ thấy mỗi Lao là VND tiêu được). Sang Lào nên ăn cá đặc sản như cá Lăng, baba, lươn (to), chim két (vịt trời), thịt nai vv tất nhiên có thịt chuột bán công khai. Cụ nào hỏi thêm gì thì bẩu nhé, cái nào biết em hướng dẫn

SjeuXeHg

Xe buýt
có cụ nào biết thuế NK bên Lào là bao nhiêu không ạ

xherox

Xe điện
vài lời về PDR lao. Em đọc tất cả các ý của ae, mỗi người 1 ý và cũng đúng 1 góc thôi. xem mấy cái ảnh nhớ PDR Lao qua.
Tóm tắt lại nhé. PDR lao còn nghèo GDP thấp hơn VN, nhưng chi phí sinh hoạt rất rẻ, an sinh rất bảo đảm. Tổng thể 5,6 triệu dân, nhưng ODA mỗi năm 400 triệu USD trong đó có 7 triệu từ VN. Lào có chính quyền TW, tới tỉnh và xuống cấp xã không có cấp huyện.

Lào không có thuế, dân làm bao nhiêu ăn bấy nhiêu. Cơ sở hạ tầng là do ODA mang lại.

Văn hóa: Lào rất thanh bình, người Lào không có thói quen cãi nhau, ăn cắp vặt và nói dối. Cuộc sống rất đơn giản do ăn uống chỉ Xôi và thịt băm, muối vừng nên giá thành bữa ăn rất thấp không cần tranh đấu. Không có ai đói, vì nếu đói thì vào chùa mà ăn, tự do không phải làm phép tắc gì. Đấy là lý do người Lào không cần ăn trộm.

Người Lào không bon chen, nhưng rất lười lao động và rất mải vui chơi không biết bao giờ chán. Mọi người dân Lào dều biết hát, giọng rất hoang dã. Nhà cửa, đất cát rất rẻ, 4B càng rẻ, 2B chủ yếu là hàng tàu (người Lào không nhiều tiền và không phung phí tiền), chi phí giao thông thấp, tiền xe, xăng, thấp, không phí gửi xe, trông xe, xxx cũng học ở VN nên cũng phạt nhưng phạt đúng và ăn tiền trong khuôn khổ cho phép.

Người Vịt ở bên PDR Lao khá đông, trước CM tháng 8 có, dân miền Nam chạy sang có và sau này dân Bắc sang làm ăn khá đông, nhưng tất cả đều cò con không đầu tư lâu dài và Vịt ta ở đâu trên thế giới cũng đều tạm bợ. Tại Vientiane có chợ "buổi Sáng" "Buổi Tối" cho dân Lao, riêng chợ cho Vịt là Khuadin, trông nhéch nhác, chật chội và vô cùng lộn xộn. và đương nhiên kèm theo ăn nói xấc, chửi bới, bặm trợn.

Tây đi thăm PDR Lào rất đông, và bên ấy thanh bình và rất nhiều chỗ nature lắm, PDR Lao cho bọn tây cái cảm giác thân thiện. chuyện xxx cũng khối, giá rẻ, cũng phân hạng nếu ở Langxang hotel (KS triệu voi) khoảng 25-30 USD, còn nhà nghỉ bình dân từ 7-10 USD nhưng non trẻ phết.

Tóm lại PDR Lao là nơi ae off nên đi chơi, không cần đồng KIP, cứ VND sang Lao May Bank tha hồ đổi (đi cả TG, chỉ thấy mỗi Lao là VND tiêu được). Sang Lào nên ăn cá đặc sản như cá Lăng, baba, lươn (to), chim két (vịt trời), thịt nai vv tất nhiên có thịt chuột bán công khai. Cụ nào hỏi thêm gì thì bẩu nhé, cái nào biết em hướng dẫn
Lào là người anh em thân thiết với Việt nam nên VND sang đấy chắc cũng " có giá " phết đấy cụ nhỉ :69:
vote cho cụ với những thông tin khá thú vị (b)

boy_xedap

Xe điện
Em không hiểu ý cụ, chắc ý cụ muốn nói đến tắc đường ạ?
Nếu tắc thì chỉ tắc Hà Nội và Sài Gòn thôi chứ, mời cụ về Hải Phòng, Thanh Hóa, Thái Bình,... xem có tắc không ạ?
Chỉ vì HN và SG tắc đường mà hạn chế phát triển ô tô ạ? Làm các tỉnh, TP khác vạ lây theo ạ?
Hay bác nào quen các anh xxx ở trên gợi ý các anh ấy cho phát triển ô tô ở các tỉnh(hạ thuế thiếc các thứ thấp như Lào) nhưng ở HN và SG thì cấm do đường sá chưa đáp ứng :)

Nếu thế thì em đồ rằng các cụ mua đầy bình xăng thì có 1/3 bình tiêu hao trong những lúc xe đứng im lắm ạ.
Lào cũng chả sướng đâu,chỗ em học ngày xưa bên học viện cũng có mấy bác Lào,cũng toàn cỡ sĩ quan to sang học tập,giàu thì giàu thật,nhưng cũng có nhóm nhỏ thôi.Bác cứ qua các khu xa trung tâm thì cũng chán chả buồn chết.
Các bạn tàu tốt thật,đòi xây hộ svd,nhưng đòi hỏi quá,béo bằng anh HAGL của Việt Nam ta nhá.

Chỉnh sửa cuối:

Emesco

Xe điện
Riêng chuyện giá xăng Lào rẻ hơn VN là chưa chuẩn

xe chưa mua

Xe máy
Cụ chủ thớt làm em nhớ Lào quá!!! 18 năm trước em đã từng ở Vientiene, ôi sao mà thanh bình thế... Nhưng ra đến chợ hay những khu thương mại (chợ là chính) toàn khựa thôi, cũng có VN nhưng chỉ bằng 1/5 khựa. Giờ chắc vẫn vậy, sau Seagames này có khi dân khựa lại nhiều hơn dân Lào mất (ghét thằng khựa thế cơ chứ)

metalvn

Xe máy
LAOS đẹp quá các cụ nhỉ? Đi Laos nên đi tour hay tự đi hả các bác? Tour thì rổ rá thế nào nhỉ?