Sau 4 năm, nhà em xuyên Việt lần 2, 26/7-11/8/2013

buffalo car

Xe điện
Phan Rang - Cà Ná là điểm ngắm đến của em sang năm đấy ạ! Tks cụ Awake :-bd

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ngày 16 (10/8), nhà em chủ trương lên đường sớm để ghé vào mấy điểm dọc đường gồm Chợ Cồn (Đà Nẵng), ăn trưa ở Huế, thắp hương cho các cụ bên nhà gấu ở thị xã Quảng Trị, nghỉ tối ở Đồng Hới.

Cả nhà ăn sáng ở 1 quán vỉa hè xong và đổ 800k tiền xăng mới có 7h kém, từ đó chạy mải miết đến khoảng 9h30 thì đến ngoại vi Đà Nẵng. Tại đó em dừng xe để bật tablet sử dụng phần mềm bản đồ Sygic (ko dám vừa lái vừa thao tác vì sợ tai nạn). Em tìm Chợ Cồn trên Sygic nhưng không thấy, nhưng nhớ là nó ngay gần BigC, may quá Sygic lại có địa điểm này và nó chỉ đường chính xác. Gấu vào chợ mua sắm khoảng nửa tiếng, khoảng 10h30 nhà em lại tiếp tục đi về phía Bắc.

Sygic chỉ đường ra đường ven biển để đi ra hầm Hải Vân

Gần đến hầm em thấy có vụ cháy rừng nhỏ

Qua hầm, chạy khoảng tiếng rưỡi là đến Huế, nhà em ăn trưa khoảng 45 phút rồi đi tiếp đến Quảng Trị vì đường cũng không cách xa lắm. Em đổ 650k tiền xăng ở Huế.

Chỉnh sửa cuối:

Phung_camera

Xe hơi
Hóng ảnh cụ. Còn post tiếp nhé.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Đường vào quê ông nội gấu ở gần thành cổ Quảng Trị có 1 chút hóc búa là xe phải đi qua 1 cái cửa khẩu đê có bề ngang vừa lọt thân xe. Ngay sau đó phải đi qua 1 cái cầu chếch với cửa khẩu khoảng 15-20 độ, bề ngang chỉ to hơn thân xe 1 chút và không có lan can, rất khó căn đường và nguy hiểm nếu lái lệch đi. Nhờ có kinh nghiệm qua đây vài lần nên em đi qua ko hề hấn gì.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em rất vui vì nhiều cụ theo dõi thớt, đóng góp các lời bình và em xin cảm ơn về sự quan tâm của các cụ cũng như các ly vốt ca đã dành cho em!

Em xin tiếp tục rì pọt.

Thắp hương xong, cả nhà lên đường đi Đồng Hới. Nhà em đi QL1 chứ ko đi đường HCM Đông như lượt đi. Chạy đúng đến 5h chiều nhà em đến Đồng Hới. Đường QL1 từ Quảng Trị đến Đông Hà sau 2 tuần kể từ hôm em đi đã có nhiều cải thiện, 1 số đoạn đã được trải nhựa chứ ko còn ngổn ngang nữa, tốc độ chạy xe được nâng lên. Đường buổi chiều nên khá là vắng. Dọc đường ko thấy xxx đứng cố định bắt xe, chắc là do hiệu lực của một công văn của Bộ CA cấm xxx lập chốt cố định trên đường QL.

Đoạn đường này em chạy qua chạy lại nhiều lần trước đây nên ko dừng để chụp ảnh. Có mấy ảnh gấu chụp nhanh mời các cụ xem tạm.

Di tích cầu Hiền Lương, trên vĩ tuyến 17, từng là ranh giới phân chia 2 miền Bắc-Nam VN từ 1954 đến khoảng cuối 1972.

Từ cầu mới chụp về cầu cũ (phục dựng)

Cột cờ bên bờ Bắc sông Bến Hải

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Đến Đồng Hới vẫn còn khá sớm, nhà em tranh thủ rẽ vào Sunspa Resort để tắm biển

Tắm đến khi mặt trời gần lặn thì lên bể bơi bên khu 5 sao để bơi nhưng em thấy nước bẩn quá. Hình như khu bên đó it khách nên người ta không thay nước, lọc và cọ rửa bể trong nhiều ngày. Nước có nhiều bọt, váng. Cả nhà em ko ai dám xuống và đi về bể bên khu 4 sao, nước ở bên này khá hơn ở chỗ có vẻ như được lọc, ko có bọt, váng, nhưng vẫn đục lờ lờ. Vừa đi mấy resort miền Nam về, thấy resort của miền Bắc (tính từ vĩ tuyến 17) tệ hơn nhiều. Khi em chỉ ra những điều này thì nhân viên bể bơi thờ ơ như không. So sánh 1 chút, ở Bàu Trúc, nhân viên dọn vệ sinh bể hàng ngày, vào ngày Thứ Nam làm vệ sinh bể, nhân viên ra nói nhỏ nhẹ với từng khách (mặc dù đã có thông báo trên bảng cạnh bể bơi): “Hôm nay chúng em sục flo từ x giờ đến y giờ, có thể hại da, anh chị đừng xuống bể giờ này”. Rõ ràng là có sự khác nhau về chăm sóc và quan tâm đến khách hàng và dịch vụ.

Váng và bọt

Sự thất vọng

gl1600

Xe điện
Em post nhầm

Chỉnh sửa cuối:

gl1600

Xe điện
Thời gian trôi qua nhanh, chả mấy chốc đã 3h30 chiều, nhà em gọi điện để chủ tàu quay lại đón và trở về bến tàu. Em thấy phong cảnh vịnh Vĩnh Hy không phải là quá hùng vỹ nên nếu không đi cũng không có gì đáng tiếc cả.

Trên đường về, vì đi theo hướng ngược lại, từ trên một con đèo nhìn ra biển có một cảnh rất đẹp, tiếc là đường đèo hẹp ngay sau có xe khác nên em ko dừng xe chụp ảnh được.
Ối cụ Awake từ Vĩnh Hy lại quay ngược lại về Phan Rang à. Thế là cụ đã bỏ mất 12km đường bờ biển cực đẹp qua Bình Tiên rồi đấy. Chính ra từ Vĩnh Hy cụ cứ đi thẳng tiếp thì sẽ cắt QL1. Trên đường đi có đường bờ biển cực kỳ đẹp, cảnh như nước ngoài luôn. tiếc quá cụ ơi.Năm sau cụ đi lại nhớ đi đường này nhé

Chỉnh sửa cuối:

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ối cụ Awake từ Vĩnh Hy lại quay ngược lại về Phan Rang à. Thế là cụ đã bỏ mất 12km đường bờ biển cực đẹp qua Bình Tiên rồi đấy. Chính ra từ Vĩnh Hy cụ cứ đi thẳng tiếp thì sẽ cắt QL1. Trên đường đi có đường bờ biển cực kỳ đẹp, cảnh như nước ngoài luôn. tiếc quá cụ ơi.Năm sau cụ đi lại nhớ đi đường này nhé
Em phải quay lại Phan Rang vì em vẫn còn 1 đêm ở Bàu Trúc. Thông tin của cụ hay quá, còn có dịp nào qua Phan Rang em sẽ đi tuyến mà cụ nói. Em cũng thích các tuyến đường ven biển.

gl1600

Xe điện
Em phải quay lại Phan Rang vì em vẫn còn 1 đêm ở Bàu Trúc. Thông tin của cụ hay quá, còn có dịp nào qua Phan Rang em sẽ đi tuyến mà cụ nói. Em cũng thích các tuyến đường ven biển.
Hi cụ cho phép em quảng cáo cái đường này nhé. E Cũng muốn chia sẻ với mod box FORD mà. he he. năm sau cụ đi chắc đường hoàn thiện hơn bây giờ

[/IMG]

Một đoạn uốn lượn thế này
[/IMG]

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
À, thảo nào em nhìn thấy có đường từ vịnh Vĩnh Hy đi tiếp về phía Bắc. Em cứ tưởng chỉ là chạy tiếp vào làng nào đó. Ảnh cụ chụp từ điểm cao xuống với tầm nhìn bao quát đã mắt thật.

minhvtv3

Xe tăng
Vod cụ chủ, e đọc 1 lèo luôn :)

quangboy

Xe buýt
Em phát hiện ra xe cụ đang nổi đèn check nhé :D

khoa_anh

Xe máy
Em cung ước ao có 1 chuyến xuyên Việt bằng xế yêu như bác :D. Đi bằng xế yêu là cách tốt nhất để khám phá các địa điểm, không bị gò bó mọi thứ.

Phuongthao15

Xe tải
Đến bao giờ mình mới được như cụ ấy.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Em cung ước ao có 1 chuyến xuyên Việt bằng xế yêu như bác :D. Đi bằng xế yêu là cách tốt nhất để khám phá các địa điểm, không bị gò bó mọi thứ.
Bác cố gắng thu xếp thời gian là sẽ thực hiện được. Em thấy khó nhất là thời gian thôi, còn chi phí và việc lái xe trên đường ko phải là vấn đề lớn.