[Funland] Sắp xếp thứ hạng các thương hiệu đồng hồ luxury

Blue Danube

Xe buýt
Oh! Với câu hỏi này cụ hãy tự chứng minh nhé vì em không có nghĩa vụ giải thích bởi em ko buôn bán ở đây, cái nữa em vẫn nhận mình ít kiến thức về đh nên ngay ngắn nghe cụ phán mà.
Với câu trả lời này thì cụ chỉ người bán hàng, làm thương mại một cách thuần túy thôi. Mua đồng hồ cũ về xào nấu, không tôn trọng sự nguyên bản của đồng hồ nên câu cụ hỏi vintage có vẻ hơi xa xỉ cụ nhỉ !

Chỉnh sửa cuối:

Yes sonata

Xe tải
Với câu trả lời này thì cụ chỉ người bán hàng, làm thương mại một cách thuần túy thôi. Mua đồng hồ cũ về xào nấu, không tôn trọng sự nguyên bản của đồng hồ nên câu cụ hỏi vintage có vẻ hơi xa xỉ cụ nhỉ !
Ô hô! Văn phong của cụ có điều gì đó cay cú ko hề nhẹ, em biết tỏng sẽ có một còm chốt hạ của cụ kiểu như thế này.
Một câu hỏi dành cho cụ nhé:
Chắc cụ chưa mặc đồ may đo bao giờ nhỉ?
Khi cụ bình đồ thì thoải mái, nhưng cụ bình đến bản thân em thì không ổn rồi. Em có làm thương mại và kể cả xào nấu thì cũng có tiêu chí cụ nhé.
Thứ nhất: luôn nói rõ về sản phẩm, cái gì chính hãng và cái gì được độ.
Thứ hai :những người dùng sản phẩm của em họ đặt cái tôi của họ trong đó và em chế tác theo ý họ.
Thứ ba: cụ đề cao tính nguyên bản là việc của cụ, em phá là việc của em. Cụ chắc ko mua đồ của em và em chắc cũng không bao giờ giao lưu được với cụ, thế nên hà cớ chi cụ cứ nhau nhảu cắn em thế?
Nguyên vụ cụ so sánh cơ cấu lên dây của máy piaget 12p giống với tự động răng cưa của longines đã xứng đáng nhận của em 3 vái rồi.
Vài lời gửi cụ, trân trọng!

Chỉnh sửa cuối:

Blue Danube

Xe buýt
Chắc cụ chưa mặc đồ may đo bao giờ nhỉ?
Cá nhân em nghĩ, may đo là làm mới từ đầu, làm tất cả các khâu... còn đồng hồ xưa không làm thế được, ngoài việc lau dầu dầu còn bất kỳ sự tác động nào (kể cản đánh bóng) làm thay đổi nét nguyên bản của đồng hồ xưa sẽ làm mất giá trị về thời gian và lịch sử của chiếc đồng hồ đó và đương nhiên là giá trị của chiếc đồng hồ đó cũng mất đi. Giá trị gì khi một cái máy VC cũ mèm lắp trong một cái vỏ 18k mới cóng, lúc đó thì cũng cân vàng tính tiền...mà đối với đồng hồ được gọi là high end thì giá trị của vàng chiếm một tỷ trọng rất nhỏ trong tổng giá trị của đồng hồ.

Còn lấy cái này ghép vào cái kia thì dân trong nghề các cụ gọi là luộc lại hay xào nấu. Dân sành ăn kỹ tính, không ăn đồ luộc lại cụ nhé !

chemotech

Xe điện
Lange & Soehne của Đức cũng được

Yes sonata

Xe tải
Cá nhân em nghĩ, may đo là làm mới từ đầu, làm tất cả các khâu... còn đồng hồ xưa không làm thế được, ngoài việc lau dầu dầu còn bất kỳ sự tác động nào (kể cản đánh bóng) làm thay đổi nét nguyên bản của đồng hồ xưa sẽ làm mất giá trị về thời gian và lịch sử của chiếc đồng hồ đó và đương nhiên là giá trị của chiếc đồng hồ đó cũng mất đi. Giá trị gì khi một cái máy VC cũ mèm lắp trong một cái vỏ 18k mới cóng, lúc đó thì cũng cân vàng tính tiền...mà đối với đồng hồ được gọi là high end thì giá trị của vàng chiếm một tỷ trọng rất nhỏ trong tổng giá trị của đồng hồ.

Còn lấy cái này ghép vào cái kia thì dân trong nghề các cụ gọi là luộc lại hay xào nấu. Dân sành ăn kỹ tính, không ăn đồ luộc lại cụ nhé !
Cụ dễ suy luận nhỉ? Định không quăng nữa nhưng thôi cho cụ nghía nốt phát nữa.

Blue Danube

Xe buýt
Cụ dễ suy luận nhỉ? Định không quăng nữa nhưng thôi cho cụ nghía nốt phát nữa.

Không cần đâu, bao hình của cụ đều nhòe nhoẹt, phóng to ảnh sẽ vỡ hình và chẳng ai có thể căn cứa vào các ảnh cụ chụp mà dám phán, người chơi đồng hồ rất cẩn trọng không phán bừa...và đều biết mỗi con chữ chỉ khác nhau mỗi cái râu của chữ cũng để có nhiều điều bàn luận.

Sao cụ không chụp được hình nét thế này ?

Cụ có thấy rõ từng đường nét không ? mực nổi là nổi, rõ đến con chữ trong mặt số, cửa sổ lịch nhé...người không nhiều kiến thức thì cũng nhìn cái biết ngay của hịn, khỏi bàn cãi lằng nhằng !

Chỉnh sửa cuối:

Yes sonata

Xe tải
Không cần đâu, bao hình của cụ đều nhòe nhoẹt, phóng to ảnh sẽ vỡ hình và chẳng ai có thể căn cứa vào các ảnh cụ chụp mà dám phán, người chơi đồng hồ rất cẩn trọng không phán bừa...và đều biết mỗi con chữ chỉ khác nhau mỗi cái râu của chữ cũng để có nhiều điều bàn luận.

Cụ có thấy rõ từng đường nét không ? mực nổi là nổi, rõ đến con chữ trong mặt số, cửa sổ lịch nhé...người không nhiều kiến thức thì cũng nhìn cái biết ngay của hịn, khỏi bàn cãi lằng nhằng !
Hoá ra cái camera con 5 của em làm cụ nhức mắt phải đỏ mắt trái, làm cụ căng thẳng trong cả từng câu chữ. Em thì không vấn đề vì cầm trên tay và nhìn bằng mắt thật, xin lỗi làm cụ vất vả thay con 5 đểu cụ nhé.

hungbv

Xe buýt
Hoá ra cái camera con 5 của em làm cụ nhức mắt phải đỏ mắt trái, làm cụ căng thẳng trong cả từng câu chữ. Em thì không vấn đề vì cầm trên tay và nhìn bằng mắt thật, xin lỗi làm cụ vất vả thay con 5 đểu cụ nhé.

Hai cụ cãi nhau làm giề, mỗi người một cách chơi, mỗi người một quan điểm chơi. Hai cụ bắt tay nhau làm cốc bia đê, nhớ mời em nhé...
Em có tí GS góp vui...

hungbv

Xe buýt

Hai cụ cãi nhau làm giề, mỗi người một cách chơi, mỗi người một quan điểm chơi. Hai cụ bắt tay nhau làm cốc bia đê, nhớ mời em nhé...
Em có tí GS góp vui...

7usd

Xe điện

Em thích con này, nhưng đen sì thế kia có xem được giờ ko các cụ nhỉ?

Thuy Lam

Xe hơi
Các cụ nhiều đồng hồ đẹp thế nhỉ? 8->

4X4=16

Xe điện
Con đồng hồ cỏ của em nó đề là 25 jewels, cụ nào thông não em phát, jewels này là đá vôi hay tim tương ạ? Em thấy mỗi cái viên đo đỏ đoán già đoán non nó là đá đỏ.

xuantien_mobis

Xe lăn
Con đồng hồ cỏ của em nó đề là 25 jewels, cụ nào thông não em phát, jewels này là đá vôi hay tim tương ạ? Em thấy mỗi cái viên đo đỏ đoán già đoán non nó là đá đỏ.
Đá vôi ạ, của Em có 50 Jewels

hoangtuden1979

Xe hơi
Em vừa sắp xếp lại thứ hạng đồng hồ và thêm ảnh để các cụ dễ theo dõi.

A2. Independent makers top luxury (phần tiếp theo):

7. Roger Dubuis: Từng là giám đốc thiết kế của Patek Philippe, nay đã mở công ty riêng và gặt hái khá nhiều thành công.

8. Parmigiani Fleurier: Nhà phù thủy trong việc kết hợp giữa đồng hồ và đồ trang sức, và là người đầu tiên tìm ra cách chế tác đồng hồ bằng palladium, một bí quyết mà đến nay chỉ có Parmigiani và Harry Winston sở hữu.

9. Gerald Genta: Là người thiết kế dòng đồng hồ huyền thoại Nautilus của Patek Philippe và Royal Oak của Audemars Piguet, sau này mở công ty riêng.

10. Pierre Kunz: Từng đầu quân cho Vacheron Constantin và Patek. Sau lập công ty riêng, nhưng đã qua thời kỳ đỉnh cao.

11. Franck Muller: Máy thì không có gì đặc biệt, nhưng thiết kế đẹp. Đang là mốt ở VN.

12. Carl F. Bucherer: Khác với truyền thống trọng nam khinh nữ trong ngành công nghiệp đồng hồ, cụ này sản xuất cả đồng hồ nam lẫn nữ.

13. Dubey & Schaldenbrand: Sản xuất số lượng nhỏ và chuyên về dòng Rattrapante chronograph.

14. Linde Werdelin: Tập trung sản xuất đồng hồ thể thao, số lượng nhỏ, sử dụng nhiều công nghệ tiên tiến.

15. Bremont: Cũng là đồng hồ thể thao, nhưng chuyên về lặn.

16. De Bethune: Cụ này trước làm nghề kim hoàn, sau chuyển sang làm đồng hồ.

17. George Daniels: Nhà chế tác đồng hồ vĩ đại nhất nước Anh.

18. Devon: Cụ này chắc là fan ruột của Star Trek.

A3. Top luxury by demand and favor, bao gồm:

1. Hublot: Đeo con này đánh golf thì quá tuyệt. Đang là mốt ở Việt Nam hiện nay.

2. Glashütte Original: Đồng hồ số 2 của Đức, chỉ thua kém Lange.

3. Romain Jerome: Luôn đi đầu trong việc lựa chọn nguyên liệu mới lạ như bụi mặt trăng, vỏ tàu Apollo, vỏ tàu Titanic.

4. Alain Silberstein: Đồng hồ theo phong cách nghệ thuật đương đại.

5. Hysek: Cụ này chuyên về thiết kế, đã từng đầu quân cho Breguet, Vacheron Constantin, Omega.

6. Chronoswiss: Thiết kế núm vặn độc đáo, không lẫn đi đâu được.

7. HYT: Công ty mới thành lập, nhưng rất thành công của giám đốc cũ của Concord. Giờ không hiển thị bằng kim như đồng hồ thông thường mà hiển thị bằng mực chất lỏng chạy vòng quanh đồng hồ.

8. Jaquet Droz: Nổi tiếng với thiết kế tinh xảo, mỹ thuật.

9. N.O.A: Là một công ty gia đình, cũng theo motif thiết kế đương đại.

10. RGM: Thương hiệu Mỹ, chất lượng Thụy Sỹ.

11. Bovet 1822: Nổi tiếng với cỗ máy tourbillon giữ giờ lâu nhất.

12. Giuliano Mazzuoli: Thiết kế núm vặn độc đáo không lẫn vào đâu.

13. Meistersinger: Đồng hồ của cụ này luôn chỉ có 1 kim duy nhất chỉ cả giờ lẫn phút.

14. Bell & Ross: Chuyên sản xuất đồng hồ cho phi công, phi hành gia, thợ lặn, thợ mỏ. Nhìn thiết kế thì biết!

15. Arnold & Son: Đã từng có một lịch sử huy hoàng. Hiện đang hồi sinh sau khi được sáp nhập vào Citizen.

16. Azimuth: Thiết kế điên rồ như Urwerk gặp cụ này cũng khóc thét.

Chỉnh sửa cuối:

hoangtuden1979

Xe hơi
Em xí chỗ ở đây để up ảnh ah

A4. Jewellers’ top luxury, bao gồm:

1. Harry Winston: Thương hiệu kim hoàn số 1 thế giới, không phải bàn cãi. Cá nhân em cũng chỉ chơi dòng này và Blancpain.

2. Piaget: Một trong những hãng đồng hồ kim hoàn hiếm hoi tự sản xuất được máy in-house.

3. Tiffany Watch Co: Cụ này không tự sản xuất đồng hồ mà toàn out-source của các hãng uy tín khác, đóng mác mình lên rồi bán giá khét lẹt. Ảnh minh họa là out-source của Patek đấy ạ.

4. Chopard: Cụ này cũng tự sản xuất được dòng máy in-house LUC nổi tiếng, đẹp không thua Patek hay Breguet.

5. de Grisogono: Mang tiếng là đồng hồ kim hoàn, nhưng em thấy thiết kế của cụ này cứ cục mịch, quái quái.

6. Chaumet: Niềm tự hào của đồng hồ Pháp.

7. Van Cleef & Arpels: Cụ này chỉ tập trung sản xuất đồng hồ nữ, nhưng giá cả không vì thế mà rẻ hơn các hãng khác.

8. Cartier: Tuy cũng sản xuất máy in-house, nhưng không được đánh giá cao như Piaget hay Chopard.

9. Bulgari: Nhà chế tác đồng hồ con rắn của Thủy Tiên.

10. Chanel: Nước hoa nổi tiếng hơn đồng hồ.

Em phân loại từ A0 đến A4 theo tier chứ không nhất thiết là A0 hơn A1, A1 hơn A2... A1 có rất nhiều dòng giá vượt quá A0. Bản thân A0 cũng có một số thương hiệu có thể xếp vào A2 hoặc A4.

B. Luxury dòng phổ thông:

1. Rolex: Đồng hồ của nhà (mới) giàu.

2. Omega: Đồng hồ của James Bond!

3. Breitling: Hầm hố, hợp với cụ nào làm quân đội hoặc công an.

4. U-Boat: Cũng hầm hố, nhưng chỉ phù hợp với cụ nào trong ngành hải quân.

5. MontBlanc: Bút nổi tiếng hơn đồng hồ.

6. Speake-Marin: Tác giả dòng đồng hồ trống đồng Đông Sơn nổi tiếng ở Việt Nam.

7. Graham: Kết hợp hoàn hảo giữa sự bền bỉ của Anh và sự tinh tế của Thụy Sỹ.

8. Concord: Đã từng có một thời hoàng kim, nay đang vật lộn để tồn tại sau khi về với Movado.

9. Cvstos: Cụ chủ trước là thiết kế chính cho Tag Heuer, nay ra mở công ty riêng. Thiết kế rất đẹp, nếu máy là in-house thì thứ hạng sẽ cao hơn nhiều.

10. Fortis: Một trong hai thương hiệu đồng hồ từng bay vào vũ trụ (thương hiệu kia là Omega).

11. Corum: Nổi tiếng với dòng cây cầu vàng.

12. Alpina: Đồng hồ leo núi.

13. Perrelet: Nổi tiếng với dòng turbine trông như động cơ máy bay.

14. Icelink: Đồng hồ duy nhất chỉ được 6 múi giờ.

15. Tudor: Đàn em của Rolex.

Chỉnh sửa cuối:

hoangtuden1979

Xe hơi
Em xí thêm chỗ nữa, nếu không dùng sẽ del để trả lại mod

C. Luxury dòng entry-level:

1. TAG Heuer: Đồng hồ thể thao.

2. Rado: Rất nổi tiếng một thời ở Việt Nam.

3. Union Glashütte: Biết giới thiệu sao nhỉ? Đồng hồ Đức.

4. Muhle Glashütte: Lại cũng đồng hồ Đức.

5. Milus: Thiết kế rất đẹp, đáng lẽ phải có thứ hạng cao hơn.

6. Paul Picot: Cụ này không dùng máy ETA để chế tác như các dòng đời thấp khác, mà lại dùng máy cũ trên thị trường để chế lại.

7. Baume & Mercier: Cũng khá nổi tiếng ở Việt Nam.

8. Eberhard & Co: Đồng hồ truyền thống của hải quân Ý.

9. Itay Noy: Cụ này tuy không nổi tiếng lắm, nhưng thiết kế rất ấn tượng.

10. Maurice Lacroix: So với Baume & Mercier thì cũng một chín một mười.

11. Tutima: Đúng chất đồng hồ Đức, chính xác và bền bỉ.

12. Bedat & Co: Cụ này chuyên sản xuất đồng hồ nữ, nay đã bị bán cho Malaysia.

13. Longines: Ai cũng biết, khỏi cần giới thiệu.

Chỉnh sửa cuối: