[Funland] Sắp xếp thứ hạng các thương hiệu đồng hồ luxury

mazda3_pro

Xe lăn
Hình như đến giờ đã được xếp trên tissot và longines.
Em cũng đang đặt 2 chiếc như trên, hàng mạ vàng và gắn kim cương
FC trước hơn Tissot 1 tý, nhưng thua Longines 1 bậc.
Bây giờ FC đã bị mua lại bởi Citizen, em nghĩ nó đã ngang với Tissot.

CR-Vic

Xe container
Em thì lại không khoái cái anh RM và cả anh Panerai nữa :)

RM thì cầm nhẹ bẫng, dây cao su nom rất rẻ :) còn Panerai thì người châu Á mình cổ tay nhỏ ít lông nên em chưa thấy ông nào đeo đẹp :D

Em thích A.Lange, PP, VC, Bre, JL, còn tạm thời cứ mấy anh phổ thông kiểu Ro, O và Tag dùng cũng ổn :D

Chả biết gu của các đại gia thế nào chứ riêng em thấy speak-marin xấu tàn xấu tệ.

Về thiết kế thì em kết nhất RM và Panerai.

mazda3_pro

Xe lăn

nttrung2610

Xe tải
Luxury nhất thì phải là dòng Rolex, Omega với Ogival nằm top 10 đông hồ đắt nhất TG chứ nhỉ!!!

Nguyệt Linh

Xe tải
Em thì lại không khoái cái anh RM và cả anh Panerai nữa :)

RM thì cầm nhẹ bẫng, dây cao su nom rất rẻ :) còn Panerai thì người châu Á mình cổ tay nhỏ ít lông nên em chưa thấy ông nào đeo đẹp :D

Em thích A.Lange, PP, VC, Bre, JL, còn tạm thời cứ mấy anh phổ thông kiểu Ro, O và Tag dùng cũng ổn :D
Chưa gặp e cũng biết cụ đẹp giai nhất xóm rồi :))

Nguyệt Linh

Xe tải
Cái này cần thời gian mới biết được, nhưng theo nhận định của em không có chuyện mua lại rồi bơm.
Theo thông tin bà bán rau gần nhà e thì Citizen mua FC để phát triển thương hiệu và thị trường, không can thiệp vào kỹ thuật chế tác, nên cụ cứ yên tâm sau này chất lượng FC nguyễn y vân thôi.
Cụ cứ đặt FC cạnh Tissot, chả cần kính lúp cũng thấy độ hoàn thiện nó khác nhau rồi.

Sô lếch Mù

Xe điện
Vn có hãng Gimico treo tường có chơi đc ko các cao nhân

Phuvuhong

Xe hơi
Không liên quan nhưng các cụ biết tình hình bán Apple watch của Táo cắn dở thế nào rồi không ạ?
Cá nhân em đánh giá là một quyết định ngu dốt của Tim Cook. Bọn đồng hồ Thụy Sĩ ngay từ đầu đã cười khẩy vào cái đồng hồ trẻ con của anh Tim.
Em nghĩ khác cụ , theo em thì họ sẽ vẫn chiếm được mảng thị trường khá khá đấy , 3 tháng đầu năm họ vẫn bán tốt đấy , nhưng sẽ không ảnh hưởng được gì đến phân khúc đồng hồ xịn cả , căn bản lớp lớn lên với apple watch giờ còn bé cả thế giới vẫn quen mắt với chiếc đồng hồ cơ hơn .

FC trước hơn Tissot 1 tý, nhưng thua Longines 1 bậc.
Bây giờ FC đã bị mua lại bởi Citizen, em nghĩ nó đã ngang với Tissot.
chính như cụ nói, và giờ em đặt mua Raymond Weil, cùng phân khúc FC nhưng vẫn giữ được cái hồn và xác ạ, chưa bị mua :)

Mazafaka

Xe buýt
Thằng Citizen nó mua Fc nhưng trước đó nó còn mua cả Ảrnold & Son rồi cụ ạ. Hiện tại các hãng sx đồng hồ khủng phần lớn đều thuộc các group Richemont, LVMH chứ chạy đâu được.

RW của cụ cũng chỉ dùng máy Sellita chứ đâu có được inhouse như FC?

Rõ ràng việc mảrketing của cái đám Thụy Sĩ rất tốt. 1 cái caliber ~ 100$ được đặt vào 1 cái vỏ kim loại, thêm cái dây nữa được thổi lên thành 3k$ ngay.

chính như cụ nói, và giờ em đặt mua Raymond Weil, cùng phân khúc FC nhưng vẫn giữ được cái hồn và xác ạ, chưa bị mua :)

Thằng Citizen nó mua Fc nhưng trước đó nó còn mua cả Ảrnold & Son rồi cụ ạ. Hiện tại các hãng sx đồng hồ khủng phần lớn đều thuộc các group Richemont, LVMH chứ chạy đâu được.

RW của cụ cũng chỉ dùng máy Sellita chứ đâu có được inhouse như FC?

Rõ ràng việc mảrketing của cái đám Thụy Sĩ rất tốt. 1 cái caliber ~ 100$ được đặt vào 1 cái vỏ kim loại, thêm cái dây nữa được thổi lên thành 3k$ ngay.
Em cũng nghĩ như cụ, nhưng cảm giác bị mua rồi thịt nó cứ thế nào ấy, cứ liên tưởng kiểu ông chủ mỹ mua MU. mà thú thực RW và FC thiết kế giống nhau, giá same same. nhiều mẫu ra cứ như anh em sinh đôi cụ nhẩy?
Sẵn đây cụ cho em hỏi em Raymond Weil 2710-PC5-20011 có chơi được không ợ? em định xuống tay....

Mazafaka

Xe buýt
Em cũng nghĩ như cụ, nhưng cảm giác bị mua rồi thịt nó cứ thế nào ấy, cứ liên tưởng kiểu ông chủ mỹ mua MU. mà thú thực RW và FC thiết kế giống nhau, giá same same. nhiều mẫu ra cứ như anh em sinh đôi cụ nhẩy?
Sẵn đây cụ cho em hỏi em Raymond Weil 2710-PC5-20011 có chơi được không ợ? em định xuống tay....
Mẫu này là copy theo các mẫu Open Heart của FC. FC ngon lên và nhiều người biết là do serie này.

Thực ra ở tầm 1k thì máy cũng chỉ loanh quanh ETA Sellita thôi.

Với tầm tiền này thì em sẽ cố thêm tí xúc Nomos :)

Mẫu này là copy theo các mẫu Open Heart của FC. FC ngon lên và nhiều người biết là do serie này.

Thực ra ở tầm 1k thì máy cũng chỉ loanh quanh ETA Sellita thôi.

Với tầm tiền này thì em sẽ cố thêm tí xúc Nomos :)
tag nó 2 khìn 2, đợt này đang giảm trên joma, hết hôm nay hết giảm giá lại về cũ cụ ạ. Em ưu tiên đồng hồ thụy sĩ hơn Đức (cá nhân thôi), tuy nhiên con tiếp theo có lẽ là đồng hồ Đức vì em có Mỹ,có Thụy Sỹ, Nhật bản rồi :(
Nhưng riêng phần cụ bảo RW copy FC thì em hơi khó tin khi chưa nhìn thấy bản dịch nước ngoài nào, dòng Open Heart hoặc Hearbeat thì cả 2 hãng này đều không phát minh ra và em nghĩ chả thằng nào phải copy thương hiệu same same, mà xét về tuổi đời thì RW hơn FC nhiều chứ. riêng thiết kế đồng hồ họ không coi trọng việc bản quyền mẫu mã lắm, nhiều vô cùng các hãng được định vị cao hơn 2 bạn này đều dùng open heart, 2 bạn này chắc xếp hạng khoảng 80-85 trong bảng xếp hạng đồng hồ thế giới.
mà có lẽ cụ đang dùng Fc?

Chỉnh sửa cuối:

Mazafaka

Xe buýt
tag nó 2 khìn 2, đợt này đang giảm trên joma, hết hôm nay hết giảm giá lại về cũ cụ ạ. Em ưu tiên đồng hồ thụy sĩ hơn Đức (cá nhân thôi), tuy nhiên con tiếp theo có lẽ là đồng hồ Đức vì em có Mỹ,có Thụy Sỹ, Nhật bản rồi :(
Nhưng riêng phần cụ bảo RW copy FC thì em hơi khó tin khi chưa nhìn thấy bản dịch nước ngoài nào, dòng Open Heart hoặc Hearbeat thì cả 2 hãng này đều không phát minh ra và em nghĩ chả thằng nào phải copy thương hiệu same same, riêng thiết kế đồng hồ họ không coi trọng việc bản quyền mẫu mã lắm, nhiều vô cùng các hãng được định vị cao hơn 2 bạn này đều dùng open heart, 2 bạn này chắc xếp hạng khoảng 80-85 trong bảng xếp hạng đồng hồ thế giới.
mà có lẽ cụ đang dùng Fc?
Em trích dẫn ở wiki như sau ạ:

Heart Beat movement[edit]
In 2001, Frederique Constant began the development of its first watch movement in co-operation with the École d'Horlogerie de Genève, École d'Ingenieurs de Genève and the Horloge Vakschool Zadkine. The Heart Beat Manufacture has a characteristic bridge for the balance wheel on the front side of the movement. Having the bridge for the balance wheel on the front side made it possible to have the spiral and fine regulation on the front side as well, creating the company's "Heart Beat" design. The company patented this construction as an innovation in watch design technology.[6]

The company's "Heart Beat Manufacture" won the "Watch of the Year" Award of Horloges Magazine in the category up to €3000 in 2005

Thực ra để chọn một hãng đồng hồ cũng khá là khó.

Hãng đó phải hội tụ đủ lịch sử, là một nhà sản xuất đồng hồ chứ không phải là hãng đồng hồ, có cái tên hay và đẹp, giá cả hợp lý.

FC chỉ có mỗi inhouse movement là điểm cộng, còn lại là chả có gì.

Và do đó em đang chung thủy với chiếc Zenith ạ.