[Funland] Sắp tới nhiều cụ sẽ khóc ròng vì Chứng trường

Cụ thích những "lời vàng ý ngọc", hoặc nếu cụ quen đi nghe những lời "vuốt ve" thì cụ sang gặp các MGCK nhé. Bên đó họ sẽ cho cụ nghe những lời bùi tai về thị trường...... :)
Em thấy cụ đòi ra top nhiều lần, mà vẫn ở lại chém :D

Chém VNM về 150 mãi mà nó chưa về , hehe

Về cơ bản là không đáng tin , ho ho

Máu đang chảy khá mạnh và ngày 1 nhanh.
Cảnh báo cho các cụ đang giữ hoặc định vào lại nhé.

Thôi em lượn (rời khỏi Thớt), chứ không lại vỡ đầu vì toàn ăn gạch đá. Nhiều cụ tưởng em là 1 chú newbie rỗi hơi nên dùng toàn gạch đặc phang em.
Em thấy thế thì nói thế, chứ ko có mục đích gì. Tư lợi gì mà cụ cứ nghĩ thế. TTCK mà lại dễ dàng tư lợi thế thì cụ nghĩ nó nhỏ như lòng bàn tay á? KHÔNG cụ ạ.

Thôi em lượn (rời khỏi Thớt), chứ không lại vỡ đầu vì toàn ăn gạch đá.
Em ứ biết cụ ạ..... :D

TTCK là 1 kênh đầu tư mang tính cá nhân rất cao. Mang tính cá nhân có nghĩa là nó phụ thuộc nhiều vào tâm tư rồi nhận định của những thành phần tham gia thị trường. Chứ nó không có 1 công thức nào kiểu như 1+1=3 đâu cụ nhé. Vì thế nếu cụ hỏi tại sao thì đó là cái nhận định của em, nó khác cụ. Nếu cụ nghĩ nó lên lại 200 thì cứ nhẩy vào.

Riêng nói về VNM thì em thấy nó đang thuộc dạng nặng mong cỡ nhất nhì khối blue chip rồi. Target cho nó là 150 cho đợt selling này và đợt tới.
TTCK thì lúc lên lúc xuống là bình thường, có thế mới tạo cơ hội cho những người đầu tư/đầu cơ, cùng nhờ đó TTCK mới mới có sức hút để tạo điều kiện hỗ trợ việc huy động vốn trong xã hội. Khẩu quyết đầu tư CK nối tiếng: Hãy biết tham lam khi thị trường sợ hãi, và biết sợ hãi khi thị trường tham lam!

Cụ vừa lập nick xong là tương ngay 1 bài hot thế này, chả biết căn cứ vào đâu và nhằm mục đích gì? Về cơ bản là không đáng tin!

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Chém VNM về 150 mãi mà nó chưa về , hehe
Nghe cụ nói câu này thì em hiểu được 60% về cụ.
Nếu cụ không có những đóng góp về chuyên môn cho Thớt bằng những Phân tích có chiều sâu một chút, thì em nghĩ cụ nên tìm thớt khác hợp lý hơn để đóng góp nhé.

Nghe cụ nói câu này thì em hiểu được 60% về cụ.
Nếu cụ không có những đóng góp về chuyên môn cho Thớt bằng những Phân tích có chiều sâu một chút, thì em nghĩ cụ nên tìm thớt khác hợp lý hơn để đóng góp nhé.
Thì góp ý cho các cụ đừng nghe 1 nick không kiến thức về CK, chuyên chơi demo, tập chém lăng nhăng thui ạ :D

Cảnh tỉnh mà, hehe

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
VNI nay rớt hơn 20 điểm. Vậy số điểm tăng +35 điểm hôm đầu tuần coi như đã trả lại hết.
Rất nhiều mã sàn.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Thì góp ý cho các cụ đừng nghe 1 nick không kiến thức về CK, chuyên chơi demo, tập chém lăng nhăng thui ạ :D....................
Cảm ơn cái ý này của cụ. TTCK là 1 kênh đầu tư mà tri thức rất cao mà cụ. Vì thế luôn cần học hỏi mờ..... Có bao giờ thừa đâu.

niceshot

Xì hơi lốp

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Mua CP trên sàn thôi...........
Cụ mua cổ phiếu trên sàn. Mua vào thì phải có kèm theo Kỳ vọng vào nó. Đúng ko.
Kỳ vọng có thể đúng, có thể sai. Nhưng đã kỳ vọng vào nó thì phải có cơ sở. Cơ sở phải thuyết phục. Muốn thuyết phục phải có logic và dẫn chứng đáng tin.

Em chưa từng nghe những điều này từ cụ....

Chứ cụ không định học ông Huy ngày nào chứ. Mác là GĐ CLB ĐTCK (tự lập) để rồi đánh bậy bạ đốt cả trăm tỏi.... đấy chứ!

ganghiadan

Xe buýt
VNI nay rớt hơn 20 điểm. Vậy số điểm tăng +35 điểm hôm đầu tuần coi như đã trả lại hết.
Rất nhiều mã sàn.
để xem mấy phiên sau thế nào đã cụ, nếu đi ngang hoặc bật lên nhẹ thì có thể hi vọng là thị trường đã tạo xong đáy; nếu ko thì lại đi về nơi xa; ga 950 vẫy gọi...

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
để xem mấy phiên sau thế nào đã cụ, nếu đi ngang hoặc bật lên nhẹ thì có thể hi vọng là thị trường đã tạo xong đáy; nếu ko thì lại đi về nơi xa; ga 950 vẫy gọi...
Có 1 điều trong cái đợt giảm này là gì cụ biết ko....?

Những phiên hồi mạnh lại không có follow. Mà ngay sau đó trả lời = 2-3 phiên giảm liên tiếp. Đây là tín hiệu xấu thì đúng hơn.

niceshot

Xì hơi lốp
Cụ mua cổ phiếu trên sàn. Mua vào thì phải có kèm theo Kỳ vọng vào nó. Đúng ko.
Kỳ vọng có thể đúng, có thể sai. Nhưng đã kỳ vọng vào nó thì phải có cơ sở. Cơ sở phải thuyết phục. Muốn thuyết phục phải có logic và dẫn chứng đáng tin.

Em chưa từng nghe những điều này từ cụ....

Chứ cụ không định học ông Huy ngày nào chứ. Mác là GĐ CLB ĐTCK (tự lập) để rồi đánh bậy bạ đốt cả trăm tỏi.... đấy chứ!
Em chả có nhu cầu phải nói với cụ về kỳ vọng của em! Chỉ là nghe cụ phán chối tai quá nên em thử xem có chối tai thật ko hay cách nghĩ của em mới chối thôi. Chứ còn muốn kiếm tiền từ ck thì ai lại đầu tư có vài trăm củ!

Khi nào được 10% là em bán, lấy lãi đi chơi golf, trả việc đtư ck cho gấu:))

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Em chả có nhu cầu phải nói với cụ về kỳ vọng của em! Chỉ là nghe cụ phán chối tai quá nên em thử xem có chối tai thật ko hay cách nghĩ của em mới chối thôi.
Ô thế cụ bảo cụ mua vào. Mua cổ phiếu trên sàn; rồi cụ comments.... thì cụ phải nói lý do chứ. Đây là trao đổi mà. Phải có logic của vấn đề chứ? Tại sao lại không. Đã mua vào ở 1 sóng xuống thì phải Dám nói ra tại sao mình mua chứ? Sai đúng ko phải vấn đề. Mà vấn đề là cụ mua thì cụ phải có cơ sở. Mà đã vào comments thì phải cho người nghe được rõ.

ganghiadan

Xe buýt
Có 1 điều trong cái đợt giảm này là gì cụ biết ko....?

Những phiên hồi mạnh lại không có follow. Mà ngay sau đó trả lời = 2-3 phiên giảm liên tiếp. Đây là tín hiệu xấu thì đúng hơn.
để xem phiên mai thế nào đã cụ, em nghĩ vnindex nó đang vật vã tạo đáy, làm được quả W thì sẽ bền hơn

macan silverwing

Xe tải
Ck bước vào downtrend dài hạn nhé. Hơn năm nay toàn kéo trụ, bank, oil. Điểm số tăng mạnh nhưng không lan tỏa ra đều các mã, số người có lãi ít thậm chí thua lỗ. Nói chung người ta không kiếm được thì họ bỏ đi thôi. Các cụ bảo trọng.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Chứ còn muốn kiếm tiền từ ck thì ai lại đầu tư có vài trăm củ!
Không ai hỏi cụ là cụ đã đầu tư bao nhiêu tiền. Đó là cái riêng của từng người.
Nhưng đã mua vào, nghĩa là cụ vác tiền thịt đi mua chứng khoán thì phải có lý do. Mua vào kỳ vọng lên mới mua. Comments rồi mà lại chả nói lý do tại sao? Lý do gì cũng được. Miễn là lý do đó là của cụ. Trao đổi thì phải nói rõ ràng. Em nói thị trường xuống nên đứng ngoài, có phân tích tại sao rồi. Vì thế đợt này em ko mua gì.
Ck bước vào downtrend dài hạn nhé. Hơn năm nay toàn kéo trụ, bank, oil. Điểm số tăng mạnh nhưng không lan tỏa ra đều các mã, số người có lãi ít thậm chí thua lỗ. Nói chung người ta không kiếm được thì họ bỏ đi thôi. Các cụ bảo trọng.
Em thì nghĩ chưa thể khẳng định là downtrend dài hạn vì hiện tại thiếu cơ sở.
Nhưng nếu nhìn kỹ thì hiện tại đang có dấu hiệu rút vốn khỏi TT. Bằng chứng là các mã trụ giảm liên tiếp. NN liên tục bán ròng. Phiên hồi thì ít nhưng không có follow. Chart thì đang có dấu hiệu bị break cái trend lên. Đó là dấu hiệu xấu.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Chỉ là nghe cụ phán chối tai quá nên em thử xem có chối tai thật ko hay cách nghĩ của em mới chối thôi
Em đồng ý với cụ là cụ đã chối tai...... Mà chối tai là bình thường. Vì sao?
Cả 1 con sóng lên dài của VNI đến nay tròn 1 năm, điểm số thì tăng gấp đôi. Nhiều mã trụ tăng 2x-3x. Nghĩa là 1 năm qua có cụ ăn bằng lần rồi. Hàng ngày mở máy ra là thấy xanh lét cả 1 bầu trời. Quen với tăng điểm rồi. Giờ nghe đâu đó có người nói xuống là bảo chối tai. Mà thị trường đúng là đang xuống thật đấy. Gần tháng nay rồi đấy.

Nếu có chối tai thì chối tai lúc thị trường mới giảm thôi, giờ giảm ngót ngét -20% rồi, cả tháng nay rồi; thì chối tai gì nữa?

Có chăng là cụ bảo cụ mua cổ phiếu trên sàn vào ngày 23/4 gì đó, mà chưa có cơ sở lý giải bằng 1 comments thì em phải thắc mắc thôi.

Chứ em không "mất cảm tình" với 1 cụ nào bởi 1 comments bị cho là chối tai nếu cụ đó phân tích có cơ sở, có logic và có căn cứ đáng tin về Thị trường đâu......

macan silverwing

Xe tải
Không ai hỏi cụ là cụ đã đầu tư bao nhiêu tiền. Đó là cái riêng của từng người.
Nhưng đã mua vào, nghĩa là cụ vác tiền thịt đi mua chứng khoán thì phải có lý do. Mua vào kỳ vọng lên mới mua. Comments rồi mà lại chả nói lý do tại sao? Lý do gì cũng được. Miễn là lý do đó là của cụ. Trao đổi thì phải nói rõ ràng. Em nói thị trường xuống nên đứng ngoài, có phân tích tại sao rồi. Vì thế đợt này em ko mua gì.

Em thì nghĩ chưa thể khẳng định là downtrend dài hạn vì hiện tại thiếu cơ sở.
Nhưng nếu nhìn kỹ thì hiện tại đang có dấu hiệu rút vốn khỏi TT. Bằng chứng là các mã trụ giảm liên tiếp. NN liên tục bán ròng. Phiên hồi thì ít nhưng không có follow. Chart thì đang có dấu hiệu bị break cái trend lên. Đó là dấu hiệu xấu.
Từ đầu năm 2016 đến đầu 2018 là một uptrend. Tuy có lúc lên lúc xuống nhưng sau mỗi đợt điều chỉnh lại đi lên dù thị trường chẳng lúc nào vững vàng cả. Cứ điều chỉnh là bà con lại khóc lóc, chửi bới rồi lại cười hô hố khi thị trường đi lên mà có khi đếch kiếm được đồng nào. Dù vậy luôn thấy một tâm lí hi vọng chứ không rệu rã như hiện tại. Em vẫn cho rằng còn lâu thị trường mới tạo đáy, sẽ bulltrap rồi cắm mặt, không thấy mặt trời luôn.

Halinh07

Xe tăng
Lên cũng do quỹ mà xuống cũng do quỹ cả. Nhìn tín hiệu này thì xuống 950 em cũng chả dám vào.