[Funland] Sắp thay máu rồi

Ô tô điên

Xe tăng
Nếu có nhiều thủ môn giỏi thì đợt vòng loại 3 World Cup vừa rồi, mình đâu có khốn khổ khốn nạn như thế. Từ Tấn Trường đến Văn Toản thì ko ăn thua. Còn Nguyên Mạnh thì lùn lắm, ko chiến được với bọn tiền đạo khổng lồ của châu Á đâu
Bị ép sân không kiểm soát được thì thủ môn số 1 tg vào bắt cũng thua.
Phải tranh chấp bóng từ xa thì cầu thủ đối phương mới không rảnh chân sút được.

rgbhis

Xe tăng
Kỹ thuật của bọn đấy ko hề kém đâu cụ. Nó đc ăn tập từ bé. Có lần ông phương nam phỏng vấn văn toàn hay ai đó ở hagl thì nó chia sẻ đại loại là mỗi đợt kiểm tra thì ai hoàn thành xong mới đc qua, còn ko thì cứ tập rồi kiểm tra lại đến lúc nào đạt mới thôi. Khó nhằn nhất là bài tâng bóng 12 điểm chạm. Nó cũng phải mất vài lần mới qua dc. Mà cụ nào ở đây đá bóng thì biết tâng bóng 12 điểm chạm đc 1 vòng nó khó như nào, để tâng dc vài vòng thì cũng phải có kỹ thuật cá nhân rất ổn, vì tâng bóng nó là tổng hợp các kỹ năng như trụ vững, phán đoán điểm rơi, khả năng bình tĩnh xử lý bóng, cảm giác bóng...
Thế nên bảo chúng nó kỹ thuật kém là ko đúng, căn bản là chúng nó chọn cái lối đá hùng hục đấy nên ko có hiệu quả. Như thằng công phượng thì ham rê dắt, nhưng tốc độ thì lại ko có. Còn thằng văn toàn thì chạy xé gió, nhưng sức bền có vẻ yếu nên đến tình huống cuối thì dứt điểm ko chính xác vì đuối rồi.
Hơn nữa bóng đá nó là cả 1 quá trình, nhiều thằng hồi trẻ rất tiềm năng, nhưng sau đó là chững lại rồi mất tích. Trên thế giới cũng quá nhiều trường hợp như thế rồi. Ngược lại có những thằng chẳng tên tuổi kỳ vọng gì, nhưng sau mỗi trận đấu nó lại rút ra dc kinh nghiệm để chơi hay hơn.
E đồng ý với cụ về cái kỹ thuật tâng bóng mười mấy điểm chạm, đây là căn bản, kể cả hậu vệ cũng phải tập.
Ở đây e nói CP, VT yếu là yếu cái kỹ thuật qua người cần phải có của một cầu thủ tấn công, nhất là khi thể hình a lại hạn chế. VT tiền đạo mà 4 năm ko ghi bàn cho ĐTQG, do 1 phần là dự bị và hay chơi dạt biên (thực ra cũng ko đá nổi trung lộ), nhưng cũng có phần là kỹ thuật qua người và dứt điểm kém nên có cơ hội mà ko tận dụng được.
Giả sử là 1 tiền đạo to, cao hơn 1m8, khi đối mặt với hậu vệ, chỉ cần chích quả bóng sang bên cạnh, đè người là đóng căng được.
Tiền đạo chưa được 1m7 như VT, khi đối mặt hậu vệ, cần phải có những kỹ thuật qua người bằng động tác giả và đổi hướng bóng đột ngột thì mới có cơ hội sút hoặc chuyền thoải mái được. Nhưng VT chỉ có độc 1 chiêu đẩy bóng bằng tốc độ, thường là bị bắt bài. Thỉnh thoảng qua được nhưng đáng tiếc là VT sút kém quá, ko ăn thua. (trận lượt đi VL2 WC sân Thái Lan, ngay đầu trận VT chạy vượt qua được hv Thái, đối mặt thủ môn nhưng lại sút chệch cột, chắc cũng do tốc độ cao nên căn chỉnh kém đi. Trận lượt về với Thái, sân Mỹ Đình, e nhớ VT cũng có 1 quả sút thỏai mái trong vòng cấm địa mà lên trời, có lẽ dấu ấn duy nhất trong mấy năm gần đây là VT kiếm đc 1 quả pen trận VL2 với Malay)
Tóm lại theo e VT ko đủ trình lên ĐT.

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Tiền đạo của đội hàng nhì thì hy vọng gì cụ.
Văn Toàn nội binh vua phá lưới mùa giải dang dở vừa rồi với 7 bàn, ngang với 1 ngoại binh đó mà lên tuyển còn chơi dở ẹc nữa là
Theo em là do tuyến giữa đỡ bước 1 và thoát pressing chưa thanh thoát, khéo léo. Trọng Đại em không hiểu sao thầy Park luôn ngó lơ, rồi hàng hậu vệ thiếu Đình Đồng và Hoàng Văn Khánh đá đầu óc của Sông Lam FC nữa ?

rgbhis

Xe tăng
Theo em là do tuyến giữa đỡ bước 1 và thoát pressing chưa thanh thoát, khéo léo. Trọng Đại em không hiểu sao thầy Park luôn ngó lơ, rồi hàng hậu vệ thiếu Đình Đồng và Hoàng Văn Khánh đá đầu óc của Sông Lam FC nữa ?
chắc cụ đang troll ae ah?

juve99

Xe cút kít
Vâng, em cũng thấy vậy. Em nghĩ cũng nên tạo cơ hội cho tiền đạo Đinh Thanh Bình của Công an nhân dân nữa.
Chú này tiềm năng, đá hiện đại đúng chất trung phong mà có vẻ lận đận quá, mãi chưa được ngó ngàng, tuổi cũng chín rồi

hung_kira

Xe tải
Martin Lo thể lực và tư duy kỹ chiến thuật quá kém phù hợp đá giải hạng 2...còn Tú “ngựa” đá kiểu phủi chỉ hợp với clb tuỳ thời điểm chứ ko lên tuyển được,may ra có MHQ thay thế ĐH thì ổn cụ ạ.
Martin Lò ở HP có được đá đâu mà gọi
Cụ này đánh giá chuẩn quá, khả năng cụ cũng là tiền đạo phủi.
Cầu thủ lò HAGL JMG thể hình, thể lực kém thì ai cũng biết rồi. Nhưng e cũng lạ 1 điều là kỹ thuật cũng kém luôn. Chỉ được khoản đập nhả thời u19 ngày xưa thì đẹp mắt. Còn nếu cần qua người thế 1 chọi 1 thì rất kém. Văn Toàn và kể cả Công Phượng hầu như chỉ có chiêu dùng tốc độ đẩy quả bóng sang bên để qua người. Tuy nhiên hạn chế chiều cao, bước chạy ngắn hơn hậu vệ đối phương, nên ít khi qua được, mà dù qua được thì ở tư thế khó và trụ không vững, chuyền hay sút đều ko chính xác.
Thật ra e thấy thiếu nhất là tư duy chơi bóng, cái này e nghĩ mới quan trọng bậc nhất của cầu thủ.
Như QH thật ra kỹ thuật cá nhân cực tốt, nhưng cũng hạn chế sử dụng để dê dắt qua người, chủ yếu là di chuyển không bóng và tư duy xử lý trái bóng trong chân rất nhanh.
Xem bàn ở V league chủ yếu VT là đẩy bóng rồi chạy, với thể hình mỏng thế này gặp các đối thủ ngang cơ trên tuyển thì quá khó sử dụng.
V league nghỉ nên tìm nhân tố mới lên tuyển cũng tương đối khó :(

rgbhis

Xe tăng
Chú này tiềm năng, đá hiện đại đúng chất trung phong mà có vẻ lận đận quá, mãi chưa được ngó ngàng, tuổi cũng chín rồi
có phải Đinh Thanh Bình hồi trước được đi đá WC u20 ko cụ. Nếu đúng thì e nhớ trận với New Zealand, bỏ lỡ 1 cơ hội khá ngon ăn, quả sút chéo góc khá rảnh chân mà lệch đến đôi mét.
Còn 1 tiền đạo trẻ nữa mà e thấy chơi cũng tốt là Nhâm Mạnh Dũng Viettel, chú này thể hình tốt, chơi đầu và chân trái tốt. Nhưng tiền đạo nội ở vleague nên ko đc đá mấy, lên u23 thì cụ Park lại quy hoạch đá trung vệ hay hậu vệ trái gì ấy.
Nói chung tiền đạo là vị trí va vấp nhiều mà được chạm bóng ít nhất. Cầu thủ trẻ ít đc thi đấu thì rất khó tiến bộ, đặc biệt là tiền đạo thì nguy cơ còn bị cùn đi ấy.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
có phải Đinh Thanh Bình hồi trước được đi đá WC u20 ko cụ. Nếu đúng thì e nhớ trận với New Zealand, bỏ lỡ 1 cơ hội khá ngon ăn, quả sút chéo góc khá rảnh chân mà lệch đến đôi mét.
Còn 1 tiền đạo trẻ nữa mà e thấy chơi cũng tốt là Nhâm Mạnh Dũng Viettel, chú này thể hình tốt, chơi đầu và chân trái tốt. Nhưng tiền đạo nội ở vleague nên ko đc đá mấy, lên u23 thì cụ Park lại quy hoạch đá trung vệ hay hậu vệ trái gì ấy.
Nói chung tiền đạo là vị trí va vấp nhiều mà được chạm bóng ít nhất. Cầu thủ trẻ ít đc thi đấu thì rất khó tiến bộ, đặc biệt là tiền đạo thì nguy cơ còn bị cùn đi ấy.
Chính là em nó đó cụ, thể hình, thể lực tốt, cầu tiến, chăm chỉ, nhưng có vẻ lận đận.

juve99

Xe cút kít
Chú này đấy cụ, nhìn động tác và bước chạy nó ra chất tiền đạo, kiểu chất của tiền đạo châu âu, xử lí đơn giản, nhanh gọn

goodbyept

[Tịch thu bằng lái]
Đợt này Filip Nguyễn mang vợ con về giới thiệu với họ hàng bên nội ở VN, và tranh thủ giải quyết thủ tục quốc tịch. Hy vọng là các cơ quan VN tạo điều kiện. Vòng loại 3 World Cup vừa rồi có 12 bàn thua thì trong đó có rất nhiều bàn nhảm. Nếu là Filip Nguyễn thì nó đã đỡ được 1/3, 1/2 số bàn thua rồi
Bàn thua nhảm của mình chủ yếu là từ lỗi hậu vệ chứ không phải là lỗi thủ môn. Hàng hậu vệ của mình dạo sau này bắt đầu bộc lộ nhiều sai sót rất nghiệp dư

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Bàn thua nhảm của mình chủ yếu là từ lỗi hậu vệ chứ không phải là lỗi thủ môn. Hàng hậu vệ của mình dạo sau này bắt đầu bộc lộ nhiều sai sót rất nghiệp dư
Chính ra thủ môn Văn Công bắt hay hơn Fillip Nguyễn nhiều. Mình bắt đầu sính nhập tịch chăng ?

f1_hn

Xe container
Đội tuyển em cảm giác thiếu tiền vệ lỳ đòn, rắn mặt như Quốc Vượng, Quang Tình, Minh Đức, Danh Ngọc, Đức Dương ngày trước. Hậu vệ thì không hay như Đình Đồng, Hoàng Văn Khánh.
Cụ chắc Fan của SLNA :). Trong list cụ nêu e ưng mỗi Quốc Vượng, còn mấy chú kia đâu có gì nổi trội đâu ợ.

khanhtb

Xe điện

Hiendai

Xe tăng
Cụ đá phủi em cũng phủi mà kinh nghiệm khác nhau nhỉ :)) Thôi để vài cụ đá phủi vào confirm xem. Đúng là em thấy mình sút dễ thì nghĩ nó là cơ bản ai chả làm được.
Vào lội còm của các cụ thấy nhớ lại lúc còn được đá, dịch bệnh làm cho đội tan tác, sân đá thuê trong trường học thì không ổn đinh nên giờ cả năm đá được mấy trận :(
Nói về anh em nghiệp dư mà nói thì có một số được dạy và có tập thì các kỹ thuật đều rất tốt. Chẳng hạn úp mu bóng chết căng là bình thường, giờ các vlog hướng dẫn đầy cả rồi. Còn bóng sống kiểu bóng 2 nảy ra thì rất khó, kể cả cầu thủ chuyên nghiệp vì tuỳ thuộc tình huống nhưng nếu trúng thì sẽ là siêu phẩm. Còn 1 thể loại bóng sống nữa là khi các cụ đang kiểm soát và đẩy lên để sút thì lại là có lực nhất nhưng anh em nghiệp dư nếu không biết cách đặt trụ thì hay bị phều hoặc đau bàn chân vì bóng đi vào mũi chân.
Đối với anh em đá kiểu bản năng, đá lâu thành kỹ thuật thì là hên xui. Có những kỹ năng rất khó thì lại thành thục nhưng có những kỹ năng đơn giản thì lại không làm được hoặc cắp bụp. Ngoài ra còn chuyện đá thường xuyên hay không. Nếu ăn tập thì dù nghỉ lâu nhưng quên ít hơn còn không thì nghỉ xong đỡ , đá lập bập lắm.
Có một vấn đề em thấy quan trọng mà thấy ít cụ bàn đến khi nói đến Đội tuyển là CHIẾN THUẬT. Đối với tầm cỡ đội tuyển quốc gia thì cái này mới là quan trọng chứ không phải mấy cái kỹ thuật cá nhân. Ở VN thì vẫn thấy có tình trạng các thầy vào thị phạm, hướng dẫn cho các tuyển thủ chứ ở các đội đẳng cấp cao hơn thì họ chỉ hướng dẫn về các di chuyển hoặc tập các bài phối hợp, kỹ thuật cá nhân thì mặc định là phải đủ rồi. Có thể cho tập thêm nhưng đó là việc của các cầu thủ như ăn cơm uống nước hàng ngày.
Chiến thuật thường khó thấy được với các khán giả vì nó bao gồm cả những hành động, di chuyển không bóng, tương tác với đồng đội trong khi ống kính truyền hình chỉ chiếu vào các tình huống có bóng.
Về CHIẾN THUẬT - nếu các cụ quan tâm thì sẽ là câu trả lời cho suy nghĩ của ông Park khi lựa chọn cầu thủ để ráp vào đội hình. Nếu còn giữ ông Park thì các tuyển thủ phải lựa chọn ở nhà hoặc lên tuyển và đá theo cách của ông Park.
-Tại sao nhóm HAGL đông và được ưu ái? câu trả lời là đội nào cũng phải có 1-2 nhóm nòng cốt mà trong trường hợp tuyển hiện nay là nhóm HAGL và HN. Nhóm HAGL chỉ đông quân hơn nếu tính cả dự bị chứ nếu tính đá chính thì Viettel có trận còn nhiều hơn. Quay lại yếu tố chiến thuật thì các cầu thủ HAGL đều được đào tạo về tư duy chiến thuật khá đồng nhất và phù hợp với ông Park/ hoặc có thể thay đổi khi ông Park yêu cầu. Còn nhiều cầu thủ khác được gọi lên nhưng không hoà nhập vào chiến thuật được như Văn Quyết hoặc vị trí rất cần như Văn Triền.
-Ông Park có bảo thủ không? Em cho là có, lí do là bị áp lực thành tích nên không dám mạo hiểm và trong tình huống mạo hiểm hiếm hoi thì lại dính hậu quả như trận TQ.

Vova

Xe container
Chính ra thủ môn Văn Công bắt hay hơn Fillip Nguyễn nhiều. Mình bắt đầu sính nhập tịch chăng ?
Cụ siêu quá, em thì đúng là chỉ dựa vào tiêu chí cậu Filip Nguyễn kia bắt chính được ở các câu lạc bộ nhóm trên của giải Czech để nghĩ là cậu ý có ích cho đội tuyển thôi. Chứ bảo là Văn Công bắt hay hơn thì đúng là em chẳng biết dựa vào đâu. Với cả vừa đọc thấy Filip Nguyễn xác định là phấn đấu lên tuyển Czech nên cũng không về Việt Nam nữa.

Sau khi Filip Nguyễn chọn phương án lên đội tuyển CH Séc, rất ít khả năng thủ thành này sẽ về khoác áo đội tuyển Việt Nam

Cá nhân em thì thấy Liên đoàn Bóng đá VN kém và bị động. Tất cả các cầu thủ ở nước ngoài tốt hay không, có về đá tuyển hay không hình như chỉ Liên đoàn cũng chẳng có tác động cũng như tác dụng gì. Ngồi không chờ sung rụng như thế thì cũng khó lòng chiêu mộ được người giỏi.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Sắp tới thầy Park nên bổ sung anh em nhà Tiến Dụng may ra mới nên cơm cháo được.

CarlVinson

Xe tải
Đội tuyển em cảm giác thiếu tiền vệ lỳ đòn, rắn mặt như Quốc Vượng, Quang Tình, Minh Đức, Danh Ngọc, Đức Dương ngày trước. Hậu vệ thì không hay như Đình Đồng, Hoàng Văn Khánh.
Cụ giống ý em
Tuyển nhiệt
Nhưng hình như thiếu chất lửa , chất thép