[Funland] Sắp phải ra Tòa, xin nhờ các cụ mợ trợ giúp pháp lý.

Trạng thái
Thớt đang đóng

DaDieuchienxu

Xe container
Căn nhà đấy định giá 2,6 tỷ thì cô X phải chịu án phí 38tr, còn 2 mẹ con nhà kia chịu 76tr hả cụ?
Không, X phải tạm ứng án phí cho cả vụ kiện là 40tr (làm tròn) vì là nguyên đơn khởi kiện. Khi vụ việc được xử xong, bên thua sẽ chịu khoản này.

Bopbi_hsgs

Xe container
Không, X phải tạm ứng án phí cho cả vụ kiện là 40tr (làm tròn) vì là nguyên đơn khởi kiện. Khi vụ việc được xử xong, bên thua sẽ chịu khoản này.
Như vậy căn nhà đó ước tính ban đầu khi khởi kiện khoảng 2,3 tỷ, mợ X tạm ứng án phí 50% là 40tr. Theo quy định, những vụ kiện tranh chấp thừa kế thì ko phải bên thua chịu án phí đâu, mà là mỗi bên phải chịu án phí theo mức tương ứng với giá trị phần ts mà họ được chia ah

Chỉnh sửa cuối:

hongthangph

Xe đạp
Về khoản nợ Bank. Nếu đúng đã trả hết nợ gốc từ năm 2007 thì khoản nợ lãi đến thời điểm hiện tại ngân hàng sẽ không được đòi nữa vì theo luật tố tụng dân sự khoản nợ lãi này đã hết thời hiệu khởi kiện

Bopbi_hsgs

Xe container
Về khoản nợ Bank. Nếu đúng đã trả hết nợ gốc từ năm 2007 thì khoản nợ lãi đến thời điểm hiện tại ngân hàng sẽ không được đòi nữa vì theo luật tố tụng dân sự khoản nợ lãi này đã hết thời hiệu khởi kiện
Vụ vay bank này ko biết thời gian vay đến khi nào, nếu hết thời hiệu khởi kiện thì bank ko kiện đc, khi gửi đơn thì tòa phải sẽ trả lại đơn, ko thụ lý chứ nhỉ

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy khả năng thắng kiện của cụ chủ gần như chắc chắn vì bên kia thực sự là rất yếu về mọi mặt. Về kinh tế khi ông bố còn sống cũng là hộ nghèo nhà cửa tạm bợ giờ cụ mất đi thì lại càng khó nên vụ tác động đến tòa chắc là không có rồi kể cả thuê luật sư cũng không có khả năng. Từ đó có thể thấy tiếp là hiểu biết về pháp luật của họ cũng rất yếu thể hiện qua các đòi hỏi đều rất mộc mạc chứ không dưa trên căn cứ pháp lý nào cả nên ra tòa bác thì rất đơn giản.
Cái khó vụ này em cho là lại nằm chính ở sự yếu thế của bên kia, vì tòa có thể xử thắng kiện nhưng việc đưa họ ra khỏi nhà không dễ vì nếu họ không chịu đi thì THA cũng khó có thể đuổi họ ra đường để bán nhà được.
Đúng như cụ nói, 2 bên đều dân dã
Chứ nếu nhà K có của, chấp nhận bỏ ra 300tr tự nguyện trả ngân hàng thì coi gần như họ mua lại cái nhà đấy giá 300tr
Vì thi hành án lấy lại 1/3 căn nhà cho cụ chủ mệt mỏi lắm

DaDieuchienxu

Xe container
Vụ vay bank này ko biết thời gian vay đến khi nào, nếu hết thời hiệu khởi kiện thì bank ko kiện đc, khi gửi đơn thì tòa phải sẽ trả lại đơn, ko thụ lý chứ nhỉ
Update: Theo các cụ LS tư vấn, mình đã kêu X lên Chi nhánh Bank tỉnh xin photo toàn bộ hồ sơ Hợp đồng tín dụng giữa Bank & cha X + người bạn.
Sau khi lắng nghe, bên Bank hiểu, nhưng từ chối cung cấp photo các chứng từ. Lý do: X là đồng thừa kế, có nghĩa vụ trả khoản nợ này, nhưng chưa có văn bản xác nhận của Tòa án, mà mới chỉ xác nhận tư cách đồng thừa kế trong các buổi hòa giải., nói nôm na là mới công nhận miệng.
Vì vậy, Bank hướng dẫn X quay về Tòa án huyện xin đc sao chụp (đúng như 1 cách của các LS Offers tư vấn). Tuy nhiên, hôm nay X lại lên huyết áp, nằm nhẹp rồi.:( Mai nếu khỏe mới đi đc.
Đúng như cụ nói, 2 bên đều dân dã
Chứ nếu nhà K có của, chấp nhận bỏ ra 300tr tự nguyện trả ngân hàng thì coi gần như họ mua lại cái nhà đấy giá 300tr
Vì thi hành án lấy lại 1/3 căn nhà cho cụ chủ mệt mỏi lắm
Ko đúng cụ ạ. Dù mẹ con K có trả khoản nợ Bank thì chỉ lấy đc lại bằng khoán nhà thôi, X vẫn có quyền kiện để hưởng 1/3 di sản theo Luật thừa kế.
Nếu ra Tòa. phán quyết sẽ buộc X trả 1/3 số nợ Bank mà mẹ con K đã thanh toán cho Bank + án phí & các chi phí phát sinh nếu mẹ con K ko chịu bán nhà thì X sẽ xin chia 1/3 DT căn nhà.
Chứ nếu bỏ ra 300tr (chính xác như Bank thông báo tổng nợ là 230tr) mà lấy trọn đc căn nhà thì mẹ con K đã làm rồi, để khỏi phải chia phần cho X.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Update: Theo các cụ LS tư vấn, mình đã kêu X lên Chi nhánh Bank tỉnh xin photo toàn bộ hồ sơ Hợp đồng tín dụng giữa Bank & cha X + người bạn.
Sau khi lắng nghe, bên Bank hiểu, nhưng từ chối cung cấp photo các chứng từ. Lý do: X là đồng thừa kế, có nghĩa vụ trả khoản nợ này, nhưng chưa có văn bản xác nhận của Tòa án, mà mới chỉ xác nhận tư cách đồng thừa kế trong các buổi hòa giải., nói nôm na là mới công nhận miệng.
Vì vậy, Bank hướng dẫn X quay về Tòa án huyện xin đc sao chụp (đúng như 1 cách của các LS Offers tư vấn). Tuy nhiên, hôm nay X lại lên huyết áp, nằm nhẹp rồi.:( Mai nếu khỏe mới đi đc.

Ko đúng cụ ạ. Dù mẹ con K có trả khoản nợ Bank thì chỉ lấy đc lại bằng khoán nhà thôi, X vẫn có quyền kiện để hưởng 1/3 di sản theo Luật thừa kế.
Nếu ra Tòa. phán quyết sẽ buộc X trả 1/3 số nợ Bank mà mẹ con K đã thanh toán cho Bank + án phí & các chi phí phát sinh nếu mẹ con K ko chịu bán nhà thì X sẽ xin chia 1/3 DT căn nhà.
Chứ nếu bỏ ra 300tr (chính xác như Bank thông báo tổng nợ là 230tr) mà lấy trọn đc căn nhà thì mẹ con K đã làm rồi, để khỏi phải chia phần cho X.
À ý em là, đúng là như thế, tức là cụ thắng chắc chắn 99% 1/3 căn nhà
Nhưng không phải phát mại bán lấy tiền chia ra , thì lấy lại 1/3 diện tích căn nhà có khi lại vụ kiện tiếp theo ấy ạ
Mà kể cả trong thời hạn thi hành án, mẹ con nhà K khắc phục hậu quả cho ngân hàng, thì vẫn dừng thi hành án, em thấy con đường trên thực tế vẫn còn xa, cụ cố gắng đường xa ko mệt mỏi ạ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Nhưng không phải phát mại bán lấy tiền chia ra , thì lấy lại 1/3 diện tích căn nhà có khi lại vụ kiện tiếp theo ấy ạ
Mà kể cả trong thời hạn thi hành án, mẹ con nhà K khắc phục hậu quả cho ngân hàng, thì vẫn dừng thi hành án, em thấy con đường trên thực tế vẫn còn xa, cụ cố gắng đường xa ko mệt mỏi ạ.
Bg cụ thớt & mợ X tập trung "chiến" vs NH thôi, chứ còn khoản thừa kế coi như là xong rồi ah

DaDieuchienxu

Xe container
Vâng cụ, nên mấy cụ LS khuyên khi ra Tòa mình cố gắng đứng cùng vs Bank trên 1 chiến tuyến để "ép" phán quyết của Tòa theo hướng phát mãi tài sản rồi chia tiền, ai về nhà nấy.
Việc làm sao để chia tiền cũng lắm nhiêu khê, nhưng X đã xác định "Của đổ hốt lại", đc bao nhiêu cũng tốt, hơn đứt việc phải làm hàng xóm bất đắc dĩ của mẹ con K. :(

dzoro

Xe điện
Vâng cụ.
Ở mục 1, Xác định phải trả Bank là tất nhiên vì họ đang giữ bằng khoán. Sáng nay X sẽ đi xin bản photo hồ sơ tín dụng, xem số tiền thực phải trả là bao nhiêu?
Vẫn biết cả 3 đồng thừa kế hợp tác sẽ đem lại nhiều cái lợi, ít nhất là ko phải lôi nhau ra Tòa, ko tốn án phí....nhưng từ khi X yêu cầu làm thủ tục đồng thừa kế thì 2 mẹ con K đã xem X như kẻ thù, gặp mặt là chửi như kiểu đang yên đang lành X đến cướp chén cơm họ đang ăn. Thậm chí, trong buổi hòa giải bà mẹ K cũng chửi xa xả X đến nỗi thẩm phán phải cảnh cáo.
Thế thì làm sao có thể có tiếng nói chung đc?
2/ Mình cũng nghĩ như cụ, sẽ kiên quyết bác bỏ toàn bộ nợ do bà vợ ký giấy vay. Có rất nhiều lý do để bác bỏ: Giấy nợ ko Đáng tin cậy, tiền hậu bất nhất; khi còn sống, cha X cũng có mấy công vườn dừa, hoa lợi cũng tạm đủ sống nên ko có lý do gì bà này bảo phải mượn cả mấy trăm triệu lo cho ông ấy. Và điều cuối cùng, cha X trước khi chết vài ngày, đã lên xã ký giấy bán mảnh vườn trên vs giá 800tr (đã nhận cọc trước 100tr). Nếu có nợ thì lấy tiền đó mà trả....
4/ Quan điểm của X là bank hoặc Hội đồng thanh lý của Huyện sẽ đứng ra phát mãi căn nhà cụ ạ. "Của đổ hốt lại" mà, dù bán đc giá ntn đi nữa, ít ra còn lấy đc tiền, chứ nếu chỉ có phán quyết mà chờ 2 mẹ con K tự nguyện bán nhà để trả nợ thì có mà đến khi Tây ăn trầu!
Xin cảm ơn cụ rất nhiều. ~o)
Chuẩn rồi cụ, sách lược tối ưu là phải bán hoặc phát mãi tài sản rồi trả bank rồi chia 3 phần còn lại. Mẹ con Cám mà có lực và khôn ra thì xin trả X tiền và giữ lại nhà. Nếu nhà Cám không có lực thì X càng phải ép phát mãi tài sản nếu không thì đúng là đợi Tây ăn trầu mới cầm được tiền.

MuathuHN252

Xe cút kít

Cụ ơi mợ X bị cao huyết áp ạ? Có đang dùng thuốc thường xuyên ko? Cảm phiền cụ hỏi giúp em vấn đề này ạ. Nếu X ko dùng thuốc hoặc ko có điều kiện để dùng thuốc, em xin phép dc kết nối và gửi cho X 1 ít thuốc ạ. Tăng huyết áp phải dùng thuốc thường xuyên và suốt đời đấy ạ

DaDieuchienxu

Xe container
Chuẩn rồi cụ, sách lược tối ưu là phải bán hoặc phát mãi tài sản rồi trả bank rồi chia 3 phần còn lại. Mẹ con Cám mà có lực và khôn ra thì xin trả X tiền và giữ lại nhà. Nếu nhà Cám không có lực thì X càng phải ép phát mãi tài sản nếu không thì đúng là đợi Tây ăn trầu mới cầm được tiền.
Vâng. Sáng nay, khi tiếp xúc vs CB Bank, họ bảo đã thông báo nợ vs cha của X nhiều năm nay chứ ko phải mới đây, nhưng do cha X thuộc diện hộ nghèo, chỉ có mỗi căn nhà mà bằng khoán đã cắm ở Bank, ko có khả năng trả nợ nên thành nợ quá hạn. Giờ khi "chính chủ nợ" đã qua đời, các đồng thừa kế xuất hiện thì Bank tiến hành khởi kiện, yêu cầu các đồng thừa kế thanh toán khoản nợ trên.
X hỏi sao biết để khởi kiện thì Bank từ chối trả lời.
Mẹ con K yêu cầu Tòa định giá căn nhà theo bảng giá NN chính là để thối tiền cho X vs giá rẻ nhất đấy, chứ theo giá thị trường mà Hội đồng định giá đưa ra (13tr/m2) thì họ hoặc là ko đủ lực, hoặc là ko muốn thồi ra.
Phát mại ts thì sau khi bản án có hiệu lực pl, bên NH phải có y/c bên thi hành án chứ đâu phải tòa án
Vâng, việc này cứ để bên Bank yêu cầu, cũng chính là ý nguyện của cô X.
Tiếng nói họ có trọng lượng vs T.H.A hơn cá nhân.

DaDieuchienxu

Xe container
Cụ ơi mợ X bị cao huyết áp ạ? Có đang dùng thuốc thường xuyên ko? Cảm phiền cụ hỏi giúp em vấn đề này ạ. Nếu X ko dùng thuốc hoặc ko có điều kiện để dùng thuốc, em xin phép dc kết nối và gửi cho X 1 ít thuốc ạ. Tăng huyết áp phải dùng thuốc thường xuyên và suốt đời đấy ạ
Thay mặt cô X, mình xin cảm hơn hảo ý của mợ rất nhiều.
Mấy nay, X lo vụ thưa kiện đến mụ mị cả đầu óc, áp lực tinh thần khiến sức khỏe cô ấy rất kém.
Nội cái việc tiếp xúc vs bank để xin photo hồ sơ khoản nợ của cha cô ấy, việc vốn dĩ bình thường thôi mà cũng làm mệt :-o
Mình sẽ chuyển thiện ý của mợ đến cô ấy.
Theo con trai cô ấy bảo "mẹ ngủ li bì từ trưa giờ, hổng thấy ăn cơm nước gì"

MuathuHN252

Xe cút kít
Thay mặt cô X, mình xin cảm hơn hảo ý của mợ rất nhiều.
Mấy nay, X lo vụ thưa kiện đến mụ mị cả đầu óc, áp lực tinh thần khiến sức khỏe cô ấy rất kém.
Nội cái việc tiếp xúc vs bank để xin photo hồ sơ khoản nợ của cha cô ấy, việc vốn dĩ bình thường thôi mà cũng làm mệt :-o
Mình sẽ chuyển thiện ý của mợ đến cô ấy.
Theo con trai cô ấy bảo "mẹ ngủ li bì từ trưa giờ, hổng thấy ăn cơm nước gì"
Mợ này sk kém và chịu áp lực kém quá cụ nhỉ, lại ko có kinh tế nữa.

Nắng nhạt

Xe điện
Sao em lại thấy tội mẹ con nhà Cám thế nhỉ. Đang yên lành thì bị người chị cùng cha khác mẹ kiện đòi chia tài sản. 30 năm trước bố mẹ X ly hôn, mẹ X lấy xe dream, bố X lấy căn nhà nát. Hồi đó có khi cái xe dream còn giá trị hơn cả mảnh đất ở vùng quê miền tây đấy. Lúc đó mẹ X còn kiếm ra tiền, bố X uống riệu tông chết người bị tịch thu bằng dẫn đến thất nghiệp nên mẹ X không yêu cầu bố X tiền nuôi con. Về tài sản coi như huề, hoàn cảnh bố X lúc đó còn thảm hơn mẹ con X. Sau đó bố X lấy vợ đẻ con trai sống cuộc sống nghèo khó trong căn nhà rách nát đến giờ. Bây giờ đất cát lên giá X nảy sinh lòng tham về kiện đòi chia đất. Về lý thì đúng nhưng về tình em thấy không nên. Dù gì K cũng là em trai cùng cha khác mẹ, hoàn cảnh lại nghèo khó. Lúc bố X ốm, gia đình họ nghèo quá không có tiền mua thuốc phải réo X thì X nên coi đó là tình cảm với người cha, là sự báo hiếu với cha chứ không nên coi đó là công ơn để lấy lý do đòi đất. Theo em hiểu hiện tại mợ X vẫn có nhà riêng để ở, còn mẹ con nhà K gia tài cũng chỉ có mỗi căn nhà rách đó thôi. Khi bị đòi thừa kế tất nhiên họ sẽ tìm cách ngăn cản. Vụ này cũng cám cảnh phết

MuathuHN252

Xe cút kít
Sao em lại thấy tội mẹ con nhà Cám thế nhỉ. Đang yên lành thì bị người chị cùng cha khác mẹ kiện đòi chia tài sản. 30 năm trước bố mẹ X ly hôn, mẹ X lấy xe dream, bố X lấy căn nhà nát. Hồi đó có khi cái xe dream còn giá trị hơn cả mảnh đất ở vùng quê miền tây đấy. Lúc đó mẹ X còn kiếm ra tiền, bố X uống riệu tông chết người bị tịch thu bằng dẫn đến thất nghiệp nên mẹ X không yêu cầu bố X tiền nuôi con. Về tài sản coi như huề, hoàn cảnh bố X lúc đó còn thảm hơn mẹ con X. Sau đó bố X lấy vợ đẻ con trai sống cuộc sống nghèo khó trong căn nhà rách nát đến giờ. Bây giờ đất cát lên giá X nảy sinh lòng tham về kiện đòi chia đất. Về lý thì đúng nhưng về tình em thấy không nên. Dù gì K cũng là em trai cùng cha khác mẹ, hoàn cảnh lại nghèo khó. Lúc bố X ốm, gia đình họ nghèo quá không có tiền mua thuốc phải réo X thì X nên coi đó là tình cảm với người cha, là sự báo hiếu với cha chứ không nên coi đó là công ơn để lấy lý do đòi đất. Theo em hiểu hiện tại mợ X vẫn có nhà riêng để ở, còn mẹ con nhà K gia tài cũng chỉ có mỗi căn nhà rách đó thôi. Khi bị đòi thừa kế tất nhiên họ sẽ tìm cách ngăn cản. Vụ này cũng cám cảnh phết
Sao e lại bị sót mất đoạn này nhỉ. E lại tưởng là ông ck đuổi 2 mẹ con X ra đường, và đi lấy vk khác cơ. Nếu đúng ntn thì nhà K cũng đáng thương.

Trạng thái
Thớt đang đóng