[Funland] Sao tìm thợ sửa máy tính ngon ngẻ khó thế các cụ nhỉ?

manlonely

Xe tải
bạn mang qua Hàng trống mình xem cho, chắc chắn là do tiếp xúc ram rồi

mr.wine

Xe tăng
Tiêu cực quá cụ nhể.

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Đã dùng đến Ghost đa cấu hình và Đóng băng thì chưa được gọi là chuyên nghiệp. Chuyên nghiệp là phải dùng bản quyền và Update liên tục. Bởi vì bản chất hệ thống chỉ yếu khi tồn tại các lỗ hổng bảo mật. Chỉ có Update liên tục mới khắc phục được việc đó. Bạn nào còn dùng Crack nghĩa là vẫn để lại lỗ hổng bảo mật. Dùng cho mấy con PC quèn thì được, chứ cả hệ thống mà dùng kiểu đó thì có ngày lộ hết các thông tin quan trọng. Cá nhân tôi không dùng bất kỳ phần mềm Crack nào, cái nào cũng có key, loại mua rẻ hoặc xịn tùy từng loại, từng tình huống.
Bác cứ nghiêng về khía cạnh tiêu cực và cực kỳ vĩ mô. Tất nhiên có bản quyền là cái tốt. Nhưng không phải ông sếp nào cũng đầu tư hệ thống với 100% bản quyền. Em tính rẻ rách trên 1 máy tính cũng mất tầm chục triệu ( tức là gần bằng cái CPU) tiền bản quyền. Hỏi ai đỡ nổi hả bác ?

EM hơi hồ đồ chút. CHắc bác đang dùng Win có bản quyền, nhưng Office thì em đồ rằng chưa.

Không nên áp đặt bác ạ. Em chưa biết cái-gọi-là-chuyên-nghiệp của bác nó là cụ tỉ như thế nào đâu ạ

Và thêm một vấn đề nữa. Lỗ hổng bảo mật không phải chỉ có bản quyền với vá víu là hết đâu nhé! Phụ thuộc 80% thậm chí còn lớn hơn vào người dùng đấy ạ.

@ bác chủ thớt : Em không biết cụ thể máy tính của bác cấu hình ra sao. Có một số trường hợp xảy ra màn hình xanh :
+ Ram lỗi ( cái này hay bị nhất - thậm chí còn không thể ghost hoặc cài win, nhưng có người vẫn chạy được win trên máy đó bằng cách lấy ổ cứng sang máy khác để ghost rồi cắm trả lại và cài thêm driver - cách này là cách nông dân nhất mà em từng biết. Tất nhiên máy chạy sẽ không ổn định. Em không biết bọn làm máy cho bác thay thế như nào. Nhưng việc thay đồ của khách khong phải là không có bác nhé. Bác lưu ý giúp em.
+ Lỗi HDD, lỗi này khó xác định hơn vì nó lỗi ở 1 đoạn phân vùng nào đó, bộ nhớ đệm của hDD khi khởi động ( page file ) chèn vào đúng chỗ đó nó cũng sẽ lỗi ( có thể có màn hình xanh hoặc không nhưng tóm lại không vào đc win) Lỗi này em đã gặp ở máy tính của vợ em. Thay ổ SSD vào chạy phe phé luôn.
+ NHiệt độ CPU, ở 1 số dòng máy, em để ý thấy máy của bác là Compag - con này nóng nguộ thế nào cũng cứ chạy, không báo overheat hay tắt máy. Nó chạy khi nào nóng quá thì treo win, ra màn xanh....( bác chủ đã thêm keo tản nhiêtj có thể bỏ qua trường hợp này. Bác có thể gúc ra phần mềm CPU heat gì đó - đại khái là phần mềm kiểm tra nhiệt độ CPU là xem được.
+ Phần cứng không thích hợp. Nếu máy của bác đang chạy Core2 đời sau, Core i3, i5 thì khuyên bác không chạy XP, phải cài win 7 mới ổn định được. Có bác sẽ phản đối vì Core2 vẫn tương thích với XP - em xn trả lời luôn rằng . Công ty em có 2 máy Core ( chính xác là Centrino Duo ) phải caì win 7 vì cài XP kể cả bản quyền lần không bản quyền đều tõi. Lưu ý là 2 năm nay không có win XP bản quyền xịn nữa rồi nhé

Sơ lược về lỗi màn hình xanh ở trên. Bác chủ có thể tham khảo để biết thêm.
Bonus :
+ bác vào BIOS chỉnh sửa ( em không nhớ rõ cụ thể đại khái là COntronler gì gì đó. Hoặc bác tìm xem có chỗ nào có chữ IDE/AHCI thì thay đổi nó xem đc không nhé. Em không chắc 100 máy Compag có cái này.
+ Điều thứ 2 em muốn lưu ý các bác khi đi sửa máy tính các cửa hàng không uy tín, linh tinh : Tuyệt đối không để máy lại, thợ tháo máy phải được sự đồng ý và người dùng chứng kiến. Nếu có ý kiến gạ gẫm nâng cấp thì phải có người có kiến thức đi cùng.
Điều thứ 2 em vô cùng lưu ý các bác, không có lợn lành thành lợn sắp què chỉ sau vai ngày sử dụng là què hẳn đấy.

PS : EM có người quên làm ở Bảo hành ủy quyền Lenovo. Bác nào có cần thiết việc liên quan đến máy laptop nhất là lenovo thì PM. Em sẽ giới thiệu.

nghenhin

Xe máy
Voska cụ,
Kinh nghiệm cho thấy nên mua máy đồng bộ, dùng vài năm thì thay. Cứ sửa vài ngày, 1-2 cụ nhân viên ngồi chơi thì phí tổn = tiền mua máy mới rồi.
Hì hì, cháu lại hiểu sai ý của cụ, lỗi quá lỗi quá, chuộc bằng ly rượu vậy :)

onlinefisher

Xe điện
Em T7 & CN hay cafe ở sài đồng, cụ mang ra quán cafe em xem cho, cụ trả hộ em cốc cafe là được rồi!

anhsang111

Xe buýt
1. Thợ đến toàn ghost, ko kt các ổ còn lại có virus hay ko? còn virus trong ổ thì tí lại lỗi thôi.

2. Bên cụ có phần mềm diệt virus nào ngon ngon ko hay lại ko có thì bảo sao chẳng hay lỗi.

cachuoi2010

Xe tải
Bác cứ nghiêng về khía cạnh tiêu cực và cực kỳ vĩ mô. Tất nhiên có bản quyền là cái tốt. Nhưng không phải ông sếp nào cũng đầu tư hệ thống với 100% bản quyền. Em tính rẻ rách trên 1 máy tính cũng mất tầm chục triệu ( tức là gần bằng cái CPU) tiền bản quyền. Hỏi ai đỡ nổi hả bác ?

EM hơi hồ đồ chút. CHắc bác đang dùng Win có bản quyền, nhưng Office thì em đồ rằng chưa.
cụ hơi bị tây quá rồi, ngày trước em cũng đau đầu vì vấn đề bản quyền, giờ thì đỡ hơn rồi, win và office lúc đầu em mua 50k/license, về sau thì tăng xin giảm mua, giờ máy nào em cũng cài win + office có bản quyền, cụ chịu khó tìm tòi đi, sẽ có free

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
cụ hơi bị tây quá rồi, ngày trước em cũng đau đầu vì vấn đề bản quyền, giờ thì đỡ hơn rồi, win và office lúc đầu em mua 50k/license, về sau thì tăng xin giảm mua, giờ máy nào em cũng cài win + office có bản quyền, cụ chịu khó tìm tòi đi, sẽ có free
Em xin lỗi trước. Vấn đề licsence thì em đã chơi thì chơi hẳn licsence cứng và mềm, không bao giờ có chuyện em dùng key mua trên mạng 50k cả.

Không phải là em show hàng hay khoe mẽ gì cả. Chắc bác cũng biết là giá lic và triển khai của Oracle hay SAP rồi chứ ạ ?

Bác để ý giúp em là cái ảnh cuối em cố tình mua win 7 có thể down xuống XP nhé. Vì một số ứng dụng bên em chạy tốt trên XP và cực dở trên Win7

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Em xin lỗi trước. Vấn đề licsence thì em đã chơi thì chơi hẳn licsence cứng và mềm, không bao giờ có chuyện em dùng key mua trên mạng 50k cả.

Không phải là em show hàng hay khoe mẽ gì cả. Chắc bác cũng biết là giá lic và triển khai của Oracle hay SAP rồi chứ ạ ?

Bác để ý giúp em là cái ảnh cuối em cố tình mua win 7 có thể down xuống XP nhé. Vì một số ứng dụng bên em chạy tốt trên XP và cực dở trên Win7
Bên kụ chuyên nghiệp quá, chắc kụ liên quan đến yếu tố NN.

novatus

Xe hơi
E có mấy cái máy tính bàn và máy sách tay vậy mà nó hết lỗi nọ sang lỗi kia mà cây mới có phải cũ đâu các cụ ah. Gọi thợ đến cài cài đặt đặt rồi cũng chỉ đc 1 thời gian lại hỏng. Mà toàn nữ có biết gì mà nghịch đâu thế mà toàn hỏng. Chán kinh.
E ở long biên cụ mợ nào biết thợ sửa ngon lành giới thiệu em cái.
Tks
các cụ trên of này ai mà có nhu cầu thì pm e, tư vấn từ a - z nhé!

thienpx

Xe buýt
Website
www.thuphanshop.com
Chẳng qua là sếp em yêu công nghệ thôi. May mà em làm ở đây mới được va chạm với phần mềm có bản quyền.
Hồi mới vào em hơi bị choáng khi đọc bản thanh lý hợp đồng phần mềm ( bao gồm lic và triển khai ) lên đến 200K USD. Nhưng sau này thì em thấy có cái còn vãi hơn vì nó hiện giờ nếu triển khai đầy đủ module như bên em lên tới 300K.

Vấn đề ở đây em muốn nói rằng, không phải cứ bản quyền là tốt ( tất nhiên về tâm lý nó rất tốt ) tốt hay không nó tùy thuộc người triển khai cũng như người dùng. Lấy nhân viên bên em ra làm ví dụ, em cài cho nó win 7 lic, đưa cả đĩa, bóc nhãn dán vào maý cho nó, nhưng nó chỉ dùng đc vài tháng là lăn ra chết, em chơi cả Symantec lic đấy nhé. Đơn giản là nó hay xem sex, link nào cũng kick có lần dính cả con Criptolocked, mất sạch data.
Với 1 cái máy tính cá nhân, hoặc cả 1 công ty với khoảng 10 máy em tin chắc chắn rằng chỉ có phần mềm kế toán MISA chẳng hạn là có bản quyền ( khoảng ~ 5 triệu VNĐ) là cùng.

Em up ảnh lên làm ví dụ nhé :

Các cụ có thấy là con sr 2008 nó đắt khủng khiếp không ? Năm ngoái em định nâng cấp lên 2008 để tính dựng Firewall mềm nhưng nó chào giá ghê quá đành chịu thua. Chấp nhận chạy 2003 ghẻ.

Chỉnh sửa cuối:

cachuoi2010

Xe tải
em chịu, không chơi món license của anh Gate cho máy tính VN được, nếu ko có vụ license dạng volumn key mà bắt phải có license mới được dùng thì em cho dùng ubuntu hết, các cụ xài nhiều tiền quá, em ko phản đối nhưng ko theo được

chu_ga_nhep

Xe tải
Em T7 & CN hay cafe ở sài đồng, cụ mang ra quán cafe em xem cho, cụ trả hộ em cốc cafe là được rồi!
Vậy để sang tuần em nhờ cụ xem hộ em nhé. Tuần này em đang đi có tý việc ah. Em cảm ơn cụ. Ah cụ nhắn cho em xin số đt cụ với .

chu_ga_nhep

Xe tải
Báo cáo là hôm nay em đã mang máy tính sang nhờ cụ onlinefisher xem hộ, cụ ý bảo máy của em ram yếu và cài nhiều quá. Chắc do bên cài đặt ở lê thanh nghị họ cài nhiều ứng dụng cho em, nhiều cái em không sử dụng nên cụ ý đã gỡ bỏ bớt cho em. Mang máy về từ trưa đến giờ thấy máy chạy bình thường, không bị chậm như mọi lần. Em chờ cụ ý cho em địa chỉ ở để em mang máy sang thay bàn phím và nâng cấp ram.
E cảm ơn cụ onlinefisher nhiều.

thule6

Xe điện
Báo cáo là hôm nay em đã mang máy tính sang nhờ cụ onlinefisher xem hộ, cụ ý bảo máy của em ram yếu và cài nhiều quá. Chắc do bên cài đặt ở lê thanh nghị họ cài nhiều ứng dụng cho em, nhiều cái em không sử dụng nên cụ ý đã gỡ bỏ bớt cho em. Mang máy về từ trưa đến giờ thấy máy chạy bình thường, không bị chậm như mọi lần. Em chờ cụ ý cho em địa chỉ ở để em mang máy sang thay bàn phím và nâng cấp ram.
E cảm ơn cụ onlinefisher nhiều.
Oài zậy là em mất con gà luộc roài :)) gà nhép luộc chắc ngon nhắm :))
Mỗi bệnh yếu ram + cài nhiều sof mà cũng đến 22 trang mới tìm đc thợ :)) em bó tay với mợ X_X

zer037

Xe hơi
nhà cụ hơi xa. không thì em đến sữa free cho cụ và tặng win 8.1 bản quyền cho cụ luôn
cụ mời em bữa cafe là dc. nhưng long biên thì em ngại đến lắm

chu_ga_nhep

Xe tải
Oài zậy là em mất con gà luộc roài :)) gà nhép luộc chắc ngon nhắm :))
Mỗi bệnh yếu ram + cài nhiều sof mà cũng đến 22 trang mới tìm đc thợ :)) em bó tay với mợ X_X
Hì hôm em mang sang Lê Thanh Nghị cài ý. Người ta có bảo là bị yếu đâu, và cài cho em nhiều ứng dụng quá. Mà em chẳng biết cái nào có thể bỏ, cái nào không, vậy là k dám đụng đến nó.
Có 22 trang em mới được nói chuyện với cụ chứ hihihihi