[Funland] Sao nhạc hiệu Tiếng thơ lại buồn vậy các cụ

nguoilangson

Xe tải
Nghe nao lòng lắm. Ngày xưa nhà em trên Lạng Sơn, cả nhà có cái radio quý nhất thời 199x. Bố mẹ em hay thức khuya làm thêm để kiếm tiền nuôi mấy anh chị em ăn học. Đêm các cụ hay bật đài nên em rất nhớ những giai điệu này. Giờ mẹ em mất rồi, nghe là lại nhớ nhà cũ, nhớ mẹ. 😢

Xe nội lước

Xe container
E nhớ hồi bé hay có chương trình Tiếng thơ của đài tiếng nói VN. Nghĩ cảnh xa nhà trời mưa heo hút mà đến đoạn nhạc hiệu này nó buồn da diết thật. Trong điệu nhạc phảng phất rõ cảnh khói lam chiều mưa phùn gió bấc ở vùng xa xôi hẻo lánh. Đi tập quân sự chứ chưa phải là đi bội đội mà nghe nhạc hiệu này đã muốn bỏ về quê rồi. Mời cc nghe lại để quay trở về tuổi thơ :">
Em Thì thấy buồn , oải , mệt khi nghe bản nhạc " chiều quê hương " của Nguyễn thị Nhung. Nhất là nghe khoảng 1 h chiều mùa hè .

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Não nề nhất phải là chương trình đọc truyện đêm khuya. Giọng đọc nó mơ hồ xa vắng

Vomoicuoi

Xe tăng
Em thích ca nhạc theo yêu cầu của đài hà nội những năm 2001 . Từ 19h-20h. Lúc đó đang ở lớp học thêm tiếng anh giờ giải lao lại lấy đài Của cô giáo bật lên nghe. Có bài trái tim nhiều ngăn của nhạc sỹ Trần Tiến đúng tâm trạng mình vì lúc đó đang tán đứa học cùng. Sau quyết thuộc bằng được bài hát tặng sinh nhật nàng , nhưng cuối cùng vẫn ko ăn thua

Demchinhhang.net

Xe container
Chả lẽ nửa đêm lại EDM:D

Đào Tử Thi

Xe container
Bao ký ức lại ùa về. Cái âm thanh nghe buồn buồn, tiếng đàn bầu nghe ai oán tang thương quá. Còn bản nhạc đọc chuyện đêm khuya nữa, thật da diết khó tả.

Pigeon2006

Xe tải
Em thích ca nhạc theo yêu cầu của đài hà nội những năm 2001 . Từ 19h-20h. Lúc đó đang ở lớp học thêm tiếng anh giờ giải lao lại lấy đài Của cô giáo bật lên nghe. Có bài trái tim nhiều ngăn của nhạc sỹ Trần Tiến đúng tâm trạng mình vì lúc đó đang tán đứa học cùng. Sau quyết thuộc bằng được bài hát tặng sinh nhật nàng , nhưng cuối cùng vẫn ko ăn thua
Em cũng nhớ chương trình này!. Chính xác thì nó là 19h05 là bắt đầu!. Vì từ 19h00 đến 19h05 là có 5 phút của bản tin an toàn giao thông!.
Chương trình này em nghe từ năm 1998 cho đến năm 2003 sau là không nghe nữa!. Nhưng hình như nó vẫn còn kéo dài đến mấy năm sau vẫn còn thì phải!.
Hết chương trình này thì đến lúc khoảng 20h00 đến 20h30 là có chương trình ca nhạc nhẹ không lời của nước ngoài!. Toàn bài hát kinh điển hoà tấu nghe rất sướng!.
Còn nhớ chương trình Quick & Snow show phát trên dài tần số 91Mhz vào mỗi ngày chủ nhật, cứ mỗi lần đến đoạn tâm sự buồn buồn là nó có đoạn nhạc không lời của bài Et moi dans mon coin tiếng Pháp!. Nghe thấy cảm xúc buồn man mác đầy cảm xúc!.
Tiếc là chương trình này giờ đã ngừng phát sóng!.

NguyenAnhPhan

Xe container
Nghe nao lòng lắm. Ngày xưa nhà em trên Lạng Sơn, cả nhà có cái radio quý nhất thời 199x. Bố mẹ em hay thức khuya làm thêm để kiếm tiền nuôi mấy anh chị em ăn học. Đêm các cụ hay bật đài nên em rất nhớ những giai điệu này. Giờ mẹ em mất rồi, nghe là lại nhớ nhà cũ, nhớ mẹ. 😢
Ngày học cấp 1 có đọc 1 truyện ngắn (bài đọc thêm) nhan đề "Rừng Hồi Xứ Lạng". 12 là biển LS.

nguyenvu171

Xe buýt
em rất sợ nghe cái bản nhạc của đài phát thanh luc 5h chiều nữa. Chiều công trường vùng sâu heo hút, mưa sụt sùi, xóm làng thì quạnh vắng, nghe cái bản đó buồn thúi ruột

chuot08

Xe lăn
đùa chứ nghe lại những thanh âm một thời gắn bó buồn nhưng thật thanh bình cụ ạ
năm xưa còn dò đài BBC nghe đọc truyện tam cuốc với Tây du..... nhớ mãi "nghe hồi sau sẽ rõ"
Hình như Bạch Minh đọc Tây Du ký, còn Nguyễn Thanh thì đọc Thuỷ Hử.
Nhớ mấy cái đoạn “Lại nói chuyện khi Phan Kim Liên kéo Tây Môn Khánh lên lầu...”, “đời sau mới có thơ rằng...” hay “muốn biết Ngộ Không thế nào, mời các cụ đón nghe hồi sau sẽ rõ”

Chỉnh sửa cuối:

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Em thấy, tất cả các nhạc hiệu hồi xưa nghe rất hay. Hay nhất là nhạc hiệu Đọc chuyện đêm khuyê và sáng chủ nhật ...quên tên ạ hehe.
Chắc cụ nói nhạc hiệu của Trang văn nghệ chủ nhật, với tiếng sáo của Đinh Thìn rồi

NguyenAnhPhan

Xe container
Hình như Bạch Minh đọc Tây Du ký, còn Nguyễn Thanh thì đọc Thuỷ Hử.
Nhớ mấy cái đoạn “Lại nói chuyện khi Phan Kim Liên kéo Tây Môn Khánh lên lầu...”, “đời sau mới có thơ rằng...” hay “muốn biết Ngộ Không thế nào, mời các cụ đón nghe hồi sau sẽ rõ”
Nguyễn Thanh đọc nhiều truyện mà cụ. Như "Khang Hi Đại Đế" chẳng hạn.
- Vì bịa tạc ra chuyện PKL này nọ, nói không đúng sự thật....mà thành ra sau này dòng họ Thi Nại Am có 3 đời đều có người bị câm. Sau này phải đến trước đền thờ họ Phan, họ Võ để làm lễ tạ lỗi.
- Không biết này xưa TNA khi viết Thủy Hử có bị ai kề kiếm vô cổ bắt viết như vạy hay không...mà xuyên tạc kinh thế. Hại người ta bị oan suốt mấy trăm năm.

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Nguyễn Thanh đọc nhiều truyện mà cụ. Như "Khang Hi Đại Đế" chẳng hạn.
- Vì bịa tạc ra chuyện PKL này nọ, nói không đúng sự thật....mà thành ra sau này dòng họ Thi Nại Am có 3 đời đều có người bị câm. Sau này phải đến trước đền thờ họ Phan, họ Võ để làm lễ tạ lỗi.
- Không biết này xưa TNA khi viết Thủy Hử có bị ai kề kiếm vô cổ bắt viết như vạy hay không...mà xuyên tạc kinh thế. Hại người ta bị oan suốt mấy trăm năm.
Vụ này em giờ mới nghe đấy cụ!

Spencie

Xe tăng
Thơ thì phải trầm lắng thế thôi, thực ra em đâu thấy buồn nhỉ. :D

hd-vt

Xe container
Chắc cụ nói nhạc hiệu của Trang văn nghệ chủ nhật, với tiếng sáo của Đinh Thìn rồi
Hình như vậy cụ ạ. Em chỉ nghe mới nhớ được, nghe vui vẻ phấn chấn.

Ám ảnh.
198x có TV xem là sang xịn thế nào các cụ biết rồi đấy.
Thế mà cứ tối thứ 3 là em tắt TV, chương trình ngâm thơ của chị Linh Nhâm thì phải.