[Funland] Sao nhạc hiệu Tiếng thơ lại buồn vậy các cụ

ubisapro

Xe trâu
Chắc cụ thuộc danh sách "kì cựu" bên ấy rồi nhỉ
Ko, e còn trẻ mà. Kỳ cựu thì nhiều bác đã … nằm đất rồi ợ :D. Đi nước ngoài, đặc biệt đi 1 mình thì năm đầu là ác mộng nhất. Sau … quen dần :D

• Vodka
Reactions: LWH

coolpix8700

Xe ngựa
Có thời gian chỉ mỗi nhà em ở 1 quả đồi lớn, trong 1 căn nhà rất dài, chỉ ngăn 1 phần phía trước để ở. Có mỗi bà già với tụi em, ông già ở Hà Nội. Tối có mỗi ngọn đèn hoa kỳ thắp sáng. Đêm khuy đến tiết mục tiếng thơ nghe đoạn nhạc này từ cái đài lắp bằng loa kim và 2 transistor của Liên Xô rất não nùng. Tuy nhỏ nhưng em lại rất ấn tượng giọng ngâm của các nghệ sỹ Linh Nhâm hay Trần Thị Tuyết.
Hồi đó còn có tiết mục Giành cho bình sỹ thuộc ngụy quyền Sài Gòn, thỉnh thoảng phát bài hát đoạn bắt đầu."Bên đèn xanh em ngồi khâu áo anh..." nghe cũng rất buồn. Sau đó họ ngừng phát bài này!

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Bản này nghe rất Tây, sau này khi biết nó đc viết bởi 1 nhạc sĩ Việt em rất bất ngờ.
Nhạc sĩ Cát Vận sáng tác bài này ở Đà nẵng năm 1978. Khá bất ngờ vì năm ấy cụ đã đưa ghi ta điện vào dàn nhạc cổ điển.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Đem cái tâm hồn ô trọc của bán buôn, đánh chứng, đất nền, chặt chém kiếm chác... ra nghe những thứ thanh cao trong sáng ... thì nó cũng hơi vênh váo và khó vào thì cũng đúng thôi.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ở xa quê nghe mấy bản này cứ thấy rưng rưng

Bản này âm điệu có vẻ đơn giản, nhưng trầm, ấm và nhẹ nhàng nhưng da diết.... Thật sự rất hay và lưu luyến. Ngày trước còn nhỏ nghe mãi không biết. Tận những năm cấp 3 mới biết tên của nó.

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhạc sĩ Cát Vận sáng tác bài này ở Đà nẵng năm 1978. Khá bất ngờ vì năm ấy cụ đã đưa ghi ta điện vào dàn nhạc cổ điển.
Nhắc đến ghi ta điện, chắc không thể quên "Nắng Sớm" của ns Tạ Đắc (em trai ns Tạ Bôn). Bản nhạc rất trong trẻo, rộn ràng và tươi mới. Tiếc sau này ns định cư nn và không còn nghe thấy tác phẩm nào của ông nữa.

NguyenAnhPhan

Xe container
Ko, e còn trẻ mà. Kỳ cựu thì nhiều bác đã … nằm đất rồi ợ :D. Đi nước ngoài, đặc biệt đi 1 mình thì năm đầu là ác mộng nhất. Sau … quen dần :D
Em nghe nói bên ấy dân Nga họ ghét dân ta và Tầu nhất. Gọi ta là "bọn cộng". Thường xuyên bị cs họ vạch vòi...nói chung là khó sống.... Thôi không nói. Không lại ảnh hưởng thớt...
- Em nói "cựu" ý là lâu năm bên ý. Chứ không có ý như cụ nói ;;);;);;)

ubisapro

Xe trâu
Em nghe nói bên ấy dân Nga họ ghét dân ta và Tầu nhất. Gọi ta là "bọn cộng". Thường xuyên bị cs họ vạch vòi...nói chung là khó sống.... Thôi không nói. Không lại ảnh hưởng thớt...
- Em nói "cựu" ý là lâu năm bên ý. Chứ không có ý như cụ nói ;;);;);;)
Thực ra họ đâu có phân biệt được đâu và thường … nhầm sang tàu. Thế mới đau :(.

Dân Nga trẻ thì bình thường, chẳng mặn mà gì. Chứ dân Nga thời Xô Viết thì nhiều người vẫn quý người Việt Nam! lắm. Thậm chí nhiều thầy dạy trong trường đều học cùng người Việt Nam! xưa và rất quý.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thực ra họ đâu có phân biệt được đâu và thường … nhầm sang tàu. Thế mới đau :(.

Dân Nga trẻ thì bình thường, chẳng mặn mà gì. Chứ dân Nga thời Xô Viết thì nhiều người vẫn quý người Việt Nam! lắm. Thậm chí nhiều thầy dạy trong trường đều học cùng người Việt Nam! xưa và rất quý.
Ấy là em nghe nói vậy (cũng chín xác tầm 95%). Nhưng không đi sâu chuyện đó ở đây. Lại bay mất thread.

@xichlo@

Xe điện
E nhớ hồi bé hay có chương trình Tiếng thơ của đài tiếng nói VN. Nghĩ cảnh xa nhà trời mưa heo hút mà đến đoạn nhạc hiệu này nó buồn da diết thật. Trong điệu nhạc phảng phất rõ cảnh khói lam chiều mưa phùn gió bấc ở vùng xa xôi hẻo lánh. Đi tập quân sự chứ chưa phải là đi bội đội mà nghe nhạc hiệu này đã muốn bỏ về quê rồi. Mời cc nghe lại để quay trở về tuổi thơ :">
Nhạc này, thắp nến, thịt bò, vang đỏ, xì gà có mix đc ko các cụ nhể ;)

uoat_LX

Xe điện
Như 2 bản này chẳng hạn:
2 trong số những bản rất nổi tiếng viết cho độc tấu đàn bầu
Kỳ lạ quá ,20 năm rồi em không mê nhạc Việt Nam , toàn nghe nhạc nước ngoài ,thi thoảng mới nghe nhạc Việt khoảng 1990 đổ về trước .Hôm nay, nghe lại những nhạc cụ dân tộc VN sao thấy hay lạ ,nhẹ nhàng và bình yên , về quá khứ bằng con tàu thời gian thật tuyệt .

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Kỳ lạ quá ,20 năm rồi em không mê nhạc Việt Nam , toàn nghe nhạc nước ngoài ,thi thoảng mới nghe nhạc Việt khoảng 1990 đổ về trước .Hôm nay, nghe lại những nhạc cụ dân tộc VN sao thấy hay lạ ,nhẹ nhàng và bình yên , về quá khứ bằng con tàu thời gian thật tuyệt , còn khuya mới thèm đi bằng con tàu trên cao , cho dù là đang miễn phí 15 ngày.
Càng có tuổi, thì những thế hệ 5x -8x đều muốn tìm cái gì sâu lắng, nhẹ nhàng, xa xôi của xưa (mà nay không có được) để làm niềm vui cho mình. Một vài bản nhạc, bài ca, nếp nhà với chim cỏ cây hoa lá....ta muốn thư giãn cho tâm nhẹ nhàng hơn. Chắc cụ cũng vậy.
- Con đường trên cao ấy nó treo hàng chục năm rồi. Còn sau ra sao thì chịu (cụ quay mía nhanh á). Em từng đi mòn giầy ở xứ mà tàu trên cao nó lượt hàng ngày cả trăm chuyến. Nên quá rõ. Và thực sự không muốn bước lên con tầu....treo hiện nay ở ta.
- Cụ chú ý đừng full quá là bay thread

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhạc này, thắp nến, thịt bò, vang đỏ, xì gà có mix đc ko các cụ nhể ;)
Tùy hứng từng người cụ ạ. Nếu cảm thấy thoải mái, đôi cút rượu với cái bánh đa, đĩa lạc nghe cải lương cũng thú vậy. Đâu cần cao xa gì. Còn khi đã "Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ" thì có vàng chắc gì đã thiết

truonghoasy

Xe đạp
Ờ, ko hiểu, cứ buồn buồn, chầm chậm!
E nhớ hồi bé hay có chương trình Tiếng thơ của đài tiếng nói VN. Nghĩ cảnh xa nhà trời mưa heo hút mà đến đoạn nhạc hiệu này nó buồn da diết thật. Trong điệu nhạc phảng phất rõ cảnh khói lam chiều mưa phùn gió bấc ở vùng xa xôi hẻo lánh. Đi tập quân sự chứ chưa phải là đi bội đội mà nghe nhạc hiệu này đã muốn bỏ về quê rồi. Mời cc nghe lại để quay trở về tuổi thơ :">
Cụ thấy thơ buồn bao giờ chả nhiều hơn thơ zui

vocuc_trongrong

Xe tăng
Em thì nhớ mãi nhạc hiệu kể chuyện đêm khuya, nghe suốt từ những năm 2005. Các cụ có biết tên full của bản nhạc này không ạ?

Cả bản của Buổi phát thanh văn nghệ này nghe mà man mác lắm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

janlin

Xe tải
Nhà cháu lúc bé cũng được nghe đoạn này trên radio.