[Funland] sao mất nhiều tiền thế?

kienvinh

Xe lăn
Cháu nghĩ giống kê gia cầm chết vì bệnh ạ, số lượng tour huỷ ạ
Vầng nhưng cũng khó tính (đếm cua) được đến 1000 USD /khách. Trao đổi để tìm hiểu não trạng của ngành du lịch thôi chứ không vặn vẹo gì cụ cả.

Nhà tôi cũng vừa đi du lịch xuyên tết ở một nơi khá đắt đỏ về. Tính ra 75-100 USD/người/ngày là rất thoải mái. Còn nếu đến VN thì chỗ để cho khách tiêu hết 1000 USD là không có.

Violet2013

Xe buýt
Sao chỉ khách nước ngoài? Trong nước cũng lễ hội vắng hơ kia kìa. Ngành dịch vụ chết cũng kha khá, nhẽ ra tháng Giêng là tháng lượn lờ đi lễ quần quật nay nghỉ hết. Phòng trong nước, tour trong nước cũng hủy. Những thiệt hại đấy tính ra rất nhiều.

Vyan2022

Xe đạp
Không hiểu tính kiểu gì ra nhiều thế. Số liệu có trên Internet cho thấy trung bình tháng có triệu rưỡi, hai triệu khách đến VN, cả năm khoảng 18 triệu khách. Mỗi khách chi tiêu cho cả chuyến đi là 1000 USD thì cả năm cũng chỉ 18 tỷ đô, sao chưa gì đã đếm cua được 7 tỷ đô chỉ sau vài tuần dịch nCOV thế nhỉ.
Dạ em nghĩ là tổng ảnh hưởng. Ví dụ cụ là doanh nghiệp, cụ có vay vốn ngân hàng. Thế nhưng bây giờ hàng cụ đình trệ không bán được thì cụ vẫn phải trả lãi, phí lưu kho, nhân sự v. V... Nó giống cái kiểu lãi mẹ đẻ lãi con đó cụ. Rồi nhiều thứ liên quan nữa đó cụ, nhiều ngành liên quan trực tiếp và gián tiếp đến du lịch như vận tải, lưu trú, thu đổi ngọai tệ, tiêu dùng, nhà hàng, lưu trú. Em sợ có khi còn phải nhiều hơn ấy ạ. Khách TQ không phải toàn tour giá rẻ đâu cụ nhé. Ở các resort với khách sạn 5 sao nhà mình nhiều nơi đa phần sống dựa vào khách TQ ạ.

muadem

Xe cút kít
Hôm nay em đi Văn Miếu vẫn thấy nói tiếng trung nhiều lắm, từng đoàn khoảng chục đến hơn chục người có cả HDV đàng hoàng, không rõ đến từ đâu và từ bao giờ :-??

kienvinh

Xe lăn
Dạ em nghĩ là tổng ảnh hưởng. Ví dụ cụ là doanh nghiệp, cụ có vay vốn ngân hàng. Thế nhưng bây giờ hàng cụ đình trệ không bán được thì cụ vẫn phải trả lãi, phí lưu kho, nhân sự v. V... Nó giống cái kiểu lãi mẹ đẻ lãi con đó cụ. Rồi nhiều thứ liên quan nữa đó cụ, nhiều ngành liên quan trực tiếp và gián tiếp đến du lịch như vận tải, lưu trú, thu đổi ngọai tệ, tiêu dùng, nhà hàng, lưu trú. Em sợ có khi còn phải nhiều hơn ấy ạ. Khách TQ không phải toàn tour giá rẻ đâu cụ nhé. Ở các resort với khách sạn 5 sao nhà mình nhiều nơi đa phần sống dựa vào khách TQ ạ.
Không đúng.

Lãi ròng còn ít hơn doanh thu từ du khách nữa. Không có chuyện bằng, đừng nói nhiều hơn.

Tôi nói ví dụ du khách đi một cuốc taxi 100k, tiền xăng hết 20k rồi. Cái đấy là chi phí đã đốt đi. Tính lãi cả 100k thậm chí nhân vài lần nữa thì ghê quá.

mtdx

Xe hơi
Chắc đúng đấy cụ ạ, giờ đang lao đao rồi đấy

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Nặn số liệu là nghề quản lý gầm bàn, khóc mẹ tàu là nghề tàu nô. Đi poo thiếu giấy quen dùng nó cũng gào nhớ mẹ tầu chúng nó.