[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

bigredone

Xe buýt
Thế thì lương ô nào cao đấy, chắc ko dưới 50 củ/tháng chứ mấy ô xứ vệ đóng bảo hiểm thường ko trên thực lương nên rút ra cũng chả được bao nhiêu!!!
Ông này Tây nó đóng, và là Tây hịn nên nó k nói dối:)):)):)). Tự nhiên lại có cái nhà nữa rơi vào đầu

koi_2003

Xe hơi
nếu cụ thu về được 128tr thì là quá cao so với em được biết? đây là cụ tính hay BHXH tính ạ

Nam Tào

Xe điện
Bây giờ nn ra luật bỏ BHXH , toàn dân ko có bhxh nữa thể lào chả có cả đống cụ lại kêu như vạc cho xem ;))

selfer

Xe buýt
nếu cụ thu về được 128tr thì là quá cao so với em được biết? đây là cụ tính hay BHXH tính ạ
Em tính mò theo công thức của họ, ko biết họ có tính thấp hơn nữa ko cụ à :D

selfer

Xe buýt
Ông này Tây nó đóng, và là Tây hịn nên nó k nói dối:)):)):)). Tự nhiên lại có cái nhà nữa rơi vào đầu
Đúng ra là tổng số cty và mình đóng 1 năm cho BHXH là 3,2 tháng lương, nhưng khi rút thì đc quanh 1.7 tháng/ 1 năm thôi, nên chắc cũng mất cái nhà 4 tỏi rồi :D

chienbui

Xe tải

tintucvn

Xe tăng
Chào các cụ,

Có cụ nào mới làm trợ cấp BHXH 1 lần ko?

Em đang định rút 1 cục về sau 8 năm 6 tháng đóng BHXH. Tính tổng số tiền em và công ty đóng nuôi các cụ ở trển trong 8.5 năm là 192tr (26% lương).

Vậy mà giờ theo cái công thức quái quỷ của BHXH, em tính ra nếu đi rút 1 lần em chỉ đc tối đa 128tr.
Vậy là các cụ ý ăn không ngồi rồi cũng xơi của em 64tr (đúng 1/3 luôn)
Ra ngoài đường thằng nào ăn cắp 3tr là đủ bị phạt tù rồi, mà mình bị ăn chặn 1/3 số tiền mình đóng nhưng đành cắn răng chấp nhận à :(

Có cụ nào từng rút 1 cục như này chưa? Mình phải chịu thiệt vô lý nhiều thế à các cụ?
Nếu cắn răng đóng tiếp 11.5 năm nữa để đủ 20 năm liệu có lợi gì ko các cụ?

Mong các cụ chia sẻ.

Hàng năm họ mất khoản tiền cho các chi phí như lương nhân viên + chi phí doanh nghiệp. Nếu người lao động đóng chưa đủ 25-30 năm rút ra một lần thì sẽ bị phạt và trừ các chi phí đó vào khoản đóng góp như bên bảo hiểm ngoài đang làm thôi.

F1 Mercedes

Xe tăng
Chào các cụ,

Có cụ nào mới làm trợ cấp BHXH 1 lần ko?

Em đang định rút 1 cục về sau 8 năm 6 tháng đóng BHXH. Tính tổng số tiền em và công ty đóng nuôi các cụ ở trển trong 8.5 năm là 192tr (26% lương).

Vậy mà giờ theo cái công thức quái quỷ của BHXH, em tính ra nếu đi rút 1 lần em chỉ đc tối đa 128tr.
Vậy là các cụ ý ăn không ngồi rồi cũng xơi của em 64tr (đúng 1/3 luôn)
Ra ngoài đường thằng nào ăn cắp 3tr là đủ bị phạt tù rồi, mà mình bị ăn chặn 1/3 số tiền mình đóng nhưng đành cắn răng chấp nhận à :(

Có cụ nào từng rút 1 cục như này chưa? Mình phải chịu thiệt vô lý nhiều thế à các cụ?
Nếu cắn răng đóng tiếp 11.5 năm nữa để đủ 20 năm liệu có lợi gì ko các cụ?

Mong các cụ chia sẻ.

Em thấy cụ chưa hiểu lắm về ý nghĩa của BHXH. Cụ suy nghĩ thử 1 trong hàng triệu triệu trường hợp như này nhé:
Anh A mới làm việc được 1 năm, có đóng BHXH đầy đủ. Chẳng may anh bị tai nạn lao động trong lúc làm việc, mất hoàn toàn khả năng lao động... Cụ thử nghĩ tiền BHXH trả cho anh ấy ở đâu ra nếu như ai cũng muốn nhận đủ số tiền đóng như cụ :))

AT76

Xe điện
Cụ không rút nhanh xu hướng càng ngày càng khó rút và càng thiệt. Vì Bhxh đang muốn giảm số người rút như cụ do ảnh hưởng an toàn quỹ và cả vấn đề an sinh sau này.

quiz

Xe tải
Em đọc ko thấy vụ bị què cụt thì nó bù cho cái gì? Cụ thông thạo luật khai sáng em cái ? KO lẽ nó lấy cục của mình ra cho mình là ban ơn à cụ?

Bảo hiểm thì bảo hiểm, ít ra em phải thu về tối thiểu bằng số gốc em bỏ ra chứ, em cho nó ăn ko lãi là ngon lắm rồi.
Mẹ em bị té nứt xương trong lúc làm việc ( giáo viên ) đóng bảo hiểm hơn 30 năm ( không rõ năm cụ thể - đi dạy từ năm 18 tuổi rồi liên thông này nọ , nói luôn cho không cụ nào thắc mắc) lương gv thì thấp nên đóng cũng không nhiều. Năm đó được đên 94 củ tầm 4 5 năm trước.

Bảo hiểm là bảo hiểm, mà tiết kiệm là tiết kiệm.

koi_2003

Xe hơi
thực tế anh bạn em, đi bộ đội 7 năm, về thi đỗ đại học y, học 6 năm, sau đó đi làm bs tại 1 trung tâm y tế nhà nước của hà nội nhé, đóng thêm bảo hiểm được 19 năm nữa (thời gian làm tại bv thanh nhàn không được đóng bảo hiểm, lúc ấy được đi làm là tốt rồi, nhiều bs mất tới 6 năm làm không lương rồi lại chuyển đi làm trình dược viên). lúc đầu bảo hiểm bắt nhận 1 cục được hơn 30tr, họ không tính thời gian bộ đội, sau phải nhờ vả vòng vèo mất 30 củ mới được tính gộp thời gian bộ đội là 26 năm, hiện nay được lĩnh lương 2.3tr /1 tháng. đây là chuyện thật nhé (cũng vì cơ quan có tới gần 10 năm không tăng lương, khi nghỉ hưu hình như hệ số 3.7 gì đấy)

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cái bảo hiểm nhân thọ rủi do còn được 1 mớ, cái này chả được mệ gì. Ông già em đóng đến đúng lúc về hưu. Mất năm 6o tuổi. Coi như mất trắng hình như được 4 tr tiền tuất. Thật là dã man, hôm rồi xem tivi bọn họ còn dự thảo nấu lấy trước chỉ được lấy nguyên phần mình đóng còn phần công ty và doanh nghiệp đóng mình không được gì
Đen quá cụ nhỉ. Ông già cụ chưa được hưởng đồng lương hưu nào. Chả bù cho ông già em số năm hưởng lương hưu nhiều hơn số năm đi làm vì cụ nhà em sống thọ, mỗi tội lương thấp. Âu cũng là cái số.

Còn Zin

Xe tải
Em mà lấy một lần dc nhiều như cụ thì em cũng lấy. Lương em đóng mức thấp nên chục năm chả dc bao nhiêu

Mr. Toàn

Xe điện
Nói thật, em đóng tất cả các loại bảo hiểm, từ xe, nhà cửa, y tế, sức khỏe đến BHXH với mong muốn là chả bap giờ phải dùng đến nó. Thành ra em thấy cũng không nên lăn tăn chuyện họ lấy bao nhiêu % mà cứ hiểu như nó là khoản hỗ trợ khi về hưu, khi đau ốm...thôi ạ. Cá nhân em cứ mong làm việc mãi, trẻ mãi, chơi mãi để đừng bao giờ phải dùng đến mấy cái bảo hiểm

selfer

Xe buýt
Rút về thì tính dư lào hả cụ chủ ơi?
Tính khá phức tạp cụ ơi, cụ phải làm cái excel như hình của em ý, mỗi năm nó có 1 hệ số nhân khác nhau (để bù cho lạm phát tính từ lúc cụ đóng tiền BH tới bây giờ). Tính tổng cái (Lương đóng x Số tháng x hệ số năm 2012 + Lương đóng x Số tháng X hệ số 2013...) chia cho tổng số tháng để đc số lương tính BHXH bình quân.
Rồi nhân bình quân với 1,7,(trước 2014 nhân 1,5, sau 2014 nhân 2, em tính đổ đồng 1,7 cho dễ tính) nhân tiếp với số năm đóng BH, thì ra đc mức áng áng cụ đc hưởng.

Nói chung mỗi năm cụ sẽ đc tầm 1,7 tháng lương đóng BHXH, cứ nhân với số năm cụ đóng là ra số tổng.

Đấylà công thức em đọc của BHXH, còn họ có tính đúng thế ko hay giảm đi nhiều thì lại là vấn đề khác :D

Chỉnh sửa cuối:

tuanzs

Xe container
Tính khá phức tạp cụ ơi, cụ phải làm cái excel như hình của em ý, mỗi năm nó có 1 hệ số nhân khác nhau (để bù cho lạm phát tính từ lúc cụ đóng tiền BH tới bây giờ). Tính tổng cái (Lương đóng x Số tháng x hệ số năm 2012 + Lương đóng x Số tháng X hệ số 2013...) chia cho tổng số tháng để đc số lương tính BHXH bình quân.
Rồi nhân bình quân với 1,7,(trước 2014 nhân 1,5, sau 2014 nhân 2, em tính đổ đồng 1,7 cho dễ tính) nhân tiếp với số năm đóng BH, thì ra đc mức áng áng cụ đc hưởng.

Đấylà công thức em đọc của BHXH, còn họ có tính đúng thế ko hay giảm đi nhiều thì lại là vấn đề khác :D
Cụ lọ mọ phết nhỉ.
Nhưng lấy đc tiền của NN còn ốm, cụ chắc nhân hệ số 0.7 nữa nay ra có đc số tiền về. :))

vovan3455

Xe tăng
Bh bao gồm cả bhyt, phần bhyt cụ thích lãi thì đi khám bệnh liên tọi, giống như bh tự nguyện ô tô vậy, có rút đc đâu.
Em đọc ko thấy vụ bị què cụt thì nó bù cho cái gì? Cụ thông thạo luật khai sáng em cái ? KO lẽ nó lấy cục của mình ra cho mình là ban ơn à cụ?
Bảo hiểm thì bảo hiểm, ít ra em phải thu về tối thiểu bằng số gốc em bỏ ra chứ, em cho nó ăn ko lãi là ngon lắm rồi.