[Funland] Sao lấy trợ cấp BHXH 1 lần bị thiệt nhiều thế các cụ?

Danngoaidao

Xe tăng
Cụ toàn tính phần lợi cho mình.
Cái mà em biết nếu cụ có vấn đề gì con cụ sẽ có trợ cấp đến 18 tuổi, bố mẹ cụ đc xác định ko có thu nhập cũng sẽ được nuôi đến khi mất. Mà khi đó cụ có còn đóng bh nữa đâu, những cái rủi ro đó gửi tiết kiệm có ko ạ?
Chưa kể cụ đóng bảo hiểm 25 năm chốt sổ, rồi cứ cho là 65 tuổi được lĩnh lương hưu mà cụ sống đến hơn 100 tuổi cũng đc mớ đấy. :D
Em chỉ nghĩ đơn giản thế thôi, chứ nếu cứ gọi là tính theo bài toán kinh tế thì khó nói.

mazda3_pro

Xe lăn
trước e đi học các thầy nói là thuế vat là người tiêu dùng nộp doanh nghiệp chỉ thu hộ nên chẳng lợi lộc gì... á đù, ra làm doanh nghiệp mới thấy nó ko như thế
Nếu ai mua gì cũng viết hóa đơn thì nó là thế :D

QMintech

Xe tăng
Em thấy cụ đúng là đại diện chuẩn cho nhóm người không tin tưởng vào BHXH, hay bình luận dựa trên các nhận định hoàn toàn cảm tính và thiếu cơ sở.

Cụ lấy đâu ra thông tin rằng từ 1998-2018 tiền mất giá 10 lần?

Số liệu tính toán theo tốc độ lạm phát giai đoạn 2008-2017 thì của WB chỉ chỉ số lạm phát đây (em copy thừ excel ra nên nó ko có bảng biểu, nhưng 4.12% là chỉ số năm 1999 và 3.52% là năm 2017.

4.12% -1.71% -0.43% 3.83% 3.22% 7.76% 8.28% 7.39% 8.30% 23.12% 7.05% 8.86% 18.68% 9.09% 6.59% 4.71% 0.88% 3.24% 3.52%

Theo dãy số này thì nếu năm 1998 bát phở giá trị 100 đồng, thì đến 2017 nó tăng lên 3.31 lần, tức là tăng có 3.3 lần thôi cụ ơi. Nhà nước điều chỉnh 3.29 lần là đúng đấy cụ :)

Cái mà cụ nói tiền mất giá 10 lần chắc cụ so với mảnh đất ở Trung Hòa Nhân Chính rồi :))
Năm 2000 em ăn phở hay cơm bụi là 3k còn bây h là 30k nhé :)

mazda3_pro

Xe lăn
Thế này mới đúng: Lương 50đ. Lợi nhuận trước thuế 100 đ.
- Nếu chủ DN không nộp BHXH 17%: Lợi nhuận trước thuế sẽ là: 100đ + (50đ x 17%) = 108,5đ =>Thuế phải nộp: 108,5 x 20% = 21,7đ, Phạt 20% số tiền lợi nhuận cố ý tính sai 21,7đ x 20% = 4,34đ => Lợi nhuận sau thuế sẽ là: 108,5đ - 21,7đ - 4,34đ = 82,46đ

Cái này nhà cháu nhân văn, nếu không nhà cháu sẽ tính lợi nhuận trước thuế là 100đ+50đ+50đx17% = 158,5đ

- Nếu chủ DN nộp BHXH cho người lao động: Lợi nhuận trước thuế sẽ là 100đ => Lợi nhuận sau thuế: 100đ - (100đ x 20%) = 80đ
Nếu không nộp BHXH thì số đó sẽ dùng để trả lương cho người lao động và được hạnh toán vào chi phí tiền lương -> lợi nhuận sau khi trừ đi chi phí không đổi.

duongbinh07

Xe điện
tiền lẽ ra phải sinh con đẻ cái, đằng này lại héo mòn đi ...

ko gửi chúng nó cầm hộ nữa là tốt nhất.

nhưng luật nhà nước ko cho.

Bino

Xe điện
Nếu nói về số liệu thì nhìn bảng trên cụ đã thấy 2017-2018 BHXH cho rằng lạm phát = 0% trong khi 2 năm qua lạm phát tổng cộng là khoảng 8%.
Nếu nói về thực tế thì 1998 bát phở hoặc cơm bụi là 3k đến nay là 30k tức là 10 lần cụ ạ.
Em ko dám so với đất đâu, vì nó tăng vài trăm lần cơ.
Năm 2000 em ăn phở hay cơm bụi là 3k còn bây h là 30k nhé :)
Năm 1998 lương công nhân may là 500k .
2018 trả lương cho giúp việc 5 tr , nuôi ăn ở còn ngúng nguẩy .
1998 cà phê Lâm có 1,5k 1 tách .
2018 là 20k 1 tách .
1998 xăng a 83 là 2k5 đồng 1 lít .
2018 không còn a83 nên không biết giá :)
Thưa các cụ, tất cả những thông tin các cụ nói nó chỉ là một mặt của đời sống. Các cụ lôi từng sản phẩm một ra mà làm dẫn chứng thì không đủ thuyết phục.

Chỉ số CPI nó phản ánh toàn bộ bộ mặt của nền kinh tế và nó là được tính trên rổ các sản phẩm, và nó là chỉ số khoa học được cả thế giới công nhận.

Số liệu CPI em dùng ở đây ko phải là số liệu của BHXH mà nó là số liệu của Ngân hàng thế giới.

QMintech

Xe tăng
Thưa các cụ, tất cả những thông tin các cụ nói nó chỉ là một mặt của đời sống. Các cụ lôi từng sản phẩm một ra mà làm dẫn chứng thì không đủ thuyết phục.

Chỉ số CPI nó phản ánh toàn bộ bộ mặt của nền kinh tế và nó là được tính trên rổ các sản phẩm, và nó là chỉ số khoa học được cả thế giới công nhận.

Số liệu CPI em dùng ở đây ko phải là số liệu của BHXH mà nó là số liệu của Ngân hàng thế giới.
Đa số offer đều hiểu chứ cụ :). Nói thật là từ lúc có dựt hảo tăng tuổi nghỉ hưu lên 65 là đa số bọn em tính đến phương án rút 1 cục. Còn bảo bọn em mất niềm tin thì đúng là quá mất niềm tin rồi ấy chứ.

vnposh

Xe điện
Nếu không nộp BHXH thì số đó sẽ dùng để trả lương cho người lao động và được hạnh toán vào chi phí tiền lương -> lợi nhuận sau khi trừ đi chi phí không đổi.
Bài toán là giả định để so sánh lợi ích của chủ DN và người lao động, giữa bắt buộc và không bắt buộc BHXH.

Thực tế: BHXH là bắt buộc nên giả định trên sai. Chủ lao động không nộp BHXH thuộc trách nhiệm sẽ được coi là lợi nhuận, nôm na là ấn định tăng thu nhập chịu thuế (vì thực tế đã có chứng từ nộp cơ quan BHXH đâu), đồng thời cơ quan BHXH sẽ truy thu 17% lương này.

Thuế là thuế, mà BHXH là BHXH, không nhập nhằng cụ ạ.

Bino

Xe điện
Đa số offer đều hiểu chứ cụ :). Nói thật là từ lúc có dựt hảo tăng tuổi nghỉ hưu lên 65 là đa số bọn em tính đến phương án rút 1 cục. Còn bảo bọn em mất niềm tin thì đúng là quá mất niềm tin rồi ấy chứ.
Thực ra em ko phải là người NN nên cũng chả có lợi ích gì khi cổ vũ cho chế độ hay chính sách. Tuy nhiên đứng dưới góc độ con người thì em thấy rằng nếu các cụ rút thì sẽ thiệt thòi hơn thôi. Quyết định trong tay các cụ. Các cụ chỉ cần đồi chiếu thông tin mà ra quyết định, em chỉ cung cấp thông tin từ những bằng chứng khoa học.

Mới lại em lo là lo cho các công nhân hay người lao động hưởng lương mấy triệu 1 tháng, còn các cụ offer trên này chém ác thế thì kiểu gì chả để ra vài tỏi khi về già :))

QMintech

Xe tăng
Thực ra em ko phải là người NN nên cũng chả có lợi ích gì khi cổ vũ cho chế độ hay chính sách. Tuy nhiên đứng dưới góc độ con người thì em thấy rằng nếu các cụ rút thì sẽ thiệt thòi hơn thôi. Quyết định trong tay các cụ. Các cụ chỉ cần đồi chiếu thông tin mà ra quyết định, em chỉ cung cấp thông tin từ những bằng chứng khoa học.

Mới lại em lo là lo cho các công nhân hay người lao động hưởng lương mấy triệu 1 tháng, còn các cụ offer trên này chém ác thế thì kiểu gì chả để ra vài tỏi khi về già :))
Vâng, ngoài excel em có cả software nữa đấy :). kể ra mà cụ tư vấn chính sách theo kiểu nghỉ bao nhiêu tuổi cũng được nhưng hưởng theo % số tuổi thì em lại cứ vất đấy( Cho dù được 1-2tr/tháng).

mazda3_pro

Xe lăn
Đóng BHXH, BHYT ko thiệt đâu cụ, cụ cứ nghe em đi. Có thể giờ em nói thế nào cụ cũng không nghe, nhưng sẽ có lúc cụ nhìn nhận ra vấn đề này một cách sâu sắc hơn.
Muốn người khác nghe thì phải nói:
1. Có khoa học
2. Có lập luận chứng minh
3. Có công thức tính toán chứng minh
4. Tính các phương án tương đương và số liệu phải thuyết phục.

thaihutvn

Xe buýt
1. Có khoa học
Vâng, cám ơn cụ đã dạy bảo :))

mazda3_pro

Xe lăn
Bài toán là giả định để so sánh lợi ích của chủ DN và người lao động, giữa bắt buộc và không bắt buộc BHXH.

Thực tế: BHXH là bắt buộc nên giả định trên sai. Chủ lao động không nộp BHXH thuộc trách nhiệm sẽ được coi là lợi nhuận, nôm na là ấn định tăng thu nhập chịu thuế (vì thực tế đã có chứng từ nộp cơ quan BHXH đâu), đồng thời cơ quan BHXH sẽ truy thu 17% lương này.

Thuế là thuế, mà BHXH là BHXH, không nhập nhằng cụ ạ.
Em nói rồi, tổng lợi nhuận sau chi phí bằng nhau. Nói mãi cụ không hiểu
1. Phương án nộp bảo hiểm: trả lương x đồng + bảo hiểm y đồng phải nộp đều được tính vào chi phí hoạt động của doanh nghiệp
2. Phương án không nộp bảo hiểm: trả lương x đồng + y đồng.
Tổng chi phí như nhau, thì lợi nhuận như nhau.
Còn nếu cụ khôn kiểu trốn được bảo hiểm nhưng vẫn trả tiền lương như cũ thì thôi, em hết nói với cụ.

vnposh

Xe điện
1. Có khoa học
Cụ muốn cụ Bino mất cần câu cơm à. Mà thực tế, có người mài 4-5 năm ĐH trong nước, 2-4 năm ĐH ngoài nước mà còn chả hiểu nữa là.

TieuFu

Xe container
Túm lại đóng bảo hiểm cao quá, chỉ có lợi cho công chức nhà nước, còn doanh nghiệp mi dân đen thì không thích, hưởng chỉ được một phần, phần còn lại bị xà xẻo, nuôi bộ máy ăn rất tốn. Nếu BHXH nhà nước mà cứ khăng khăng là đúng thì cho cạnh tranh đi, sao cứ phải vòng vo.:)):)):))

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ muốn cụ Bino mất cần câu cơm à. Mà thực tế, có người mài 4-5 năm ĐH trong nước, 2-4 năm ĐH ngoài nước mà còn chả hiểu nữa là.
Cái dễ hiểu nhất đó là: nên để cho người dân được lựa chọn. Những món tiền này hãy để người dân tự quyết định có nộp hay không, họ hiểu rằng sản phẩm đó có lợi thì họ tự mua, không thì họ không mua hoặc mua 1 sản phẩm tương tự của 1 nhà bán hàng khác.

Bino

Xe điện
1. Phương án nộp bảo hiểm: trả lương x đồng + bảo hiểm y đồng phải nộp đều được tính vào chi phí hoạt động của doanh nghiệp
Còn nếu cụ khôn kiểu trốn được bảo hiểm nhưng vẫn trả tiền lương như cũ thì thôi, em hết nói với cụ.
Cụ có minh họa bằng 1 ví dụ không để em xem cái. Chứ nói thế này thực em cũng chưa hiểu lắm

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ có minh họa bằng 1 ví dụ không để em xem cái. Chứ nói thế này thực em cũng chưa hiểu lắm
Cụ tự nghĩ đi.
Đơn giản ông doanh nghiệp trả lương cho người lao động theo năng lực, năng lực ông A được hưởng X đồng thì có đóng bảo hiểm hay không đóng bảo hiểm ông ý vẫn được nhận X đồng.
- Trường hợp đóng bảo hiểm: (x - số tiền bảo hiểm) là mức lương doanh nghiệp có thể chi trả theo năng lực ông A.
- Trường hợp không đóng bảo hiểm: x là mức lương đương nhiên doanh nghiệp phải trả.

vnposh

Xe điện
Chi phí như nhau nhưng lại ở hai góc nhìn khác nhau (cơ quan thuế và doanh nghiệp) về chi phí cụ nhé (hợp lý và không hợp lý) nên thu nhập chịu thuế khác nhau.

Bino

Xe điện
Cái dễ hiểu nhất đó là: nên để cho người dân được lựa chọn. Những món tiền này hãy để người dân tự quyết định có nộp hay không, họ hiểu rằng sản phẩm đó có lợi thì họ tự mua, không thì họ không mua hoặc mua 1 sản phẩm tương tự của 1 nhà bán hàng khác.
Đến lúc dân nó bị lừa như kiểu đa cấp thì lại kêu: Tại sao Nhà nước không quản lý.

An sinh xã hội nó là bắt buộc cụ ạ. Ở Việt Nam nó là chế độ bắt buộc giống như nhiều nước khác, và được thiết kế theo cơ chế tọa thu tọa chi - Pay As You Go. Còn tại sao ở VN người ta không cho tư nhân kinh doanh món hưu trí thì cụ nên đọc một còm em cũng đã trả lời trong topic này.