[Funland] Sao đến bây giờ bọn trẻ con vẫn phải viết bút mực nhỉ ?

bomon

Xe tăng
Cụ nêu giúp những nước nào cho trẻ em học viết bằng bút mực như VN nhé hay VN đang giáo dục không giống ai, em không auto chửi mà dựa trên thông tin, dữ liệu. Mời cụ!
Cụ chém không dựa trên nghiên cứu khoa học mới là auto bênh, auto chửi, cụ ạ
Ý tôi là ngồi nghĩ thôi cũng hiểu được khác biệt giữa việc tập viết giữa 2 loại bút, nghiên cứu đương nhiên có, google chưa tính phí, ví dụ nhập vào why use fountain pen research, trong những kết quả đầu tiên có cả nghiên cứu từ 1948. Tác dụng tốt nhưng có bắt buộc hay không thì lại tùy vào văn hóa và phong tục. Còn google thêm nữa thì cũng biết là Mỹ dùng bút chì Pháp dùng bút mực, không phải mỗi VN. Lười google cũng không hay lắm.
Bút chì có lý do dễ tẩy, lúc tập viết từng chữ thì tiện còn lúc làm bài kiểm tra thì không, ngoài ra tác dụng phụ của khó tẩy có thể là hs phải viết cẩn thận hơn. Do vậy ở VN hiện tại vẫn bắt đầu bằng bút chì, sau khi viết thạo chữ cái thì sang bút mực.

theman90

Xe máy
Tuy có nhược điểm là bẩn nhưng lại rèn cho trẻ thói quen cẩn thận hơn, với e thấy viết bút mực cũng đẹp hơn mà nhất là ngày xưa còn hay viết nét thanh nét đậm ý giờ không biết còn viết vậy không

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là rèn luyện kỹ năng cơ bản là rất cần thiết. Mời cụ chứng minh viết bút mực là kỹ năng cơ bản, em thì cho là viết chữ là kỹ năng cơ bản nhưng có thể viết bằng bút chì, bút bi
Với trẻ tiểu học, kỹ năng tập trung là cực kì quan trọng. Khi viết bằng bút mực trên giấy kẻ ô li, trẻ sẽ phải tập trung nhiều hơn so với việc viết bằng bút chì và bút bi. Viết bằng bút mực không thể tẩy xoá như viết bằng bút chì, đòi hỏi trẻ phải cẩn trọng hơn, trau dồi kỹ năng viết tốt hơn. Đương nhiên, viết bằng bút mực cũng tạo ra chữ đẹp hơn.
Chúng ta tiếp thụ nền giáo dục chữ quốc ngữ từ Pháp (châu Âu nói chung - nơi vẫn yêu cầu trẻ tiểu học tập viết bằng bút mực trên giấy kẻ ô li) nên có thể xem nó như là 1 truyền thống.

Chỉnh sửa cuối:

Cối xay 268

Xe tải
Học sinh tiểu học mà, cho nó bẩn tý, dây mực tý có sao.....đã có bột giặt ABA, OMO lo gì vết bẩn. =))

Pvsc

Xe ba gác
Vì thế hệ thích bút mực chưa đi du lịch Tây thiên :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ý tôi là ngồi nghĩ thôi cũng hiểu được khác biệt giữa việc tập viết giữa 2 loại bút, nghiên cứu đương nhiên có, google chưa tính phí, ví dụ nhập vào why use fountain pen research, trong những kết quả đầu tiên có cả nghiên cứu từ 1948. Tác dụng tốt nhưng có bắt buộc hay không thì lại tùy vào văn hóa và phong tục. Còn google thêm nữa thì cũng biết là Mỹ dùng bút chì Pháp dùng bút mực, không phải mỗi VN. Lười google cũng không hay lắm.
Bút chì có lý do dễ tẩy, lúc tập viết từng chữ thì tiện còn lúc làm bài kiểm tra thì không, ngoài ra tác dụng phụ của khó tẩy có thể là hs phải viết cẩn thận hơn. Do vậy ở VN hiện tại vẫn bắt đầu bằng bút chì, sau khi viết thạo chữ cái thì sang bút mực.
Haiz, cụ cho cái link research nào có tính khoa học nhé, blog thì miễn ạ. Research năm 1948 nhìn có vẻ được đấy, em xem đc mỗi preview, cụ có tải được hết thì đăng cho mọi người cùng xem, thế quái nào nghiên cứu về Mỹ mà trẻ em Mỹ giờ tuyền dùng bút chì ấy nhỉ?

alsmileSP

Xe tải
Em bây giờ lại quay lại thích viết bút mực đây, cảm giác nó nắn nót viết khác hẳn bút bi

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Với trẻ tiểu học, kỹ năng tập trung là cực kì quan trọng. Khi viết bằng bút mực trên giấy kẻ ô li, trẻ sẽ phải tập trung nhiều hơn so với việc viết bằng bút chì và bút bi. Viết bằng bút mực không thể tẩy xoá như viết bằng bút chì, đòi hỏi trẻ phải cẩn trọng hơn, trau dồi kỹ năng viết tốt hơn. Đương nhiên, viết bằng bút mực cũng tạo ra chữ đẹp hơn.
Chúng ta tiếp thụ nền giáo dục chữ quốc ngữ từ Pháp (châu Âu nói chung - nơi vẫn yêu cầu trẻ tiểu học tập viết bằng bút mực trên giấy kẻ ô li) nên có thể xem nó như là 1 truyền thống.
Viết nhiều tốt cho kỹ năng viết chữ hơn viết đẹp.
Về kỹ năng tập trung thì nhìn vào trẻ em cấp 1, 2 thì biết hiệu quả rèn luyện như thế nào.
Sao lại khăng khăng một cách bướng bỉnh rằng "tập trung" là điều cần luyện cho bọn trẻ và dùng luyện chữ là phương pháp, trong khi niềm say mê khám phá thế giới mới là điều cần. Cụ xem con cụ khi say mê chơi hay xem TV, mức độ tập trung của nó thế nào? Nó có hào hứng thế khi hí hoáy viết chữ trên giấy kẻ ô li không?

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Về kỹ năng tập trung thì nhìn vào trẻ em cấp 1, 2 thì biết hiệu quả rèn luyện như thế nào.
Sao lại khăng khăng một cách bướng bỉnh rằng "tập trung" là điều cần luyện cho bọn trẻ và dùng luyện chữ là phương pháp, trong khi niềm say mê khám phá thế giới mới là điều cần. Cụ xem con cụ khi say mê chơi hay xem TV, mức độ tập trung của nó thế nào? Nó có hào hứng thế khi hí hoáy viết chữ trên giấy kẻ ô li không?
Cái này thì tuỳ quan điểm, không chỉ ở ta mà âu-mỹ cũng cãi nhau loạn xị. Đương nhiên, không phải cái gì ở mỹ áp dụng thì ta cũng phải theo.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
Cám ơn cụ.
Vậy xin cụ cho ý kiến:
1. Trẻ em có cần tập viết không?
2. Nếu trẻ em cần tập viết thì nên dùng bút gì: bút mực, bút chỉ, bút bi?
3. Ngoài tập viết thỉ trẻ em cần học những gì ở trường?
Ghi chú: tạm coi trẻ em là các cháu lớp 1 đến lớp 5 (tiểu học)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cái này thì tuỳ quan điểm, không chỉ ở ta mà âu-mỹ cũng cãi nhau loạn xị. Đương nhiên, không phải cái gì ở mỹ áp dụng thì ta cũng phải theo.
Thế nên cần tranh luận về lợi ích cho trẻ em một cách có logic, chứ không như ofer bảo câu hỏi tiêu đề của cụ thớt là dở hơi

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ.
Vậy xin cụ cho ý kiến:
1. Trẻ em có cần tập viết không?
2. Nếu trẻ em cần tập viết thì nên dùng bút gì: bút mực, mút chỉ, bút bì?
3. Ngoài tập viết thỉ trẻ em cần học những gì ở trường?
Ghi chú: tạm coi trẻ em là các cháu lớp 1 đến lớp 5 (tiểu học)
1. Có
2. Bút chì. Không ngại sai/sửa mới là học, chữ đẹp điểm cao không phải mục đích của kỹ năng viết
3. Học cách học

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Thế nên cần tranh luận về lợi ích cho trẻ em một cách có logic, chứ không như ofer bảo câu hỏi tiêu đề của cụ thớt là dở hơi
Logic không phải như lập luận của cụ: “Cụ xem con cụ khi say mê chơi hay xem TV, mức độ tập trung của nó thế nào? Nó có hào hứng thế khi hí hoáy viết chữ trên giấy kẻ ô li không?” Bởi 2 sự tập trung đó nó hoàn toàn khác nhau.

dr.anthony

Xe buýt
Sao cụ không suy nghĩ là tụi nhỏ được học hỏi nhiều thứ là tốt nhỉ, đây đâu phải là kỹ năng vô bổ?
Hồi đó lớp 4 em còn viết bút mực, sang lớp 5 qua giai đoạn chuyển sang bút bi nhưng em vẫn thích cái bút mực, viết trên giấy gần ánh đèn bàn nhìn mực trên nét chữ mình nó óng ánh xong khô lại thích lắm. Tùy mỗi người cảm nhận nhưng mà ít nhất em cũng thấy đó là 1 kỉ niệm thú vị và cũng là cách để thể hiện ý trân trọng của mình ghi gửi văn thơ cho một ai đó. :)

Chỉnh sửa cuối:

BlackOrchid

Xe hơi
Cụ lựa loại bút dùng piston xoay cho nó nhẹ với ống mực to hơn tí, hoặc cụ bơm sẳn cho cháu vài ống để cháu tự thay.
Em có mua bút bơm mực dạng xoay rồi nhưng cô giáo yêu cầu loại khác nên lại phải mua giống với bút cô yêu cầu ạ.

LeeNMC

Xe tải
Bút chì, bút mực kim, bút bi cho bọn trẻ tiểu học viết mấy bữa là nát như tương. Trừ TA hay nháp thì nhà e yêu cầu phải dùng bút mực hết.

Dream 100

Xe trâu
Người OF
1. Có
2. Bút chì. Không ngại sai/sửa mới là học, chữ đẹp điểm cao không phải mục đích của kỹ năng viết
3. Học cách học
Cám ơn cụ. Tức là cụ chỉ không đồng ý cho trẻ tập viết bằng bút mực và bút bi. Cái này cụ có thể thông qua hội phụ huynh bàn với các thầy cô và nhà trường. Chắc là họ sẽ có hướng xử lý ổn thoả.
Còn câu 3 thì các cháu tiểu học sẽ tiếp cận dần dần vì phạm trù "học cách học" rất rộng.