[Funland] Sao đến bây giờ bọn trẻ con vẫn phải viết bút mực nhỉ ?

hoasuu88

Xe tăng
99% trong thực tế cuộc sống không dùng bút mực nữa rồi!
Thế mà bọn trẻ con đi học vẫn phải viết bút mực !
Nhếch nhác , bửn thỉu tay chân mặt mũi tím ngoét !
Giáo dục cải tiến như cơm bữa mà lại không thay đổi vấn đề này !
Bút bi , bút nước... thiếu gì loại thay thế , người ta đã đánh văn bản bằng giọng nói rồi chứ còn mấy ai viết lách đâu mà vẫn như thời 30 năm trước!
cụ có họ hàng gì với nhạ phùng ko vậy?

phuongmit

Xe cút kít
Con em năm nay lớp 1 cũng bắt đẩu viết bút mực, tay lúc nào cũng tím ngắt. Nhưng e phải công nhận viết bút mực chữ đẹp hơn hẳn. E chỉ ko hài lòng 1 điều là bút bây giờ thiết kế rất khó bơm mực, mực hay bị dây ra tay nữa. Bút ngày xưa cả năm đến mấy năm mới phải thay mới, bút bây giờ hỏng liên tục.
con cụ dùng bút gì mà bơm mực khó thế, bút mực giờ toàn kiểu xilanh pitông kéo thả nhàn tênh, bơm xong lau nhẹ chỗ tì ngón tay là sạch sẽ thôi có gì đâu.

BlackOrchid

Xe hơi
con cụ dùng bút gì mà bơm mực khó thế, bút mực giờ toàn kiểu xilanh pitông kéo thả nhàn tênh, bơm xong lau nhẹ chỗ tì ngón tay là sạch sẽ thôi có gì đâu.
Con em dùng bút mài thầy Ánh ạ. Cô yêu cầu dùng bút đó. Chính vì loại bút bơm xilanh nên tay trẻ con yếu ko kéo được, kéo mạnh thì sợ đổ lọ mực. Mà bơm cũng ko được đầy mực như các loại bút ngày xưa. E phải bảo con tháo ống mực ra để bơm mực xong mới lắp ống mực lại vào bút. Mỗi lần con bơm mực mẹ lại phải đứng giám sát.

phuongmit

Xe cút kít
Con em dùng bút mài thầy Ánh ạ. Cô yêu cầu dùng bút đó. Chính vì loại bút bơm xilanh nên tay trẻ con yếu ko kéo được, kéo mạnh thì sợ đổ lọ mực. Mà bơm cũng ko được đầy mực như các loại bút ngày xưa. E phải bảo con tháo ống mực ra để bơm mực xong mới lắp ống mực lại vào bút. Mỗi lần con bơm mực mẹ lại phải đứng giám sát.
Con em dùng cả bút Kim Thành và thầy Ánh, đầu lớp 2 e còn hay bơm hộ chứ giờ nó tự bơm thành thạo rồi. Bút đó bơm dc 3/4 ống nên lúc nào cũng phải có 2 bút và 1 bút mực ống bán sẵn lắp sơ cua là cái thứ 3

BlackOrchid

Xe hơi
Con em dùng cả bút Kim Thành và thầy Ánh, đầu lớp 2 e còn hay bơm hộ chứ giờ nó tự bơm thành thạo rồi. Bút đó bơm dc 3/4 ống nên lúc nào cũng phải có 2 bút và 1 bút mực ống bán sẵn lắp sơ cua là cái thứ 3
Con em mới viết bút mực được có 2 tuần thôi ạ. E cho con tự bơm mực luôn rồi, chứ ngày nào cũng phải bơm mực mà bố mẹ bơm cho mãi cũng ko được, nên e rèn luôn từ sớm cho nhàn. E thấy bút thời xưa ống mực dài, bóp 2 phát là đầy mực viết, lại ko bị dây mực ra tay bao giờ, sướng hơn hẳn bây giờ.

provtc

Xe container
Xôm quá, thằng nhà em vẫn dùng bút chì, cải cách gì thì cải cách những em vẫn ủng hộ viết bút mực trong giai đoạn rèn trẻ tính kiên nhẫn, và luyện chữ.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự những người như cụ chả hiểu gì về cải cách giáo dục, chiều phụ huynh kiểu cụ thì chỉ làm hại trẻ con.

Cái kỹ năng viết là kỹ năng rất cơ bản của con người có từ mấy ngàn năm nay. Công cụ có thể thay đổi nhưng vẫn phải rèn luyện kỹ năng viết 1 cách cơ bản để có thể viết ra ký tự bằng hàng trăm cách khác nhau: ngón tay trên cát, que, phấn, dao để khắc, xếp đồ vật thành ký tự... nên kỹ năng này cơ bản nhất vẫn dùng bút viết trên giấy. Nó hiểu bản chất của việc viết và có kỹ năng viết trên 1 công cụ cơ bản nhất rồi thì sau này nó có thể viết bằng hàng trăm công cụ khác 1 cách dễ dàng.

Tương tự như dạy trẻ nấu cơm, ít nhất làm sao cho trẻ con hiểu là dùng nhiệt để luộc gạo trong nước rồi gạo chín thành cơm. Chứ ko phải chỉ dạy trẻ con biết cách dùng nồi cơm điện. Hoặc môn toán cũng vậy, dạy trẻ con biết tư duy nhiều lớp chứ ko phải dạy nó gõ cái bàn phím máy tính là xong mà ko cần học bảng cửu chương rồi tính nhẩm.

Rất nhiều kỹ năng khác cũng phải bắt đầu dạy trẻ hiểu bản chất sự vật sự việc, nó hiểu bản chất, biết cách tư duy rồi lựa chọn 1 phương tiện thích hợp nhất để hoàn thành nó.
Thế viết bút bi, bút nước ...không được à mà nhất thiết phải dùng bút mực ?
Một cái lạc hậu , sao các cụ bây giờ không đạp xe , chạy bộ 5-7 cây đi làm vừa rèn luyện thể lực luôn mà cứ phải ô tô xe máy ?
Mà cái kỹ năng chạy , thể lực khi có biến còn cần thiết hơn là viết bút mực.

provtc

Xe container
Thế viết bút bi, bút nước ...không được à mà nhất thiết phải dùng bút mực ?
Một cái lạc hậu , sao các cụ bây giờ không đạp xe , chạy bộ 5-7 cây đi làm vừa rèn luyện thể lực luôn mà cứ phải ô tô xe máy ?
Mà cái kỹ năng chạy , thể lực khi có biến còn cần thiết hơn là viết bút mực.
Cụ ơi bút mực đâu có phải dùng mãi đâu, nó rèn luyện cho con sự kiên trì cẩn thận. E thấy hay chứ.

phanthanh200

Xe tăng
Con em mới viết bút mực được có 2 tuần thôi ạ. E cho con tự bơm mực luôn rồi, chứ ngày nào cũng phải bơm mực mà bố mẹ bơm cho mãi cũng ko được, nên e rèn luôn từ sớm cho nhàn. E thấy bút thời xưa ống mực dài, bóp 2 phát là đầy mực viết, lại ko bị dây mực ra tay bao giờ, sướng hơn hẳn bây giờ.
Cụ lựa loại bút dùng piston xoay cho nó nhẹ với ống mực to hơn tí, hoặc cụ bơm sẳn cho cháu vài ống để cháu tự thay.

RONGHT

Xe buýt
Em chỉ khi đi thi, ký viết gì quan trọng mới dùng bút bi. Còn lại toàn dùng bút chì. Ý kiến của em là nên bỏ bút mực đi, hoặc thích thì dùng chứ không ép.

Nmxuonto

Xe hơi
dù có phát triển đến đâu thì vẫn cần đến cơ bản mà cụ

hoasuu88

Xe tăng

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Chán cụ, có những kỹ năng có khi chục năm không dùng, nhưng khi cần thì nó lại là vấn đề sinh tử.

Thời đại số bây giờ quá phụ thuộc vào máy móc thiết bị, nhưng những kỹ năng và kiến thức cơ bản vẫn phải sử dụng. Ví dụ ko ai chắc chắn trong vòng 10 năm tới không có chiến tranh loạn lạc. Nếu cụ nghĩ đời màu hồng mà quên đi việc dạy trẻ các kỹ năng và kiến thức cơ bản, nếu xác xuất 1 phần ngìn có thể xảy ra thôi thì cái mạng còn khó giữ. Ví dụ kỹ năng dùng lửa, kỹ năng liên lạc cơ bản, kỹ năng chế biến thức ăn, kiếm nước ...
Raisomoon đang vô tình/cố ý dùng lập luận người rơm (strawman argument). Trong khi chủ thớt đang phê phán cái sự lạc hậu của bút mực thì cụ lại bàn đến một luận điểm chẳng liên quan gì, "các kỹ năng cơ bản như dùng lửa, liên lạc, nấu nướng là quan trọng". Khi tranh luận thì cần đưa ra các luận điểm liên quan đến cây bút mực.

Ví dụ tương tự: anh A đang nói ăn cơm là lạc hậu thì tự nhiên anh B nhảy ra nói phở có formol hoặc là trong tương lai sẽ không còn phở. Nghe sơ qua thì có vẻ liên quan nhưng thực ra chả ăn nhập gì cả. B nói đúng nhưng không liên quan và không chối bỏ được nhận định của A.

otooi

Xe tải
Có nơi còn quy định loại bút và loại mực nữa các cụ ạ.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
cái chữ nét thanh nét đậm, luyện cơ bản mà cụ nói bỏ bút máy đi thì luyện kiểu gì, vậy mà cụ còn chê a ngọng
Thanh đậm để làm gì ?
Khi sau này không bao giờ dùng nữa ?
Hay để viết thư pháp ạ ?
Cải tiến rõ nhiều những cái vớ vẩn viển vông nhưng cái thiết thực thì không!

hoasuu88

Xe tăng
Thanh đậm để làm gì ?
Khi sau này không bao giờ dùng nữa ?
Hay để viết thư pháp ạ ?
Cải tiến rõ nhiều những cái vớ vẩn viển vông nhưng cái thiết thực thì không!
thế học viết làm gì nữa, học đánh máy là được rồi, ký sau này cũng ký số điện tử rồi, bỏ luôn viết chữ cho nhanh phỏng cụ?