[Funland] Sao đến bây giờ bọn trẻ con vẫn phải viết bút mực nhỉ ?

Khiêm Cung

Đi bộ
Chán cụ, có những kỹ năng có khi chục năm không dùng, nhưng khi cần thì nó lại là vấn đề sinh tử.

Thời đại số bây giờ quá phụ thuộc vào máy móc thiết bị, nhưng những kỹ năng và kiến thức cơ bản vẫn phải sử dụng. Ví dụ ko ai chắc chắn trong vòng 10 năm tới không có chiến tranh loạn lạc. Nếu cụ nghĩ đời màu hồng mà quên đi việc dạy trẻ các kỹ năng và kiến thức cơ bản, nếu xác xuất 1 phần ngìn có thể xảy ra thôi thì cái mạng còn khó giữ. Ví dụ kỹ năng dùng lửa, kỹ năng liên lạc cơ bản, kỹ năng chế biến thức ăn, kiếm nước ...
Hay

NNS

Xe ngựa
Trẻ con nó viết bút đó để rèn chữ
Hay cụ định cho các cháu gõ phím luôn?

Chĩm111

Xe điện
Em hơn bốn xịch, vẫn dùng bút mực. May mà mực vẫn còn đủ dùng ạ!
P.s: Mà các cụ đang nói bút nào đới! :))

Đình Minh JSC

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Ngày xưa cô dạy e là bút mực viết sẽ đẹp hơn và e thấy đúng là như vậy. Từ khi viết bút bi thì bản thân e cũng nhận ra chữ đã bị phá vỡ

jazzzzz

Xe lăn
Chán cụ, có những kỹ năng có khi chục năm không dùng, nhưng khi cần thì nó lại là vấn đề sinh tử.

Thời đại số bây giờ quá phụ thuộc vào máy móc thiết bị, nhưng những kỹ năng và kiến thức cơ bản vẫn phải sử dụng. Ví dụ ko ai chắc chắn trong vòng 10 năm tới không có chiến tranh loạn lạc. Nếu cụ nghĩ đời màu hồng mà quên đi việc dạy trẻ các kỹ năng và kiến thức cơ bản, nếu xác xuất 1 phần ngìn có thể xảy ra thôi thì cái mạng còn khó giữ. Ví dụ kỹ năng dùng lửa, kỹ năng liên lạc cơ bản, kỹ năng chế biến thức ăn, kiếm nước ...
Cụ làm em nhớ đoạn phin này:
Anh lính hỏi sỹ quan là thời đại chiến tranh hạt nhân, chỉ cần bấm nút là xong cần gì học phi dao.
Sỹ quan.....

Chỉnh sửa cuối:

AnhViVu

Xe điện
Nói như chủ thớt thì học cộng trừ nhân chia làm gì, dạy chúng nó bấm máy tính cho nho nhanh.

Thanh fotuner

Xe tải
Thế chắc cụ chưa có con đi học nên cụ không biết quy định viết bút mực ! Nhà trường giáo viên yêu cầu phải viết bút mực mài ngòi !
Chắc đó quy định riêng của trường con cụ.
Con em 2 đứa, 1 công, 1 tư không bị quy định viết bút mực mài ngòi. Chỉ quy định viết mực tím.
Cả 2 đứa nhà em đều viết bút chữ A, bút Doremon, miễn là mực tím.
Thời đứa thứ 2 có bút mực Preppy của Nhật, ngòi mài, mực ống có sẵn, không phải bơm mực. Bút Preppy đấy cực sạch, cực đẹp. Con em chưa bao giờ bị dây mực ra vở ra tay.
Bút mực thì viết đẹp hơn, nét thanh nét đậm, rèn chữ tốt hơn bút bi.

ndkhoiits

Xe tải
Nếu nói như cụ chủ thì theo em có thể bỏ luôn cả bài giải phương trình bậc 2 đi ạ, vì gần 20 năm rồi em không dùng đến :D

cupido1

Xe tải
"rèn luyện kiên trì", "rèn luyện chữ đẹp",... toàn thứ bullshit mà các cụ nghe nhiều rồi tự thành đúng sao?
Thời đại internet nhưng luyện chữ viết tay là tốt, có điều có nhiều loại bút luyện chữ tốt hơn bút mực rất rất nhiều thì tại sao ko trang bị cho con mình?
Ngày xưa ko có tiền thì cuốn rơm vào chân tập chạy, ngày nay có tiền cứ mua cmn đôi boost xịn nhất mà chạy chứ tội *** gì?

Dangminhquan

Xe điện
Rèn cho trẻ con tính cẩn thận,tỉ mỉ cụ ạ.Không thừa tí nào đâu.

kolia pham

Xe hơi
Em nhìn thấy đa phần người trưởng thành có thói quen cầm bút máy để viết, ký là người thành đạt. Tại sao lại dùng bút ấy nhỉ?
Bút mực tạo ra những nét uyển chuyển to nhỏ mà bút bi không tạo ra được. Viết bút bi hay chì lực ấn bút lớn bút máy khiến cho ta cảm giác khó viết. Nhưng ngòi chì không trơn như ngòi bút bi nên để dành cho tiểu học tập tô và tẩy xóa dễ dàng. Khi trẻ đã tô quen rồi thì cho viết bút máy để viết chữ hàng ngày mà không mỏi tay, không quá trơn để làm hỏng nét viết.
Em dùng bút bi loại vài nghìn ai hỏi mượn là đưa liền không nghĩ ngợi, nhưng khi dùng bút máy thì đưa phần bút viết không đưa nắp.

HungNexus

Xe tăng
E gõ phím nhiều cứng hết tay chữ xấu nên ủng hộ bút mực luyện chữ

Ben BMS

Xe buýt
Cụ cho ví du tên công ty với
Bên mình khi ứng viên đến phỏng vấn đều viết tờ khai ứng viên theo mẫu, cũng chỉ mays dòng họ tên, chỗ ở và một đoạn mô tả về bản thân.
Đứa nào viết xấu, cẩu thả, viết tắt không đúng chỗ thì gọi vào hỏi mấy câu cho có lệ thôi.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Chắc đó quy định riêng của trường con cụ.
Con em 2 đứa, 1 công, 1 tư không bị quy định viết bút mực mài ngòi. Chỉ quy định viết mực tím.
Cả 2 đứa nhà em đều viết bút chữ A, bút Doremon, miễn là mực tím.
Thời đứa thứ 2 có bút mực Preppy của Nhật, ngòi mài, mực ống có sẵn, không phải bơm mực. Bút Preppy đấy cực sạch, cực đẹp. Con em chưa bao giờ bị dây mực ra vở ra tay.
Bút mực thì viết đẹp hơn, nét thanh nét đậm, rèn chữ tốt hơn bút bi.
Bút preppy viết thích , nhẹ , mỗi tội hơi to cầm mỏi ạ. Bút nước Doremon không đc dùng cụ ạ !

raisomoon

Xe tăng
Thế chiến tranh loạn lạc thì không viết bút bi , bút nước, bút chì mà mang theo cái bút với lọ mực ạ ?

Thế chắc cụ chưa có con đi học nên cụ không biết quy định viết bút mực ! Nhà trường giáo viên yêu cầu phải viết bút mực mài ngòi !

2 cái nó khác nhau hoàn toàn, như bây giờ cứ ăn khoai ăn cơm như thời bao cấp đi , không phải ăn thịt nữa !
Thực sự những người như cụ chả hiểu gì về cải cách giáo dục, chiều phụ huynh kiểu cụ thì chỉ làm hại trẻ con.

Cái kỹ năng viết là kỹ năng rất cơ bản của con người có từ mấy ngàn năm nay. Công cụ có thể thay đổi nhưng vẫn phải rèn luyện kỹ năng viết 1 cách cơ bản để có thể viết ra ký tự bằng hàng trăm cách khác nhau: ngón tay trên cát, que, phấn, dao để khắc, xếp đồ vật thành ký tự... nên kỹ năng này cơ bản nhất vẫn dùng bút viết trên giấy. Nó hiểu bản chất của việc viết và có kỹ năng viết trên 1 công cụ cơ bản nhất rồi thì sau này nó có thể viết bằng hàng trăm công cụ khác 1 cách dễ dàng.

Tương tự như dạy trẻ nấu cơm, ít nhất làm sao cho trẻ con hiểu là dùng nhiệt để luộc gạo trong nước rồi gạo chín thành cơm. Chứ ko phải chỉ dạy trẻ con biết cách dùng nồi cơm điện. Hoặc môn toán cũng vậy, dạy trẻ con biết tư duy nhiều lớp chứ ko phải dạy nó gõ cái bàn phím máy tính là xong mà ko cần học bảng cửu chương rồi tính nhẩm.

Rất nhiều kỹ năng khác cũng phải bắt đầu dạy trẻ hiểu bản chất sự vật sự việc, nó hiểu bản chất, biết cách tư duy rồi lựa chọn 1 phương tiện thích hợp nhất để hoàn thành nó.

BlackOrchid

Xe hơi
Con em năm nay lớp 1 cũng bắt đẩu viết bút mực, tay lúc nào cũng tím ngắt. Nhưng e phải công nhận viết bút mực chữ đẹp hơn hẳn. E chỉ ko hài lòng 1 điều là bút bây giờ thiết kế rất khó bơm mực, mực hay bị dây ra tay nữa. Bút ngày xưa cả năm đến mấy năm mới phải thay mới, bút bây giờ hỏng liên tục.